[Funland] Làm công nhân KCN - Chôn vùi tuổi thanh xuân.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Để em cho hình mợ lên lập thớt xem có hot k nha? :))
Cần gì phải hình nhỉ? Yêu mà vì ngoại hình thì thời gian sẽ làm tình yêu tàn phai theo năm tháng. "Yêu nhau chỉ vì yêu nhau" thế "ló" mới bền lâu :D
Mà cụ có nộp hồ sơ k nhể?

--Lamborghini--

Xe cút kít
Công nhân muốn lương cao thì phải tăng ca thôi.
H vẫn vậy, không tăng ca là công nhân mặt buồn rười rượi.

Nhimtiu

Xe lăn
Cần gì phải hình nhỉ? Yêu mà vì ngoại hình thì thời gian sẽ làm tình yêu tàn phai theo năm tháng. "Yêu nhau chỉ vì yêu nhau" thế "ló" mới bền lâu :D
Mà cụ có nộp hồ sơ k nhể?
Em nộp cv luôn qua pm nha...sợ mợ loại em từ vòng gửi xe thoai. =))

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Cụ học hết 12 làm công nhân đã kêu, e học hết tận cao học mà giờ cũng chỉ làm công nhân đây, ngày nào cũng bưng bê mang vác, khéo còn thua công nhân ấy, lãng phí cả đời chứ chả phải mỗi thanh xuân đâu :D. Cơ mà chả biết làm gì thì lại cặm cụi làm tiếp thôi.
Mình hết cao học, luật sư mà giờ làm ... bảo vệ đây >:D<

dracula_bg

Xe điện
thôi ông thánh chém gió ít thôi, đợt vừa rồi các khu cn nó trả lại cơ số tuổi thanh xuân đấy, đói dài họng.

Batman

Xe container
Em hơi khác cụ chút. F1 em năm nay mới lên 12, em đã nói rõ quan điểm là con phải tự tìm hiểu các nghành học đi và xem định vào trường nào nhưng thằng này lười thôi rồi cho nên em nói luôn; việc học là của mày và học cho mày nhé, bố mẹ chỉ hỗ trợ kể cả học thêm. Nếu k học thì nghỉ luôn ở nhà cũng đc k sao cả, đi bưng bê quán cafe, nhà hàng, grab...vv. Vừa rồi học thêm toán chểnh mảng em cắt luôn k cho đi học thêm nữa bảo mày muốn nghỉ thì nghỉ luôn hay mày thích học đâu thì học. Đâu đc hơn tháng lại quay lại xin mẹ nó cho con đi học chỗ cũ là chỗ Vietelite. Nói chung tụi này có lúc cũng phải rắn, láo có khi em vả vào mồm ngay vì tuổi này cũng bướng phết mà giờ thì k muốn đánh đập hay gì cả, hồi bé cũng ăn đòn đâu hai lần.
Quay lại việc học thì em đang bẩu nó cân nhắc học IT, data science hay tập trung AI hoặc theo digital marketing thì sau cv cũng nhiều cửa còn chưa biết nó có theo học k? Nếu học trong nc hai năm và năm cuối sang Úc học thì cố mà cày học bổng bố mẹ chỉ hỗ trợ thêm. Túm lại là vẫn phải tự bơi hết cụ ạ, k có kiểu ăn sẵn đc. Nó đang nợ gấu em 5củ tiền mua đt mới để xem nó cày thêm hè kiểu gì để trả gấu? :(
Mấy cái dòng tô đậm thì con em nó cũng có hướng học rồi, nên em vừa phải đầu tư cho con Lap dòng Worksation, tiền thì nó có tài khoản tiết kiệm. Vào đại học đang xin đi làm part time tối đa 20 tuần/h. Em cũng ra điều kiện là phải có học bổng toàn phần em mới cho đi để tránh việc đi du học mà lại thành đi lao động xk. :))

