[Funland] Làm công nhân KCN - Chôn vùi tuổi thanh xuân.

Batman

Xe container
Nếu xin học bổng toàn phần thì có phải tiền của mình đâu cụ, nên đâu cần định cư nước ngoài? Ngoài ra đi du học còn học được nhiều thứ ngoài trường lớp mà nếu chỉ ở VN thì không biết, và có thể mang những kiến thức đó về giúp ích cho xã hội VN tốt hơn thì không nên hạn chế phương án đó.
Em đã nhìn thấy nhược điểm của người mấy nước em liệt kê, nên em không muốn nó mất thời gian thôi cụ.
Chị phí thời gian là như nhau, nhưng em có thể chọn cách tốn kém hơn để nó học trong một môi trường tốt hơn. Thời gian còn nhiều mà cụ, sang năm nó có thể điều chỉnh khi nó đã có 1 năm tiếp xúc với môi trường giáo dục của Mỹ - đi theo diện học bổng toàn phần, hay một phần là do năng lực của nó, và quyết tâm của nó, em chỉ là người hỗ trợ thôi.

Vomoicuoi

Xe tăng
Về việc du học của con cái. Theo em nếu nó giỏi, tự xin được học bổng thì cho đi, kiểu tự mình ra đi tìm đường cứu nước ấy, còn du học tự túc thì các cụ, mợ nên xem xét, không cứ phải đi bằng mọi giá. Nhiều khi được mỗi cái mã ngoài

duonglamkhoa

Xe tăng
Tình huống giả định này em và con em cũng đã từng trao đổi với nhau.
Con em có dự định xin học bổng Nhật, Hàn, TQ - em bảo các nước này không phải là mục tiêu con nên hướng tới.
Du học Mỹ, Canada, Úc --- em ủng hộ.
Giờ là phần hỏi đáp:
- Con sẽ làm việc ở VN hay là ở nước con đi du học?
- Đáp: con làm việc tại VN
- Vậy mục đích du học của con là không hiệu quả, nếu du học nước ngoài thì phải tính p/a định cư.
Rõ ràng là vậy.

Giờ chốt lại là học trong nước, chờ sự điều chỉnh p/a (nếu có).
Em thì thấy rằng tuổi 18 có lẽ chưa đủ va chạm và đủ trải nghiệm để định hướng rõ ràng về tương lai. Hơn nữa, có thể hôm nay thích thế này, thời gian sau lại thích thế khác trừ trường hợp đam mê việc gì đó đã được bộc lộ từ nhỏ. Vậy nên sự định hướng nó cũng chỉ tương đối cụ ạ.

Batman

Xe container
Em thì thấy rằng tuổi 18 có lẽ chưa đủ va chạm và đủ trải nghiệm để định hướng rõ ràng về tương lai. Hơn nữa, có thể hôm nay thích thế này, thời gian sau lại thích thế khác trừ trường hợp đam mê việc gì đó đã được bộc lộ từ nhỏ. Vậy nên sự định hướng nó cũng chỉ tương đối cụ ạ.
Vâng, do chưa đủ khả năng định hướng về tương lai, nên mới phải có người như bố mẹ theo dõi chứ Cụ.
F1 nhà em, em đi guốc trong bụng từng đứa, và nó cũng rất hiểu chuyện.
Khả năng từng đứa như nào em cũng biết rõ và uốn nắn từ nhỏ, nên không thể nói 18 tuổi mà không có định hướng được.

duonglamkhoa

Xe tăng
Vâng, do chưa đủ khả năng định hướng về tương lai, nên mới phải có người như bố mẹ theo dõi chứ Cụ.
F1 nhà em, em đi guốc trong bụng từng đứa, và nó cũng rất hiểu chuyện.
Khả năng từng đứa như nào em cũng biết rõ và uốn nắn từ nhỏ, nên không thể nói 18 tuổi mà không có định hướng được.
F1 nhà em còn nhỏ và còn tồ lắm. Hỏi sau này thích làm gì thì đều giả nhời: con ko biết.

