[Funland] Làm thế nào để không đánh con ?

thangmin

Xe tăng
Không phải đánh con là cách hiệu quả để dạy trẻ, mà vì nó rất tiện và hoàn toàn miễn phí

sonca14

[Tịch thu bằng lái]
Chia sẻ với mọi người, mình có 2 thằng sinh đôi đc 2 tuổi, giờ gần như phát điên lên vì chúng nó. Ức chế lắm các cụ à, nhiều lúc em phải lấy xe phi mẹ ra quán nước ngồi một lúc cho hạ hoả.

Hoaitrang28990

Xe hơi
Mỗi lần đánh con là một lần mình thất bại. Thất bại vì không kiên nhẫn. Thất bại vì không kiểm soát được bản thân, mình cũng chỉ còn như đứa trẻ. Thất bại vì bất lực trong việc dậy con. Thất bại vì từ dậy con chuyển thành áp đặt cho con. Thất bại vì trút cơn giận lên con thay vì dậy con. Thất bại vì lạm dụng sức mạnh của mình. Thất bại vì cho con thấy cách giải quyết sự việc dễ dãi, thiếu tế nhị (bạo lực) thay vì tìm cách giải quyết ôn hòa hơn. Thất bại khi quên đấy chỉ là một đứa trẻ. Thất bại vì không thấy rằng chính bản thân mình cũng thường phản ứng tiêu cực khi bị mắng, bị nói nặng lời, chứ chưa nói tới bị đánh. Thất bại khi đánh mất sự bao dung, vị tha.
Mắng con nhiều cũng tương tự.

Bạn hãy cố nhìn mọi việc với ánh mắt của bọn trẻ, và biến mỗi 'sai lầm' của chúng thành một cơ hội để cùng học. 'Sai lầm' trong ngoặc vì đối với bọn trẻ thì nhiều khi không phải là sai lầm, mà là điều chúng cần học, học đi học lại. Cùng học, như khi bé làm đổ gạo, hãy nhẹ nhàng bảo con cùng vun gạo lại, cùng nhặt gạo lại, với một giọng tích cực, chứ không phải để con làm một mình. Hãy biến mỗi lần như vậy thành một cơ hội khám phá cuộc sống, cho cả bản thân mình. Một niềm vui rất lớn khi nuôi những đứa trẻ là cảm thấy mình cũng đang trưởng thành dần cùng với chúng.
Vâng, e cảm ơn lời khuyên của cụ/mợ ạ :) e sẽ thử áp dụng xem sao. Đúng là nuôi con mới biết lòng cha mẹ ạ :(

hbu082

Xe container
em đã có 2F1 và rút ra kinh nghiệm với tuổi lên 3 là đánh, mắng, quát tháo.. vân vân và mây mây thì hiệu quả không bằng việc kệ nó mình lơ đi không thèm nói gì. thế nên kìm chế được bản thân mình là tốt nhất, qua tuổi lên 3 nó lại bình thường, tầm 4,5 tuổi đã hiểu biết thì lại rất dễ bảo.

Hoaitrang28990

Xe hơi
Lý thuyết lúc nào chả hay. Bần cùng lắm rồi mới cần tới gậy cụ ạ. Chứ như con nhóc nhà em, ngồi phân tích có, tâm sự nhỏ nhẹ có, rút kinh nghiệm hai bên có, nựng có nhưng chốt lại vẫn phải gậy. Các cụ nói cấm có sai đâu :))
Đây chính là nhưng gì e muốn nói ạ 😂😂😂

hairyscary

Xe điện
Lý thuyết lúc nào chả hay. Bần cùng lắm rồi mới cần tới gậy cụ ạ. Chứ như con nhóc nhà em, ngồi phân tích có, tâm sự nhỏ nhẹ có, rút kinh nghiệm hai bên có, nựng có nhưng chốt lại vẫn phải gậy. Các cụ nói cấm có sai đâu :))
Em không rõ cụ đang nói tới đứa trẻ cỡ tuổi nào mà nghe ngồi phân tích, tâm sự với rút kinh nghiệm. Có lẽ cô bé đấy không cùng độ tuổi với cậu bé nhà mợ chủ thớt.

Khi thằng nhóc nhà em đến cái tuổi ngồi nghe phân tích với tâm sự được :D :)) :)) em cũng đã từng thử. Nhưng nhớ lại khi mình còn bé, lúc được 'phân tích, tâm sự' như thế, cái đầu mình nó trống rỗng thế nào, rồi nhìn mặt con đần thối ra, thì em thôi. Phân tích, tâm sự sẽ chỉ là mớ hành động lý thuyết khi không nhìn nhận dưới ánh mắt của một đứa trẻ, hay khi không coi nó là một cá nhân độc lập và có đầy đủ cá tính như mình.

