[Funland] Làm trang trại hữu cơ, e cần tư vấn.

Tankpl

Xe tăng
Cụ cần mảnh đất tầm bao nhiêu m2. Nếu chỉ mấy k m2 thì e có thể cho cụ mượn 1 năm để cụ thử nghiệm. Đất e cách bxe Yên Nghĩa tầm 3km

Cụ cần mảnh đất tầm bao nhiêu m2. Nếu chỉ mấy k m2 thì e có thể cho cụ mượn 1 năm để cụ thử nghiệm. Đất e cách bxe Yên Nghĩa tầm 3km
Cụ cho e số, phải bàn bạc cụ thể ạ.

Azeglio

Xe điện
Cụ vứt cái SWOT của cụ lên đây, nếu không phiền, để anh em "thò tay sửa mũ mấn".

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Cái này sẽ được nhiều người lựa chọn đây,giá cả hợp lý em nghĩ là ok,nhưng thường những sp sạch làm vất vả và tốn kém thì đi cùng nó là giá cao ạ

Trục

Xe ba gác
Em nuôi vài con vật theo quy mô tự cấp tự túc mà còn thấy lãng phí, cụ nuôi quảng canh thì thận trọng nhé.
Trừ khi đã có đơn đặt hàng 1 sản phẩm chính nào đó rồi thì hẵng làm.

Trục

Xe ba gác
1 năm, không đủ để cải tạo đất, nói gì là canh tác hở Cụ. =))

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Làm hữu cơ thì không làm được đâu. Đất có sẵn màu mỡ, có mối bao tiêu một phần đầu ra, có mạng lưới phân phối có kinh nghiệm, có nguồn lực tốt không vay, vẫn chết như rệp. Làm VietGap trước đi đã
Em đang làm cái vườn khá rộng nằm giữa khu trồng rau VietGap, mục tiêu thì hoa gì ngửi thấy mùi thơm trong đời sưu tầm về trồng, rau gì ngon mồm trong đời sưu tầm trồng ăn, xen kẽ với trăm cây thu quả, thế đã..

D móm

Xe hơi
Kính các cụ/mợ
Do chán với cv hiện tại và thực phẩm tràn lan trên thị trường mà e muốn thuê đất/hoặc trang trại gà,lợn có sẵn để về trồng trọt chăn nuôi theo hướng hữu cơ khép kín. Hoàn toàn ko thuốc, ko cám để cho ra những sản phẩm "Sạch" nhất để trc hết phục vụ gia đình mình, sau đó là bán ra ngoài. Rất mong nhận được sự ủng hộ của CCCM sau này trong việc tìm đầu ra cho sp.
Nhân đây cũng nhờ các cụ thông thái tư vấn cho e 1 vấn đề mà e băn khoăn.
Hiện e chưa có đất để làm, dự định thuê đất nhà nc để dựng lên hoặc thuê của cụ nào chán để llamf. Các cụ mợ thấy nên như thêd nào hợp lý hơn? Vì e ko đủ tiền mua đất. Nếu có phương án khác tốt hơn thì cũng nhờ các cụ chỉ bảo hoặc inbox cho e. Hoặc cụ mợ nào biết ai đang cho thuê thì nhắn e 1 tiếng.
Chân thành cám ơn ạ
Ảnh chống cháy
Cụ phải thuê được thật nhiều đất với giá rẻ. mỗi khu vực cụ trồng,nuôi để nuôi cái cụ cần ấy

Angelina18

Xe hơi
Làm nông nghiệp là đầu tư lâu dài và sinh lợi thấp. Riêng khâu cải tạo đất đã mất mấy năm rùi. Em nghĩ cụ nên đi từ từ. Trước mắt theo chuẩn Vietgap đã

tranmanhha

Xe điện
Bên em có cả mảng thuốc Bảo vệ thực vật.
Em đi lên Mộc châu, về Hà nội, Hải dương .... chưa thấy vườn rau không dùng phân bón và thuốc BVTV nào cả.
Nhân tiện, bên em có thuốc trừ sâu sinh học, rất thích hợp trừ sâu trên rau sạch. Cụ nào cần thông tin, em tư vấn.

