[Funland] Làm thế nào để không đánh con ?

Hoaitrang28990

Xe hơi
Đặt ra các nguyên tắc. Cái nào được làm, cái nào không được làm. Nguyên tắc ý do mợ đặt ra và nghiêm túc thực hiện. Không được làm là không được làm, khóc được 2 giờ chứ mấy, chưa chết được đâu.

Nhưng trông nghịch cái không bao giờ được nghịch cho đứa trẻ 21 tháng thế kia thì mợ nên xem lại nguyên tắc.

Ông bố 2 giai, 1 gái phát hiểu.
Bố cháu tắt máy xe r ạ. Cháu thích e cho sang nghịch 1 tí thôi. E cảm ơn cụ đã nhắc nhở và sẽ rút kinh nghiệm ạ 😍

à nhìn lại thì bố cháu chưa tắt máy ạ. E sơ xuất quá :((

Helen Thach

Xe hơi
Vâng ạ. E ở riêng nhưng cháu gặp các bà thường xuyên nên cũng khó ạ. Mẹ chồng dỗi em mấy lần rồi, e đánh con em bà lại bảo e dằn mặt bà thì e chịu rồi =.=!
Mợ đừng bao h đánh hoặc mắng con trước mặt ông bà. Có gì thì phải để về nhà hãy dạy. Mà mợ cũng đừng bao h nghĩ là con còn nhỏ chưa hiểu mình nói gì. Có thể những câu chuyện người lớn con k hiểum nhưng những điều mình răn dạy con đều hiểu hết đấy. Với lại đã phạt thì phải làm đúng những gì mình đã nói. Ngoài ra thì k nên hứa với con rồi k thực hiện. Trẻ con đã mất lòng tin với bố mẹ thì bố mẹ khó mà dạy được con.
Kể cả khi con còn bé thì nếu đã hứa gì với con cũng phải thực hiện cho bằng được. Những điều mình k làm được thì đừng hứa.
Ngoài ra, theo ảnh mợ xinh thế kia thì có thể dùng mĩ nhân kế với con. Con trai có bản năng là bảo vệ phái đẹp, kể cả khi còn bé. Mợ cứ suy nghĩ mà làm. Nhiều khi quát mắng k giải quyết được vấn đề trong việc dạy trẻ đâu.

Hoaitrang28990

Xe hơi
Mợ đừng bao h đánh hoặc mắng con trước mặt ông bà. Có gì thì phải để về nhà hãy dạy. Mà mợ cũng đừng bao h nghĩ là con còn nhỏ chưa hiểu mình nói gì. Có thể những câu chuyện người lớn con k hiểum nhưng những điều mình răn dạy con đều hiểu hết đấy. Với lại đã phạt thì phải làm đúng những gì mình đã nói. Ngoài ra thì k nên hứa với con rồi k thực hiện. Trẻ con đã mất lòng tin với bố mẹ thì bố mẹ khó mà dạy được con.
Kể cả khi con còn bé thì nếu đã hứa gì với con cũng phải thực hiện cho bằng được. Những điều mình k làm được thì đừng hứa.
Ngoài ra, theo ảnh mợ xinh thế kia thì có thể dùng mĩ nhân kế với con. Con trai có bản năng là bảo vệ phái đẹp, kể cả khi còn bé. Mợ cứ suy nghĩ mà làm. Nhiều khi quát mắng k giải quyết được vấn đề trong việc dạy trẻ đâu.
Vâng ạ, e cảm ơn cụ ^^ em cũng đang dành thời gian để sắp xếp lại bản thân trong việc ứng xử với con ạ. Nhiều khi đánh hay mắng con xong e hối hận thực sự 😭
Mẹ cháu thì k xinh mấy đâu ạ, ưa nhìn tí thôi ^^ nhưng cháu thì lúc nào cũng bảo vệ mẹ rồi hihi

Azeglio

Xe điện
Bố cháu tắt máy xe r ạ. Cháu thích e cho sang nghịch 1 tí thôi. E cảm ơn cụ đã nhắc nhở và sẽ rút kinh nghiệm ạ 😍

à nhìn lại thì bố cháu chưa tắt máy ạ. E sơ xuất quá :((
Nói thì dài dòng. Vấn đề là cháu biết đâu được xe tắt máy hay chưa. Theo em là không cho nghịch. Đủ 17 tuổi thì cho đi học lái.

sthd

Xe lăn
Cái vấn đề của em không phải là con nghịch mà là làm thế nào để tiết chế cảm xúc của mình. Đồng ý là có đánh có mắng nhưng nhiều lúc e bị quá đà :((
câu trả lời đây.
không phải là con nghịch. mà là mẹ không có khả năng tiết chế. vậy phải sửa mẹ chứ không phải sửa con.

trẻ con nghịch vì nó không biết đấy là nghịch. đấy là nó đang khám phá thế giới. cần chỉ bảo cho nó. nói phải củ cải cũng nghe.

người lớn không nói được là do kém hiểu biết, kém kĩ năng.
chính vì vậy bố mẹ trí thức con ít nghịch hơn

DucAnh.Sg

Xe buýt
Em chưa đánh con lần nào, em chỉ cần nhìn nghiêm khắc là sợ rồi.
@: Con em giờ đang học đh.

