[Funland] Làm thế nào để không đánh con ?

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Mỗi lần đánh con là một lần mình thất bại. Thất bại vì không kiên nhẫn. Thất bại vì không kiểm soát được bản thân, mình cũng chỉ còn như đứa trẻ. Thất bại vì bất lực trong việc dậy con. Thất bại vì từ dậy con chuyển thành áp đặt cho con. Thất bại vì trút cơn giận lên con thay vì dậy con. Thất bại vì lạm dụng sức mạnh của mình. Thất bại vì cho con thấy cách giải quyết sự việc dễ dãi, thiếu tế nhị (bạo lực) thay vì tìm cách giải quyết ôn hòa hơn. Thất bại khi quên đấy chỉ là một đứa trẻ. Thất bại vì không thấy rằng chính bản thân mình cũng thường phản ứng tiêu cực khi bị mắng, bị nói nặng lời, chứ chưa nói tới bị đánh. Thất bại khi đánh mất sự bao dung, vị tha.
Mắng con nhiều cũng tương tự.

Bạn hãy cố nhìn mọi việc với ánh mắt của bọn trẻ, và biến mỗi 'sai lầm' của chúng thành một cơ hội để cùng học. 'Sai lầm' trong ngoặc vì đối với bọn trẻ thì nhiều khi không phải là sai lầm, mà là điều chúng cần học, học đi học lại. Cùng học, như khi bé làm đổ gạo, hãy nhẹ nhàng bảo con cùng vun gạo lại, cùng nhặt gạo lại, với một giọng tích cực, chứ không phải để con làm một mình. Hãy biến mỗi lần như vậy thành một cơ hội khám phá cuộc sống, cho cả bản thân mình. Một niềm vui rất lớn khi nuôi những đứa trẻ là cảm thấy mình cũng đang trưởng thành dần cùng với chúng.
Về mặt lý thuyết cụ nói chuẩn không sai tẹo nào, sách vở cũng dạy vậy. đó là điều tất cả các bố mẹ hướng đến khi dạy con, thực tế mỗi người một tính nết nên rất khó có thể làm được, Có 1 câu nói mà em thấy tâm đắc nhất khi dạy con " Bố mẹ phải thay đổi trước đã trước khi dạy con, Trẻ con là hình ảnh phản chiếu của người lớn" Chúng ta phải tự xem
Thưa các cụ các mợ, em là 1 bà mẹ có con trai nhỏ. Từ trong thời gian mang thai e đã đọc rất nhiều loại sách, tham khảo ý kiến của mọi người và biết rằng với bé dưới 3 tuổi ko nên quát mắng hoặc đánh. Thời gian đầu, em cũng chịu khó chuyện trò, bảo ban con nhưng càng lớn em càng thấy ko ăn thua nữa. Càng bảo nó càng làm trái khoáy mới tức chứ ạ. Hậu quả là quát, mắng, vụt r bla bla :(( Đánh thì thương con mà ko đánh thì k thể bảo được, về với các bà được bênh lại càng nhờn. Stress lắm ạ 😭 ko biết các cụ mợ đi trước có kinh nghiệm gì chia sẻ giúp em với !!

Bé nhà e đây ạ. 21 tháng nghịch long giời lở đất 😳

em trải qua 2 đứa con và mấy đứa cháu, Cháu em nó còn nghịch hơn con mợ nhiều, Có điều em nói với mợ 1 câu khi dạy con " Cha mẹ hãy thay đổi trước khi dạy con, giáo dục trẻ con tốt nhất đó là lấy người lớn làm tấm gương phản chiếu cho con nhỏ" Vì thế chúng ta phải thay đổi, đó là biết tiết chế cảm xúc, bình tĩnh, kiên nhẫn, Nếu mợ cứ thế thì nó nhìn đúng vào mợ nó cư xử mà thôi, 1 đứa trẻ hư khi người lớn hư hoặc người lớn quá nuông chiều mà không biết cho nó biết đúng sai"