Batman

Xe container
F1 nhà em còn nhỏ và còn tồ lắm. Hỏi sau này thích làm gì thì đều giả nhời: con ko biết.
Đó là câu trả lời chung của bọn trẻ con, bọn nhà em cũng không ngoại lệ.
Tầm 12 tuổi trở lên là bọn nó bắt đầu có chính kiến, cụ hãy hỏi tình huống thôi, chứ hỏi chi tiết, bọn nó không trả lời được đâu.
Kiểu như: toán con không giỏi, nhưng con thích Vật lý chẳng hạn hoặc thích cây cỏ hoa lá hay thể thao...
Em có một đứa cháu, nó khá giống em ở sở thích, học không kém nhưng cũng chẳng giỏi, nhưng tiêm nhiễm cho nó về thú chơi thì nó nắm bắt cực nhanh. :))
Em cho nó 4 con gà tre, trong vài tháng, cậu ấp được 7 con con, chăm gà, chăm chó, chăm chim cực kỳ tốt. :))
Theo cụ, thì sở trường của nó là gì?

duonglamkhoa

Xe tăng
Đó là câu trả lời chung của bọn trẻ con, bọn nhà em cũng không ngoại lệ.
Tầm 12 tuổi trở lên là bọn nó bắt đầu có chính kiến, cụ hãy hỏi tình huống thôi, chứ hỏi chi tiết, bọn nó không trả lời được đâu.
Kiểu như: toán con không giỏi, nhưng con thích Vật lý chẳng hạn hoặc thích cây cỏ hoa lá hay thể thao...
Em có một đứa cháu, nó khá giống em ở sở thích, học không kém nhưng cũng chẳng giỏi, nhưng tiêm nhiễm cho nó về thú chơi thì nó nắm bắt cực nhanh. :))
Em cho nó 4 con gà tre, trong vài tháng, cậu ấp được 7 con con, chăm gà, chăm chó, chăm chim cực kỳ tốt. :))
Theo cụ, thì sở trường của nó là gì?
Em cũng chẳng nhiều nhặn gì, cũng chỉ 2 nhóc thôi. 1 cậu 15, 1 cậu 12. Tính cách và kỹ năng từng đứa em biết rõ (gà mình nuôi mà cụ). Hiện trong đầu em thì em đã có định hướng cho từng đứa nhưng chưa nói ra cụ thể, chỉ hỏi sau này có muốn làm việc A, việc B không thôi. Chắc học xong 11 thì em sẽ nói rõ hơn với nó về việc nên học ngành nào, tính cách, kỹ năng nó ra sao.

Tuoitan

Xe buýt
Về việc du học của con cái. Theo em nếu nó giỏi, tự xin được học bổng thì cho đi, kiểu tự mình ra đi tìm đường cứu nước ấy, còn du học tự túc thì các cụ, mợ nên xem xét, không cứ phải đi bằng mọi giá. Nhiều khi được mỗi cái mã ngoài
Thực ra ngày nay em thấy kể cả học bổng toàn phần vẫn cần đối ứng, tự túc 4,5 tỉ thì học bổng nhà cũng phải có tiền 1,2 tỉ thì mới du học được. Chứ k phải như xưa, nhà nông k tiền cũng có thể đi khi học giỏi. Thế nên vẫn là một sự đầu tư. Có điều du học sẽ có đc những trải nghiệm mà trg nước k bao giờ có đc.

Xe Thánh

Xe buýt
Kể cả không một bóng người thì cụ cũng hơi coi nhẹ tính mạng cụ và những người đang ngồi trên xe. Nói thật là đường ở VN thì dù an toàn cao như Land Cruiser cũng không nên phóng đến tốc độ đấy.
Chỗ em cao tốc Móng Cái cho chạy 120 rồi cụ ạ, em khẽ ga chút là 140, 150 ngay. Kkk, nhưng tùy thời điểm lúc nào vắng thôi ạ

TorienT

Xe container
Thế cụ lại nhầm, nếu học k quan trọng sao e lại gửi con sang tận Mẽo làm gì? Tiền đó chắc mua đủ cái nhà khá khá cho con làm hồi môn. Vì e quan trọng cái chữ nên e mới phải đầu tư chất xám cho con e. Cái e đang quan tâm là định hướng chọn nghề nghiệp gì phù hợp với năng lực, sở thích và cơ hội phát triển sau này. Hiện con e đang đòi thi Y, nhất định học Y, trong khi học món này vừa khó, vừa tốn kém, liệu con có theo học dc không khi mà tính con k chỉn chu, cẩn thận, con cũng k phải là người ham học nhưng con thì bảo con thích, chắc chắn con sẽ làm dc, con chỉ lăn tăn học Y mẹ tốn kém thôi... đấy, đại loại là thế. E quan tâm cách các cụ định hướng nghề nghiệp như nào? Định hướng con nó k nghe thì phải làm sao?
Cuộc đời nhiều ngã rẽ mà mợ. Học Y sau làm chính trị gia thành tổng thống Mỹ gốc Việt đầu tiên cũng là thường. Con thích gì thì ủng hộ và hỗ trợ trong năng lực của mình thôi, còn đời nó để nó quyết định.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Đúng đấy cụ
Thế nên e mới k biết liệu có kệ cho con tự quyết định vc chọn nghề sau này k? và nếu muốn định hướng cho con thì làm thế nào để định hướng dc và định hướng đúng? Thực sự rất khó k biết phải làm thế nào.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Bạn bé nhà e lớp 4, hỏi ước mơ làm gì bạn ấy bảo con ước mơ lập một quốc gia riêng, con sẽ cho nói 2 ngôn ngữ chính là tiếng Việt và tiếng Anh, sẽ tồn tại cả 2 chế độ là xã hội chủ nghĩa và tư bản chủ nghĩa. E hỏi sao lại thế nó bảo con thấy tư bản giầu hơn mẹ ạ còn xã hội chủ nghĩa tốt hơn. Rồi đàn ông chỉ dc lấy 1 vợ thôi, ai lấy 2 vợ con giết, e buồn cười quá hỏi thế phụ nữ dc lấy 2 chồng nhé, nó bảo k, 1 chồng thôi. E lại trêu, thôi cho mẹ lấy 2 chồng đi, một ông đi kiếm tiền nuôi mẹ, một ông ở nhà chơi với mẹ, nó nghĩ một lúc bảo ok, mình mẹ thôi nhé. Chết cười! Hai mẹ con vừa đi bộ vừa trao đổi ước mơ mà a ấy hào hứng quá nên mẹ cố phải nghe và làm ra vẻ hào hứng để a ấy thao thao bất tuyệt về ước mơ :D

alceste

Xe điện
Nó có hỏi là tại sao em không nâng cấp trình độ tiếng anh. Em bảo có mấy lý do mà em chưa đến mức phải học.
1. Công việc hiện tại chưa cần phải giao tiếp bằng tiếng anh.
2. Thời gian hiện tại không có để học tiếng anh.
3. Trường hợp nếu việc học là cấp bách, lúc đó trong vòng vài tháng, tiếng anh của em sẽ được nâng cấp tối đa.
Em muốn cho nó hiểu rằng, học những thứ cần chứ không phải học thứ mình muốn.
Nếu bạn ý đã học được tiếng Anh rồi, và thực ra h học tốt tiếng Anh ko khó vì có quá nhiều phương tiện thì học thêm 1 tiếng nữa có gì khó đâu, nhất là tiếng Trung.
Kinh nghiệm của em là biết càng nhiều tiếng càng tốt, sử dụng được càng tốt nữa. Trước em học BK thì học lớp tiếng Pháp, tiếng Anh tự học, sau này ra trường em đi làm công ty sử dụng tiếng Anh, nhưng thật sự là có tí tiếng Pháp cũng khác biệt hơn. Sau em đi học, rảnh em học tí tiếng Đức, đọc hiểu thì tạm nhưng nói chỉ nói được, ít rất cơ bản chắc đủ 30-40 câu trở lại. Từ 10 năm nay em làm các công ty Đức thì cũng có tí lợi thế đọc hiểu dc và buôn vớ vẩn với các sếp. Đi du lịch hay did chơi nc ngoài từ Tây Ban Nha đến Maroc đến Đức đương nhiên mn trao cho em việc lead đoàn.
Nhưng công ty em h làm với Đài Trung Malay nhiều nên hơn 50% anh em nói tốt tiếng Trung ạ, rất nhiều vị trí tuyển là phải thành thạo tiếng Trung và Anh thì kém hơn tí công ty vào rèn dũa thêm cũng đc.
Nên quan điểm của em lại khác, biết nhiều tiếng lợi hơn, nhất là h tiếng Anh quá phổ biến và quá nhiều phương tiện để học, có thể ko quá xuất sắc nhưng dùng để làm việc và giao tiếp chắc vẫn làm tốt

Nhimtiu

Xe lăn
Tình huống giả định này em và con em cũng đã từng trao đổi với nhau.
Con em có dự định xin học bổng Nhật, Hàn, TQ - em bảo các nước này không phải là mục tiêu con nên hướng tới.
Du học Mỹ, Canada, Úc --- em ủng hộ.
Giờ là phần hỏi đáp:
- Con sẽ làm việc ở VN hay là ở nước con đi du học?
- Đáp: con làm việc tại VN
- Vậy mục đích du học của con là không hiệu quả, nếu du học nước ngoài thì phải tính p/a định cư.
Rõ ràng là vậy.

Giờ chốt lại là học trong nước, chờ sự điều chỉnh p/a (nếu có).
Em hơi khác cụ chút. F1 em năm nay mới lên 12, em đã nói rõ quan điểm là con phải tự tìm hiểu các nghành học đi và xem định vào trường nào nhưng thằng này lười thôi rồi cho nên em nói luôn; việc học là của mày và học cho mày nhé, bố mẹ chỉ hỗ trợ kể cả học thêm. Nếu k học thì nghỉ luôn ở nhà cũng đc k sao cả, đi bưng bê quán cafe, nhà hàng, grab...vv. Vừa rồi học thêm toán chểnh mảng em cắt luôn k cho đi học thêm nữa bảo mày muốn nghỉ thì nghỉ luôn hay mày thích học đâu thì học. Đâu đc hơn tháng lại quay lại xin mẹ nó cho con đi học chỗ cũ là chỗ Vietelite. Nói chung tụi này có lúc cũng phải rắn, láo có khi em vả vào mồm ngay vì tuổi này cũng bướng phết mà giờ thì k muốn đánh đập hay gì cả, hồi bé cũng ăn đòn đâu hai lần.
Quay lại việc học thì em đang bẩu nó cân nhắc học IT, data science hay tập trung AI hoặc theo digital marketing thì sau cv cũng nhiều cửa còn chưa biết nó có theo học k? Nếu học trong nc hai năm và năm cuối sang Úc học thì cố mà cày học bổng bố mẹ chỉ hỗ trợ thêm. Túm lại là vẫn phải tự bơi hết cụ ạ, k có kiểu ăn sẵn đc. Nó đang nợ gấu em 5củ tiền mua đt mới để xem nó cày thêm hè kiểu gì để trả gấu? :(

Nhimtiu

Xe lăn
Bạn bé nhà e lớp 4, hỏi ước mơ làm gì bạn ấy bảo con ước mơ lập một quốc gia riêng, con sẽ cho nói 2 ngôn ngữ chính là tiếng Việt và tiếng Anh, sẽ tồn tại cả 2 chế độ là xã hội chủ nghĩa và tư bản chủ nghĩa. E hỏi sao lại thế nó bảo con thấy tư bản giầu hơn mẹ ạ còn xã hội chủ nghĩa tốt hơn. Rồi đàn ông chỉ dc lấy 1 vợ thôi, ai lấy 2 vợ con giết, e buồn cười quá hỏi thế phụ nữ dc lấy 2 chồng nhé, nó bảo k, 1 chồng thôi. E lại trêu, thôi cho mẹ lấy 2 chồng đi, một ông đi kiếm tiền nuôi mẹ, một ông ở nhà chơi với mẹ, nó nghĩ một lúc bảo ok, mình mẹ thôi nhé. Chết cười! Hai mẹ con vừa đi bộ vừa trao đổi ước mơ mà a ấy hào hứng quá nên mẹ cố phải nghe và làm ra vẻ hào hứng để a ấy thao thao bất tuyệt về ước mơ :D
Ước mơ lấy 2ck của TX hay đấy, triển thử xem có khi lại thik thì sao? Mở thớt kiếm sói 2 trên OF cái sẽ đắt hàng hơn ghế mx ngay em thật.=))

phuongmit

Xe cút kít
Em hơi khác cụ chút. F1 em năm nay mới lên 12, em đã nói rõ quan điểm là con phải tự tìm hiểu các nghành học đi và xem định vào trường nào nhưng thằng này lười thôi rồi cho nên em nói luôn; việc học là của mày và học cho mày nhé, bố mẹ chỉ hỗ trợ kể cả học thêm. Nếu k học thì nghỉ luôn ở nhà cũng đc k sao cả, đi bưng bê quán cafe, nhà hàng, grab...vv. Vừa rồi học thêm toán chểnh mảng em cắt luôn k cho đi học thêm nữa bảo mày muốn nghỉ thì nghỉ luôn hay mày thích học đâu thì học. Đâu đc hơn tháng lại quay lại xin mẹ nó cho con đi học chỗ cũ là chỗ Vietelite. Nói chung tụi này có lúc cũng phải rắn, láo có khi em vả vào mồm ngay vì tuổi này cũng bướng phết mà giờ thì k muốn đánh đập hay gì cả, hồi bé cũng ăn đòn đâu hai lần.
Quay lại việc học thì em đang bẩu nó cân nhắc học IT, data science hay tập trung AI hoặc theo digital marketing thì sau cv cũng nhiều cửa còn chưa biết nó có theo học k? Nếu học trong nc hai năm và năm cuối sang Úc học thì cố mà cày học bổng bố mẹ chỉ hỗ trợ thêm. Túm lại là vẫn phải tự bơi hết cụ ạ, k có kiểu ăn sẵn đc. Nó đang nợ gấu em 5củ tiền mua đt mới để xem nó cày thêm hè kiểu gì để trả gấu? :(
Cụ cho cháu nó vay 10 củ, margin 1 phát thì mấy mà hết nợ 5 củ đâu ;))

Nhimtiu

Xe lăn
Cụ cho cháu nó vay 10 củ, margin 1 phát thì mấy mà hết nợ 5 củ đâu ;))
Cháu chưa đc kinh qua môn tráng chứng cụ Mít ạ chứ k nhảy số một phiên thì bằng hai cái đt của nó nhưng cho vay là cho vay, phải đi cày mà trả nợ cụ ạ. Nó chưa có bột thì cũng chưa gột đc nên hồ, muốn ấp chứng cũng phải có xiền mua chứng đã chớ cụ. :))

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Ước mơ lấy 2ck của TX hay đấy, triển thử xem có khi lại thik thì sao? Mở thớt kiếm sói 2 trên OF cái sẽ đắt hàng hơn ghế mx ngay em thật.=))
Hay ah? Để e thử nhé, xem có cụ nào chịu nuôi e k hay lại như thằng con ước mơ lập quốc gia riêng :D

Isu_zu

Tháo bánh
Chủ thớt nên tới thăm trường khiếm thị hay vật lý trị liệu dành cho người khuyết tật, mới thấy sinh ra chỉ cần lành lặn thôi cũng đã là hạnh phúc rồi. Haizz!