[Funland] Làm thế nào để không đánh con ?

hahoi518

Xe buýt
Phương pháp này của cụ có vẻ lạnh lùng quá
Đúng là hơi lạnh lùng Cụ ạ, nhưng lại có tác dụng. Lần đầu tiên Cu nhà em bị phạt khóc hơn nửa tiếng, em cũng xót chỉ quanh quẩn ở ngoài đợi con nín cái là mở cửa luôn. Giờ thì Bé quen rồi, cứ 2-3 phút là ngừng khóc luôn. Nhưng theo e quan trọng nhất trong việc dạy và phạt con là thái độ không được hung dữ và tức giận, phải bình tĩnh nếu không sẽ rất ảnh hưởng đến tâm lý của Con.

Dan du an

Xe ba gác
Hay bố mẹ sắm cái roi mây, cứ con hư thì bắt một trong hai lên giường để người kia quật nhỉ....

Arabia

Xe tăng
Cái tuổi nó thế, phỉ tìm cách khác thôi. Phải xem nó sợ cái gì, thích cái gì, cái này tùy cá tính từng đứa. Cá nhân em thì dọa nó "bố không thích Bin nữa, bố đi nhà khác yêu bạn" là "xin lỗi bố, lần sau không thế nữa ngay". Mà cũng xác định mỗi trò chỉ được 1 thời gian. Giờ cu nhà em nó biết trả lời là "Bố đi nhà khác Bin đi theo bố" rồi, chết cười.

Nhìn chung có phạt thì cũng phạt trực tiếp 1 2 lần để nó biết thôi. Còn sau đấy là phạt trong tưởng tượng. Và cũng hãy hào phóng với con, nó đòi gì cho nấy, nhưng mà trong tưởng tượng thôi. Ví dụ cu nhà em nó đòi ô tô thì giơ tay không đưa cho nó rồi "dìn dìn ô tô chạy" là nó "cầm lấy rất hạnh phúc".

Trẻ con là phải mẹo, vì bao nhiêu cũng ko đủ. Cu nhà em nguyên 1 phòng đầy đồ chơi sách truyện thú bông mà lúc nào cũng đòi thêm thôi.

Kitcat

Xe container
Trước Cu nhà e đc 14 tháng là đánh lần đầu tiên, phát nhẹ vào tay thôi. Nhưng càng ngày e thấy càng không ổn. Mỗi lần đánh con xong là thấy hối hận lắm, suy nghĩ không biết mình có bị cơn giận lấn át không. Giờ Cu nhà em được gần 3 tuổi rồi. Nghịch gì là e mắng rồi nhốt vào nhà vệ sinh, hết khóc mới được ra. Cảm thấy không đánh con dễ chịu hơn nhiều.
Cụ nhét nó vào nhà vệ sinh 1 mình, có thể ảnh hưởng tâm lý và tính cách cả đời con cụ đấy.
Tại sao cụ k bảo con đứng im úp mặt vào tường? Phạt k cho nó làm thứ mà nó thích làm nhất ?
Cháu e hồi xưa e dọa k cho vào p em chơi là ngoan ngay k bao giờ p đánh. Nhưng cháu trai sau này thì bướng, bác nó dạy con trai p có bản lĩnh dọa thì m k cần luôn. Thế là mn phạt ji nó cũng k ăn thua lắm. Nó còn dọa lại mẹ nó: mẹ phạt k cho xem tivi nh quá lâu dần con sẽ bị trơ chả sợ nữa. =))
Mà kệ, cần thì cứ phạt thôi.
Đợt r nó bị phạt lau nhà 1 tuần. Hết lệnh phạt nó lại tâm sự: cháu yêu p cháu lắm ngày nào cháu cũng p lau nên nó rất sạch, mặc dù là bị phạt n cháu rất thích @@.
Ahihi nó lại bị phạt lau thêm tuần nữa vì tội gì đó thì phải.
Trẻ con 21 tháng tuổi thì thật sự k cần đánh cũng đừng nhốt. Nếu để kệ nó k vỗ về sẽ có thể hình thành nên tính cách lạnh lùng của nó sau này. Có muốn có 1 đứa con tinh tế và tình cảm thì đừng làm thế. Khả năng khác là nó sẽ nhát, sẽ kém tự tin...

lad@0914

Xe tải
Người ta gọi là trẻ con, tức là phần con nhiều mà lại là con trẻ nên phải đánh là đúng rồi. Khi tầm 12 tuổi trở đi, bắt đầu hình thành nhận thức rõ ràng thì mới khuyên bảo được.

