[Funland] Làm công nhân KCN - Chôn vùi tuổi thanh xuân.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Đọc còm của cụ chủ mà nhìn thấy tuổi thanh xuân của mình ùa về...
Lúc vào đời, 2 bàn tay trắng, thèm đủ thứ. Mê nhất là con NOKIA N73.
Tiền kiếm ra đã khó, nhưng ngó ngoáy các dòng ĐT suốt, rồi lôi tha báo Chip Mobile về. :D
Giờ thì niềm đam mê ĐT đã hết, nhưng mơ ước có đc con xe như cụ chủ chắc còn xa....
Hay quá.
Lâu lắm em mới thấy có người nhắc đến báo Chip Mobile.
Nhưng hình như tên đầy đủ của nó là eChip M! cụ nhỉ?
Em đọc được mấy số ở giữa thấy hay quá em đi lùng sục khắp các hiệu sách báo cũ để mua lại các số từ đầu.
Sau một thời gian internet phát triển thì báo giấy mới thoái trào và em đành ngậm ngùi thanh lý bộ sưu tập đó.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Học y rồi có kinh nghiệm kinh doanh của gia đình chẳng ngon quá chứ cụ. Con em vẫn còn đang phải rửa đít cho nó nhưng cũng mong sau nó mở cái phòng khám nha. 😅
Đấy bạn nhà e đang mộng cái bệnh viện thẩm mỹ, nó bảo bác sỹ da liễu hay bác sỹ thẩm mỹ thì k vất vả như bác sỹ nội trú đâu mà mẹ cứ phải lo con k làm được :D

• Vodka
Reactions: MP3

xe365

Xe buýt
Ô thế ra em đang quá lãng phí tuổi trung niên rồi.
Từ 1.7 lịch của em là:
6:00 dậy đưa con đi học
6:40 về đến nhà, làm cơm trưa cho gấu và chồng gấu
7:40 xong đi tắm
8:00 dọn đồ ăn sáng cho chồng mụ gấu
8:30 xuất phát bắt đầu ngày làm việc. Trước đó phải thả gấu đến cửa cơ quan rồi đi đâu thì đi
19:00 rời máy tính về nhà (80% thời gian là về muộn vậy, 20% còn lại là về sớm hơn hoặc muộn hơn)
19:30 hoặc 20:00 1 mình nhai bữa tối
Nghỉ 1 tiếng, cố xỏ giày cày 5km (em bỏ gần nửa năm vì về muộn, mệt)
Về tắm, nc với gấu một lúc (trừ một vài hôm nhiều lúc ra) rồi lăn quay ra ngủ.
Hôm sau lặp lại y chang.

Ps: nửa năm nay thất bát, e chuyển sang bán tour cho bọn tây lông thì cuộc sống nó cứ vậy. Cũng trừ 6 ngày nghỉ ra thì em cũng đang phải chạy theo đồng tiền mà bán rẻ giá trị cuộc sống này :((

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Dạ, xin trình bày đôi chút ạ
Đầu tiên phải hiểu thực sự sở trường của con, cũng như tầm của con thì mới tìm hướng phù hợp
2: tránh tuyệt đối những nghề "học cũng như không " như quản trị ý, mà đi vào những nghề thực tiễn cho công việc ạ. Ví dụ Vào cty, ông Cao Đẳng đứng vận hành (máy công nghệ cao) lương tầm 15 -18 củ, nhưng ông đại học quản trị làm văn phòng chỉ tầm 8-10tr thôi. Hoặc học tiếng hàn- trung cho giỏi, đấy cũng là 1 kỹ năng thực tiễn và lương cao hơn
Chứ nếu không có tố chất kinh doanh vượt trội mà lao vào thương trường vất vả lắm còn nói sâu hơn thì cũng khó cụ thể, ý tại ngôn ngoại chị ạ. Những điều có giá trị đôi khi người ta...dấu ạ
Sở trường thì e cảm giác con e hợp làm kinh doanh thương mại chứ y e thấy k hợp do k dc cẩn thận, chỉn chu. Còn trình độ thì thấy đầu vào chắc con e vào dc vì Toán Hoá Sinh học đều ok, nói chung bạn ấy tự tin nếu con muốn thì con sẽ đỗ được. Cơ bản là e sợ tính cách con k hợp với nghề và nghề này vất vả sợ lại chán. Cái khó là mình định hướng nó k theo, nên e mới hỏi cụ định hướng kiểu gì cho nó theo mình? Và liệu mình định hướng có đúng đắn k ấy. Món này đúng là khó thật, thôi chắc vạn sự tuỳ duyên :D

type

Xe tăng
Xin lỗi anh đừng giận, tầm định hướng của Nông Đức Mạnh khác tầm định hướng của Hồ Cẩm Đào
Đại khái thế.
Vâng cụ, nhưng em được dạy không phải vằng lời nói mà bằng hành động. Năm em lớp 8, em trai lớp 6, 3 mẹ con cả đêm đi xuống 1 xe thùng 4 chân đá phụ gia được 200k, lớp 9 đi vác xuống xi măng từ xe tải thùng 15 tấn mất 3h đồng hồ được tổng công 3 người 500k. Đó là bài học thực tế em được dạy về sự vất vả của cha mẹ khi kiếm đồng tiền. Cách kiếm tiền thế nào cũng được nhưng biết được sự vất vả khi kiếm đồng tiền để rồi trân trọng công sức đó mới là bài học đáng quý. Chứ thời nông hay hồ cẩm thì cũng chỉ là thời thôi, lao động mới là vinh quang.

Vomoicuoi

Xe tăng
Định hướng như nào cụ chia sẻ dc k? Con e sắp vào đời mà e rất mông lung, e sợ sẽ phí kiến thức học hành như bố mẹ nó, nhưng giờ cũng k biết định hướng như nào
Định hướng mới là việc khó nhất. Vì thời thế nó thay đổi thì chẳng biết thế nào mà lần

phuongmit

Xe cút kít
Hay quá.
Lâu lắm em mới thấy có người nhắc đến báo Chip Mobile.
Nhưng hình như tên đầy đủ của nó là eChip M! cụ nhỉ?
Em đọc được mấy số ở giữa thấy hay quá em đi lùng sục khắp các hiệu sách báo cũ để mua lại các số từ đầu.
Sau một thời gian internet phát triển thì báo giấy mới thoái trào và em đành ngậm ngùi thanh lý bộ sưu tập đó.
Báo này khoảng 2005-2008 e hay mua, chuyên review điện thoại, đồ công nghệ nhưng ở mức độ trung bình, chưa đi vào chi tiết, so với hồi đó cũng là ổn rồi. Sau diễn đàn, mạng xh ra đời thì review kiểu đó hết thời

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Định hướng mới là việc khó nhất. Vì thời thế nó thay đổi thì chẳng biết thế nào mà lần
Hơn nhau mỗi chỗ anh nói, thời thế thay đổi thì sao??? Đây mới là lúc cần tầm nhìn của người làm cha làm mẹ ạ

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Báo này khoảng 2005-2008 e hay mua, chuyên review điện thoại, đồ công nghệ nhưng ở mức độ trung bình, chưa đi vào chi tiết, so với hồi đó cũng là ổn rồi. Sau diễn đàn, mạng xh ra đời thì review kiểu đó hết thời
Thời đó có tạp chí PC World nhưng hàn lâm hơn và đắt tiền hơn nên em không sưu tập. Hihihi.
Thời đó cụ có sưu tập đĩa phần mềm, đĩa boot ... của Phạm Hồng Phước (PHP) không ạ

Két Già

Xe tải
Đầu tuần em chúc CCCM vui vẻ, các cụ nói cấm có sai ạ, khôn đâu đến trẻ, khoẻ đâu đến già. Trẻ thì khoẻ nhưng kém khôn, chỉ nghĩ đến đồng tiền trước mắt, kiếm tiền để sắm quần áo, sắm điện thoại cho bằng chúng bằng bạn, sắm xe máy đẹp.

Học xong cấp 3 trong thời gian chờ đi học nghề, em vào tạm vài tháng công ty giày da gần nhà, cty này của Trung Quốc (Everbest Vietnam Limite), em làm tất cả mấy tháng thôi ạ, hầu như lao động đến từ nơi khác, em nhớ rõ ngày vào là 14/11/2007, trời bắt đầu chớm rét, bây giờ các bạn công nhân có khi thời gian làm còn ít hơn em ngày xưa, chứ dã man quá các cụ ạ, 1 ngày làm 12 tiếng, chia làm 2 ca, ca ngày và ca đêm. Cứ 7h30 sáng làm thì 7h30 tối về, và ngược lại, 12 tiếng đấy là mặc định, còn chưa tính thỉnh thoảng tăng ca thêm 1 - 2 tiếng.

Quá mệt các cụ ạ, có 2 cái mệt chính, 1 là mệt về thời gian kéo dài tận 12 tiếng, mệt thứ 2 là công việc đa số luôn chân luôn tay theo băng chuyền, không thể dừng lại được. Hồi ấy em 18 khoẻ như thế mà còn thấy khiếp đảm.

12 tiếng đi làm quá ác liệt, ca đêm làm từ 7h30 tối, đến sáng hôm sau 7h30 về, về đến nhà tắm rửa ăn uống rồi chỉ biết ngủ thôi ạ, mệt dã man ngủ bề bệt 1 mạch đến chiều tối, ngủ dậy rồi vẫn mệt chỉ thèm ngủ tiếp nhưng bắt buộc phải dậy, cty nó nghiêm lắm ạ, đi làm quẹt thẻ đúng giờ, nghỉ 1 hôm nó trừ tiền, dậy ăn cơm xong lại lên đường, ngay bây giờ em cũng không hiểu hồi ấy mình sống vì cái gì, mình có phải là 1 cỗ máy không, trời mua đông lạnh giá, trong lúc gia đình người ta chăn ấm đệm êm thì mình phải lê lết trong giá rét đi kiếm tiền, 7h30 lại bắt đầu công việc, lại đến sáng mai, lại về lại mê mệt ngủ. Ôi tuổi trẻ, tuổi thanh xuân.

Cứ hết tuần đến chủ nhật được nghỉ mới là 1 ngày nghỉ thực sự, đi gặp mấy thằng bạn, đạp xe đi lượn đường ngắm phố, ra quán net cắm usb tải nhạc, hồi đó nó phổ biến đt đen trắng thôi ạ, nên thịnh hành máy nghe nhạc mp3 và đt Tàu nhái, thằng bạn em đi làm cùng cty vài tháng tích góp mới mua đc cái Nokia nhái, em quên tên rồi, lương hồi đó hơn 1 triệu, năm 2007. Đt Tàu nhái hồi đó cũng hơn 1 triệu, đầy đủ nghe nhạc phành phành, video 3GP, chụp ảnh hơn 1 chấm, thẻ nhớ phổ biến 256, có tiền nâng lên 512.

Cty cũng nhiều nữ giới các cụ ạ, đến giờ em cũng nghĩ tại sao hồi đấy mình không tán tỉnh các em mạnh vào rồi phang phập thôi, nói thế thôi ạ chứ ngay hồi đó em đã xác định đàn ông đầu tiên là ví phải dày, có xèng rồi muốn làm gì tính sau, kinh tế gia đình em hồi ấy trung bình, em thì bằng cấp ăn học thì chửa có gì, tương lai cũng chưa biết ra làm sao, tài chính yếu nên đầu óc cũng như ham muốn chuyện kia em chưa có động lực, vẫn đạp xe đạp đi làm, đi chơi, vẫn cày cuốc chạy đua với công nghệ, với chúng bạn, tiền làm mãi không đủ tiêu các cụ ạ, vì làm vất vả lại đang tuổi ăn tuổi lớn nên em ăn uống nhiều lắm, ăn vặt ấy ạ, rồi suốt ngày chạy đua mua máy mp3, mp4, rồi đt đa chức năng nghe nhạc, xem phim chụp ảnh, rồi nâng cấp thẻ nhớ, đt Tàu nên nó cũng ko đc bền, suốt ngày mua sạc, mua pin .

Em đốt thời gian và sức khoẻ mấy tháng mà em nhớ suốt đời các cụ ạ, chứ bạn công nhân nào bán thanh xuân cả chục năm thì quá uổng phí.

Em ko biết cụ còn đòi hỏi gì hơn khi có công việc để làm, có thu nhập để chi tiêu, có trải nghiệm để thêm hành trang chuẩn bị bước vào đời , để cố gắng mà phấn đấu cho đỡ vất vả.
Cụ mới tốt nghiệp cấp 3 xong, trình độ chuyên môn không có, kiến thức hạn hẹp, gia đình trung bình không phải cocc, chắc vốn cũng chả có . Không làm CN bán sức lao động lấy tiền thì làm gì chứ.
Nhiều người 2-3 bằng ĐH, cao học, trình độ chuyên môn đầy mình, vốn liếng cũng có. Khi bắt đầu khởi nghiệp họ cũng phải lao động cật lực, thức đêm dậy sớm ( làm 12-14h/ngày vài năm là bình thường), có khi còn lo đến váng đầu bạc tóc mà còn thất bại, thua lỗ chổng vó lên ấy chứ.

Batman

Xe container
Không biết em đang đúng hay sai, hôm F1 thi môn cuối tuốt nghiệp xong, hai bố con đi ăn trưa. Nó nói về việc nếu rảnh sẽ đi học tiếng trung vì có khả năng kiếm tiền tốt từ việc có thêm ngoại ngữ thứ 2.
Nhưng em phản biện rằng, con phải đặt mình vào vị trí là một công dân toàn cầu để mà xét. Dù Trung, Nhật, Hàn muốn tham gia với môi trường quốc tế, thì họ đều phải dùng thứ ngôn ngữ mà con đang có lợi thế là Tiếng Anh, tại sao không học tốt nó lên. Thế mạnh của con đang có không phải là kỹ thuật, tại sao con lại muốn học song bằng, học thêm kỹ thuật làm gì?
Em đang hướng nó đến lợi thế nó đang có để rèn luyện tinh thông hơn, tránh sa đà vào ý thích nhất thời.
Hơn nhau mỗi chỗ anh nói, thời thế thay đổi thì sao??? Đây mới là lúc cần tầm nhìn của người làm cha làm mẹ ạ

kfc1981

Xe điện
Xe chạy làm sao để được quả cle tròng lên đấy bác ơi . Chắc chỉnh tay lên cho vui , chưa kể chạy tầm đấy có bố thằng tây chụp được ảnh
Tru
Xe máy Wave ghẻ còn lên 100, 110, chưa kể Exciter, Airblade em kéo kịch 120, 130. Đây huống hồ dù gì nó cũng là cái 4 bánh, xe các cụ lên 160, 180. Xe em cũng 140.
quan ngại quan ngại!

Mytv

Xe điện
Đấy bạn nhà e đang mộng cái bệnh viện thẩm mỹ, nó bảo bác sỹ da liễu hay bác sỹ thẩm mỹ thì k vất vả như bác sỹ nội trú đâu mà mẹ cứ phải lo con k làm được :D
Con tớ mà thích 1 cái j như con mợ tớ sẵn sàng bán nhà luôn nếu cần. Cha bố con với cái. Tối nay trường thông báo kết quả a chị 2008 thi. Bảo cu con cố lên. Nó bảo bố chọn cho con trường thấp thấp thôi.

AnhTiếnMobile

Xe điện
Nhắc lại nhớ khoảng thời gian 2 năm em chinh chiến tại kcn Phố Nối B Hưng Yên, ngày đó em đầu quân cho Lifan cái thời hoàng kim của xe máy tàu, ngày đó đúng thời tuổi trẻ cày ko biết trời đất ji lúc đầu cty nó còn tính lương làm thêm mỗi giờ 5000d + 1 bánh mỳ+ 1 hộp sữa từ ông quản đốc đến công nhân như nhau, sau ae công nhân đình công đòi quyền lợi họ mới trả tiền tăng ca theo mức lương, đi làm chỉ mong có nhiều việc đề dc tăng ca kiếm thêm thu nhập mà tài một cái là cày như trâu chó thế mà ko thằng nào ốm cuối tháng lĩnh lương dc đâu tầm 2tr cười phe phé, từ những ngày kiếm ăn nơi đất khách mà cuộc đời mình lại rẽ sang một hướng khác và cũng từ đây dắt dc 1 cô gái về chung 1 tổ ấm giờ đã là mẹ của 2 nhóc con

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Con tớ mà thích 1 cái j như con mợ tớ sẵn sàng bán nhà luôn nếu cần. Cha bố con với cái. Tối nay trường thông báo kết quả a chị 2008 thi. Bảo cu con cố lên. Nó bảo bố chọn cho con trường thấp thấp thôi.
Thế có khi nó lại chất cụ ạ, e đang sợ ông con nhà e ảo tưởng sức mạnh ấy, lúc nào cũng nghĩ mình giỏi giang, gì cũng làm được.

Smile1102

Xe container
Hay cụ nhầm e với ai? Thu nhập bằng nghề cũng là 1 trong những tiêu chí cân nhắc khi lựa chọn công việc, nhưng nó cũng phải có năng lực và đam mê nữa mới thành công được. Nhưng vấn đề giờ e cũng k biết con e có phù hợp với nghề nó chọn hay k? Nếu nó chỉ là nhất thời rồi nửa đương nó dừng hay ra trường nó mới thấy nó sai lầm đã chọn nghề thì có phải bao nhiêu cơm gạo đổ đi k? Còn tư vấn nghề cho nó thì nó k nghe, đúng là e thấy nó hợp với kinh doanh buôn bán, e định hướng cho học Kinh tế hay Tài chính nhưng nó lại bảo không thích, bảo học IT nó cũng bảo con k thích trong khi học Y quá lâu, quá vất, quá tốn kém mà sợ nhất là nửa đường nó dừng.
Con nhà em mỗi năm đổi sở thích nghê nghiệp đôi lần nên cứ bình tĩnh mợ ạ, sau này bên đó sẽ có định hướng nghề nghiệp tốt thôi
Nhưng nếu cháu định học Y thật mà cho đi Mỹ thì xác định mất cái biệt thự ko biết đủ ko mợ ạ.
Nói chung đi học là quá trình trải nghiệm, tư duy khám phá, tạo quan hệ... sau này cuộc sống thay đổi, con mình buộc phải thích nghi để thay đổi theo thôi.
Em học bao nhiêu thứ, giờ ko dùng cũng chưa bao giờ cảm thấy tiếc.

Nhimtiu

Xe lăn
Cụ học hết 12 làm công nhân đã kêu, e học hết tận cao học mà giờ cũng chỉ làm công nhân đây, ngày nào cũng bưng bê mang vác, khéo còn thua công nhân ấy, lãng phí cả đời chứ chả phải mỗi thanh xuân đâu :D. Cơ mà chả biết làm gì thì lại cặm cụi làm tiếp thôi.
Mợ xem có việc gì cho em theo mới em 7job rồi, giờ k biết đi đâu về đâu đơi. :-s