[Funland] Làm thế nào để không đánh con ?

Amethyst2020

Xe buýt
Con em cũng same same con mợ, nó cũng nghịch đủ trò. Em thì rất nóng tính tuy nhiên ko hiểu sao lại ko bao giờ cáu và đánh nó. Với nó lúc nào em thấy mình cũng bao dung được. Nhưng em đang sợ là chiều quá, bảo không được. Mỗi lần đòi gì ko được là gào khóc ăn vạ. Bố mẹ thì bơ đi cho khóc nhưng vấn đề là nó không hiểu được cái gì cả, lần sau vẫn vậy. Tầm này ko biết gì nên là thôi mặc kệ nó luôn đấy.

Ken Hạ Long

Xe điện
Thưa các cụ các mợ, em là 1 bà mẹ có con trai nhỏ. Từ trong thời gian mang thai e đã đọc rất nhiều loại sách, tham khảo ý kiến của mọi người và biết rằng với bé dưới 3 tuổi ko nên quát mắng hoặc đánh. Thời gian đầu, em cũng chịu khó chuyện trò, bảo ban con nhưng càng lớn em càng thấy ko ăn thua nữa. Càng bảo nó càng làm trái khoáy mới tức chứ ạ. Hậu quả là quát, mắng, vụt r bla bla :(( Đánh thì thương con mà ko đánh thì k thể bảo được, về với các bà được bênh lại càng nhờn. Stress lắm ạ 😭 ko biết các cụ mợ đi trước có kinh nghiệm gì chia sẻ giúp em với !!

Bé nhà e đây ạ. 21 tháng nghịch long giời lở đất 😳

Đòn roi chỉ thể hiện sự bất lực của bố mẹ đối với con cái thôi.Chơi với con,gần con,coi con như 1 người bạn thì mới hiểu con được.Đừng đem những lý lẽ của người lớn ra áp lên bọn trẻ là đúng hay sai.Con nhỏ chưa phân biệt được đâu.

Kitcat

Xe container
Vâng. Cháu nhà em được cái k tivi, k điện thoại, thích xem hoạ báo và chơi đồ chơi. E cũng thống nhất dạy con như vậy từ đầu. Có điều vẫn có lúc nghịch, bình thường thì k sao nhưng hôm nào nóng bức, mệt mỏi thì đầu bóc khói lên luôn ạ
Nó bị thừa năng lượng quá, mợ kiếm cho nó 1 lớp học, 1 hoạt động hoặc bạn để mà tiêu hao năng lượng đi làm sao cho nó vận động nhoài ra, nó sẽ ngoan. Hoặc mợ phải coi nó như bạn bằng tuổi, chơi với nó cơ =))
Nó muốn thu hút sự chú ý của bố mẹ nên nó sẽ nghịch nhé mợ. Lỗi là ở mợ chưa có chăm chú vào chơi với nó.
Trường hợp khác là con mợ bị tăng động nhẹ, cái này mợ phải cho con đi khám.

thuyht119

Xe tải
Mới 21 tháng thì lsao mà oánh quá đà được nhỉ. Đồng ý với cụ mợ trên là không dành đủ thời gian cho nó thì nó nghịch, có thế thôi. Còn con em em vẫn chiều chưa đánh bao giờ nhưng nó chả biết đòi hòi gì, không biết có là bất thường hay không?

Chỉnh sửa cuối:

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Thưa các cụ các mợ, em là 1 bà mẹ có con trai nhỏ. Từ trong thời gian mang thai e đã đọc rất nhiều loại sách, tham khảo ý kiến của mọi người và biết rằng với bé dưới 3 tuổi ko nên quát mắng hoặc đánh. Thời gian đầu, em cũng chịu khó chuyện trò, bảo ban con nhưng càng lớn em càng thấy ko ăn thua nữa. Càng bảo nó càng làm trái khoáy mới tức chứ ạ. Hậu quả là quát, mắng, vụt r bla bla :(( Đánh thì thương con mà ko đánh thì k thể bảo được, về với các bà được bênh lại càng nhờn. Stress lắm ạ 😭 ko biết các cụ mợ đi trước có kinh nghiệm gì chia sẻ giúp em với !!

Bố nó thì sao, có đánh không?