Kitcat

Xe container
Người ta gọi là trẻ con, tức là phần con nhiều mà lại là con trẻ nên phải đánh là đúng rồi. Khi tầm 12 tuổi trở đi, bắt đầu hình thành nhận thức rõ ràng thì mới khuyên bảo được.
Cháu e H mới 6 tuổi lên 7 đây cụ. Bắt đầu coi nó như 1 ng lớn thu nhỏ từ bé. Bé tý ty lười ăn bảo nó ăn nó bảo: món này mẹ thích n con lại k thích tại sao đi ép buộc sở thích của m cho ng khác?
Ng lớn cũng đầy món muốn ăn sao ép trẻ con, nghe cũng có lý.
Thế là tuỳ, có lúc thì chuẩn bị cho nó món nó thích, có lúc thì có chiêu trò quảng cáo tiếp cận để nó thích, có lúc thì bảo ừ k ăn thì thôi. Nhưng tới bữa k ăn thì cấm dc ăn bữa xế vì k đói mà? Thế là sẽ ăn!
Ví dụ nó thích mỳ tôm ăn suốt ngày nói mãi nó cứ kệ. Bảo nó là sẽ mọc mụn nó bảo cháu thích mụn. Uh thì kệ cho ăn mỳ sáng chán chê. Một ngày nằm chơi mấy đứa tán phét bảo v nó là tôi thích em bé cao m8 cơ có thể lấy đồ hộ tôi, có thể bảo vệ tôi. Tôi k thích e bé m6. Bé m5 thì rất chán, chắc sau p lấy vợ cao để nhờ vk lấy hộ đồ. Em bé ăn mỳ tôm n là k cao dc đâu, sẽ thành e bé m6. Thế là nó quả quyết : thôi dc r cháu sẽ ăn bánh mỳ sáng! Từ đó thôi mỳ tôm. Hôm nọ ông gạ ăn mỳ nó bảo nhưng mà con đang ăn kiêng!
Em mời nó là ăn mỳ c nấu cho cách k hại sk, trần đổ nc đi r nấu bằng nc xương nhé, nó cũng từ chối lun @@

Chỉnh sửa cuối:

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Vâng ạ. E ở riêng nhưng cháu gặp các bà thường xuyên nên cũng khó ạ. Mẹ chồng dỗi em mấy lần rồi, e đánh con em bà lại bảo e dằn mặt bà thì e chịu rồi =.=!
Em thấy con trai thường nghịch và nghịch đa số là thông minh.

Kitcat

Xe container
Cc thấy khả năng ngôn ngữ của đứa bé kia có nhiều tới mức hơi vô lý k? Đứa trẻ sẽ lý luận và có khả năng ngôn ngữ tốt nếu cho nó dc nói. Thế thôi. Tất nhiên mỗi đứa 1 tính cách và thế mạnh nên sẽ khác nhau nhưng k thể bảo là trẻ con chỉ có thể đánh k thể dạy! Cháu e khi nó còn mới đang học nói dc có 1 từ, nói k sõi mà lúc nó tè dầm ra giường, e giả Vờ khóc và kêu huhu ôi nó tè ra giường tôi! Nó đã biết dỗ và đánh trống lảng. Tay nó chỉ mấy lọ hoa o góc khác miệng kêu hoa hoa. Xong m im. Xong lại vờ khóc tiếp nó lại kêu như thế tiếp @@

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
thế mới là trẻ con, chỉ sợ giờ ko nghịch gì mà ngồi im một chỗ mới đáng lo
E cũng thấy thế, ngẫm trong đầu k oánh cno vì bé biết j đâu nhưng thi thoảng k kìm nén đc :))

vitngoc

Xe điện
Bướng quá thì thi thoảng cũng cần đá mít cái thôi! Nói chung em hay cho nợ hôm sau tính tiếp!

duongbaoan267

Xe điện
Có 1 đứa thì em chưa bao giờ đánh ,bây giờ tòi thêm 2 đồng đội của đứa lớn lúc nào cũng phải đưa 1 đứa ra làm mẫu để bọn nó không nghịch dại

adng

Xe điện
Các mợ nghe mấy đứa nó chả có con bao giờ nó viết dạy con cách ABC thì tèo là phải rồi. Vì nếu là trẻ em thì có nghĩa là nó chưa đủ nhận thức thể tự hiểu được, còn nếu nó tự hiểu được tự biết thì không cần chỉ bảo nữa.