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

Batman

Xe container
Em muốn cho cháu chuyên tâm học chuyên môn trước cụ ạ, tránh phân tán thời gian vào việc chưa cần thiết.
Và em cũng chưa bao giờ nói ra việc em sử dụng được ít nhất 2 thứ tiếng nữa gồm tiếng Nga và Tiếng Trung. Biết là biết nhiều thì tốt, nhưng thời điểm của cháu lựa chọn lại chưa tốt.
Nếu bạn ý đã học được tiếng Anh rồi, và thực ra h học tốt tiếng Anh ko khó vì có quá nhiều phương tiện thì học thêm 1 tiếng nữa có gì khó đâu, nhất là tiếng Trung.
Kinh nghiệm của em là biết càng nhiều tiếng càng tốt, sử dụng được càng tốt nữa. Trước em học BK thì học lớp tiếng Pháp, tiếng Anh tự học, sau này ra trường em đi làm công ty sử dụng tiếng Anh, nhưng thật sự là có tí tiếng Pháp cũng khác biệt hơn. Sau em đi học, rảnh em học tí tiếng Đức, đọc hiểu thì tạm nhưng nói chỉ nói được, ít rất cơ bản chắc đủ 30-40 câu trở lại. Từ 10 năm nay em làm các công ty Đức thì cũng có tí lợi thế đọc hiểu dc và buôn vớ vẩn với các sếp. Đi du lịch hay did chơi nc ngoài từ Tây Ban Nha đến Maroc đến Đức đương nhiên mn trao cho em việc lead đoàn.
Nhưng công ty em h làm với Đài Trung Malay nhiều nên hơn 50% anh em nói tốt tiếng Trung ạ, rất nhiều vị trí tuyển là phải thành thạo tiếng Trung và Anh thì kém hơn tí công ty vào rèn dũa thêm cũng đc.
Nên quan điểm của em lại khác, biết nhiều tiếng lợi hơn, nhất là h tiếng Anh quá phổ biến và quá nhiều phương tiện để học, có thể ko quá xuất sắc nhưng dùng để làm việc và giao tiếp chắc vẫn làm tốt

hanoi1971

Xe tải
Đọc những lời tâm sự của cụ chủ thớt rồi soi lại vài cuộc đời mình từ lúc bắt đầu đi làm đền giờ thấy cũng có một số điểm tương đồng. Mấy chục năm rồi, cũng chỉ là một loại office worker ngồi trước đống giấy tờ, sổ sách, báo cáo, computer.... Nếu không có tình yêu nghề nghiệp, khát vọng làm việc và trách nhiệm thì chắc không làm được cho đến bây giờ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Mấy cái dòng tô đậm thì con em nó cũng có hướng học rồi, nên em vừa phải đầu tư cho con Lap dòng Worksation, tiền thì nó có tài khoản tiết kiệm. Vào đại học đang xin đi làm part time tối đa 20 tuần/h. Em cũng ra điều kiện là phải có học bổng toàn phần em mới cho đi để tránh việc đi du học mà lại thành đi lao động xk. :))
Oh cụ yc học bổng toàn phần thì khó lắm, cực xuất sắc mới kiếm dc. Con e chỉ đang yc trường top 50 và học bổng 50-70% thôi nếu k thì ở nhà, đang k biết có đc hay k đây. Du học nhiều khi là cho con thêm một trải nghiệm, mở mang đầu óc, thay đổi nhân sinh quan chứ chưa chắc đã kiếm tiền tốt hơn học ở nhà đâu

Batman

Xe container
Oh cụ yc học bổng toàn phần thì khó lắm, cực xuất sắc mới kiếm dc. Con e chỉ đang yc trường top 50 và học bổng 50-70% thôi nếu k thì ở nhà, đang k biết có đc hay k đây. Du học nhiều khi là cho con thêm một trải nghiệm, mở mang đầu óc, thay đổi nhân sinh quan chứ chưa chắc đã kiếm tiền tốt hơn học ở nhà đâu
Dạ, mợ dậy chí phải.
Tiền em không cần nó phải kiếm tốt, vì bản thân em cũng có kiếm tiền tốt đâu.
Tuy nhiên, học thì phải học chuyên sâu dạng nghiên cứu, chứ không phải là học. làm thì cũng phải làm chuyên sâu, chứ không dừng lại ở mức lao động.
Như trên em nói, một người chỉ cần đạt được 1 trong các yếu tố là thành công rồi: trí tuệ - tri thức , tài chính hoặc tay nghề chuyên môn.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Đọc những lời tâm sự của cụ chủ thớt rồi soi lại vài cuộc đời mình từ lúc bắt đầu đi làm đền giờ thấy cũng có một số điểm tương đồng. Mấy chục năm rồi, cũng chỉ là một loại office worker ngồi trước đống giấy tờ, sổ sách, báo cáo, computer.... Nếu không có tình yêu nghề nghiệp, khát vọng làm việc và trách nhiệm thì chắc không làm được cho đến bây giờ.
Kụ làm khối nhà nước à. Thấy tuổi này kụ vẫn làm nên em đoán vậy. Khối FDI đuổi người quá nhanh. Trước 50 nguy cơ bị đuổi rất cao

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Đầu tuần em chúc CCCM vui vẻ, các cụ nói cấm có sai ạ, khôn đâu đến trẻ, khoẻ đâu đến già. Trẻ thì khoẻ nhưng kém khôn, chỉ nghĩ đến đồng tiền trước mắt, kiếm tiền để sắm quần áo, sắm điện thoại cho bằng chúng bằng bạn, sắm xe máy đẹp.

Học xong cấp 3 trong thời gian chờ đi học nghề, em vào tạm vài tháng công ty giày da gần nhà, cty này của Trung Quốc (Everbest Vietnam Limite), em làm tất cả mấy tháng thôi ạ, hầu như lao động đến từ nơi khác, em nhớ rõ ngày vào là 14/11/2007, trời bắt đầu chớm rét, bây giờ các bạn công nhân có khi thời gian làm còn ít hơn em ngày xưa, chứ dã man quá các cụ ạ, 1 ngày làm 12 tiếng, chia làm 2 ca, ca ngày và ca đêm. Cứ 7h30 sáng làm thì 7h30 tối về, và ngược lại, 12 tiếng đấy là mặc định, còn chưa tính thỉnh thoảng tăng ca thêm 1 - 2 tiếng.

Quá mệt các cụ ạ, có 2 cái mệt chính, 1 là mệt về thời gian kéo dài tận 12 tiếng, mệt thứ 2 là công việc đa số luôn chân luôn tay theo băng chuyền, không thể dừng lại được. Hồi ấy em 18 khoẻ như thế mà còn thấy khiếp đảm.

12 tiếng đi làm quá ác liệt, ca đêm làm từ 7h30 tối, đến sáng hôm sau 7h30 về, về đến nhà tắm rửa ăn uống rồi chỉ biết ngủ thôi ạ, mệt dã man ngủ bề bệt 1 mạch đến chiều tối, ngủ dậy rồi vẫn mệt chỉ thèm ngủ tiếp nhưng bắt buộc phải dậy, cty nó nghiêm lắm ạ, đi làm quẹt thẻ đúng giờ, nghỉ 1 hôm nó trừ tiền, dậy ăn cơm xong lại lên đường, ngay bây giờ em cũng không hiểu hồi ấy mình sống vì cái gì, mình có phải là 1 cỗ máy không, trời mua đông lạnh giá, trong lúc gia đình người ta chăn ấm đệm êm thì mình phải lê lết trong giá rét đi kiếm tiền, 7h30 lại bắt đầu công việc, lại đến sáng mai, lại về lại mê mệt ngủ. Ôi tuổi trẻ, tuổi thanh xuân.

Cứ hết tuần đến chủ nhật được nghỉ mới là 1 ngày nghỉ thực sự, đi gặp mấy thằng bạn, đạp xe đi lượn đường ngắm phố, ra quán net cắm usb tải nhạc, hồi đó nó phổ biến đt đen trắng thôi ạ, nên thịnh hành máy nghe nhạc mp3 và đt Tàu nhái, thằng bạn em đi làm cùng cty vài tháng tích góp mới mua đc cái Nokia nhái, em quên tên rồi, lương hồi đó hơn 1 triệu, năm 2007. Đt Tàu nhái hồi đó cũng hơn 1 triệu, đầy đủ nghe nhạc phành phành, video 3GP, chụp ảnh hơn 1 chấm, thẻ nhớ phổ biến 256, có tiền nâng lên 512.

