[Funland] Làm công nhân KCN - Chôn vùi tuổi thanh xuân.

Batman

Xe container
Mợ xem có việc gì cho em theo mới em 7job rồi, giờ k biết đi đâu về đâu đơi. :-s
Hãy bắt đầu công việc bán sức lao động cho người mình không quen biết, nếu có xảy ra sự cố đổ vỡ trong hợp tác thì rất dễ ứng xử.
Cụ cứ xác định mình đang có nhiều tỉ rồi, nhưng đi làm cứ gỡ hòa chi phí là may rồi đã, phát triển thì sau giai đoạn đó tính tiếp.

noname1981

Xe tải
Định hướng như nào cụ chia sẻ dc k? Con e sắp vào đời mà e rất mông lung, e sợ sẽ phí kiến thức học hành như bố mẹ nó, nhưng giờ cũng k biết định hướng như nào
Giáo sư Nguyễn Lân Dũng có nói một câu rất đúng, học là để tự do. Mợ định hướng cho con mợ như thế mới nên học, không thôi, học làm gì cho đầu to mắt cận.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Mợ xem có việc gì cho em theo mới em 7job rồi, giờ k biết đi đâu về đâu đơi. :-s
Qua e bốc máy lọc nước với ghế massage, toàn bê lên tầng 4 tầng 5, cứ gọi là rèn luyện thể chất dẻo dai :D

noname1981

Xe tải
Sở trường thì e cảm giác con e hợp làm kinh doanh thương mại chứ y e thấy k hợp do k dc cẩn thận, chỉn chu. Còn trình độ thì thấy đầu vào chắc con e vào dc vì Toán Hoá Sinh học đều ok, nói chung bạn ấy tự tin nếu con muốn thì con sẽ đỗ được. Cơ bản là e sợ tính cách con k hợp với nghề và nghề này vất vả sợ lại chán. Cái khó là mình định hướng nó k theo, nên e mới hỏi cụ định hướng kiểu gì cho nó theo mình? Và liệu mình định hướng có đúng đắn k ấy. Món này đúng là khó thật, thôi chắc vạn sự tuỳ duyên :D
Chả có niềm đam mê nào kéo dài bất tận, nhất là không được trả tiền và tôn trọng xứng đáng.

laonongtridien

Xe buýt
Định vang cụ thớt thế méo nào lại thành vodka

Nói như cụ ko đúng. Cụ có biết nếu không có cái gọi là "chôn vùi tuổi thanh xuân" kia thì làm sao có kỳ tích: cơ cấu từ 75-85% làm nông nghiệp - cách đây 20-30 năm, giờ còn 30-40%
Phân công xã hội, phân công ngành nghề theo thị trường tự cơ cấu.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

Nhimtiu

Xe lăn
Thế cụ lại nhầm, nếu học k quan trọng sao e lại gửi con sang tận Mẽo làm gì? Tiền đó chắc mua đủ cái nhà khá khá cho con làm hồi môn. Vì e quan trọng cái chữ nên e mới phải đầu tư chất xám cho con e. Cái e đang quan tâm là định hướng chọn nghề nghiệp gì phù hợp với năng lực, sở thích và cơ hội phát triển sau này. Hiện con e đang đòi thi Y, nhất định học Y, trong khi học món này vừa khó, vừa tốn kém, liệu con có theo học dc không khi mà tính con k chỉn chu, cẩn thận, con cũng k phải là người ham học nhưng con thì bảo con thích, chắc chắn con sẽ làm dc, con chỉ lăn tăn học Y mẹ tốn kém thôi... đấy, đại loại là thế. E quan tâm cách các cụ định hướng nghề nghiệp như nào? Định hướng con nó k nghe thì phải làm sao?
Bà cô em làm các kiểu cho cả hai đứa sang Mẽo học xong cả hai lại lộn về Việt Nam, cậu anh thì giờ làm bds kiểu tự do còn cô em thì làm sales cho 01 cty bán sp cho tt Mỹ. Tốn chắc khoảng 02 cái nhà cho hai đứa đi học xong lại về Việt Nam. Em chả hiểu khoản đt này bà ý đánh giá sao? Nhưng theo góc độ của em sang Mỹ học rồi k trụ lại làm việc và lấy đc qt Mẽo thì khoản đt này là chưa hiệu quả hoặc mục tiêu chưa chính xác nếu chỉ để sang Mỹ học rồi về Việt Nam làm việc.

DaDieuchienxu

Xe container
Hay quá.
Lâu lắm em mới thấy có người nhắc đến báo Chip Mobile.
Nhưng hình như tên đầy đủ của nó là eChip M! cụ nhỉ?
Em đọc được mấy số ở giữa thấy hay quá em đi lùng sục khắp các hiệu sách báo cũ để mua lại các số từ đầu.
Sau một thời gian internet phát triển thì báo giấy mới thoái trào và em đành ngậm ngùi thanh lý bộ sưu tập đó.
Vâng, đúng như cụ nói, title chuẩn của tờ báo công nghệ ấy là eChip M!.
Thời điểm ấy (thập niên 90), các dòng ĐT như Nokia, O2, Motorolla, Sony vs ~ mẫu đình đám nhưng cực kỳ đắt đỏ, khiến ~ người LĐ bình dân như mình chỉ biết xem...tờ báo này mà thèm. :D
Sau này, đến khi ĐT cảm ứng lên ngôi, giá đủ loại thượng vàng hạ cám, thì niềm đam mê ĐT của mình cạn queo, vì đã có khả năng thửa 1 chiếc phù hợp vs nhu cầu.
Và gần 30kg báo eChip M! cũng theo chân bà đồng nát vì thông tin đã quá lạc hậu, lại chiếm chỗ.

noname1981

Xe tải
Cũng k hẳn cụ nhỉ, nhiều ng làm vì đam mê, vì thích đấy chứ
Đói thì đầu gối lại bò thôi mợ. Với lại tạo hoá nó không tạo ra cái gì để đam mê bất tận nếu không có thành quả cái sau cao hơn cái trước (tiền hoặc thành công)

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

nowhereland

Xe điện
Đường tết mồng 1 vắng không bóng người cụ ạ
Kể cả không một bóng người thì cụ cũng hơi coi nhẹ tính mạng cụ và những người đang ngồi trên xe. Nói thật là đường ở VN thì dù an toàn cao như Land Cruiser cũng không nên phóng đến tốc độ đấy.

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ lại nhầm, nếu học k quan trọng sao e lại gửi con sang tận Mẽo làm gì? Tiền đó chắc mua đủ cái nhà khá khá cho con làm hồi môn. Vì e quan trọng cái chữ nên e mới phải đầu tư chất xám cho con e. Cái e đang quan tâm là định hướng chọn nghề nghiệp gì phù hợp với năng lực, sở thích và cơ hội phát triển sau này. Hiện con e đang đòi thi Y, nhất định học Y, trong khi học món này vừa khó, vừa tốn kém, liệu con có theo học dc không khi mà tính con k chỉn chu, cẩn thận, con cũng k phải là người ham học nhưng con thì bảo con thích, chắc chắn con sẽ làm dc, con chỉ lăn tăn học Y mẹ tốn kém thôi... đấy, đại loại là thế. E quan tâm cách các cụ định hướng nghề nghiệp như nào? Định hướng con nó k nghe thì phải làm sao?
Tính cách không cẩn thận, tỷ mỉ, khả năng tập trung không cao, dù tốt nghiệp trường y thì sau này cũng quên gạc bông băng trong bụng bệnh nhân mà thôi
Xin lỗi em nói thẳng

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Bà cô em làm các kiểu cho cả hai đứa sang Mẽo học xong cả hai lại lộn về Việt Nam, cậu anh thì giờ làm bds kiểu tự do còn cô em thì làm sales cho 01 cty bán sp cho tt Mỹ. Tốn chắc khoảng 02 cái nhà cho hai đứa đi học xong lại về Việt Nam. Em chả hiểu khoản đt này bà ý đánh giá sao? Nhưng theo góc độ của em sang Mỹ học rồi k trụ lại làm việc và lấy đc qt Mẽo thì khoản đt này là chưa hiệu quả hoặc mục tiêu chưa chính xác nếu chỉ để sang Mỹ học rồi về Việt Nam làm việc.
Nói chung cái này cũng khó nói cụ ạ. Tuỳ năng lực và mong muốn của con nữa. Ví dụ nó k thích cs bên đó, phải có món longlon hay thịt chó chấm mắm tôm mới hạnh phúc thì nó về VN sẽ hp hơn ở Mỹ. Suy cho cùng sống ở đâu miễn cảm thấy hạnh phúc là dc. E cũng k nhất định con sang học phải định cư bằng được, nếu k thích thì con về k sao, nhưng e nói ở đâu con cũng nên cố gắng dc xếp vào tầng lớp trung lưu và nên hướng tới làm chủ chứ đừng xác định làm thuê cả đời. Nếu con thích cs ở Mỹ thì học xong nên ở lại làm vc vài năm, còn trẻ nên làm vc ở vài nước khác nhau để trải nghiệm văn hoá và học hỏi kiến thức từ các tập đoàn đa quốc gia, sau có vốn chút thì có thể về VN khởi nghiệp hoặc ở đâu tuỳ con. Ấy là mình nghĩ thế chứ chắc gì nó thích thế nên kệ nó thôi. Về phía e thì e chỉ làm hết khả năng có thể để cho con một tương lai tốt nhất, còn tương lai con như nào con tự quyết chứ mình quyết hộ con sao dc.