Nguyên tắc dạy là có kỷ luật, có phạt, có giải thích, có yêu thương.
Chỉ phạt không thôi sẽ khiến con không hiểu được và sẽ gây cho con cảm giác thù ghét mọi thứ dễ trầm cảm khó bảo.
Chỉ giải thích không thôi khiến con nó chả nhớ lỗi và sẽ mắc liên tục.
Không có yêu thương sẽ tạo cho con cảm giác sao bị ghét.
Nên cần phải phối hợp đồng đều. Tầm 3~8 tuổi rất quan trọng.

Hoaitrang28990

Xe hơi
Cụ nhét nó vào nhà vệ sinh 1 mình, có thể ảnh hưởng tâm lý và tính cách cả đời con cụ đấy.
Tại sao cụ k bảo con đứng im úp mặt vào tường? Phạt k cho nó làm thứ mà nó thích làm nhất ?
Cháu e hồi xưa e dọa k cho vào p em chơi là ngoan ngay k bao giờ p đánh. Nhưng cháu trai sau này thì bướng, bác nó dạy con trai p có bản lĩnh dọa thì m k cần luôn. Thế là mn phạt ji nó cũng k ăn thua lắm. Nó còn dọa lại mẹ nó: mẹ phạt k cho xem tivi nh quá lâu dần con sẽ bị trơ chả sợ nữa. =))
Mà kệ, cần thì cứ phạt thôi.
Đợt r nó bị phạt lau nhà 1 tuần. Hết lệnh phạt nó lại tâm sự: cháu yêu p cháu lắm ngày nào cháu cũng p lau nên nó rất sạch, mặc dù là bị phạt n cháu rất thích @@.
Ahihi nó lại bị phạt lau thêm tuần nữa vì tội gì đó thì phải.
Trẻ con 21 tháng tuổi thì thật sự k cần đánh cũng đừng nhốt. Nếu để kệ nó k vỗ về sẽ có thể hình thành nên tính cách lạnh lùng của nó sau này. Có muốn có 1 đứa con tinh tế và tình cảm thì đừng làm thế. Khả năng khác là nó sẽ nhát, sẽ kém tự tin...
E cũng chọn cách úp mặt vào tường thay vì nhốt vào phòng nhưng cũng chỉ đc mấy phút thôi là cu cậu chạy mất rồi 😅 Cũng may đi học 3 tháng thấy ổn hơn rồi ạ. Ko hiểu các cô dạy thế nào chứ mẹ cháu mặc dù cũng có tí nghiệp vụ sư phạm (mặc dù đã bỏ dạy chính lâu rồi) mà vẫn đang chật vật. Bản thân e làm giờ hành chính đi làm vẫn nhận dạy kèm cho 2,3 bạn mà thấy bảo con nhà khác dễ gấp mấy lần con nhà mình 😅

Hoaitrang28990

Xe hơi
Các mợ nghe mấy đứa nó chả có con bao giờ nó viết dạy con cách ABC thì tèo là phải rồi. Vì nếu là trẻ em thì có nghĩa là nó chưa đủ nhận thức thể tự hiểu được, còn nếu nó tự hiểu được tự biết thì không cần chỉ bảo nữa.

Nguyên tắc dạy là có kỷ luật, có phạt, có giải thích, có yêu thương.
Chỉ phạt không thôi sẽ khiến con không hiểu được và sẽ gây cho con cảm giác thù ghét mọi thứ dễ trầm cảm khó bảo.
Chỉ giải thích không thôi khiến con nó chả nhớ lỗi và sẽ mắc liên tục.
Không có yêu thương sẽ tạo cho con cảm giác sao bị ghét.
Nên cần phải phối hợp đồng đều. Tầm 3~8 tuổi rất quan trọng.
Với độ tuổi 21 tháng tuổi của con nhà em thì giải thích nó k thể hiểu được đâu ạ 😅 chính vì thế e mới nói vấn để của em ko phải là con nghịch mà là làm thế nào để tiết chế đc cảm xúc của mình mà ko đánh con cơ ạ. Chứ nó nghịch toàn cái oái oăm, mềm mỏng nhẹ nhàng đc lần 1 lần 2 chứ đến lần thứ 3 là ăn tẩn rồi 😅