Sử dụng nghiệp vụ sư phạm nhé mợ. Cứ ra trường mầm non ở vài hôm chắc là học được :)
Các cô chả dạy đâu cụ ạ. Bà chị em làm mầm non hỏi còn chả nói. Bảo sao các cháu sợ cô hơn cả bố mẹ :))

ubisapro

Xe trâu
Trẻ con mỗi đứa 1 tính nên chịu, chả tư vấn nổi đâu ợ. Nhà e 3 đứa, mỗi đứa 1 tính. Ngoan nhất là đứa thứ 2, bướng và lỳ nhất là đứa út =))

Em không rõ cụ đang nói tới đứa trẻ cỡ tuổi nào mà nghe ngồi phân tích, tâm sự với rút kinh nghiệm. Có lẽ cô bé đấy không cùng độ tuổi với cậu bé nhà mợ chủ thớt.

Khi thằng nhóc nhà em đến cái tuổi ngồi nghe phân tích với tâm sự được :D :)) :)) em cũng đã từng thử. Nhưng nhớ lại khi mình còn bé, lúc được 'phân tích, tâm sự' như thế, cái đầu mình nó trống rỗng thế nào, rồi nhìn mặt con đần thối ra, thì em thôi. Phân tích, tâm sự sẽ chỉ là mớ hành động lý thuyết khi không nhìn nhận dưới ánh mắt của một đứa trẻ, hay khi không coi nó là một cá nhân độc lập và có đầy đủ cá tính như mình.

Nếu không bắt đầu ngay từ khi đứa trẻ còn nhỏ thì sau này sẽ khó khăn hơn. Nuôi dạy một đứa trẻ, cha mẹ cũng sẽ phải thay đổi. Nếu không bắt đầu từ khi bé còn đang ẵm ngửa, thì khi đứa trẻ lớn hơn, việc dạy dỗ sẽ khó khăn hơn rất nhiều, và lý do trước hết của sự khó khăn lớn hơn này là thiếu khả năng nhìn nhận như một đứa trẻ nên phải học lại, làm quen lại quá nhiều, và phải thay đổi, điều chỉnh bản thân mình quá nhiều - khó khăn bắt đầu từ chính bản thân mình chứ không phải từ những đứa trẻ.

Ví dụ nhiều khi vì áp lực hoặc vì cái lý do không tên nào đấy, ta đối xử với đứa trẻ như một cá thể lệ thuộc và phụ thuộc, có vị thế kém hơn. Ví dụ khi SO của em SAI con bé con đi lau bàn, cháu sẽ phụng phịu và không vui, đôi khi phản ứng lại mạnh hơn. Còn em thì NHỜ con đi lau bàn, và cháu vui vẻ làm. Sau khi cháu làm xong thì với mẹ cháu là một 'bài học cuộc đời' - theo ngôn ngữ của bọn trẻ. Còn em sau khi cháu làm xong, em CÁM ƠN con và cháu thấy rất vui vẻ nhẹ nhàng. Đứa trẻ cũng cần được tôn trọng. Chúng sẽ thích khi cảm thấy được đối xử một cách tôn trọng, như một người bình đẳng. Chúng cũng có nhu cầu được ghi nhận, được động viên và khích lệ. Vậy nên em NHỜ và CÁM ƠN các con chứ không sai bảo chúng làm việc như một chuyện tất lẽ dĩ ngẫu, và nhờ bằng một giọng vui vẻ để con tiếp nhận điều đó với sự tích cực chứ không phải là một áp lực.

