[Funland] Làm trang trại hữu cơ, e cần tư vấn.

Bemagauvn

Xe điện
4. KHÓ KHĂN NÀO CŨNG VƯỢT QUA ĐƯỢC
- Rất khó khăn về vốn để làm một chu trình khép kín, tự chủ từ con giống, thức ăn đến hạ tầng chuồng trại, cả nước rửa nước ăn cũng phải tự chủ .... có như vậy mới tìm kiếm được đồng tiền công và lãi hoàn vốn. Em không nghe lời hay ý đẹp của các đơn vị "có trình độ năng lực kỹ thuật chuyên môn cao và năng suất lao động tốt giá thành hợp lý tiêu chuẩn đảm bảo" em phải tự học và làm lấy hết, thuê nhân công cực khó vì nhân công mình hài lòng là khó kiếm lắm.
- Cũng không thể tránh được việc ban đầu phải dùng thuốc tiêm chống giun sán cho gà lợn, tiêm phòng.
- Kết hợp thuê giết mổ để đáp ứng các khách hàng ruột tin tưởng vào sản phẩm của mình.
- Giá bán chỉ bằng giá chợ.
- Và Trang trại bắt đầu cho hoàn vốn
.... cho đến một ngày xấu trời. Chủ đất thấy mình làm ăn tốt đông khách....
Thế là em vỡ nợ
Cụ lăn lộn từ thực vật lẫn động vật. Cụ cho luôn anh em nhiệt tình lời khuyên cụ thể.

Như cụ gì ở trên là Nấm. Anh em cân nhắc rồi triển!

Giangkpi

Xe buýt
Em cũng bán món lợn và gà ko cám bắt ở bản tuy nhiên ko phải ai cũng phản hồi tốt như mình nghĩ, gà thì chê gầy toàn xương, nuôi 8 tháng đc có tí thóc toàn bắt giun dế trên đồi lấy đâu ra béo; lợn thì chê mỡ, ko lai tạo ko cám thì lấy đâu ra nhiều thịt. Khó phục vụ các thượng đế lắm. Quan trọng là bán đúng người. Mà tìm đc đúng người là cái khó nhất. Em nghĩ trước khi cụ làm món này cụ cần tìm đầu ra trước

Gato2009

Xe điện
Em xin có tý ý kiến ạ.
Đầu tiên cụ làm nhỏ và hãy làm thực phẩm an toàn đã, vì TPAT dễ làm hơn, giá thành cũng thấp hơn. Và để tích luỹ kinh nghiệm.
Công việc tién hành song song là xây dựng lòng tin nếu nói văn vẻ là thương hiêu, cái này quyết định sự thành bại của cụ, việc sx ra tpat khó 1 thì xây dựng thương hiệu khó 10. Thực tế các mô hình sx/kd thực phẩm sạch phần lớn thất bại là ko thể có được niềm tin của người dùng.
Để xây dựng uy tín/ thương hiệu thì thường người ta phải trọn 1 sản phẩm mạnh nhất và tìm mọi cách xây dựng/ quảng bá/ phát triển nó lên. Sau khi sản phẩm mũi nhọn đó đã có tạo được niềm tin rồi thì cụ mới phát triển các sp khác....
Chúc cụ chân cứng đá mềm.