Nếu không bắt đầu ngay từ khi đứa trẻ còn nhỏ thì sau này sẽ khó khăn hơn. Nuôi dạy một đứa trẻ, cha mẹ cũng sẽ phải thay đổi. Nếu không bắt đầu từ khi bé còn đang ẵm ngửa, thì khi đứa trẻ lớn hơn, việc dạy dỗ sẽ khó khăn hơn rất nhiều, và lý do trước hết của sự khó khăn lớn hơn này là thiếu khả năng nhìn nhận như một đứa trẻ nên phải học lại, làm quen lại quá nhiều, và phải thay đổi, điều chỉnh bản thân mình quá nhiều - khó khăn bắt đầu từ chính bản thân mình chứ không phải từ những đứa trẻ.

Ví dụ nhiều khi vì áp lực hoặc vì cái lý do không tên nào đấy, ta đối xử với đứa trẻ như một cá thể lệ thuộc và phụ thuộc, có vị thế kém hơn. Ví dụ khi SO của em SAI con bé con đi lau bàn, cháu sẽ phụng phịu và không vui, đôi khi phản ứng lại mạnh hơn. Còn em thì NHỜ con đi lau bàn, và cháu vui vẻ làm. Sau khi cháu làm xong thì với mẹ cháu là một 'bài học cuộc đời' - theo ngôn ngữ của bọn trẻ. Còn em sau khi cháu làm xong, em CÁM ƠN con và cháu thấy rất vui vẻ nhẹ nhàng. Đứa trẻ cũng cần được tôn trọng. Chúng sẽ thích khi cảm thấy được đối xử một cách tôn trọng, như một người bình đẳng. Chúng cũng có nhu cầu được ghi nhận, được động viên và khích lệ. Vậy nên em NHỜ và CÁM ƠN các con chứ không sai bảo chúng làm việc như một chuyện tất lẽ dĩ ngẫu, và nhờ bằng một giọng vui vẻ để con tiếp nhận điều đó với sự tích cực chứ không phải là một áp lực.

Mỗi lần tâm sự, phân tích, họp gia đình... là một lần áp lực đối với lũ trẻ. Một đứa trẻ khi đấy sẽ phải 'một mình chống lại mafia' - cái này là ngôn ngữ của em :)) - và một đống các bài học cuộc đời mà thường là lộn xộn, dài dòng và chán ngắt. Một đứa trẻ, xung quanh là những người lớn, mình lúc nào cũng sai, người lớn lúc nào cũng đúng, họ nói gì cũng đùng, còn mình chỉ được phép tiếp nhận, hoặc nói ra sẽ thành sai... Với những đứa trẻ nhạy cảm hoặc có sức tưởng tượng lớn thì cái cảm giác 'một mình chống lại mafia' của nó sẽ được phóng to lên rất nhiều lần, nó sẽ trở thành bé như con kiến trong một căn phòng khổng lồ và đầy những người khổng lồ. Nếu làm thế, dù có kết quả hay không, thì nên đánh người lớn trước.

danglq

Xe tăng
Website
shopmen.com.vn
Cháu có xu hướng bạo lực, vote nện! Ngồi ngẫm lại gđ nào xưa rắn thì con cái thường ngoan và ngược lại!

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Là bỏ từ "đánh" ra khỏi đầu.

hahoi518

Xe buýt
Trước Cu nhà e đc 14 tháng là đánh lần đầu tiên, phát nhẹ vào tay thôi. Nhưng càng ngày e thấy càng không ổn. Mỗi lần đánh con xong là thấy hối hận lắm, suy nghĩ không biết mình có bị cơn giận lấn át không. Giờ Cu nhà em được gần 3 tuổi rồi. Nghịch gì là e mắng rồi nhốt vào nhà vệ sinh, hết khóc mới được ra. Cảm thấy không đánh con dễ chịu hơn nhiều.

Ma Kun

Xe đạp
Trước Cu nhà e đc 14 tháng là đánh lần đầu tiên, phát nhẹ vào tay thôi. Nhưng càng ngày e thấy càng không ổn. Mỗi lần đánh con xong là thấy hối hận lắm, suy nghĩ không biết mình có bị cơn giận lấn át không. Giờ Cu nhà em được gần 3 tuổi rồi. Nghịch gì là e mắng rồi nhốt vào nhà vệ sinh, hết khóc mới được ra. Cảm thấy không đánh con dễ chịu hơn nhiều.
Phương pháp này của cụ có vẻ lạnh lùng quá