lad@0914

Xe tải
Cháu e H mới 6 tuổi lên 7 đây cụ. Bắt đầu coi nó như 1 ng lớn thu nhỏ từ bé. Bé tý ty lười ăn bảo nó ăn nó bảo: món này mẹ thích n con lại k thích tại sao đi ép buộc sở thích của m cho ng khác?
Ng lớn cũng đầy món muốn ăn sao ép trẻ con, nghe cũng có lý.
Thế là tuỳ, có lúc thì chuẩn bị cho nó món nó thích, có lúc thì có chiêu trò quảng cáo tiếp cận để nó thích, có lúc thì bảo ừ k ăn thì thôi. Nhưng tới bữa k ăn thì cấm dc ăn bữa xế vì k đói mà? Thế là sẽ ăn!
Ví dụ nó thích mỳ tôm ăn suốt ngày nói mãi nó cứ kệ. Bảo nó là sẽ mọc mụn nó bảo cháu thích mụn. Uh thì kệ cho ăn mỳ sáng chán chê. Một ngày nằm chơi mấy đứa tán phét bảo v nó là tôi thích em bé cao m8 cơ có thể lấy đồ hộ tôi, có thể bảo vệ tôi. Tôi k thích e bé m6. Bé m5 thì rất chán, chắc sau p lấy vợ cao để nhờ vk lấy hộ đồ. Em bé ăn mỳ tôm n là k cao dc đâu, sẽ thành e bé m6. Thế là nó quả quyết : thôi dc r cháu sẽ ăn bánh mỳ sáng! Từ đó thôi mỳ tôm. Hôm nọ ông gạ ăn mỳ nó bảo nhưng mà con đang ăn kiêng!
Em mời nó là ăn mỳ c nấu cho cách k hại sk, trần đổ nc đi r nấu bằng nc xương nhé, nó cũng từ chối lun @@
Ý e nói là dạy ý thức thôi, chẳng hạn khi người lớn nói chuyện phải chú ý, khi nhắc làm việc gì đó mà nói đến lần thứ 3 ko làm thì ăn đòn là cái chắc. Còn ăn uống là cái rất nhỏ trong vấn đề đó. Nhà e quan điểm ai muốn ăn gì thì đặt hàng, còn đã vào bữa thì có gì ăn nấy không ăn thì nhịn.

whisky47

Xe máy
Với độ tuổi 21 tháng tuổi của con nhà em thì giải thích nó k thể hiểu được đâu ạ 😅 chính vì thế e mới nói vấn để của em ko phải là con nghịch mà là làm thế nào để tiết chế đc cảm xúc của mình mà ko đánh con cơ ạ. Chứ nó nghịch toàn cái oái oăm, mềm mỏng nhẹ nhàng đc lần 1 lần 2 chứ đến lần thứ 3 là ăn tẩn rồi 😅
Tiết chế cảm xúc mợ phải tập dần dần. Không vội được đâu. Cái này phải do chính bản thân mình.