jany

Xe tăng
Bố cháu tắt máy rồi ạ. Cháu thích quá nên e cho sang nghịch 1 lúc thôi ạ nhưng cụ nhắc nhở thì e xin tiếp thu ý kiến ạ ^^ khổ nỗi cái thằng này nhà e nó bé quá, nhiều khi mình nói nó cũng ko hiểu. Hqua mẹ nấu cơm đổ hết cả gạo ra lại ăn 1 trận đòn.
"Cháu thích quá nên"...chính vì cái yếu lòng này mà mẹ rất khó dạy con trai. Bản thân mẹ thiếu kỉ luật thì sao mà dạy con kỉ luật được?
Em chưa có con, nhưng có 2 đứa cháu, 1 trai 1 gái với 2 kiểu "lì" khác nhau.
Gái: ko chịu ăn, cực kì kén ăn, 10 tuổi còn phải đút, nghiện tivi, ko mở tv là nó chan nước canh với cơm ngồi quậy cho cơm nhão nhoét cũng chưa ăn xong.
Trai: nghịch, hiếu động, cái gì bảo ko được làm thì càng làm.

Biện pháp của em: dùng cái chúng nó muốn để phạt.

Thích coi tivi, tự ăn xong 1 bát cơm với cá/thịt/trứng và rau trong vòng 30p sẽ được xem tv/hoạt hình 30p. Ăn ko xong khỏi xem. Khóc: ra góc nhà úp mặt vào tường khóc 1 mình, khỏi vướng chân điếc tai ông bà. Giận dỗi ko ăn, giữa buổi đang nấu ăn chị ta mò xuống bếp xin ăn => ko là ko, đúng bữa thì ăn.
Anh zai thích thò tay ổ điện, kéo ghế tự cắm ổ điện trên cao: mỗi lần làm việc ko được làm thì mất 1 món đồ chơi yêu thích. Giành đồ chơi của chị: mất đồ chơi của mình. Phá hỏng đồ của mình: kệ, vì đồ của nó thì nó có quyền phá, nhưng ko mua mới, đúng dịp mới mua, hỏng rồi thôi.
....
Tuyệt đối ko phạt trẻ con bằng những nhu cầu thiết yếu như ăn, ngủ, học... Kiểu dọa ko cho đi học, ko cho ăn cơm...
Cũng ko ra điều kiện trao đổi kiểu ăn đi rồi mẹ cho kẹo, cho đi chơi...
Đồng thời đã hứa cho con cái gì thì phải làm, bất kể lí do. Hứa đưa đi chơi thì bận mấy cũng phải sắp xếp mà đi. Ko hứa lèo cho xong chuyện.

Thichhaihoa

Xe tải
Thưa các cụ các mợ, em là 1 bà mẹ có con trai nhỏ. Từ trong thời gian mang thai e đã đọc rất nhiều loại sách, tham khảo ý kiến của mọi người và biết rằng với bé dưới 3 tuổi ko nên quát mắng hoặc đánh. Thời gian đầu, em cũng chịu khó chuyện trò, bảo ban con nhưng càng lớn em càng thấy ko ăn thua nữa. Càng bảo nó càng làm trái khoáy mới tức chứ ạ. Hậu quả là quát, mắng, vụt r bla bla :(( Đánh thì thương con mà ko đánh thì k thể bảo được, về với các bà được bênh lại càng nhờn. Stress lắm ạ 😭 ko biết các cụ mợ đi trước có kinh nghiệm gì chia sẻ giúp em với !!

Muốn không đánh con thì trước hết phải yêu thương con, tôn trọng con coi nó như một người bạn còn bé. Chịu khó đọc các sách về nuôi dạy con.

Em không phải chuyên gia hay gì để có thể trả lời cho từng trường hợp cụ thể hay sự việc cụ thể. Cái em muốn 'dẫn' mợ chủ tới là việc đánh giá lại cách dạy bé và phải kiên nhẫn hơn trong cách dạy bé.

Với cụ và bé của cụ, khi cụ đã nói là 'Bần cùng lắm rồi mới cần tới gậy cụ ạ' thì cụ cũng đã thừa nhận sự bế tắc của mình. Vấn đề khi cha mẹ không tìm được giải pháp nào nữa chính là ở sự bế tắc của cha mẹ chứ không phải ở một hành vi cần điều chỉnh của con. Sự bế tắc tới khi mọi chuyện đã đi tới giới hạn của kiến thức, hiểu biết, và đặc biệt (tiêu cực hơn) là giới hạn của những nguyên tắc, qui tắc, định kiến tự đặt hoặc được kế thừa. Khi cụ thấy con mình có 'thái độ lồi lõm' nghĩa là cụ đang đánh giá con mình như đánh giá một người lớn hơn tuổi của bé rất nhiều, hay có kỳ vọng cao hơn cho bé. Đứa trẻ nào mà không có lúc phản ứng như thế chứ?!! Em không rõ vấn đề của bé là với bảng chữ cái hay là ở thái độ lồi lõm, nhưng khi thấy 'bần cùng lắm rồi' thì có lẽ ta nên dừng lại, và ngày mai ngày kia có thể ta sẽ không còn thấy 'bần cùng lắm' nữa.