Nhạc

Xe container
Cụ phải tìm được đầu ra ổn định, khách hàng chấp nhận x3 giá thị trường thì mới mong có cơ hội. Không có đầu ra, rau cỏ có lứa bán rẻ thì lỗ, đắt ko ai mua là ăn trừ cơm đấy.
Dân mình được cái hay tiêu chuẩn kép, kết quả là toàn ăn rau thuốc sâu, vừa đẹp mã vừa rẻ.

edc

Xe lăn
Cụ nói chuẩn luôn, và em cũng đã nghĩ đến những cái này rồi ạ. Về giá thì e lại không lo vì e đã thay thế cám bằng giun đất, dế, ốc, cây cỏ, chuối.... nên giá thành sẽ ko cao hơn nhiều so với giá thị trường đâu ạ.
Em chả biết cụ định làm SP gì. Nhưng việc cụ lựa chọn Giun đất, dế, ốc... cho thấy cõ lẽ cụ đang nghĩ ở ý tưởng :))

Trục

Xe ba gác
Em chả biết cụ định làm SP gì. Nhưng việc cụ lựa chọn Giun đất, dế, ốc... cho thấy cõ lẽ cụ đang nghĩ ở ý tưởng :))
Giun thì phải nuôi bằng mùn, dế không tự nhiên sinh ra (mà nếu có, bán dế cũng được giá), ốc thì cũng không tự nhiên mà có, chuối rau thì cũng phải trồng (mà trồng thì cần phân bón)...
Đại thể, trong chuỗi thức ăn, thì cái dùng được trực tiếp là tốt nhất. Ví dụ, người ăn rau, thì có một lượng A dinh dưỡng, cũng lượng A rau đó đem nuôi Gà, gà cấp 1 lượng dinh dưỡng là B < A cho người, nếu giá bán Gà cao hơn Rau bán ra cho người theo đúng tỉ lệ chuyển hóa thì lãi, nhưng em đảm bảo sẽ lỗ, vì Gà không thể chuyển hóa hoàn toàn năng lượng từ rau được. =))

• Vodka
Reactions: edc

edc

Xe lăn
Em nói thẳng ngay là luôn là LỖ, LỖ NẶNG là cái chắc.
Thứ nhất: Giá bán
Không thể bán nổi sản phẩm sạch đúng giá ở thị trường mà kể cả người giàu, khá giá, trung bình đều chỉ nhăm nhăm mua rẻ và dễ nghe lời lừa dối lọt tai của người bán hàng.
Thứ hai: Kỹ thuật + đầu tư hạ tầng ban đầu
Nếu trồng sạch thì phải đầu tư nhà màng, nhà lưới, nhà kính để ngăn côn trùng, mái che để ngăn mưa axít, nước tưới phải sạch, đất trồng cũng phải cao cấp, phân bón hữu cơ và chế phẩm là cả một bài toán lớn về kỹ thuật
Thứ ba: Đất
Giá thuê đất quá cao và rủi ro khi đang thuê thì chủ đất đòi lại chưa hết một chu kỳ để hoàn đủ vốn đầu tư (Người đầu tư chỉ thua khi điều cơ bản nhất là đất đai thuộc sở hữu toàn dân...).
Chỉ có người có đặc quyền riêng mới có đất để mà làm.
Đầu tư nhỏ, quy mô không đủ lớn. Thì chi phí kiểm soát chất lượng bị bỏ qua.

edc

Xe lăn
Giun thì phải nuôi bằng mùn, dế không tự nhiên sinh ra (mà nếu có, bán dế cũng được giá), ốc thì cũng không tự nhiên mà có, chuối rau thì cũng phải trồng (mà trồng thì cần phân bón)...
Đại thể, trong chuỗi thức ăn, thì cái dùng được trực tiếp là tốt nhất. Ví dụ, người ăn rau, thì có một lượng A dinh dưỡng, cũng lượng A rau đó đem nuôi Gà, gà cấp 1 lượng dinh dưỡng là B < A cho người, nếu giá bán Gà cao hơn Rau bán ra cho người theo đúng tỉ lệ chuyển hóa thì lãi, nhưng em đảm bảo sẽ lỗ, vì Gà không thể chuyển hóa hoàn toàn năng lượng từ rau được. =))
Ơ. Thế là bán giun, ốc, dế giá cao hơn phỏng lão :))

Trục

Xe ba gác
Đầu tư nhỏ, quy mô không đủ lớn. Thì chi phí kiểm soát chất lượng bị bỏ qua.
Hai za, nuôi con gì trồng cây gì đã khó. Nuôi con gì sạch, trồng cây gì sạch thì còn khó hơn.
Phân khúc khác hàng thì bị bó trong giới khách hàng vừa sợ chết, vừa lắm tiền... lại càng khó bán hơn.
Nếu phát triển kiểu làm từ thiện thì ổn, làm kinh tế thì phải có cầu đã, thì cung mới làm được.

Kts.quanghieu

Xe đạp
Cụ muốn khép kín mô hình thì phải làm đủ bằng này thứ

Trục

Xe ba gác
Ơ. Thế là bán giun, ốc, dế giá cao hơn phỏng lão :))
Em khẳng định là bán sẽ lãi hơn, vì đó cũng là một sản phẩm sinh ra từ lao động.
Không ai đủ lực để vừa sản xuất thức ăn (phân bón) để tự cung cấp cho cây trồng vật nuôi cả.
Chuyên môn hóa là thế, mà mua để nuôi thì lỗ chỏng vó. :))