[Funland] Làm công nhân KCN - Chôn vùi tuổi thanh xuân.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Có cách j để không học hành, không bằng cấp, không trình độ chuyên môn cao. Đi làm nhàn nhã mà có thật nhiều tiền không ạ. Em xin cảm ơn.

Moriarty

Xe container
E cám ơn ạ.
VN mà giờ cho thi cỡ Cao Khảo chắc trượt hết rồi về làm CN cụ nhờ. Thế mà cứ ngồi chê họ 8->

Clip cụ cho, em ko xem đc. Nó bấu thế này,

Chắc cụ ở bển hoặc tài khoản youtube cụ đang để region là nước khác, video này của VTC làm phóng sự về thi ĐH ở TQ.

echnikj

Xe container
Đọc còm của cụ chủ mà nhìn thấy tuổi thanh xuân của mình ùa về...
Lúc vào đời, 2 bàn tay trắng, thèm đủ thứ. Mê nhất là con NOKIA N73.
Tiền kiếm ra đã khó, nhưng ngó ngoáy các dòng ĐT suốt, rồi lôi tha báo Chip Mobile về. :D
Giờ thì niềm đam mê ĐT đã hết, nhưng mơ ước có đc con xe như cụ chủ chắc còn xa....
Ngày xưa em cũng muốn có nó, dòng hót nhất khi đó, nhưng khi đủ tiền mua thì nó đã tuyệt chủng ko còn thấy bóng dáng.

Johnny Cupcakes

Xe điện
Chuyện làm KCN- thế nếu 1 con dao, thì bị cùn hay bị gỉ thì sẽ có ích hơn?

dheIa

Xe điện
Có cách j để không học hành, không bằng cấp, không trình độ chuyên môn cao. Đi làm nhàn nhã mà có thật nhiều tiền không ạ. Em xin cảm ơn.
Hỏi cụ thớt.. hí hí

Nhưng mà đúng là công nhân ở mình vất vả quá #:-s

hanoi1971

Xe tải
Mấy cô có nhan sắc cặp thì vẫn có cơ hội với các đại gia. Sắc đẹp cũng là một lợi thế nên nếu có thì cứ việc tận dụng. Luật pháp không cấm còn đạo đức thì giờ mọi người cũng có con mắt nhìn khác rồi.

Giabao2012

Xe buýt
Website
ecotravel.vn
Cái nguy hiểm nhất khi làm kcn là đến khi về goà lại không có linh nghiệm phù hợp làm các nghành nghề khác, nhất là đối với ngừoi xuất thân làm nông nghiệp lúc đó tay chân không quen, về làm 1-2 vụ là nản cộng với phần lớn đã bị mất sức khoẻ nên không thể làm nhoeief việc khác. Ai may mắn tích luỹ và có chỗ để kinh doanh còn đỡ chứ nhiều ngừoi khi về già công việc không lại còn bệnh tật thì tiêu cũng nhanh hết tích luỹ lắm. Chưa kể người Việt tốn quá nhiều tiền để xây nhà cho bằng bạn bằng bè nên có khi làm xong cái nhà là cày cả chục năm để trả nợ không hết

hiepchiken82

Xe tăng
ủa làm trong khu công nghiệp e tưởng làm đến 5h chiều thôi chứ, hóa ra tận 12 tiếng, vậy có vi phạm luật lao động ko nhỉ

Batman

Xe container
Cháu nó đúng đấy cụ. Trung Quốc nó sẽ là số 1 thế giới. Biết cả tiếng Anh, Trung quá là lợi thế cho tương lai.
Đúng nhưng chưa đủ.
Chơi với đội phát triển thì sẽ phát triển kiểu khác. Em không đánh giá cao TQ, nên em bảo nó sai.

Xe Thánh

Xe buýt
Hê hê, vậy ra em với cụ cùng có thời gian làm cho cty này, chỉ khác giai đoạn thôi. Em thì làm gián tiếp bán thời gian nên giờ giấc thoải mái. Tuần xuống 1-2 buổi, đến lúc 9g, về lúc 4g30. Công nhận các bạn làm chuyền vất vả, lương thấp. Mà giờ EVB giải thể mấy năm rồi do thuê nhà xưởng của TKV không mở rộng được quy mô và dân hay phản đối do ô nhiễm mt.
EVB này nó có mấy chi nhánh cụ ạ, có lần em sang xưởng Nam Thiện bên Hải Phòng lấy cuộn vải. Nó giải thể mấy năm rồi cụ ạ, giờ vẫn còn cái xác xưởng cỏ mọc tùm lum. Bao thế hệ người đến người đi.

Dream22015

Xe buýt
Sáng tạo nội dung đó cụ.
E thấy các bạn ấy nói là chỉ ăn, đi chơi chỗ sang chảnh,... là ra nội dung mà :)

xukthal

Xe lăn
Nói như đài 😁

Batman

Xe container
Nếu mợ đẹp, và tính cách như ngọc trinh thì không làm mà vẫn có ăn là thật.

nguyen_kia

Xe điện
Về lăn ra ngủ, mai lại đi làm. Ko bị nhức đầu, sống khỏe, sống lâu.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Làm công nhân mà làm công việc giản đơn thì hết sức khỏe là bị đào thải ngay và luôn...tầm trên dưới 40 tuổi. Còn làm công nhân mà có trình độ và ngày càng nâng cao thì lại là 1 câu chuyện khác.

Còn kiểu so sánh làm cả đời không bằng lời miếng đất thì không cần bàn tới

Sherk

Xe buýt
Đầu tuần em chúc CCCM vui vẻ, các cụ nói cấm có sai ạ, khôn đâu đến trẻ, khoẻ đâu đến già. Trẻ thì khoẻ nhưng kém khôn, chỉ nghĩ đến đồng tiền trước mắt, kiếm tiền để sắm quần áo, sắm điện thoại cho bằng chúng bằng bạn, sắm xe máy đẹp.

Học xong cấp 3 trong thời gian chờ đi học nghề, em vào tạm vài tháng công ty giày da gần nhà, cty này của Trung Quốc (Everbest Vietnam Limite), em làm tất cả mấy tháng thôi ạ, hầu như lao động đến từ nơi khác, em nhớ rõ ngày vào là 14/11/2007, trời bắt đầu chớm rét, bây giờ các bạn công nhân có khi thời gian làm còn ít hơn em ngày xưa, chứ dã man quá các cụ ạ, 1 ngày làm 12 tiếng, chia làm 2 ca, ca ngày và ca đêm. Cứ 7h30 sáng làm thì 7h30 tối về, và ngược lại, 12 tiếng đấy là mặc định, còn chưa tính thỉnh thoảng tăng ca thêm 1 - 2 tiếng.

Quá mệt các cụ ạ, có 2 cái mệt chính, 1 là mệt về thời gian kéo dài tận 12 tiếng, mệt thứ 2 là công việc đa số luôn chân luôn tay theo băng chuyền, không thể dừng lại được. Hồi ấy em 18 khoẻ như thế mà còn thấy khiếp đảm.

12 tiếng đi làm quá ác liệt, ca đêm làm từ 7h30 tối, đến sáng hôm sau 7h30 về, về đến nhà tắm rửa ăn uống rồi chỉ biết ngủ thôi ạ, mệt dã man ngủ bề bệt 1 mạch đến chiều tối, ngủ dậy rồi vẫn mệt chỉ thèm ngủ tiếp nhưng bắt buộc phải dậy, cty nó nghiêm lắm ạ, đi làm quẹt thẻ đúng giờ, nghỉ 1 hôm nó trừ tiền, dậy ăn cơm xong lại lên đường, ngay bây giờ em cũng không hiểu hồi ấy mình sống vì cái gì, mình có phải là 1 cỗ máy không, trời mua đông lạnh giá, trong lúc gia đình người ta chăn ấm đệm êm thì mình phải lê lết trong giá rét đi kiếm tiền, 7h30 lại bắt đầu công việc, lại đến sáng mai, lại về lại mê mệt ngủ. Ôi tuổi trẻ, tuổi thanh xuân.

Cứ hết tuần đến chủ nhật được nghỉ mới là 1 ngày nghỉ thực sự, đi gặp mấy thằng bạn, đạp xe đi lượn đường ngắm phố, ra quán net cắm usb tải nhạc, hồi đó nó phổ biến đt đen trắng thôi ạ, nên thịnh hành máy nghe nhạc mp3 và đt Tàu nhái, thằng bạn em đi làm cùng cty vài tháng tích góp mới mua đc cái Nokia nhái, em quên tên rồi, lương hồi đó hơn 1 triệu, năm 2007. Đt Tàu nhái hồi đó cũng hơn 1 triệu, đầy đủ nghe nhạc phành phành, video 3GP, chụp ảnh hơn 1 chấm, thẻ nhớ phổ biến 256, có tiền nâng lên 512.

Cty cũng nhiều nữ giới các cụ ạ, đến giờ em cũng nghĩ tại sao hồi đấy mình không tán tỉnh các em mạnh vào rồi phang phập thôi, nói thế thôi ạ chứ ngay hồi đó em đã xác định đàn ông đầu tiên là ví phải dày, có xèng rồi muốn làm gì tính sau, kinh tế gia đình em hồi ấy trung bình, em thì bằng cấp ăn học thì chửa có gì, tương lai cũng chưa biết ra làm sao, tài chính yếu nên đầu óc cũng như ham muốn chuyện kia em chưa có động lực, vẫn đạp xe đạp đi làm, đi chơi, vẫn cày cuốc chạy đua với công nghệ, với chúng bạn, tiền làm mãi không đủ tiêu các cụ ạ, vì làm vất vả lại đang tuổi ăn tuổi lớn nên em ăn uống nhiều lắm, ăn vặt ấy ạ, rồi suốt ngày chạy đua mua máy mp3, mp4, rồi đt đa chức năng nghe nhạc, xem phim chụp ảnh, rồi nâng cấp thẻ nhớ, đt Tàu nên nó cũng ko đc bền, suốt ngày mua sạc, mua pin .

Em đốt thời gian và sức khoẻ mấy tháng mà em nhớ suốt đời các cụ ạ, chứ bạn công nhân nào bán thanh xuân cả chục năm thì quá uổng phí.

Đa số sinh viên hay công nhân mới đi làm đều có mức lương trên dưới 10tr/ tháng (Ko kể ngoại lệ).
Rồi lương cũng tăng dần lên mức 15-20 tr/ tháng.
Cầm từng ấy tiền thì cũng to thật đối với người làm công ăn lương.
Nhưng với mức lương ấy người nhập cư vào ở THủ đô thì hỏi biết đến khi nào mới dành dụm đủ để mua cái nhà thu nhập thấp với các tài sản tối thiểu cuộc sống (Như xe máy, điện thoại...).
Nhưng nhìn lại thì thấy mọi người vẫn sống được thật- Phải chăng trời sinh voi sinh cỏ.

noname1981

Xe tải
Đa số sinh viên hay công nhân mới đi làm đều có mức lương trên dưới 10tr/ tháng (Ko kể ngoại lệ).
Rồi lương cũng tăng dần lên mức 15-20 tr/ tháng.
Cầm từng ấy tiền thì cũng to thật đối với người làm công ăn lương.
Nhưng với mức lương ấy người nhập cư vào ở THủ đô thì hỏi biết đến khi nào mới dành dụm đủ để mua cái nhà thu nhập thấp với các tài sản tối thiểu cuộc sống (Như xe máy, điện thoại...).
Nhưng nhìn lại thì thấy mọi người vẫn sống được thật- Phải chăng trời sinh voi sinh cỏ.
Công nhân giờ khôn ra rồi, cứ đi Hàn Nhật, kiếm tiền về quê xây nhà buôn bán vặt