Phản hồi ở trên của cụ cho thấy những điều rất thú vị. Em thì nghĩ là mỗi đứa trẻ là một thế giới riêng nên em không dám bàn phương pháp sai hay đúng. Dạy con là một hành trình dài mà trong suốt hành trình đó cha mẹ phải thay đổi, điều chỉnh hành vi của mình để có thể uốn nắn, điều chỉnh hành vi của trẻ.
Vâng, đọc đi đọc lại còm của cụ em vẫn không rút được kinh nghiệm gì về việc dạy con cả. Nên thôi, em vẫn phải dùng gậy vậy. Cảm ơn cụ.

Bomva

Xe điện

hairyscary

Xe điện
mỗi lần định oánh con thì bác hít thở 5 lần mồm lẩm bẩm: "đánh con là xấu - đánh con là xấu..."
Nếu mà đọc chú thì phải thế này cụ nhé "đây là con thằng hàng xóm, đây là con thằng hàng xóm..." =)) =)) =)) =)) =))

• Vodka
Reactions: VNV

wave-tau

Xe container
Mấy cụ còm trên là chuẩn rồi, người lớn phải thay đổi mình trước sau mới dạy được trẻ. Em vẫn cứ nói với 2 thằng là chắc chắn mai sau 2 anh em thông minh và giỏi hơn bố, và khi mình sai trẻ được quyền dạy mình và mình phải nghe, thế mới công bằng.
Thằng lớn nhà em học lớp 2 ở lớp được học về các loại nấm và phân biệt nấm độc, hắn nói mình phải ngồi nghe chăm chú lắm, rồi câu kết là con giỏi hơn bố rồi chứ bố chịu ko phân biệt được.
Cả chuyện ăn mì tôm cũng thế, từ bé nói với chúng nó là ko tốt nhiều hóa chất và mình cũng phải thực hành đúng là ko ăn hoặc ít ra ko ăn trước mặt bọn hắn ko là chúng nó nói ngay mình mất cái uy. :))

Nghiêm khắc với những việc mình liệt kê là nguy hiểm, sờ đến điện, đi cầu thang đùa nghịch... còn các cái khác vẫn phải khảng định trẻ là phải nghịch. Và cái nữa theo em là nên vd như em mắng chuyện gì xong là thôi, nhận lỗi xong chúng nó lại ra cười nói vui vẻ với mình và mình vẫn phải tươi cười theo mặc dù vẫn đang bực. :))

chandai.toinack

Xe điện
Nhà e 3đứa nghịch kinh dị luôn, 2 gái 1 trai, 2 đứa kia đã nghịch mà cô út có 20 tháng đã có thiên hướng bướng, phá
Ngày xưa e cũng gào kinh dị lắm, nói nhỏ nhẹ rồi đánh rồi mắng, vẫn y chang, nhất là đứa đầu, sắp sang tuổi teen r, ko rèn là hỏng.

Nói chung vẫn chuae thay đổi 100%
Nhưng cũng dc khoảng 50%
- nhà hay đọc sách, nói thực mỗi lần đi sthi e ko vào đâu ngoài tiệm sách trong siêu thị, 1 lần là khoảng dưới 2trieu tiền sách. Như hôm qua vừa mua hết 4tr6 sách.
Nhưng sẽ có đợt e cho tụi nhỏ mua ntn: bữa đó e cho cầm 130k, chia đều 3 đứa. Hôm đó mấy đứa ko dám mua đại trà. Ko dám mua đồ chơi. Bé út e mua cho quuển 32k là hết. Cũng lăng nhăng chạy đi chọn hết sách này với đồ kia mang tới cho em, e nói ko là bé nó tuej mang về chỗ cũ
Anh con giai thì cũng chạy mua đồ chơi, mà e kêu con mua gì cũng đc. Nhưng trong đó có 1 món học và tiền của con chỉ có 40 tới 45k. Thế là loay hoay cũng chọn đc 1 món đồ chơi và 1 món học. Còn chị thì ko cần nói vì lớn r. Hôn đó chọn hết gần 1 tiếng rưỡi
Tổng 121k.
- nhà e 6 năm nay ko dùng tivi. Nhưng vẫn xem máy tính đt. Con bé đầu cực thik gacha life và lì với bướng, bắt bẻ ko nhận sai ( bạn bè xem chỉ, còn chỉ xem linh tinh nữa), mà giờ nó đọc sách nhiều nên cũng bẵng đi ko xem. 1 ngày e vẫn cho xem 30p. Nhưng đc 30p xem thì phỉ 15p tập thể dục và hoàn thành việc của m ( rửa chén quét nhà gấp đồ -), còn trong ngày muốn xem thêm thì cứ đi chạy thể dục 1 vòng đồi về là xem 10p. Con lớn giờ tuổi sắp teen, nên sẽ hay bật, e ko đánh nhiều, mà cho nó tự chọn phương án phạt, lần sau tiếp diễn thì nhân đôi nhân 3 lên. Sau đó bắt ghi lại biết m có lỗi gì, sửa ntn và ko thấy BM ko đc ở điểm nào mong BM như thế nào

