[Funland] [Làm tiến sĩ] Có cụ nào nhục nhã khi kể vể công việc mình đang làm

Mazafaka

Xe buýt
Cụ chủ chắc thuộc nhóm 9x đời early-mid nhỉ, làm tiến sĩ ở Pháp thời gian cũng nhanh mà, nhưng làm xong thì cũng bơ vơ chả biết làm gì tiếp ngoài việc tiếp tục lên post-doc. Hoặc về nước công tác ở các trường đại học, lương bây giờ cũng chả thua kém gì lương PhD cụ chủ nhận đc ở Pháp.

Nhiều cụ cứ thần thánh hóa cái danh từ PhD, trong khi đó chỉ là một người nghiên cứu sâu về một vấn đề. Vấn đề đó có thể thực tế hoặc không thực tế.

loptoxenho

Xe máy
Nhiều người ở VN đều nghĩ làm PhD là đi học để có trình độ cao hơn. Cho nên cách đây vài năm mới có chuyện đề xuất tất cả các LĐ phải đi học TS. Thực chất PhD chỉ cần cho việc giảng dạy trong ĐH hay nghiên cứu trong các viện, các trung tâm nghiên cứu.

2 VD của cụ nói là điển hình của nhiều trường hợp tôi cũng đã gặp. Rất chăm chỉ, cố gắng học hành, sau đó chỉ dùng bằng để thăng quan tiến chức, còn kiến thức thì bỏ luôn.
Việc sử dụng cán bộ có chút bằng Ts vào làm quản lý đã và đang tạo ra hàng loạt các vụ scandal từ y tế tới quy hoạch. Nói chung cách này thì sẽ phí phạm nguồn lực (đào tạo nhưng không sử dụng đúng) và tạo ra ngàn vạn TS giấy làm xếp nhà nước!!! Hày

chichbong08

Xe buýt
Chủ thớt nói vài tháng nữa là xong thì tức là luận án đã thành hình, đầy đủ xương thịt rồi; mọi thứ thủ tục và công bố quốc tế đều đã ổn - tức là phần việc khó nhất cơ bản đã xong. Trên thực tế, quá trình soạn thảo luấn án mất từ vài tuần đến hàng tháng, lại lên lên xuống xuống chỉnh sửa theo góp ý của giáo sư, người proof-reading, v.v. cũng mất thêm hàng tháng nữa. Ở Đức thường có lệ xong xuôi đâu đấy rồi lại niêm yết quyển luận án công khai tại khoa viện cũng mất hàng tuần. Em nhớ Pháp, Bỉ còn có cả vòng trù bị gì đấy trước khi bảo vệ chính thức.
Vào lúc lẽ ra bắt đầu được xả áp mà chủ thớt ngó nghiêng bạn bè rồi bị stress em cũng thấy lạ. Làm NCS lúc căng nhất là thống nhất được ý tưởng và đề xuất hướng và kế hoạch nghiên cứu với GS, rồi đến giai đoạn công bố quốc tế. Chứ đã biết chỉ còn vài tháng nữa là xong thì có lẽ NCS nào cũng đầy xung lực, và việc tốt nhất cần làm lúc đó là dành thời gian lập và triển khai kế hoạch hậu bảo vệ: ăn chơi xả láng, ứng tuyển R&D tại hãng, lập start-up, kết nối đối tác làm ăn, chuẩn bị thủ tục sứ quán và mua quà biếu xén (nếu về nước luôn), hay tìm suất postdoc nếu định theo đuổi nghiệp hàn lâm.
Liệu có khả năng chủ thớt đang gặp khúc mắc nào đó với GS, kể cả mấy ông phản biện, hay thấy nghi ngờ kết quả nghiên cứu? Muốn trị được bệnh thì NCS phải tự bắt đúng bệnh đã.

