[Funland] Làm trang trại hữu cơ, e cần tư vấn.

Theo em cụ nên tìm hiểu mô hình của Lê Đăng Khoa về nông nghiệp với bộ tứ Ba Lá Xanh - cung cấp phân bón, Rau 3s - cung cấp giải pháp nông nghiệp ứng dụng công nghệ cao toàn diện, Teso - tư vấn số hóa quản trị doanh nghiệp và Nosa Việt - phân phối sản phẩm nông sản ra thị trường trước khi bắt tay vào làm thực tế cụ nhé.
vâng, để e tìm hiểu thêm ạ

Cụ nên đến thăm nhà báo Xuân Trường 0914261672 - ông gàn mang thân ra làm vườn và làm phân bón Organic chỗ gần Trường bắn Yên Sở
E cám ơn cụ, e sẽ học hỏi ạ

manhhubt

Xe máy
Bữa e có đọc cuốn cách mạng nông nghiệp gì đó của Nhật, hay phết. Không biết mợ đọc chưa, nếu chưa thì đọc thử xem có tham khảo được gì không

matizvan2009

Xe ba gác
Em bầm dập chết lên chết xuống vỡ nợ, trốn nợ mấy lần do đam mê làm trang trại ạ. Rủi ro đến cả từ thuê đất, luật pháp, thói chí phèo của dân, thiên tai, dịch bệnh, thời tiết, luật pháp, Vốn - tín dụng, kỹ thuật, chu kỳ thị trường...v..v.
Cả đi học thực tế lẫn lý thuyết về kỹ thuật cho đến quản trị, học lỏm học mót, theo thầy. Cuối cùng bây giờ trang trại của em chỉ là 2 sào đất vườn, một cái ao nhỏ để tự cung tự cấp rau, củ, quả, chè xanh, thịt gà, cá cho gia đình và một số anh chị em họ hàng. Còn lại rút về phố lên sân thượng trồng Phong lan giải trí. CHÍ KHÍ CHƯA NGUÔI ĐẦU ĐÃ BẠC.
Em nói thật, có lẽ 10 người theo nghiệp này thì 9 người giống cụ rồi.
Cực khó.

Quy mô nhỏ vậy thì nên theo hướng farmstay. Còn làm nông nghiệp thì phải trên quy mô lớn mới có ăn.
Cty nhà em có vùng trồng kết hợp với người dân và chứng chỉ hữu cơ. Em k quản lý mảng này nên k có kinh nghiệm chia sẻ.
E muốn hỏi về vụ Ớt và Gừng có phải để XK ko thôi ạ?vì e cũng liên quan đến XK!

gautrucbe

Xe tải
E rất cám ơn góp ý của mợ, mợ inbox cho e xin điện thoại e xin tư vấn chi tiết hơn ạ
sao em vào đường link của cụ ko thấy có sản phẩm nhỉ. Em thực sự có nhu cầu mua rau hữu cơ nhưng mông lung quá. Cụ có face trang trại này thì cho em xin link.
Bác em trồng rau Vietgap, viện nghiên cứu xuống hướng dẫn. Trồng xong thì bán như rau chợ, vì ko ai tin nguồn gốc. Hệ thống của mình toàn đầu voi, đuôi chuột thế nên người nông dân rất vất vả, ko biết làm thế nào.
@chủ top: Bác mà có sản phẩm thì ới nhé, kể cả giờ cũng dược. Giờ ăn là mấy đâu, quan trọng là nguồn gốc, xuất xứ rõ ràng, minh bạch. Ủng hộ cụ đi theo con đường này, nhưng vất đó ạ

A, chuẩn rồi đấy ạ, đúng là em, giờ ưỡn ngực đi thẳng không nợ ai đồng nào vì làm trang trại...
Hơ hơ, đúng là a rồi. Hôm sau e về nhà a chơi nhé. Biết đâu vời dc Khổng Minh ra tư véo cho e 1 thời gian, he he

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em can cụ chủ nhé.
Em ví dụ: em đem đến cho cụ 3 mớ rau bảo là rau hữu cơ sạch 100% bán giá 50k/mớ cụ có mua không?
Bởi vì lúc cụ đi bán sản phẩm của cụ, hiếm có ai đó tin là cụ bán sản phẩm sạch THẬT.
nhà em vườn 3.000m2 nuôi lợn, gà, bồ câu, rau sạch để ăn, dư thừa thì bán cho 1 vài người quen có điều kiện về ăn, họ vẫn trả 40-50k/túi rau bất kỳ, nhưng mang ra ngoài dân mình lè lưỡi hết không dám mua luôn, bên vợ em toàn quản lý ngân hàng mà các bạn ấy còn không dám ăn thường xuyên, thực sự là giá thành sx ra quá cao nếu hạch toán kinh tế,