Quát nhiều cấm nhiều cũng ko tốt. Như vụ tiền. Con bé nhà e 2 lần, 1 lần lấy 7 ngàn để mua đồ chơi trả cho bạn vì mượn về làm hỏng ( thằng e làm hỏng) và 1 lần 10k lấy trong két của nó đẻ mua bút. E hỏi lúc đầu loanh quanh sau tự khai. Cả 2 cái đều là do sợ m quát, vì bút làm mất và bạn mượn lấy luôn thường xuyên. Sợ ko dám mở miệng => lấy trộm tiền để mua. Nhưng nếu m ko giải thik cho nó hiểu về việc phân biệt việc mua đồ bắt buộc phải mua và mẹ sẽ cho mua khác với việc mua đồ linh tinh để bị mắng, r việc lấy tiền, thì sau này cứ quen tay lấy. Kể cả là từ két của nó. Trong câu chuyện nó có cãi e về việc 150k tiền ve chai phế liệu của nó, đợt đó hết tiền mặt, e đóng tiền gì đó, nên lấy của con bé ( cách đây gần 3 năm) mà lấy xong có giải thik mà giờ nó vẫn còn nhớ với cãi là sao mình tự ý lấy tiền của nó ( e lên rừng cắm trại là hay cho con đi nhặt vỏ lon của mấy nhóm bỏ rác bừa bãi, cho nó mang về bán, với vỏ lon hay chai nhựa nhà) - nói chung khi xảy ra ttanh luận thì ko tưởng tượng đc nhiều vấn đề tụi nó ức chế BM.

-. Quan trọng BM ko cãi nhau trc mặt con, ko chửi bậy, ko dạy con nhưng m thì toàn làm sai. Đứa đầu nhà em, hai vch cãi nhau trc mặt nó hồi bé tầm gần 2tuoi với lúc lớp 3. E nhìn là thấy nó khác lắm. Kiểu vô cảm í, rồi nó làm gì m quát mắng chửi. Là nó gằn lên quát mắng em nó y như mình đã xử sự với nó.
- Con bé thứ 3 nhà em ttheo e quan sát thì đỡ hơn 2 anh chị từ tính tự lập sớm cho tới việc biết nhường đồ, biết dỗ anh chị khi 2 anh chị bị phạt ( ah e phạt e cũng phải tậ cho chúng nó tính quan sát bằng cách phạt đứng xong, ko trả lời dc các câu e hỏi liên quan đến đồ vật sự việc xung quanh chỗ chúng nó đứng là ăn phạt tiếp. Căn bản con nhỏ lớn nhà e, nó qsat kém lắm, nhờ lấy đồ gì ko bao giờ tìm kiếm kĩ càng, thậm chí chỉ thẳng trong hộp màu này để trong tủ này, bên tay nào, nó cunhx kiế qua loa rồi bảo ko có. Đã thế còn rất lười và ẩu)