Badinerie

Xe hơi
Em có thằng bạn ĐH, tuổi cũng U40 rồi đang vất vưởng học tiến sỹ bên Nga, còn 1 năm nữa mới lấy bằng. Chưa vợ con, nhà cửa gì cả, tính tình ngáo ngáo, nhìn cuộc sống cứ như ở trên mây, mà nói chuyện cứ mở mồm ra là một câu vãi lồng, hai câu vãi lồng =)) Cu cậu mới về nước nghỉ hè, hôm nọ mấy thằng tụ tập bia bọt, chửi cho thằng tiến sỹ rởm 1 chặp :))
Không biết bên cụ ấy thế nào, chứ như bên chúng em cuộc sống nghiên cứu sinh về cơ bản là buồn. Cả ngày chỉ có mỗi 2 câu: sáng đến lab gặp đồng nghiệp thì "Hello, how are you", chiều thì "Goodbye" rồi về. Tu luyện vài năm như thế, khi ra ngoài gặp gỡ người khác, kể cả giao tiếp bằng tiếng Việt cũng bị hạn chế chứ chưa nói đến tiếng nước ngoài sẽ bị kém đi nhiều vì không có môi trường rèn luyện.

James Phạm

Xe tải
Không biết bên cụ ấy thế nào, chứ như bên chúng em cuộc sống nghiên cứu sinh về cơ bản là buồn. Cả ngày chỉ có mỗi 2 câu: sáng đến lab gặp đồng nghiệp thì "Hello, how are you", chiều thì "Goodbye" rồi về. Tu luyện vài năm như thế, khi ra ngoài gặp gỡ người khác, kể cả giao tiếp bằng tiếng Việt cũng bị hạn chế chứ chưa nói đến tiếng nước ngoài sẽ bị kém đi nhiều vì không có môi trường rèn luyện.
đây chỉ là suy nghĩ của em thôi, nhưng em nghĩ là cụ cũng giống em ở 1 vài chỗ là em học cho cố chứ em không học vì đam mê nghiên cứu. Đã đi vào con đường này thì gần như là cắt đứt mọi quan hệ xã hội, bế quan tu luyện như mấy ông kiếm hiệp ở ẩn luyện võ công ( hehe thực tế thì không đến mức như thế nhưng nhiều ng lao đầu vào nghiên cứu thì rất khó duy trì các mối quan hệ xã hội). Khi chưa chuẩn bị tư tưởng cho những gì sẽ phải trải qua trong cuộc đời NCS mà cứ đâm lao rồi lại dở dở ương ương, dừng lại thì tiếc mà tiếp tục thì không còn động lực thì dễ rơi vào bế tắc. Cụ vẫn còn lên đây chém gió được thì vẫn còn may chán, chứ em cũng biết 1 vài trường hợp quyên sinh vì làm NCS rồi.

Cụ thớt nên dũng cảm với quyết định của mình, đi được nốt quãng đường cuối cùng để hoàn thành Phd được thì đi, đã đi rồi thì không nên kêu ca phàn nàn. Còn nếu cụ cảm thấy quá chán nản, không thể tiếp tục được nữa thì bỏ luôn, kệ mọe người khác nói gì. Quan trọng là cụ thấy thoải mái khi không còn áp lực học hành nữa.

Em cũng đã từng chọn con đường NCS và đã từ bỏ được, nhưng chắc em mới học được 1 tháng nên nói bỏ thì nó dễ hơn là trong khi cụ thì sắp xong. Theo như thớt của cụ lập thì cụ vẫn còn tham sân si với đời lắm, NCS không hợp với cụ đâu. Cụ về nước cứ hú em, em dẫn cụ đi giải ngố :D

cabin

Xe buýt
Ko nên đứng núi này trông núi nọ, đời mình đã chọn thì nên cố gắng theo nó, kẻo gì cũng dở dang rồi sau lại thành kẻ bất đắc trí. Mỗi người 1 con đường, kiên định với nó thì sẽ đến đích, có thể nhanh hoặc chậm khác nhau

pooka

Xe container
Ý cụ chủ là cảm thấy nhục vì không có tiền chứ đâu phải vì cái công việc hay cái bằng sắp được nhận.
Ý là có bằng TS mà lại nghèo nên buồn. Chuyện thường xảy ra ở tỉnh mà lại.

xetaudoidau

Xe tăng
Cụ chủ chắc khó khăn trong nghiên cứu nên bị áp lực. Để chia sẻ sát với cụ chủ, mình cũng đang làm PhD ở châu âu đây và cug đang chuẩn bị bảo vệ. Mình còn có cả con nhỏ. Mỗi ngày đều đưa đón con đi học, buổi tối hầu như ko nghiên cứu gì . Các kỳ nghỉ thì xác định kiêm bảo mẫu luôn. Thế nên thời gian của mình ít hơn nhiều so với các bạn cug lab. Nhưng mình public báo cũng ko ít hơn các bạn khác, thậm nhí nhiều hơn. Làm PhD là xác định chán rồi nên có câu keep calm and finish PhD. Cụ nên ở lab ít thôi thì sẽ luôn thấy hứng thú. Mình trung bình chỉ làm 3 tiếng/ngày là cùng trong suốt time PhD. June huh cũng làm ít mà đạt giải Field 2022 đó thôi. Nói như vậy ko phải là mình ko bị áp lực, bế tắc. Suýt nữa thì ko đủ báo và thầy sẽ chưa cho tốt nghiệp. Chung thuyền cả thôi. Như các cụ trên nói, sau PhD cụ sẽ nhìn mọi thứ rất khác. Còn nếu ko như vậy thì cụ đã phí thời gian PhD rồi. Tiền bạc có thể khiến cụ happy nhưng ko người ta có thể lấy mất. Kiến thức ko như vậy. PhD khiến cụ chậm lại nhưng sẽ đi nhanh hơn về longterm. Slow is smooth and smooth is fast. Sau PhD cụ có thể đi nhanh hơn bản thân cụ khi chưa có PhD. Còn so sánh với người khác là vô cùng và khập khiễng. Bạn mình đi lexus cách đây 20 năm. Hầu hết các bạn học của mình cấp 3, đại học đều đề huề, nhà cửa, xe cộ. Mình còn ko có tiền để mua cái chung cư. Bản thân mình tốt hơn ngày trước là được. Còn cụ bảo 2 lý do những người làm PhD ở trên là sai với 99% với người làm PhD. Họ ko phải vì quốc tịch hay ko có việc gì để làm.
Em nghĩ là vế đầu, khó khăn trong Nc và cụ ấy đang bị áp lực vô hình dẫn đến suy nghĩ kiểu buông xuôi. Em cũng đang như vậy và xd bỏ dù chả vướng mắc j, mỗi cái là ngồi vào bàn tập trung làm là lại đơ đơ, có lẽ do tk kém nên hay bị căng thẳng. Nhiều người không ở vào hoàn cảnh nên không hiểu được, bỏ thì ai mà chả tiếc, nhưng không ai hiểu bản thân bằng chính mình cả. Cứ làm cái j cảm thấy đúng và vui vẻ với điều đó là được.

langthang83

Xe đạp
Em nghĩ là vế đầu, khó khăn trong Nc và cụ ấy đang bị áp lực vô hình dẫn đến suy nghĩ kiểu buông xuôi. Em cũng đang như vậy và xd bỏ dù chả vướng mắc j, mỗi cái là ngồi vào bàn tập trung làm là lại đơ đơ, có lẽ do tk kém nên hay bị căng thẳng. Nhiều người không ở vào hoàn cảnh nên không hiểu được, bỏ thì ai mà chả tiếc, nhưng không ai hiểu bản thân bằng chính mình cả. Cứ làm cái j cảm thấy đúng và vui vẻ với điều đó là được.
Vâng. Cụ hiểu đúng lý do cụ ấy chán rồi ạ. Em ko làm nhiều ko phải vì theo gương người khác. Chỉ là em ko thể tập trung được hơn. Mặc dù làm ít nhưng em vẫn nghĩ về vấn đề khi ko làm việc. Nhiều lúc rửa bát hoặc đi bộ mọi thứ connect với nhau và vấn đề được giải quyết. Cái PhD là đường dài nên chỉ vui mới làm lâu được.