Sói nhỏ

Chã!
Từ kinh nghiệm của bản thân, ngay từ khi con còn bé em đã luôn luôn thống nhất trong cách dậy con, một số nguyên tắc bất di bất dịch và con cần tuân thủ. Cái gì em đã bảo là không được làm, thì sẽ luôn luôn bị phạt nếu cố tình làm, có nhiều cách để phạt chứ không phải chỉ dùng roi: VD không cho chơi điện tử trong vòng mấy tiếng, không mua quà, ...(em nói ngay khi con vi phạm). Hai vợ chồng em thống nhất chỉ có 1 người ra mặt khi phạt con thôi, không bao giờ có kiểu 1 thằng đánh, 1 thằng can. Việc thứ 2: em yêu cầu các ông các bà không can thiệp vào việc dậy dỗ con mình. Em trao đổi rõ quan điểm của em với các ông các bà là con của con thì để con dậy, con không bao giờ dậy con làm những điều sai trái nên đề nghị ông bà không can thiệp. Trong con mắt của mẹ chồng em thì em là 1 bà mẹ phát xít đấy ;). Có 1 điều mà em quan sát được khi theo dõi tụi trẻ con là: khi nó cố tình không tuân thủ nghe lời của bố mẹ là lúc nó muốn gây sự chú ý của bố mẹ tới nó, vì thế nó mới quậy phá, nếu mình quan tâm và hỏi han, giải thích cho nó nhiều hơn, nó cảm thấy được bố mẹ quan tâm hơn thì nó sẽ ít khi làm ngược lại những điều mình yêu cầu. Có những lúc mình yêu cầu mà nó vẫn cứ làm ngược lại, nếu việc đó sẽ hậu quả không nghiêm trọng lắm thì mình cứ để cho nó trải nghiệm cảm giác nguy hiểm 1 tý cho nó biết cảm giác SỢ như thế nào, lần sau nó sẽ không dám làm như thế nữa.

Bùi Liêm

Xe tải
Sử dụng nghiệp vụ sư phạm nhé mợ. Cứ ra trường mầm non ở vài hôm chắc là học được :)

them.4o

Xe buýt
E lad bố nhiều khi nói F1 ko nghe, tức lên cũng đánh cho một trận kiểu: lúc ăn thit cầm đũa vụt vào tay, đánh vào mông, tuyệt đối ko đãnh chỗ hiểm: đầu, bụng. Vậy mà sau đấy nguôi đi thì lại thấy thương nó bởi cảm giác lúc nóng giận thấy mình hung dữ quá ko tốt cho tâm lý của con, sau nghĩ lại vẻ mặt hoảng sợ mà áy náy ghê

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Chia sẻ với mọi người, mình có 2 thằng sinh đôi đc 2 tuổi, giờ gần như phát điên lên vì chúng nó. Ức chế lắm các cụ à, nhiều lúc em phải lấy xe phi mẹ ra quán nước ngồi một lúc cho hạ hoả.
Nhà e cũng 2 thằng sinh đôi. Em chẳng thấy vấn đề gì dù trong mắt người ngoài chúng nghịch tung trời. Hầu hết vấn đề ở nhận thức của người lớn chứ chẳng phải từ trẻ nhỏ.

bobesoc

Xe tăng
Lúc nào tức ô con thì lôi thằng bố ra "đánh"... Có thế mà cg phải hỏi?!

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
Em có con gái 5t, ở với ông bà ngoại từ bé, nhà ông bà hiếm người nên thương cháu, nhưng lại nuông chiều hơi quá & ko phải cách, lắm cái nó ngược với cách giáo dục nhà em, mà định nạt nộ & dạy dỗ thì ông bà lại bênh nên khó dạy, lắm lúc ức chế, điên người mà đành chịu. Con gái thì em chịu chứ nếu con zai thì em phang thật lực, ngọc bất trác bất thành khí.

provtc

Xe container
E thì ko đánh nhưng phạt, có lần tức quá phạt úp mặt vào góc tường, mình bận công việc chạy ra ngoài 2 tiếng sau về vẫn thấy con zai đứng úp mặt vào tường, haiz áy náy quá thế là tiện mấy ô bạn gọi liền đưa cu cậu ra quán bia cho ăn he he.

LinhNguyễn

Xe tăng
Vợ em không đánh, để em đánh :D

Cu.Bin

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ các mợ, em là 1 bà mẹ có con trai nhỏ. Từ trong thời gian mang thai e đã đọc rất nhiều loại sách, tham khảo ý kiến của mọi người và biết rằng với bé dưới 3 tuổi ko nên quát mắng hoặc đánh. Thời gian đầu, em cũng chịu khó chuyện trò, bảo ban con nhưng càng lớn em càng thấy ko ăn thua nữa. Càng bảo nó càng làm trái khoáy mới tức chứ ạ. Hậu quả là quát, mắng, vụt r bla bla :(( Đánh thì thương con mà ko đánh thì k thể bảo được, về với các bà được bênh lại càng nhờn. Stress lắm ạ 😭 ko biết các cụ mợ đi trước có kinh nghiệm gì chia sẻ giúp em với !!

Bé nhà e đây ạ. 21 tháng nghịch long giời lở đất 😳

Đồng cảnh ngộ, trẻ con trên dưới 3 tuổi sao mà nghịch thế, nuôi con đúng là tổn thọ mất.