- E 3 đứa, nếu gặp ng khác có khi stress luôn, quát mắng nói cho đã nhưng nhiều khi e luôn biết buông để đỡ nhức đầu 😂 có lúc e nói xong r mặc kệ chúng nó, e chỉ ra điều kiện... Xong tự m nghỉ ngơi.
- Mợ cho tụi nó đọc nhiều sách, hoạt động chân tay ngoài thiên nhiên. Mình cũng làm gương, và quán triệt bạn bè xấu. Sách mà nhỏ nhỏ cứ rèn bộ 12 cuốn Gieo hạt cùng vĩ nhân, rồi chơi trò chơi thẻ Nhân Quả í mợ. Con nhà em nghịch lắm,. Giờ cũng chỉ đỡ phần nào thôi, vì kiểu như tăng động giảm chú ý. Mà nó nghe e mở mấy bài Do thái rồi này kia. Cũng tự động dậy lấy chổi quét nhà. Dọn dẹp đồ chơi với ra hỏi phụ mom nấu ( ku con zai) 🤣

chandai.toinack

Xe điện
E có ông thầy, ( ah giống trong cuốn Dạy con ko la mắng), ổng bảo con ông í, ổng cho nghịch thoải mái, kiểu để cho nó tìm tòi tìm hiểu í, vì mình quát hay cấm là nó rụt lại ko dám tìm tòi suy nghĩ nữa. Vì như thik nghịch điện, thay vì m kêu nguy hiểm này kia, ổng kiếm điện von nhỏ, cho giật tê tay nó. Quạt, tắt quạt, khi quạt còn đang chạy nhanh chưa dừng, cho tay nó vào cho quạt chém.... Con trai con gái lớn tí, cho rít 3 điếu thuốc, rít theo kiểu sặc mà sợ luôn đỡ tò mò.

chandai.toinack

Xe điện
mỗi lần định oánh con thì bác hít thở 5 lần mồm lẩm bẩm: "đánh con là xấu - đánh con là xấu..."
E nghĩ là mỗi lần cãi nhau với vk, ck hay đánh con, cứ đếm từ 1 tới 10 chưa bình tĩnh đc thì đếm tiếp 😂

Alexandre Ciskob

Xe điện
Chịu, cái này do tính cách của trẻ, của bm, và nói thẳng do gene nữa
Ông nội em oánh bố em suốt
Rồi papa em oánh em.
Giờ thì em oánh con em nếu nó hư, hoặc nói ko nghe :D

Nhưng ông nội em, bố em đều có 1 sự nghiệp đều ra gì hết cả. They all passed away, and im proud of them :)

wave-tau

Xe container
E có ông thầy, ( ah giống trong cuốn Dạy con ko la mắng), ổng bảo con ông í, ổng cho nghịch thoải mái, kiểu để cho nó tìm tòi tìm hiểu í, vì mình quát hay cấm là nó rụt lại ko dám tìm tòi suy nghĩ nữa. Vì như thik nghịch điện, thay vì m kêu nguy hiểm này kia, ổng kiếm điện von nhỏ, cho giật tê tay nó. Quạt, tắt quạt, khi quạt còn đang chạy nhanh chưa dừng, cho tay nó vào cho quạt chém.... Con trai con gái lớn tí, cho rít 3 điếu thuốc, rít theo kiểu sặc mà sợ luôn đỡ tò mò.
Em không ủng hộ cách này lắm vì nhiều thứ 1 lần đã đủ xong rồi huống gì lần 2. :D
Đi đâu ko có mình nó thử quen cũng mệt, bản thân em từ bé cũng là thằng hay ..thử và 1 lần tí đứt ngón tay vì cho tay vào dây curoa của công nông, tại nghĩ nó cũng như dây của máy khâu đạp chân ở nhà thôi. :D

Như em đã nói liệt kê những thứ nguy hiểm dạy từ bé và lớn mình giải thích dần dần tại sao thế.
vd 2 thằng xem tv thấy sét đánh vào đầu tóc dựng ngược lên mồm thở ra khói vẫn đi được tiếp, mình cũng phải giải thích là cái làm cho trẻ con xem vui thôi chứ thật cực nguy hiểm, ngần thôi cũng đã nguy hiểm chứ ko nói gì đến bị đánh trúng và nói cách làm thế nào khi mưa bão và ko sợ vì nhà nào cũng có cột thu lôi nên đi thoải mái, sợ nhất giữa cách đồng...abc..

khanhtx8

Xe tăng
Chỉ đơn giản là không đánh thôi. Kiên trì hoặc chấp nhận hoặc phạt 1 hình thức khác

Còn quan điểm của em là vẫn đánh, đánh bỏ mẹ nó đi ấy chứ nhưng 1 năm con em chắc chỉ ăn roi 1 lần ( con mẹ thì tẩn thường xuyên hơn ). Vì em cũng sợ đánh 1 là nó dát 2 là nó nhờn thế nên khi em đã động đến roi thì con em xác định dù cũng chỉ ăn 1 roi, roi thửa khắc cả binh pháp tôn tử :)) . Cái roi này ngày xưa thỉnh thoảng vẫn mất tích, sau mỗi lần mất tích cô giúp việc lại moi nó lên cho đến khi em khoán cho thằng ôn con bảo quản, mất là nó ăn tẩn, từ đó hết hẳn hiện tượng roi có chân.