Em có quen một cậu em, do có một tí bất đồng nên bỏ một vị trí rất tốt là trưởng ban một công ty rất to để ra làm oganic. Thất bại dù vốn cũng khá vì để có đất sạch kiểu giun quế của cụ chủ đề cập thì phải mất 2 năm. Chưa kể đầu ra ban đầu nhắm vào các ks, resort 4-5 sao nhưng cực khó chen chân vì chưa có thương hiệu; bán ra ngoài thị trường thì không ai tin. Cũng làm hồ sơ với cấp thẩm quyền chứng nhận là sp sạch nhưng mà xã hội mình 1 tin 10 ngờ thì làm sao dám tin được.
Cuối cùng thất bại phải quay lại làm chuyên môn đã học đại học nhưng phải làm lại từ đầu.
XH Khắc nghiệt cụ nhỉ

Bữa e có đọc cuốn cách mạng nông nghiệp gì đó của Nhật, hay phết. Không biết mợ đọc chưa, nếu chưa thì đọc thử xem có tham khảo được gì không
E là cụ ạ. Cụ cho e cái tên e tìm thử xem ạ

Sat xi

Xe buýt
Phương pháp này các cụ nhà mình áp dụng cỡ 2k năm rồi, nhưng kết quả là tí chết đói.

sao em vào đường link của cụ ko thấy có sản phẩm nhỉ. Em thực sự có nhu cầu mua rau hữu cơ nhưng mông lung quá. Cụ có face trang trại này thì cho em xin link.
Bác em trồng rau Vietgap, viện nghiên cứu xuống hướng dẫn. Trồng xong thì bán như rau chợ, vì ko ai tin nguồn gốc. Hệ thống của mình toàn đầu voi, đuôi chuột thế nên người nông dân rất vất vả, ko biết làm thế nào.
@chủ top: Bác mà có sản phẩm thì ới nhé, kể cả giờ cũng dược. Giờ ăn là mấy đâu, quan trọng là nguồn gốc, xuất xứ rõ ràng, minh bạch. Ủng hộ cụ đi theo con đường này, nhưng vất đó ạ
Cụ/mợ cho e xin số để e lưu ạ

nguyentoanland

Xe tăng
Làm món này phải làm lớn và kết hợp với du lịch cuối tuần, cắm trại...thì khách hàng mới tin tưởng để mua

manhhubt

Xe máy
E là cụ ạ. Cụ cho e cái tên e tìm thử xem ạ
đây cụ ơi, ông tác giả lúc đầu mới áp dụng cũng tý chết đói. Em đọc thấy hay ho thì giới thiệu thôi, chứ áp dụng được hay không thì em chịu à

đây cụ ơi, ông tác giả lúc đầu mới áp dụng cũng tý chết đói. Em đọc thấy hay ho thì giới thiệu thôi, chứ áp dụng được hay không thì em chịu à
Rất cám ơn cụ ạ

DangHoangDe

Xe điện
Kính các cụ/mợ
Do chán với cv hiện tại và thực phẩm tràn lan trên thị trường mà e muốn thuê đất/hoặc trang trại gà,lợn có sẵn để về trồng trọt chăn nuôi theo hướng hữu cơ khép kín. Hoàn toàn ko thuốc, ko cám để cho ra những sản phẩm "Sạch" nhất để trc hết phục vụ gia đình mình, sau đó là bán ra ngoài. Rất mong nhận được sự ủng hộ của CCCM sau này trong việc tìm đầu ra cho sp.
Nhân đây cũng nhờ các cụ thông thái tư vấn cho e 1 vấn đề mà e băn khoăn.
Hiện e chưa có đất để làm, dự định thuê đất nhà nc để dựng lên hoặc thuê của cụ nào chán để llamf. Các cụ mợ thấy nên như thêd nào hợp lý hơn? Vì e ko đủ tiền mua đất. Nếu có phương án khác tốt hơn thì cũng nhờ các cụ chỉ bảo hoặc inbox cho e. Hoặc cụ mợ nào biết ai đang cho thuê thì nhắn e 1 tiếng.
Chân thành cám ơn ạ
Ảnh chống cháy
Hay e với cụ làm 1 Team nhỉ. E cũng khoái cái này. :)

Bemagauvn

Xe điện
Em bầm dập chết lên chết xuống vỡ nợ, trốn nợ mấy lần do đam mê làm trang trại ạ. Rủi ro đến cả từ thuê đất, luật pháp, thói chí phèo của dân, thiên tai, dịch bệnh, thời tiết, luật pháp, Vốn - tín dụng, kỹ thuật, chu kỳ thị trường...v..v.
Cả đi học thực tế lẫn lý thuyết về kỹ thuật cho đến quản trị, học lỏm học mót, theo thầy. Cuối cùng bây giờ trang trại của em chỉ là 2 sào đất vườn, một cái ao nhỏ để tự cung tự cấp rau, củ, quả, chè xanh, thịt gà, cá cho gia đình và một số anh chị em họ hàng. Còn lại rút về phố lên sân thượng trồng Phong lan giải trí. CHÍ KHÍ CHƯA NGUÔI ĐẦU ĐÃ BẠC.
Cho phép em bắt tay cụ một cái tỏ lòng ngưỡng mộ ạ.👍