Trương_Phi

[Tịch thu bằng lái]
ô kễnh hóng gì ko biết :))

phuclam167

Xe tải
nhà em cũng 2 trẻ. Dạy trẻ ko đòn roi cũng mệt lắm ạ

accord1992

Xe tăng
em cũng đồng ý con hư thì đè thằng bố ra mà nện

hairyscary

Xe điện
Mỗi lần đánh con là một lần mình thất bại. Thất bại vì không kiên nhẫn. Thất bại vì không kiểm soát được bản thân, mình cũng chỉ còn như đứa trẻ. Thất bại vì bất lực trong việc dậy con. Thất bại vì từ dậy con chuyển thành áp đặt cho con. Thất bại vì trút cơn giận lên con thay vì dậy con. Thất bại vì lạm dụng sức mạnh của mình. Thất bại vì cho con thấy cách giải quyết sự việc dễ dãi, thiếu tế nhị (bạo lực) thay vì tìm cách giải quyết ôn hòa hơn. Thất bại khi quên đấy chỉ là một đứa trẻ. Thất bại vì không thấy rằng chính bản thân mình cũng thường phản ứng tiêu cực khi bị mắng, bị nói nặng lời, chứ chưa nói tới bị đánh. Thất bại khi đánh mất sự bao dung, vị tha.
Mắng con nhiều cũng tương tự.

Bạn hãy cố nhìn mọi việc với ánh mắt của bọn trẻ, và biến mỗi 'sai lầm' của chúng thành một cơ hội để cùng học. 'Sai lầm' trong ngoặc vì đối với bọn trẻ thì nhiều khi không phải là sai lầm, mà là điều chúng cần học, học đi học lại. Cùng học, như khi bé làm đổ gạo, hãy nhẹ nhàng bảo con cùng vun gạo lại, cùng nhặt gạo lại, với một giọng tích cực, chứ không phải để con làm một mình. Hãy biến mỗi lần như vậy thành một cơ hội khám phá cuộc sống, cho cả bản thân mình. Một niềm vui rất lớn khi nuôi những đứa trẻ là cảm thấy mình cũng đang trưởng thành dần cùng với chúng.

sthd

Xe lăn
trẻ con không cố ý làm điều xấu. nó làm mà không biết đó là việc không nên làm. vậy việc của người lớn là phải kiên trì giải thích cho nó hiểu.

Không sao đâu, giã nhiều nó khắc quen...tay thôi mà.

Mỗi lần đánh con là một lần mình thất bại. Thất bại vì không kiên nhẫn. Thất bại vì không kiểm soát được bản thân, mình cũng chỉ còn như đứa trẻ. Thất bại vì bất lực trong việc dậy con. Thất bại vì từ dậy con chuyển thành áp đặt cho con. Thất bại vì trút cơn giận lên con thay vì dậy con. Thất bại vì lạm dụng sức mạnh của mình. Thất bại vì cho con thấy cách giải quyết sự việc dễ dãi, thiếu tế nhị (bạo lực) thay vì tìm cách giải quyết ôn hòa hơn. Thất bại khi quên đấy chỉ là một đứa trẻ. Thất bại vì không thấy rằng chính bản thân mình cũng thường phản ứng tiêu cực khi bị mắng, bị nói nặng lời, chứ chưa nói tới bị đánh. Thất bại khi đánh mất sự bao dung, vị tha.
Mắng con nhiều cũng tương tự.

Bạn hãy cố nhìn mọi việc với ánh mắt của bọn trẻ, và biến mỗi 'sai lầm' của chúng thành một cơ hội để cùng học. 'Sai lầm' trong ngoặc vì đối với bọn trẻ thì nhiều khi không phải là sai lầm, mà là điều chúng cần học, học đi học lại. Cùng học, như khi bé làm đổ gạo, hãy nhẹ nhàng bảo con cùng vun gạo lại, cùng nhặt gạo lại, với một giọng tích cực, chứ không phải để con làm một mình. Hãy biến mỗi lần như vậy thành một cơ hội khám phá cuộc sống, cho cả bản thân mình. Một niềm vui rất lớn khi nuôi những đứa trẻ là cảm thấy mình cũng đang trưởng thành dần cùng với chúng.
Lý thuyết lúc nào chả hay. Bần cùng lắm rồi mới cần tới gậy cụ ạ. Chứ như con nhóc nhà em, ngồi phân tích có, tâm sự nhỏ nhẹ có, rút kinh nghiệm hai bên có, nựng có nhưng chốt lại vẫn phải gậy. Các cụ nói cấm có sai đâu :))

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Cái vấn đề của em không phải là con nghịch mà là làm thế nào để tiết chế cảm xúc của mình. Đồng ý là có đánh có mắng nhưng nhiều lúc e bị quá đà :((
Trẻ con không sai, nhất là dưới 3 tuổi. Chỉ có người lớn dốt nên ko hiểu chúng, muốn chúng ngay lập tức nghe theo mệnh lệnh của mình. Sau này thay vì đánh nó, mợ nên tự vả mềnh vì ko hiểu chúng.

danshari

Xe tải
Đút đầu vào tủ lạnh nhé. E mỗi lần chuẩn bị chúng nó lại bảo, mẹ cho bớt đồ ra bố chuẩn bị cho đầu vào tủ lạnh 😊

Xechaybangcom

Xe điện
Bố cháu tắt máy rồi ạ. Cháu thích quá nên e cho sang nghịch 1 lúc thôi ạ nhưng cụ nhắc nhở thì e xin tiếp thu ý kiến ạ ^^ khổ nỗi cái thằng này nhà e nó bé quá, nhiều khi mình nói nó cũng ko hiểu. Hqua mẹ nấu cơm đổ hết cả gạo ra lại ăn 1 trận đòn.
ờ mình thấy thế lại vui, hahaa.