Với lại quậy phá, nói không nghe em ko đánh ( con mẹ thì có ). Chỉ những lỗi như nói dối, láo lặp đi lặp lại thì mới dụng đến roi. Thế nên số lần em dụng đến roi vẫn đếm trên đầu bàn tay nhưng con nghe đến roi là sợ

Chỉnh sửa cuối:

DidiLe

Xe container

Hic. Bất lực mới đánh con trẻ. Bạo lực mới đánh nhau.

Em coi thường cách cư xử này.

Hoaitrang28990

Xe hơi
Chỉ đơn giản là không đánh thôi. Kiên trì hoặc chấp nhận hoặc phạt 1 hình thức khác

Còn quan điểm của em là vẫn đánh, đánh bỏ mẹ nó đi ấy chứ nhưng 1 năm con em chắc chỉ ăn roi 1 lần ( con mẹ thì tẩn thường xuyên hơn ). Vì em cũng sợ đánh 1 là nó dát 2 là nó nhờn thế nên khi em đã động đến roi thì con em xác định dù cũng chỉ ăn 1 roi, roi thửa khắc cả binh pháp tôn tử :)) . Cái roi này ngày xưa thỉnh thoảng vẫn mất tích, sau mỗi lần mất tích cô giúp việc lại moi nó lên cho đến khi em khoán cho thằng ôn con bảo quản, mất là nó ăn tẩn, từ đó hết hẳn hiện tượng roi có chân.

Với lại quậy phá, nói không nghe em ko đánh ( con mẹ thì có ). Chỉ những lỗi như nói dối, láo lặp đi lặp lại thì mới dụng đến roi. Thế nên số lần em dụng đến roi vẫn đếm trên đầu bàn tay nhưng con nghe đến roi là sợ
Thường con trai nó sợ bố hơn. Con e bố nó lừ mắt cái là nó sợ. Chả hiểu sao mẹ cứ rát cổ bỏng họng với cậu ấy, đi với bố thì rõ ngoan, 2 bố con vui vẻ mẹ toàn ra rìa 😭

khanhtx8

Xe tăng
Thường con trai nó sợ bố hơn. Con e bố nó lừ mắt cái là nó sợ. Chả hiểu sao mẹ cứ rát cổ bỏng họng với cậu ấy, đi với bố thì rõ ngoan, 2 bố con vui vẻ mẹ toàn ra rìa 😭
Con mình nó cũng chả sợ lắm đâu, nhưng đúng là lừ mắt hay quát nó là nó nghe vì nó biết bị 1 roi của bố bằng cả năm roi mẹ cộng lại. Vợ mình vẫn kêu đẻ có 1 đứa mà giờ phải nuôi 2 đứa vì bố con mà như anh em, ko phân biệt lớn bé, chơi với nhau như chó với mèo

Mà nói đi phải nói lại, con em tròn 3 tuổi ăn cái roi đầu đời và sau 6 tuổi thì ko ăn roi nữa vì đến tuổi này đủ nhận thức để mình giải thích rồi. Còn không được thì cứ đứng tấn, vừa giúp bình tĩnh lại vừa là 1 hình phạt đủ để nhớ. Và nguyên tắc tuyệt đối là con phải biết vì sao bị ăn roi, còn đã cho con ăn roi mình cũng tuyệt đối phải bình tĩnh chứ ko có kiểu vơ bừa đánh trẻ

Hoaitrang28990

Xe hơi
Nhà e 3đứa nghịch kinh dị luôn, 2 gái 1 trai, 2 đứa kia đã nghịch mà cô út có 20 tháng đã có thiên hướng bướng, phá
Ngày xưa e cũng gào kinh dị lắm, nói nhỏ nhẹ rồi đánh rồi mắng, vẫn y chang, nhất là đứa đầu, sắp sang tuổi teen r, ko rèn là hỏng.

Nói chung vẫn chuae thay đổi 100%
Nhưng cũng dc khoảng 50%
- nhà hay đọc sách, nói thực mỗi lần đi sthi e ko vào đâu ngoài tiệm sách trong siêu thị, 1 lần là khoảng dưới 2trieu tiền sách. Như hôm qua vừa mua hết 4tr6 sách.
Nhưng sẽ có đợt e cho tụi nhỏ mua ntn: bữa đó e cho cầm 130k, chia đều 3 đứa. Hôm đó mấy đứa ko dám mua đại trà. Ko dám mua đồ chơi. Bé út e mua cho quuển 32k là hết. Cũng lăng nhăng chạy đi chọn hết sách này với đồ kia mang tới cho em, e nói ko là bé nó tuej mang về chỗ cũ
Anh con giai thì cũng chạy mua đồ chơi, mà e kêu con mua gì cũng đc. Nhưng trong đó có 1 món học và tiền của con chỉ có 40 tới 45k. Thế là loay hoay cũng chọn đc 1 món đồ chơi và 1 món học. Còn chị thì ko cần nói vì lớn r. Hôn đó chọn hết gần 1 tiếng rưỡi
Tổng 121k.
- nhà e 6 năm nay ko dùng tivi. Nhưng vẫn xem máy tính đt. Con bé đầu cực thik gacha life và lì với bướng, bắt bẻ ko nhận sai ( bạn bè xem chỉ, còn chỉ xem linh tinh nữa), mà giờ nó đọc sách nhiều nên cũng bẵng đi ko xem. 1 ngày e vẫn cho xem 30p. Nhưng đc 30p xem thì phỉ 15p tập thể dục và hoàn thành việc của m ( rửa chén quét nhà gấp đồ -), còn trong ngày muốn xem thêm thì cứ đi chạy thể dục 1 vòng đồi về là xem 10p. Con lớn giờ tuổi sắp teen, nên sẽ hay bật, e ko đánh nhiều, mà cho nó tự chọn phương án phạt, lần sau tiếp diễn thì nhân đôi nhân 3 lên. Sau đó bắt ghi lại biết m có lỗi gì, sửa ntn và ko thấy BM ko đc ở điểm nào mong BM như thế nào

Quát nhiều cấm nhiều cũng ko tốt. Như vụ tiền. Con bé nhà e 2 lần, 1 lần lấy 7 ngàn để mua đồ chơi trả cho bạn vì mượn về làm hỏng ( thằng e làm hỏng) và 1 lần 10k lấy trong két của nó đẻ mua bút. E hỏi lúc đầu loanh quanh sau tự khai. Cả 2 cái đều là do sợ m quát, vì bút làm mất và bạn mượn lấy luôn thường xuyên. Sợ ko dám mở miệng => lấy trộm tiền để mua. Nhưng nếu m ko giải thik cho nó hiểu về việc phân biệt việc mua đồ bắt buộc phải mua và mẹ sẽ cho mua khác với việc mua đồ linh tinh để bị mắng, r việc lấy tiền, thì sau này cứ quen tay lấy. Kể cả là từ két của nó. Trong câu chuyện nó có cãi e về việc 150k tiền ve chai phế liệu của nó, đợt đó hết tiền mặt, e đóng tiền gì đó, nên lấy của con bé ( cách đây gần 3 năm) mà lấy xong có giải thik mà giờ nó vẫn còn nhớ với cãi là sao mình tự ý lấy tiền của nó ( e lên rừng cắm trại là hay cho con đi nhặt vỏ lon của mấy nhóm bỏ rác bừa bãi, cho nó mang về bán, với vỏ lon hay chai nhựa nhà) - nói chung khi xảy ra ttanh luận thì ko tưởng tượng đc nhiều vấn đề tụi nó ức chế BM.

-. Quan trọng BM ko cãi nhau trc mặt con, ko chửi bậy, ko dạy con nhưng m thì toàn làm sai. Đứa đầu nhà em, hai vch cãi nhau trc mặt nó hồi bé tầm gần 2tuoi với lúc lớp 3. E nhìn là thấy nó khác lắm. Kiểu vô cảm í, rồi nó làm gì m quát mắng chửi. Là nó gằn lên quát mắng em nó y như mình đã xử sự với nó.
- Con bé thứ 3 nhà em ttheo e quan sát thì đỡ hơn 2 anh chị từ tính tự lập sớm cho tới việc biết nhường đồ, biết dỗ anh chị khi 2 anh chị bị phạt ( ah e phạt e cũng phải tậ cho chúng nó tính quan sát bằng cách phạt đứng xong, ko trả lời dc các câu e hỏi liên quan đến đồ vật sự việc xung quanh chỗ chúng nó đứng là ăn phạt tiếp. Căn bản con nhỏ lớn nhà e, nó qsat kém lắm, nhờ lấy đồ gì ko bao giờ tìm kiếm kĩ càng, thậm chí chỉ thẳng trong hộp màu này để trong tủ này, bên tay nào, nó cunhx kiế qua loa rồi bảo ko có. Đã thế còn rất lười và ẩu)

- E 3 đứa, nếu gặp ng khác có khi stress luôn, quát mắng nói cho đã nhưng nhiều khi e luôn biết buông để đỡ nhức đầu 😂 có lúc e nói xong r mặc kệ chúng nó, e chỉ ra điều kiện... Xong tự m nghỉ ngơi.
- Mợ cho tụi nó đọc nhiều sách, hoạt động chân tay ngoài thiên nhiên. Mình cũng làm gương, và quán triệt bạn bè xấu. Sách mà nhỏ nhỏ cứ rèn bộ 12 cuốn Gieo hạt cùng vĩ nhân, rồi chơi trò chơi thẻ Nhân Quả í mợ. Con nhà em nghịch lắm,. Giờ cũng chỉ đỡ phần nào thôi, vì kiểu như tăng động giảm chú ý. Mà nó nghe e mở mấy bài Do thái rồi này kia. Cũng tự động dậy lấy chổi quét nhà. Dọn dẹp đồ chơi với ra hỏi phụ mom nấu ( ku con zai) 🤣
E cũng thích sách, hồi còn đi học cách tìm e dễ nhất là qua thư viện chỗ Bà Triệu 😅 Thực ra nhận xét 1 cách công tâm, cháu nhà e là 1 đứa trẻ đáng khen. 21 tháng mà từ lâu r cháu chơi xong là tự dọn, đi đâu về là cất dép, mũ và balo, cháu tự xúc cơm ăn hay ra ngoài thì k bao giờ dám sờ vào cái gì khi mẹ chưa cho phép và đặc biệt cháu biết sợ ba mặc dù ba nó chẳng đánh bao giờ, lại còn rất yêu ba nữa. Có điều ở nhà cháu nghịch quá 😂 Về cơ bản vẫn là ở em, nhiều khi k điều tiết được cảm xúc của mình ạ. Bực lên cái là quát, là phết vào tay vào đít. Mỗi lần như thế xong là e lại hối hận, sợ ảnh hưởng đến trí não non nớt của con.
E may mắn được chồng ủng hộ trong việc nuôi con. Hầu như các bà chỉ góp ý chứ không bao giờ can thiệp quá sâu vào được. Mẹ đánh thì ba không bênh nhưng sau đó nhiều lần chồng em góp ý vợ ko nên nthe này thế kia. Nhiều lúc nghĩ lại e thấy cũng đúng. Là do mình chưa đủ kiên nhẫn với con. Còn về việc cãi nhau thì nhà e chưa bh cãi nhau khi có mặt người thứ 3 luôn chứ ko nói gì đến trước mặt con trẻ, kể cả chiến tranh lạnh cũng ko😅

Hoaitrang28990

Xe hơi
Con mình nó cũng chả sợ lắm đâu, nhưng đúng là lừ mắt hay quát nó là nó nghe vì nó biết bị 1 roi của bố bằng cả năm roi mẹ cộng lại. Vợ mình vẫn kêu đẻ có 1 đứa mà giờ phải nuôi 2 đứa vì bố con mà như anh em, ko phân biệt lớn bé, chơi với nhau như chó với mèo

Mà nói đi phải nói lại, con em tròn 3 tuổi ăn cái roi đầu đời và sau 6 tuổi thì ko ăn roi nữa vì đến tuổi này đủ nhận thức để mình giải thích rồi. Còn không được thì cứ đứng tấn, vừa giúp bình tĩnh lại vừa là 1 hình phạt đủ để nhớ. Và nguyên tắc tuyệt đối là con phải biết vì sao bị ăn roi, còn đã cho con ăn roi mình cũng tuyệt đối phải bình tĩnh chứ ko có kiểu vơ bừa đánh trẻ
Nói chung là mẹ e toàn bảo e đi dạy con ng khác mà cứ động đến con mình là rú lên 😂