hairyscary

Xe điện
Ầy, thế cụ để em kể xem phương pháp dạy con của em sai ở chỗ nào.
- Ngày đầu tiên từ viện về em không quấn khăn gì hết, để chân tay tự do vận động, không bế khi khóc, cũng không dỗ dành cưng nựng khi khóc vô cớ cả, trừ khi đi tiêm về bị sốt. Ông anh làm hiệu trưởng trường cấp 2 xuống chơi, vợ thì làm giáo viên cấp 1, xuống hỏi con nhóc đâu? Em bảo đang nằm trong giường, hỏi nó ngủ à, bảo không, đang nằm chơi mà ông ấy không tin, cửa vẫn mở, không phải đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên gì hết. Tự nằm chơi, đói thì ọ ẹ tí thôi chứ không có chuyện hơi tí thì gào lên.
- Bắt đầu ăn dặm thì em dặn vợ và bà nội là không được cho ăn rong, ăn được thì ăn, không ăn thì nhịn bữa sau ăn, không ăn bằng mọi giá.
- Bắt đầu tập đi và lần mò, em vẫn tự hào nhà em cốc chén trong nhà chưa bị vỡ cái nào vì trẻ nghịch, mon men nghịch là em nói rồi xua tay :" không được đâu" là dừng lại, những việc khác cũng vậy.
- Đi học mẫu giáo : Em không cho chơi điện tử, không cho nghịch điện thoại, xem tivi thì được sự đồng ý của bố mẹ mới được mở, dù chị ấy có thể tự mở được. Tự mặc quần áo, tự đi vệ sinh, tự dội nước, đi ra khỏi phòng tự tắt tivi, tự tắt quạt. Đi học về tự cất cặp lên móc treo, tự để dép lên giá.
Nhưng từ năm 3 tuổi đến giờ là 5 tuổi nhiều khi nói không được, phân tích câu chuyện cho chị ấy thì chị ấy chỉ vâng dạ, 5 phút sau là quên béng đi. Như hôm qua, đang nói chyện facetime với ông bà rất vui vẻ, động nói chuyện đến việc học bảng chữ cái một phát là chị ta đổi ngay thái độ, quay mặt vào tường, bảo chào ông bà thì không chào, thái độ lồi lõm, thế là mẹ nó cho một combo mắng, dùng gậy đe dọa, và bắt úp mặt vào tường. Những lần trước thì nói nặng nói nhẹ, phân tích xong vui vẻ lắm, ấy thế mà được lúc là quên tiệt, lần sau lại thế. Theo cụ thì xử lý thế nào?
Em không phải chuyên gia hay gì để có thể trả lời cho từng trường hợp cụ thể hay sự việc cụ thể. Cái em muốn 'dẫn' mợ chủ tới là việc đánh giá lại cách dạy bé và phải kiên nhẫn hơn trong cách dạy bé.

Với cụ và bé của cụ, khi cụ đã nói là 'Bần cùng lắm rồi mới cần tới gậy cụ ạ' thì cụ cũng đã thừa nhận sự bế tắc của mình. Vấn đề khi cha mẹ không tìm được giải pháp nào nữa chính là ở sự bế tắc của cha mẹ chứ không phải ở một hành vi cần điều chỉnh của con. Sự bế tắc tới khi mọi chuyện đã đi tới giới hạn của kiến thức, hiểu biết, và đặc biệt (tiêu cực hơn) là giới hạn của những nguyên tắc, qui tắc, định kiến tự đặt hoặc được kế thừa. Khi cụ thấy con mình có 'thái độ lồi lõm' nghĩa là cụ đang đánh giá con mình như đánh giá một người lớn hơn tuổi của bé rất nhiều, hay có kỳ vọng cao hơn cho bé. Đứa trẻ nào mà không có lúc phản ứng như thế chứ?!! Em không rõ vấn đề của bé là với bảng chữ cái hay là ở thái độ lồi lõm, nhưng khi thấy 'bần cùng lắm rồi' thì có lẽ ta nên dừng lại, và ngày mai ngày kia có thể ta sẽ không còn thấy 'bần cùng lắm' nữa.

Phản hồi ở trên của cụ cho thấy những điều rất thú vị. Em thì nghĩ là mỗi đứa trẻ là một thế giới riêng nên em không dám bàn phương pháp sai hay đúng. Dạy con là một hành trình dài mà trong suốt hành trình đó cha mẹ phải thay đổi, điều chỉnh hành vi của mình để có thể uốn nắn, điều chỉnh hành vi của trẻ.

Chỉnh sửa cuối:

hôteo

Xe buýt
Nói thì bảo phũ chữ mợ cũng tự nhận đã đọc nhiều sách rồi mà vẫn đánh thì lên đây hỏi xong về cũng vẫn đánh thôi. Tốt nhất là không đẻ cho đỡ đánh. Đẻ rồi thì cứ đánh nếu thấy cần thiết. Chứ cái kiểu văn minh nửa vời đọc ít sách rồi tính k đánh nó nhưng quát tháo chửi bới cũng vẫn chả ăn thua. Trước em cũng đòn roi mãi để thành người. Nhưng giờ con em 4 tuổi em và gấu đều chưa đánh con. Chả phải do đọc sách tây tầu gì mà có thể do tính người.