Tlbooks

Xe buýt
với Âu Mỹ,
PhD bản chất nó chỉ là cái "chứng nhận đủ điều kiện làm nghiên cứu viên tại phòng Lab" - giống như muốn bán thuốc phải có chứng chỉ "trình dược viên" ở mình mà thôi. Bên đó các lab giờ tự chủ hoạt động như doanh nghiệp, cạnh tranh thừa biên chế cũng nhiều, các giáo sư giám đốc phòng Lab cũng bạc cả tóc nuôi quân, làm gì có khái niệm PhD là nhàn - lương cao - có ngay nhà xe. PhD còn chưa đủ điều kiện để làm giảng dạy đại học (muốn được nhận làm giáo sư của Trường Đại học thì vẫn còn xa xa nữa). May mắn có khi được làm trợ giảng trả lương theo giờ...
Các đại học VN giờ, PhD từ ÂU Mỹ về cũng nhiều lắm, cũng chỉ làm thợ dạy là chính, thu nhập cũng khó khăn. Cũng ít người dám xông pha lắm - vì cũng chỉ biết đi dạy gạo, chứ nếu biết làm thì đã bỏ dạy, ra làm cho doanh nghiệp rồi.
Cho nên nếu biết đúng chỗ mình đang đứng, sẽ thấy suy nghĩ cơ bản là rất lành mạnh...

Badinerie

Xe hơi
Ý cụ chủ là cảm thấy nhục vì không có tiền chứ đâu phải vì cái công việc hay cái bằng sắp được nhận.
Ý là có bằng TS mà lại nghèo nên buồn. Chuyện thường xảy ra ở tỉnh mà lại.
Vâng đúng rồi cụ ạ. Em cảm thấy buồn bực vì lãng phí thời gian, trong 3 năm tháng nào cũng trả tiền nhà (đúng ra là trả góp ngân hàng tiền mua nhà) cho người khác. Trong khi đó, nếu đi làm, biết đâu giờ này em đang trả tiền cho căn nhà của chính mình và cho người khác thuê để trả tiền nhà cùng mình.

Em không buồn bã, nhục nhã vì công việc đang làm hay vì cái bằng PhD mà em đang học. Em coi đó chỉ là một cái mốc trong cuộc đời thôi. Ở VN thì hay coi bằng Tiến sĩ là một cái gì to tát lắm, không theo được thì bị sỉ vả giống như đang học đại học lại bỏ dở và không ra được trường. Nhưng ở tâm thế người trong cuộc, nó có những đặc thù áp lực tâm lý riêng khó ai hiểu được. Nhất là khi em đã qua cái tuổi chỉ biết ăn và học.

Thèm 4 bánh

Xe buýt
Vâng đúng rồi cụ ạ. Em cảm thấy buồn bực vì lãng phí thời gian, trong 3 năm tháng nào cũng trả tiền nhà (đúng ra là trả góp ngân hàng tiền mua nhà) cho người khác. Trong khi đó, nếu đi làm, biết đâu giờ này em đang trả tiền cho căn nhà của chính mình và cho người khác thuê để trả tiền nhà cùng mình.

Em không buồn bã, nhục nhã vì công việc đang làm hay vì cái bằng PhD mà em đang học. Em coi đó chỉ là một cái mốc trong cuộc đời thôi. Ở VN thì hay coi bằng Tiến sĩ là một cái gì to tát lắm, không theo được thì bị sỉ vả giống như đang học đại học lại bỏ dở và không ra được trường. Nhưng ở tâm thế người trong cuộc, nó có những đặc thù áp lực tâm lý riêng khó ai hiểu được. Nhất là khi em đã qua cái tuổi chỉ biết ăn và học.
Cụ chưa về Việt Nam! Chứ về Việt Nam! Còn nhiều cái hài lắm, ts giảng viên đại học có tý chức tước mà ko làm thêm, ko ăn tiền sv lương chỉ 7,8tr/tháng. Nghiên cứu thêm vài cái đề tài + hướng dẫn sv loanh quanh chả đủ nuôi gia đình. Vậy mà học hành hết nửa đời người

xetaudoidau

Xe tăng

Thực ra bảo phí thì không hẳn vì cụ có 3 năm kinh nghiệm, trải nghiệm cs mới, ngộ ra được thứ mà mình cần. Giờ nếu bỏ thì xd về vn cũng sẽ phải đổi việc vì nói thật là sẽ mất tiếng nói (nhất là trong chuyên ngành vì học hành dở dang). Nếu xd bỏ thì bắt đầu kiếm cái j làm hoặc theo đuổi để sau nhìn lại sẽ không phải tiếc nuối :)

Sắt Vụn

Xe buýt
Cụ ở tỉnh nào mà tả nghe chán thế.
Nói thẳng cụ đừng giận. Cụ nên xem lại bản thân.
Cụ có quốc tịch rồi mà sao nghe có vẻ vẫn chưa hòa nhập với cuộc sống bên ấy.

Hồi em bên đấy các hoạt động văn hóa, văn nghệ, thể thao hơi bị phong phú cả với Tây cả với Ta: giao lưu bóng đá, foot salle, tennis, bóng bàn, khiêu vũ, gym, bơi lội, cờ vây...,
Thỉnh thoảng lại có nhạc hội do các ban nhạc SV biểu diễn ...
Làm việc, nếu gần chuyên môn thì có thể trao đổi về chuyên môn. Cùng phòng lab thì giữa giờ có thể rủ nhau cafe, buổi trưa rủ nhau đi ăn. Thỉnh thoảng có đứa chuyển nhà, sinh nhật hay chẳng lý do gì cũng tổ chức tiệc (fête) mời nhau đến nhà buổi tối.
Trường có các lớp tiếng Pháp cho người nước ngoài buổi tối rồi cả các lớp kiểu "phổ biến kiến thức" dành cho bà con cô bác đủ chủ đề từ lịch sử đến văn hóa nghệ thuật, khoa học kỹ thuật...khoàn toàn miễn phí... tham gia mấy lớp ấy cũng gặp gỡ khối người nước khác

Cuối tuần rủ nhau đạp xe vào rừng hoặc đi chung ô tô đến 1 nơi nào đó. Chưa kể thích thì lượn lờ ngắm bảo tàng cũng không thấy chán.

giang.nguyen

Xe điện

Đời còn dài gấp mấy lần cái 3 năm cụ ơi. Cụ còn 30 thì còn trẻ chán, lo gì ko làm đc mấy cái đó mà phải sợ hãi chứ

Jeep_hathanh

Xe hơi
Nghĩ lạc quan lên cụ. Suy nghĩ tiêu cực như cụ thì cụ ko đi học ở nhà cũng chưa chắc bằng chúng bạn. Mình làm tốt việc của mình, đừng ngấp nghé thiên hạ.

Sắt Vụn

Xe buýt
Cụ vẫn còn tư tưởng đứng núi này trông núi nọ.
Cứ giữ tư tưởng nhìn đâu cũng thấy thiệt thòi với bị người khác lợi dụng thì khó sống, sẽ không có được sự bình yên đâu,

langthang83

Xe đạp

Có lẽ cụ đã chọn sai đường hoặc cụ học cho ai đó. Đi làm -> có tiền, đi học -> ko có tiền, phải thuê nhà. Dù nhà của ai, trả góp hay ko thì cụ cug phải trả tiền thuê nhà. Gần như 100% sinh viên học nước ngoài phải thuê nhà. Tây ngoài 18t bố mẹ cug bắt ra ngoài tự thuê nhà, kinh phí học thì bố mẹ cho nếu có hoặc vay chính phủ, sau này trả. Có lẽ cụ khủng hoảng thật.

Visser III

Xe tăng
Chắc gì là Tiến Sỹ thật mà chắc gì sống ở trời tây cụ... Tư duy này thì đi tàu còn chưa được chứ đừng nói trời tây
Định vodka cho cụ mà hết mất rồi.chắc chú nghiện nào đó vừa làm vài đường kẻ nên qua đây viết xàm chứ tiến sĩ thật ai lại nói thế.