aloeveravn

Xe tăng
Kính các cụ/mợ
Do chán với cv hiện tại và thực phẩm tràn lan trên thị trường mà e muốn thuê đất/hoặc trang trại gà,lợn có sẵn để về trồng trọt chăn nuôi theo hướng hữu cơ khép kín. Hoàn toàn ko thuốc, ko cám để cho ra những sản phẩm "Sạch" nhất để trc hết phục vụ gia đình mình, sau đó là bán ra ngoài. Rất mong nhận được sự ủng hộ của CCCM sau này trong việc tìm đầu ra cho sp.
Nhân đây cũng nhờ các cụ thông thái tư vấn cho e 1 vấn đề mà e băn khoăn.
Hiện e chưa có đất để làm, dự định thuê đất nhà nc để dựng lên hoặc thuê của cụ nào chán để llamf. Các cụ mợ thấy nên như thêd nào hợp lý hơn? Vì e ko đủ tiền mua đất. Nếu có phương án khác tốt hơn thì cũng nhờ các cụ chỉ bảo hoặc inbox cho e. Hoặc cụ mợ nào biết ai đang cho thuê thì nhắn e 1 tiếng.
Chân thành cám ơn ạ
Ảnh chống cháy
Đã canh tác hữu cơ thì đương nhiên là không được dùng phân bón hóa học và thuốc trừ sâu, ngoài ra còn cần kiểm tra các ddieu fkienej canh tác như vị trí nơi canh tác ( khoảng cách với khu dân cư, nguồn ô nhiễm....) phân tích đất, nguồn nước tưới... và cần thời gian để thiết lập các thủ tục, chuyển đổi để được cấp chứng nhận hữu cơ, cái này cũng mất chừng 2 năm nữa. Còn hưu cơ theo kiểu phong trào thì ....!

Tư véo thế này thì quá chuẩn rồi còn gì.
Đúng là gian nan, ko phải mầu hồng thường thấy trên tivi
khá nhiều cụ có ý thích, nhưng khi đối mặt với thực tế khó khăn quả là không ổn chút nào
em cũng đang có ý định mua một cái trang trại 6000m2 rất thô sơ của ông cậu họ (chủ yếu là đất thôi; 2 cái ao và khoảng 100m2 chuồng nuôi lợn) nhưng quả thật chưa có đủ độ thích, nên chắc ko xuống tiền
1 phương án nữa là em mua xong cho ông cháu thuê tự làm gì thì làm, nhưng nó cũng kẹt tiền, nên vẫn còn đang bỏ ngỏ
ông cậu bán bn vậy cụ?

kfc1981

Xe điện
100% hữu cơ thì khó đấy cụ/mợ ạ :-?. Hầu hết các loại thuốc bvtv hiện nay đều chứa % nào đó có nguồn gốc hóa học. Bên e đang có hướng nghiên cứu thuốc có nguồn gốc hoàn toàn tự nhiên nhưng hiệu quả đến đâu thì chưa khẳng định đc vì chưa thử nghiệm. Cụ/mợ quan tâm thì ib e nhé :)
Cháu hóng cụ thành công

hxduong

Xe lăn
Bạn em sau nhiều năm bôn ba làm nhà hàng, thị trường, marketing (cũng là thằng có tên trong giới của nó) đã về quê làm mảng này nhưng nhỏ thôi - nó chỉ có khả năng làm như vậy.
Nó thuê đc đầm, sông... theo kiểu đấu thầu của xã. Giờ trồng trọt, chăn nuôi đủ cả, nuôi cả ong lấy mật, khai thác mặt nước nuôi cá đủ cả... riêng mấy tháng có cáy ngày nào nó cũng thu tiền triệu từ việc bán cáy (cho người ta về làm mắm, nấu canh - mùa hè mà ăn canh rau đay nấu cáy là nhất).
Thỉnh thoảng về quê xuống nhà nó có khi đc ăn thịt rắn nữa, còn gà cá sạch thì lúc nào cũng có, lươn ốc ếch tự nhiên cũng nhiều. Nó cũng tâm sự là kiếm đc nhiều hơn, tự do hơn đi làm thuê mà thảnh thơi hơn.
Nhưng đổi lại cũng vất vả, mùa cáy có khi dậy từ 4h sáng mà đi bắt cáy (thuê thêm người bắt), chân tay bùn đất là có thật.
Đầu ra của những sản phẩm của nó thì không phải lo, có gì thương lái bếch ngay, hoặc sau này nó rao lên mạng - AE ủng hộ nhiều đến không có mà bán. Ví như mật ong mua tại chỗ nó có 50 - 55K/ 1kg (mật ong vải để cả năm không đọng đường) nên quay đến đâu bán hết sạch đến đấy.
Cụ thớt định làm ở khu vực nào vậy?