Mỗi lần tâm sự, phân tích, họp gia đình... là một lần áp lực đối với lũ trẻ. Một đứa trẻ khi đấy sẽ phải 'một mình chống lại mafia' - cái này là ngôn ngữ của em :)) - và một đống các bài học cuộc đời mà thường là lộn xộn, dài dòng và chán ngắt. Một đứa trẻ, xung quanh là những người lớn, mình lúc nào cũng sai, người lớn lúc nào cũng đúng, họ nói gì cũng đùng, còn mình chỉ được phép tiếp nhận, hoặc nói ra sẽ thành sai... Với những đứa trẻ nhạy cảm hoặc có sức tưởng tượng lớn thì cái cảm giác 'một mình chống lại mafia' của nó sẽ được phóng to lên rất nhiều lần, nó sẽ trở thành bé như con kiến trong một căn phòng khổng lồ và đầy những người khổng lồ. Nếu làm thế, dù có kết quả hay không, thì nên đánh người lớn trước.
Ầy, thế cụ để em kể xem phương pháp dạy con của em sai ở chỗ nào.
- Ngày đầu tiên từ viện về em không quấn khăn gì hết, để chân tay tự do vận động, không bế khi khóc, cũng không dỗ dành cưng nựng khi khóc vô cớ cả, trừ khi đi tiêm về bị sốt. Ông anh làm hiệu trưởng trường cấp 2 xuống chơi, vợ thì làm giáo viên cấp 1, xuống hỏi con nhóc đâu? Em bảo đang nằm trong giường, hỏi nó ngủ à, bảo không, đang nằm chơi mà ông ấy không tin, cửa vẫn mở, không phải đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên gì hết. Tự nằm chơi, đói thì ọ ẹ tí thôi chứ không có chuyện hơi tí thì gào lên.
- Bắt đầu ăn dặm thì em dặn vợ và bà nội là không được cho ăn rong, ăn được thì ăn, không ăn thì nhịn bữa sau ăn, không ăn bằng mọi giá.
- Bắt đầu tập đi và lần mò, em vẫn tự hào nhà em cốc chén trong nhà chưa bị vỡ cái nào vì trẻ nghịch, mon men nghịch là em nói rồi xua tay :" không được đâu" là dừng lại, những việc khác cũng vậy.
- Đi học mẫu giáo : Em không cho chơi điện tử, không cho nghịch điện thoại, xem tivi thì được sự đồng ý của bố mẹ mới được mở, dù chị ấy có thể tự mở được. Tự mặc quần áo, tự đi vệ sinh, tự dội nước, đi ra khỏi phòng tự tắt tivi, tự tắt quạt. Đi học về tự cất cặp lên móc treo, tự để dép lên giá.
Nhưng từ năm 3 tuổi đến giờ là 5 tuổi nhiều khi nói không được, phân tích câu chuyện cho chị ấy thì chị ấy chỉ vâng dạ, 5 phút sau là quên béng đi. Như hôm qua, đang nói chyện facetime với ông bà rất vui vẻ, động nói chuyện đến việc học bảng chữ cái một phát là chị ta đổi ngay thái độ, quay mặt vào tường, bảo chào ông bà thì không chào, thái độ lồi lõm, thế là mẹ nó cho một combo mắng, dùng gậy đe dọa, và bắt úp mặt vào tường. Những lần trước thì nói nặng nói nhẹ, phân tích xong vui vẻ lắm, ấy thế mà được lúc là quên tiệt, lần sau lại thế. Theo cụ thì xử lý thế nào?

dalink

Xe điện

Con mợ đã bao giờ đi vào bếp đổ nguyên cả chậu bát các cô đang chuẩn bị bữa ăn cho cả trường chưa? Thằng nhà em hồi 3 tuổi làm thường xuyên. Giờ 4 tuổi rồi. Quan điểm lúc đầu của vc em là k oánh nhưng với cậu ấy thì vẫn phải đánh. Nhưng chỉ 1 roi thật đau và giải thích rõ tại sao đánh. Chỉ đánh khi làm gì đó nguy hiểm cho mình hay người khác chứ k đánh vì mình tức. Tầm như nó cầm vòi nước phun từ phòng vệ sinh ra giường, ra đệm là nhà em k đánh, chỉ giải thích.

Visser III

Xe tăng
thế mới là trẻ con, chỉ sợ giờ ko nghịch gì mà ngồi im một chỗ mới đáng lo
Cụ nói đúng.trẻ con là phải đi đôi với hiếu động.
Chỉ sợ bọn trẻ không làm gì,chỉ cắm mặt vào điện thoại với tivi

VNV

[Tịch thu bằng lái]
Vâng ạ. E ở riêng nhưng cháu gặp các bà thường xuyên nên cũng khó ạ. Mẹ chồng dỗi em mấy lần rồi, e đánh con em bà lại bảo e dằn mặt bà thì e chịu rồi =.=!
Mợ có sở thích là đánh con hay sao ý nhỉ? Đọc có 1 trang đầu mà thấy nói đánh đến mấy lần.
Cứ nhằm khi có mặt bà nội ở đấy mà quát với đánh con thì bà bảo thế cũng đúng 😂 mợ tập bình tĩnh đi, mẹ xinh thế kia mà...

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Mới bé thế này mà bạn đã stress rồi thì khi ông cu này 13-15 thì không biết bạn sẽ khủng hoảng đến mức thế nào nữa.

Hoaitrang28990

Xe hơi
Mợ có sở thích là đánh con hay sao ý nhỉ? Đọc có 1 trang đầu mà thấy nói đánh đến mấy lần.
Cứ nhằm khi có mặt bà nội ở đấy mà quát với đánh con thì bà bảo thế cũng đúng 😂 mợ tập bình tĩnh đi, mẹ xinh thế kia mà...
À thực ra e hay phát hoặc tét vào tay thôi ạ chứ cũng k hẳn là đánh đau 😅
Trước e ở với bà thì tránh làm sao đc những lúc e mắng con. Mà cứ động dạy con bà lại bênh, sau e nói chồng e chồng e bảo bà thì lại thành e dằn mặt bà. Chán lớm cụ ạ 😅

Chỉnh sửa cuối:

Hoaitrang28990

Xe hơi
Con mợ đã bao giờ đi vào bếp đổ nguyên cả chậu bát các cô đang chuẩn bị bữa ăn cho cả trường chưa? Thằng nhà em hồi 3 tuổi làm thường xuyên. Giờ 4 tuổi rồi. Quan điểm lúc đầu của vc em là k oánh nhưng với cậu ấy thì vẫn phải đánh. Nhưng chỉ 1 roi thật đau và giải thích rõ tại sao đánh. Chỉ đánh khi làm gì đó nguy hiểm cho mình hay người khác chứ k đánh vì mình tức. Tầm như nó cầm vòi nước phun từ phòng vệ sinh ra giường, ra đệm là nhà em k đánh, chỉ giải thích.
Con e nó lắm trò lắm cụ, lấy sữa đổ vào tủ quần áo, dốc sạch nước hoa của mẹ ra đêm, bôi gel tóc của ba khắp nhà, tự mò thùng gạo cho khoai tây vào rồi đổ nước vào bla bla. Ban đầu e cũng nhẹ nhàng giải thích lắm nhưng càng ngày càng lắm trò ạ 😂

Hoaitrang28990

Xe hơi
Nó bị thừa năng lượng quá, mợ kiếm cho nó 1 lớp học, 1 hoạt động hoặc bạn để mà tiêu hao năng lượng đi làm sao cho nó vận động nhoài ra, nó sẽ ngoan. Hoặc mợ phải coi nó như bạn bằng tuổi, chơi với nó cơ =))
Nó muốn thu hút sự chú ý của bố mẹ nên nó sẽ nghịch nhé mợ. Lỗi là ở mợ chưa có chăm chú vào chơi với nó.
Trường hợp khác là con mợ bị tăng động nhẹ, cái này mợ phải cho con đi khám.
Con e luôn được theo dõi, thăm khám đầy đủ nên ko phải tăng động j đâu ạ. Cũng có thể như cụ nói nhiều khi do e ko để ý đến con. E sẽ cố gắng khắc phục ạ

mr teppi

Xe buýt
Em chả biết! Em chả dám mắng bọn trẻ nhà em một câu, từ bé tới h... Mỗi lần em tức là em kệ mụ vợ, mà mụ ấy thì chưa bao giờ nói to một câu.... Con em hết cấp 1 chưa bị mắng 1 câu nữa là đánh! Kể cũng lạ!

Trục

Xe ba gác
Cái vấn đề của em không phải là con nghịch mà là làm thế nào để tiết chế cảm xúc của mình. Đồng ý là có đánh có mắng nhưng nhiều lúc e bị quá đà :((
Thì lúc đó, ngồi nghĩ lại xem lúc mình gần 2 tuổi, mình thế nào, thế là đếch dám đánh nữa, vì nghĩ mãi, đếu ra.
Em không thấy các vị không nên áp đặt suy nghĩ của một người trưởng thành để bắt đứa trẻ làm theo ý mình.
Sau lưng em là đứa gần 3 tuổi, đang chơi, chưa chịu ngủ.
Trước mặt là đứa vừa tốt nghiệp cấp 2, tính ngang hơn cả đứa sau lưng (xét cùng một thời điểm khi bằng tuổi).
Ba bố con vẫn thức, còn ba mẹ con (nhóm ngủ sớm) thì đang ngủ rồi.

Chỉnh sửa cuối: