[Funland] Làm công nhân KCN - Chôn vùi tuổi thanh xuân.

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Không biết em đang đúng hay sai, hôm F1 thi môn cuối tuốt nghiệp xong, hai bố con đi ăn trưa. Nó nói về việc nếu rảnh sẽ đi học tiếng trung vì có khả năng kiếm tiền tốt từ việc có thêm ngoại ngữ thứ 2.
Nhưng em phản biện rằng, con phải đặt mình vào vị trí là một công dân toàn cầu để mà xét. Dù Trung, Nhật, Hàn muốn tham gia với môi trường quốc tế, thì họ đều phải dùng thứ ngôn ngữ mà con đang có lợi thế là Tiếng Anh, tại sao không học tốt nó lên. Thế mạnh của con đang có không phải là kỹ thuật, tại sao con lại muốn học song bằng, học thêm kỹ thuật làm gì?
Em đang hướng nó đến lợi thế nó đang có để rèn luyện tinh thông hơn, tránh sa đà vào ý thích nhất thời.
Cụ chuẩn
Hiểu về lợi thế so sánh tương đối sẽ
Giúp ta nhìn nhận thấu đáo về khả năng của bản thân và lựa chọn chính xác hơn trong những tình huống cân não

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung cái này cũng khó nói cụ ạ. Tuỳ năng lực và mong muốn của con nữa. Ví dụ nó k thích cs bên đó, phải có món longlon hay thịt chó chấm mắm tôm mới hạnh phúc thì nó về VN sẽ hp hơn ở Mỹ. Suy cho cùng sống ở đâu miễn cảm thấy hạnh phúc là dc. E cũng k nhất định con sang học phải định cư bằng được, nếu k thích thì con về k sao, nhưng e nói ở đâu con cũng nên cố gắng dc xếp vào tầng lớp trung lưu và nên hướng tới làm chủ chứ đừng xác định làm thuê cả đời. Nếu con thích cs ở Mỹ thì học xong nên ở lại làm vc vài năm, còn trẻ nên làm vc ở vài nước khác nhau để trải nghiệm văn hoá và học hỏi kiến thức từ các tập đoàn đa quốc gia, sau có vốn chút thì có thể về VN khởi nghiệp hoặc ở đâu tuỳ con. Ấy là mình nghĩ thế chứ chắc gì nó thích thế nên kệ nó thôi. Về phía e thì e chỉ làm hết khả năng có thể để cho con một tương lai tốt nhất, còn tương lai con như nào con tự quyết chứ mình quyết hộ con sao dc.
Nếu muốn tham gia vào hệ thống tài chính thế giới hay định cư, thì du học. Các mối quan hệ trong trường đại học sẽ rất giá trị
Còn nếu sau này xác định về nước, em thấy ngành Y, kinh tế, kỹ thuật, tự động hóa, phần mền, vn đang dạy rất tốt, và học trong nước sau này đỡ bỡ ngỡ và ít mất thời gian hòa nhập ( so với du học nước ngoài)

Parejo_10

Xe điện
Cụ về lắp lại van hằng nhiệt cho xe ê tô đi nhé. Xe đi nhanh thế kia mà kim nhiệt báo thấp là tốn xăng lắm :D

red_dragon88

Xe tăng
Em làm văn phòng đều đều đủ ăn mà còn đang thấy lãng phí đây này.
Tùy cảm nhận mỗi người và định hướng công việc phù hợp với năng lực sở trường thôi.

Mytv

Xe điện
Bà cô em làm các kiểu cho cả hai đứa sang Mẽo học xong cả hai lại lộn về Việt Nam, cậu anh thì giờ làm bds kiểu tự do còn cô em thì làm sales cho 01 cty bán sp cho tt Mỹ. Tốn chắc khoảng 02 cái nhà cho hai đứa đi học xong lại về Việt Nam. Em chả hiểu khoản đt này bà ý đánh giá sao? Nhưng theo góc độ của em sang Mỹ học rồi k trụ lại làm việc và lấy đc qt Mẽo thì khoản đt này là chưa hiệu quả hoặc mục tiêu chưa chính xác nếu chỉ để sang Mỹ học rồi về Việt Nam làm việc.
Thằng cháu e dc bố mẹ nó dtu cho học hành bài bản từ nhỏ. Cũng du học sinh ở mẽo về. Chắc tốn cỡ 2 cái chung cư cho nó rồi. Kq sau 1 thời gian quay ngc về ctnn chỗ mẹ nó làm. Thành quả duy nhất e thấy là cứoi dc cô vk nhà khá giả thôi. Còn lại phế toàn tập:))

Batman

Xe container
Cụ chuẩn
Hiểu về lợi thế so sánh tương đối sẽ
Giúp ta nhìn nhận thấu đáo về khả năng của bản thân và lựa chọn chính xác hơn trong những tình huống cân não
Nó có hỏi là tại sao em không nâng cấp trình độ tiếng anh. Em bảo có mấy lý do mà em chưa đến mức phải học.
1. Công việc hiện tại chưa cần phải giao tiếp bằng tiếng anh.
2. Thời gian hiện tại không có để học tiếng anh.
3. Trường hợp nếu việc học là cấp bách, lúc đó trong vòng vài tháng, tiếng anh của em sẽ được nâng cấp tối đa.
Em muốn cho nó hiểu rằng, học những thứ cần chứ không phải học thứ mình muốn.

piston

Xe container
Thấy có cái tròng 2 đầu để tháo acqui à cụ?

sskkb

Xe tăng
Bà cô em làm các kiểu cho cả hai đứa sang Mẽo học xong cả hai lại lộn về Việt Nam, cậu anh thì giờ làm bds kiểu tự do còn cô em thì làm sales cho 01 cty bán sp cho tt Mỹ. Tốn chắc khoảng 02 cái nhà cho hai đứa đi học xong lại về Việt Nam. Em chả hiểu khoản đt này bà ý đánh giá sao? Nhưng theo góc độ của em sang Mỹ học rồi k trụ lại làm việc và lấy đc qt Mẽo thì khoản đt này là chưa hiệu quả hoặc mục tiêu chưa chính xác nếu chỉ để sang Mỹ học rồi về Việt Nam làm việc.
Thằng cháu e dc bố mẹ nó dtu cho học hành bài bản từ nhỏ. Cũng du học sinh ở mẽo về. Chắc tốn cỡ 2 cái chung cư cho nó rồi. Kq sau 1 thời gian quay ngc về ctnn chỗ mẹ nó làm. Thành quả duy nhất e thấy là cứoi dc cô vk nhà khá giả thôi. Còn lại phế toàn tập:))
Hic, đầu tư cho con cái cũng như đầu tư mã chứng khoán thôi các cụ/mợ ơi. Trúng được mã tiềm năng thì lãi, mà vớ phải anh Quyết còi thì lỗ. Con người chứ có phải máy móc đâu mà cứ đầu tư là thành công được. Nếu chỉ cần bơm tiền vào là thành siêu sao thì VN toàn Warren Buffet với Elon Musk rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe container
Tình huống giả định này em và con em cũng đã từng trao đổi với nhau.
Con em có dự định xin học bổng Nhật, Hàn, TQ - em bảo các nước này không phải là mục tiêu con nên hướng tới.
Du học Mỹ, Canada, Úc --- em ủng hộ.
Giờ là phần hỏi đáp:
- Con sẽ làm việc ở VN hay là ở nước con đi du học?
- Đáp: con làm việc tại VN
- Vậy mục đích du học của con là không hiệu quả, nếu du học nước ngoài thì phải tính p/a định cư.
Rõ ràng là vậy.

Giờ chốt lại là học trong nước, chờ sự điều chỉnh p/a (nếu có).

Batman

Xe container
Hic, đầu tư cho con cái cũng như đầu tư mã chứng khoán thôi các cụ/mợ ơi. Trúng được mã tiềm năng thì lãi, mà vớ phải anh Quyết còi thì lỗ. Con người chứ có phải máy móc đâu mà cứ đầu tư là thành công được. Nếu chỉ cần bơm tiền vào là thành siêu sao thì VN toàn Warren Buffet với Elon Musk rồi.
Mình cũng sai lầm bỏ cha ra, đến già rồi vẫn phạm sai lầm như thường.
Nên tuổi trẻ thì kệ cho nó tự xử lý việc của nó, sai thì sửa.
Có làm, có sai, có sửa thì mới có mấy ông khởi nghiệp ở tuổi 6x chớ. :))

duonglamkhoa

Xe tăng
Ối, sao cụ lại bẩu nó phế. Cưới được vợ nhà khá giả là thành công lớn của thằng đàn ông chớ.

Batman

Xe container
Ối, sao cụ lại bẩu nó phế. Cưới được vợ nhà khá giả là thành công lớn của thằng đàn ông chớ.
Tư duy nó đã ngang hàng với nhà vợ rồi còn gì, thế là thành công rồi cụ nhỉ. Cụ Mytv còn muốn gì hơn nữa? :))

Vomoicuoi

Xe tăng
Thế có khi nó lại chất cụ ạ, e đang sợ ông con nhà e ảo tưởng sức mạnh ấy, lúc nào cũng nghĩ mình giỏi giang, gì cũng làm được.
Nhiều ông ảo tưởng đến phát sợ. Như ông anh nhà này sn 1980. Cũng gọi là thông minh , ngày ấy thi trường nào cũng đỗ. Nhưng chỉ học độ 2 năm là bỏ ngang thi trường khác. Bây giờ bố của 2 con, nát rượi , suốt ngày lè nhè, vợ kho cá bán ở chợ chiều nuôi cả nhà. Được cô vợ đảm ,làm ngon , đắt hàng. Nhưng 2 vc cãi nhau đánh nhau , vợ bỏ về ngoại ko biết bao nhiêu lần, nghĩ cũng chán

duonglamkhoa

Xe tăng
Tư duy nó đã ngang hàng với nhà vợ rồi còn gì, thế là thành công rồi cụ nhỉ. Cụ Mytv còn muốn gì hơn nữa? :))
Nhà vợ nó khá giả chứng tỏ bố mẹ vợ nó giỏi. Đã giỏi thì chắc chắn họ nhìn ra điểm mạnh, yếu của nó. Họ đồng ý gả con gái chứng tỏ họ gật (nếu con gái không tự làm theo ý mình). Họ đã gật là nó ổn. Vậy thì nó ko phế như cụ ấy nói. Ló cũng được của ló đấy chớ.

(Em cứ suy luận logic vậy).

Batman

Xe container
Nhà vợ nó khá giả chứng tỏ bố mẹ vợ nó giỏi. Đã giỏi thì chắc chắn họ nhìn ra điểm mạnh, yếu của nó. Họ đồng ý gả con gái chứng tỏ họ gật (nếu con gái không tự làm theo ý mình). Họ đã gật là nó ổn. Vậy thì nó ko phế như cụ ấy nói. Ló cũng được của ló đấy chớ.

(Em cứ suy luận logic vậy).
Khà khà.
Cuộc sống đâu cứ phải làm ra thật nhiều tiền để bù lỗ đầu tư.
Người làm khoa học thì có thu nhập từ khoa học
Người làm kinh tế thì có thu nhập từ việc làm kinh tế
Người lao động thì có thu nhập vừ việc lao động.
Ở đời chưa biết người nào hơn người nào, nhưng nhìn về tổng thể cái gì cứ được là tốt.
Tri thức có là được, tài chính có là được, giá trị có là được.

duonglamkhoa

Xe tăng
Nhiều ông ảo tưởng đến phát sợ. Như ông anh nhà này sn 1980. Cũng gọi là thông minh , ngày ấy thi trường nào cũng đỗ. Nhưng chỉ học độ 2 năm là bỏ ngang thi trường khác. Bây giờ bố của 2 con, nát rượi , suốt ngày lè nhè, vợ kho cá bán ở chợ chiều nuôi cả nhà. Được cô vợ đảm ,làm ngon , đắt hàng. Nhưng 2 vc cãi nhau đánh nhau , vợ bỏ về ngoại ko biết bao nhiêu lần, nghĩ cũng chán
Thông minh thì có nhưng ý chí và sự kiên trì không có. Người như này đủ ăn là may mắn lắm rồi.

sskkb

Xe tăng
Tình huống giả định này em và con em cũng đã từng trao đổi với nhau.
Con em có dự định xin học bổng Nhật, Hàn, TQ - em bảo các nước này không phải là mục tiêu con nên hướng tới.
Du học Mỹ, Canada, Úc --- em ủng hộ.
Giờ là phần hỏi đáp:
- Con sẽ làm việc ở VN hay là ở nước con đi du học?
- Đáp: con làm việc tại VN
- Vậy mục đích du học của con là không hiệu quả, nếu du học nước ngoài thì phải tính p/a định cư.
Rõ ràng là vậy.

Giờ chốt lại là học trong nước, chờ sự điều chỉnh p/a (nếu có).
Nếu xin học bổng toàn phần thì có phải tiền của mình đâu cụ, nên đâu cần định cư nước ngoài? Ngoài ra đi du học còn học được nhiều thứ ngoài trường lớp mà nếu chỉ ở VN thì không biết, và có thể mang những kiến thức đó về giúp ích cho xã hội VN tốt hơn thì không nên hạn chế phương án đó.