Bạn em sau nhiều năm bôn ba làm nhà hàng, thị trường, marketing (cũng là thằng có tên trong giới của nó) đã về quê làm mảng này nhưng nhỏ thôi - nó chỉ có khả năng làm như vậy.
Nó thuê đc đầm, sông... theo kiểu đấu thầu của xã. Giờ trồng trọt, chăn nuôi đủ cả, nuôi cả ong lấy mật, khai thác mặt nước nuôi cá đủ cả... riêng mấy tháng có cáy ngày nào nó cũng thu tiền triệu từ việc bán cáy (cho người ta về làm mắm, nấu canh - mùa hè mà ăn canh rau đay nấu cáy là nhất).
Thỉnh thoảng về quê xuống nhà nó có khi đc ăn thịt rắn nữa, còn gà cá sạch thì lúc nào cũng có, lươn ốc ếch tự nhiên cũng nhiều. Nó cũng tâm sự là kiếm đc nhiều hơn, tự do hơn đi làm thuê mà thảnh thơi hơn.
Nhưng đổi lại cũng vất vả, mùa cáy có khi dậy từ 4h sáng mà đi bắt cáy (thuê thêm người bắt), chân tay bùn đất là có thật.
Đầu ra của những sản phẩm của nó thì không phải lo, có gì thương lái bếch ngay, hoặc sau này nó rao lên mạng - AE ủng hộ nhiều đến không có mà bán. Ví như mật ong mua tại chỗ nó có 50 - 55K/ 1kg (mật ong vải để cả năm không đọng đường) nên quay đến đâu bán hết sạch đến đấy.
Cụ thớt định làm ở khu vực nào vậy?
E định làm khu Hà tây cũ a Dương ơi!

hxduong

Xe lăn
E định làm khu Hà tây cũ a Dương ơi!
Bạn anh nó kiếm đc tiền từ mặt sông đầm tự nhiên nhiều em ạ, em thử xem chỗ em định làm có đc như vậy không? Đấy là những thứ ít đầu tư mà thu nhiều (nói nhanh là thủy sản). Những thứ nó nuôi trồng trên cạn thì phải đầu tư nhiều hơn. Thằng ấy nó còn nấu rượu xịn đấy, dấm bỗng nó cũng bán đc, thứ còn lại thì dùng nuôi lợn.

hxduong

Xe lăn

6997

Xe container

kfc1981

Xe điện
Cháu có nhà vườn 1ha đang vừa ở vừa gọ ghẹ. Cũng thích làm 1món gì đó cho gọi là hoàn toàn "tự nhiên" mà thấy khó. Vì 1 vài lý do, ko có nguồn lực tài chính khoẻ, ko đủ tg, ko trình độ và chút ít chuyên môn nào. Cụ chủ thử thăm thú 1 vài nơi xem sao. Đặc biệt nếu có thể liên kết hay bắt tay đc với 1 ông chuyên gia về hưu người nhật nào thì là ngon nhất. Món này tiềm năng rất lớn, nếu cụ tạo dựng đc thương hiệu thì đó là điều hết sức tuyệt vời. Đa số các cụ ở đây đều bảo khó đến cực khó, nhưng thường khó nó mới còn. Cố lên cụ. Cháu xin chân hóng để đến lúc có nhiều tg sẽ triển khai ạ.

Cháu có nhà vườn 1ha đang vừa ở vừa gọ ghẹ. Cũng thích làm 1món gì đó cho gọi là hoàn toàn "tự nhiên" mà thấy khó. Vì 1 vài lý do, ko có nguồn lực tài chính khoẻ, ko đủ tg, ko trình độ và chút ít chuyên môn nào. Cụ chủ thử thăm thú 1 vài nơi xem sao. Đặc biệt nếu có thể liên kết hay bắt tay đc với 1 ông chuyên gia về hưu người nhật nào thì là ngon nhất. Món này tiềm năng rất lớn, nếu cụ tạo dựng đc thương hiệu thì đó là điều hết sức tuyệt vời. Đa số các cụ ở đây đều bảo khó đến cực khó, nhưng thường khó nó mới còn. Cố lên cụ. Cháu xin chân hóng để đến lúc có nhiều tg sẽ triển khai ạ.
E cám ơn ạ
Em ủn cho cụ chủ, khi nào cụ có sản phẩm em sẽ ủng hộ.
Vâng, e xin ghi lại

Em cũng bán món lợn và gà ko cám bắt ở bản tuy nhiên ko phải ai cũng phản hồi tốt như mình nghĩ, gà thì chê gầy toàn xương, nuôi 8 tháng đc có tí thóc toàn bắt giun dế trên đồi lấy đâu ra béo; lợn thì chê mỡ, ko lai tạo ko cám thì lấy đâu ra nhiều thịt. Khó phục vụ các thượng đế lắm. Quan trọng là bán đúng người. Mà tìm đc đúng người là cái khó nhất. Em nghĩ trước khi cụ làm món này cụ cần tìm đầu ra trước
Nếu e làm thành công thì cụ có bắt tay với e ko?

SAU KHI E ĐƯA VĐ LÊN THÌ CÓ RẤT NHIỀU Ý KIẾN GÓP Ý VÀ EM NHẬN THẤY ĐANG CÓ SỰ HIỂU NHẦM MỘT CHÚT VỀ TỪ "HỮU CƠ" NÊN E XIN PHÉP ĐÍNH CHÍNH:
E LÀM HỮU CƠ KHÉP KÍN NGHĨA LÀ VÒNG HỮU CƠ-THỨC ĂN TUẦN HOÀN KHÉP KÍN, KO CÓ SỰ CAN THIỆP CỦA CHẤT HÓA HỌC, THUỐC HAY CHẤT BẢO QUẢN. VÀ E CŨNG KO LÀM THEO MỘT TIÊU CHUẨN VGAP HAY ORGANIC NÀO CẢ. VÌ EM KO ĐỦ NGUỒN LỰC CẢ VỀ TÀI CHÍNH HAY NHÂN LỰC. EM CHỈ DÁM KHẲNG ĐỊNH SẢN PHẨM EM LÀM RA ĐỦ SẠCH VÀ AN TOÀN ĐỂ SỬ DỤNG. GIA ĐÌNH EM SẼ LÀ NHỮNG NGƯỜI TIÊU THỤ SẢN PHẨM ĐÓ NÊN KO CẦN NÓI CÁC CỤ MỢ CŨNG HIỂU VÌ SAO. CÒN NTN LÀ SẠCH HAY AN TOÀN THÌ MỖI NG MỘT HỆ QUI CHIẾU NÊN E XIN PHÉP KO TRANH LUẬN VỚI CÁC CỤ/MỢ.
KHI LÀM CÁI NÀY E CŨNG XÁC ĐỊNH LÀ KO ĐƠN GIẢN VÀ TỐN TIME NÊN SẼ RẤT VUI NẾU MỘT NGÀY(HI VỌNG LÀ SANG NĂM) ĐƯỢC MỜI CÁC CỤ ĐẾN THĂM, TRỰC TIẾP THEO DÕI QUI TRÌNH SX VÀ DÙNG THỬ SP BÊN EM.
TRÂN THÀNH CÁM ƠN GÓP Ý CỦA CCCM VÀ E VẪN TIẾP TỤC GHI NHẬN, TIẾP THU VÀ HỌC HỎI TỪ GÓP Ý CỦA CCCM Ạ.

Dan du an

Xe ba gác
Ông chú em làm cả cơ ngơi trên Bắc Giang rồi chở về Hà nội bán, kết quả là lỗ nặng.