Cty cũng nhiều nữ giới các cụ ạ, đến giờ em cũng nghĩ tại sao hồi đấy mình không tán tỉnh các em mạnh vào rồi phang phập thôi, nói thế thôi ạ chứ ngay hồi đó em đã xác định đàn ông đầu tiên là ví phải dày, có xèng rồi muốn làm gì tính sau, kinh tế gia đình em hồi ấy trung bình, em thì bằng cấp ăn học thì chửa có gì, tương lai cũng chưa biết ra làm sao, tài chính yếu nên đầu óc cũng như ham muốn chuyện kia em chưa có động lực, vẫn đạp xe đạp đi làm, đi chơi, vẫn cày cuốc chạy đua với công nghệ, với chúng bạn, tiền làm mãi không đủ tiêu các cụ ạ, vì làm vất vả lại đang tuổi ăn tuổi lớn nên em ăn uống nhiều lắm, ăn vặt ấy ạ, rồi suốt ngày chạy đua mua máy mp3, mp4, rồi đt đa chức năng nghe nhạc, xem phim chụp ảnh, rồi nâng cấp thẻ nhớ, đt Tàu nên nó cũng ko đc bền, suốt ngày mua sạc, mua pin .

Em đốt thời gian và sức khoẻ mấy tháng mà em nhớ suốt đời các cụ ạ, chứ bạn công nhân nào bán thanh xuân cả chục năm thì quá uổng phí.

Thớt kụ rất giá trị

hanoi1971

Xe tải
Kụ làm khối nhà nước à. Thấy tuổi này kụ vẫn làm nên em đoán vậy. Khối FDI đuổi người quá nhanh. Trước 50 nguy cơ bị đuổi rất cao
Tôi làm FDI cụ ạ. Đúng là khối FDI và tư nhân đào thải người trên 35 tuổi rất ác liệt nhưng vẫn có những người làm ở đó cho đến khi về hưu. Có trường hợp tôi biết đã lãnh lương hưu rồi nhưng vẫn được doanh nghiệp FDI trọng dụng.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Tôi làm FDI cụ ạ. Đúng là khối FDI và tư nhân đào thải người trên 35 tuổi rất ác liệt nhưng vẫn có những người làm ở đó cho đến khi về hưu. Có trường hợp tôi biết đã lãnh lương hưu rồi nhưng vẫn được doanh nghiệp FDI trọng dụng.
Vậy có lẽ kụ làm công ty Nhật. Dở cái công ty Nhật kỳ này cũng xuống lắm vì Kinh tế Nhật đang gặp khó nên đồng Yên giảm giá

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Tính cách không cẩn thận, tỷ mỉ, khả năng tập trung không cao, dù tốt nghiệp trường y thì sau này cũng quên gạc bông băng trong bụng bệnh nhân mà thôi
Xin lỗi em nói thẳng
Thì mợ ý cho con đi du học Mỹ sau về tiếp quản công việc kinh doanh của mợ ý là lĩnh vực lọc nước, ghế matxa rồi mà cụ.

hanoi1971

Xe tải
Vậy có lẽ kụ làm công ty Nhật. Dở cái công ty Nhật kỳ này cũng xuống lắm vì Kinh tế Nhật đang gặp khó nên đồng Yên giảm giá
Cụ đoán gần đúng. Tôi đã từng làm cho Nhật, sáng đến cúi chào Ohaio hết tất cả mọi người;). Cảm thấy không hợp nên rút rồi. Tôi đánh giá các công ty Nhật sẽ ngày càng khó nếu họ không tìm được nguồn lao động rẻ để cạnh tranh.

sthd

Xe lăn
riêng ở BD, 83000 người chấp nhận làm công nhân còn không được:
Hơn 83.000 lao động Bình Dương mất việc trong quý 2/2023 (cafef.vn)

lương trung bình của 52tr người lao động VN:

đây là sl chính xác vì với đại đa số lao động thì lương được thống kê chính xác theo chuyển khoản qua NH
Người Việt đi làm thu nhập bao nhiêu tiền/tháng? Làm việc ở đâu lương cao nhất? (cafef.vn)

có điều kiện thì cứ chê thôi. còn với 90% người lao động VN, cũng như 90% lao động trên thế giới, làm công nhân lương tháng 500$ là bình thường.
đại đa số làm việc 8g/ngày, lương như trên, hết giờ vui vẻ với gia đình, có chỗ ở, có đủ đồ ăn, đồ uống, nước sạch, vệ sinh, an toàn, có bảo hiểm, có sức khỏe... thế là vui rồi.

Chỉnh sửa cuối: