[Thảo luận] Lái xe số tự động lên xuống dốc...help!

VolgaNga

Xe máy
Kính các Pác một chầu(b) .
E đọc đau cả mắt chả thấy Pác nào nói về trọng tâm chữ B cả, sau khi làm một chầu B... E bạo tay CÂU BÀI ti..ý.
Thứ nhất đây chỉ là ý kín của riêng E không phải trích dẫn từ sách ǹao cả nên nếu có sai xin miễn truy tố.
Thứ hai đây chỉ là suy luận nên ko chịu trách nhiệm nếu từ nó sinh ra hậu qủa...
Thứ ba E cũng lần đầu têu nhìn thấy cần số xe Hib.. , chưa sử dụng bao giờ nên ko biết Pác chủ thớt nói nó chạy ẦM ẦM là tốc độ khoảng bao nhiêu?...

Thôi nói ngắn lại thì theo E nó như thế này:
Ai cũng biết tại xăng nó không rẻ, mà còn đắt hơn cả Bia nên cũng giống dân ta, nước ngoài cũng cố gắng nghiên cưú tìm mọi cách BÓP HẦU BÓP HỌNG vợ hai .
Có nhiều cách .... chỉnh rích lơ, thông lọc khí, trộn cồn vào MOGA ...nhưng có một cách mà có mỗi hai ông NHật lùn làm được là TOY và Honda làm ra xe Xăng điện.
Trong xe xăng điện nó khác so với đa số vợ hai của Anh E ta trong OF là :
1- Ngoài động cơ xăng ra còn một hệ thống động cơ điện một chiều nữa trên xe.
Và đương nhiên nó còn phải có hai bình nhiên liệu: một bình chứa nhiên liệu cho động cơ Xăng và một bình cho động cơ điện chính là bình Ác qui ( nên nhớ nó không phải là bình JP, hay DONGNAI để khởi động đâu nhé ) bình này đắt lắm là cái chắc.
2- Nó còn khác với vợ hai c̉ủa AE mình là nó còn có thói quen hay ăn vặt : nghiã là vừa đi vừa ăn dọc đường. Do có động cơ một chiều mà động cơ này hay lắm các Pác ợ: cho điện vào thì nó tạo ra mô men quay còn ngược lại quay nó thì nó XÌ ra điện ở hai lỗ mũi.
3- Và các Pác biết rồi : trên cần số thì phải tự dưng nó lại thêm vào một chữ B gây rắc rối làm OF mất bao nhiêu times vàng ngọc.

T́um lại : để VẮT CỔ CHÀY ra nước TOY đã khéo léo thu hồi một phần năng lượng tờ việc phanh của chúng ta bằng cách: sử dụng chế độ phát điện của Động cơ một chiều. Khi đi xuống dốc cho đcơ điện làm việc ở chế độ phát điện Pác càng Break nhiều máy càng phát ra nhiều điện TÍCH vào Ác qui để dùng dần sau này.

Khi Pác MinhChuoi chuyển cần số sang vị trí Bờ thì xe sẽ dùng động cơ điện để hãm, đồng thời phát điện nạp vào Ác qui.
Nhất cử được những hai lợi ích: nạp điện vào Ác qui và khỏi phải lo hãm xe bằng số thấp như Pác Gấu, Pác Kar và các Pác khác trong thớt ĐI XUỐNG DỐC ... qúa dài , E đọc mỏi hết cả MOUSE

Note: thông tin chỉ mang tính tham khảo, nội dung có thể thay đổi mà ko cần báo trước và đặc biệt quan trọng : đây chỉ là suy luận không nên làm căn cứ để thử chuột White..

Vài dòng mong các P chỉ giáo.

titot0509

Xe hơi
Bác Volga nói có lý đấy các bác ạ. Trong hệ thống truyền động các động cơ điện, có 1 chế độ gọi là hãm động năng. Muốn phanh động cơ trước tiên người ta cắt nguồn điện, sau đó đóng phần ứng của động cơ vào 1 mạch điện có điện trở, dòng điện còn lại của phần ứng (do vẫn đang quay do quán tính) sẽ được các điện trở tiêu thụ, có tác dụng như phanh. Năng lượng do các điên trở sinh ra là nhiệt, bị giải nhiệt hết, coi như vứt đi. Thằng ô tô lai xăg điện muốn tiết kiệm nên dùng chế độ B, khi xuống dốc bật chế độ này, động năng thừa ở động cơ xăng sẽ được động cơ điện chuyển sang nạp cho ắc quy (do 2 động cơ này gắn trục cứng với nhau).

cityphonehanoi

Xe tải
Theo suy đoán thiển cận của em R là nút lùi bình thường còn B là Back nhưng lùi lên dốc các bác ạ như L tiến lên dốc ấy các bác ạ.
Đùa thế thôi các bác đừng vote trừ em nhé vì cả đời em cũng chưa nhìn thấy cái này thật.

lychau

[Tịch thu bằng lái]
bác sắm con xe tải chở đất à. :77: :77:
chỉ có nó mới có chử B, để mà đổ đất ra đường. :21: :21: :21:

Tít và Mít

Xe tải
Tôi thấy bác trích dẫn số B cả bằng tiếng Anh thì chắc là xe của bác có thật. Mong bác chụp lên cho anh em ngự lãm ạ!

CunBeo

Xe đạp
Em không biết xe khác thế nào, nhưng xe em nhấn nút DAC sẽ hỗ trợ xe đổ dốc với tốc độ 25km (hay là mile-e ko nhớ lắm) mà ko cần phải giữ chân phanh.
Đúng rồi đó bác, xe em cũng có nút DAC (hỗ trợ xuống dốc). Mà xe bác là xe gì vậy, dòng TOY đúng không*-)

nghiand

Xe tải
B chắc là lấy hệ thống ký hiệu trong máy ảnh cơ ngày xưa đấy các bác, B là tốc độ cực chậm dùng để chụp trăng sao ban đêm .

Thôi chết, bác chủ thớt cài B mà đi ban ngày thì không được, B chỉ dùng ban đêm thôi, tức là cái xe ấy chỉ xuống được dốc vào ban đêm thôi nhá
Oạch, í, E ngã đây. Kụ cứ trêu E nó:21::)):77:

Toinguoilaixe

Xe tải
Các cụ Post để bọn em chiêm ngưỡng ạ

VolgaNga

Xe máy
Chao cac bac, truoc tin xin cam on cac bac da reply. Thu hai, xin thanh that cao loi vi da khong dua day du thong tin ve xe. Xe cua toi thuoc dong hybrid Lexus RX400h. Xin kinh gui cac bac tam hinh de cac bac chung giam toi khong noi lao, qua la co cai so B that.
Chan thanh cam on.

cai nua nay:

Newbie
Đây mà các Bác. Bác Minh đã chụp hình rồi. Các Bác chỉ đc cái Đi Tắt Đón Đầu thôi

kedaumat

Xe đạp
Trước đây em cũng chạy AT, nhưng hầu hết em chỉ tương số D thôi, kể cả lên dốc.
Theo em trừ khi phi lên dốc quá cao mới sử dụng đến L hoặc S.

Kicker

Xe điện
Xe em cũng có B nè, nhưng chưa bao giờ dùng cả :21:

@Minhchuoi: Bác để B, với điều kiện đường sá và tốc độ hạn chế của VN, bác thấy xe vẫn lao ầm ầm là phải rồi. Bác thử phanh giảm tốc độ rồi xuống dốc tiếp xem sao. Em lên xuống dốc vẫn để D bác ạ, chưa bao giờ dùng đến B cả.

Chỉnh sửa cuối:

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Tiếc là con kia em của em không có quả số B này. em review trên mạng thì thấy bác Volga Nga nói đúng. Các bác thử tham khảo nhé. 'nếu đúng thì các bác có xe hybird từ trước đến nay lãng phí tiền xăng quá. xạc thêm được tí nào tiết kiệm được tiền xăng tí đấy. hehe(b)

Deceleration in “B” Range
While the vehicle is being driven with the shift position in the B, and decelerates, the wheels drive MG2
and MGR, causing MG2 and MGR to operate as a generator, charge the HV battery, and supply electrical
power to MG1. Accordingly, MG1 maintains the speed of the engine and applies an engine brake. At this
time, the fuel to the engine is cut.

Kicker

Xe điện
Tiếc là con kia em của em không có quả số B này. em review trên mạng thì thấy bác Volga Nga nói đúng. Các bác thử tham khảo nhé. 'nếu đúng thì các bác có xe hybird từ trước đến nay lãng phí tiền xăng quá. xạc thêm được tí nào tiết kiệm được tiền xăng tí đấy. hehe(b)

Deceleration in “B” Range
While the vehicle is being driven with the shift position in the B, and decelerates, the wheels drive MG2
and MGR, causing MG2 and MGR to operate as a generator, charge the HV battery, and supply electrical
power to MG1. Accordingly, MG1 maintains the speed of the engine and applies an engine brake. At this
time, the fuel to the engine is cut.
- Trong sách HDSD thì chỉ dùng B khi xuống dốc với tác dụng engine brake, và cảm nhận được điều này khi xe chạy ở tốc độ cao, vì vậy, với tốc độ ở VN sẽ thấy xe vẫn lao vù vù.
- Không thấy nói B dùng khi lên dốc, suy ra leo dốc vẫn dùng D.
- Chạy số D, khi thả dốc, chạy đường bìn thường mà phanh hoặc ngớt chân ga thì động cơ xăng tự động ngắt, chạy hoàn toàn bằng động cơ điện, đồng thời nạp điện cho ắc qui (đây chính là nguyên lý để xe Hybrid tiết kiệm xăng). Vì vậy, dù chạy B hay D thì lúc này cũng đều không tốn xăng. B chỉ có tác dụng tăng độ an toàn khi xuống dốc mà thôi.

Minhchuoi

Xe đạp
Cảm ơn ý kiến các bác. Em đồng tình với bác VolgaNga, khi để B xuống dốc (từ đỉnh Tam Đảo tới chân núi) thì cái ác quy điện của em đầy ự luôn - điều mà bình thường ko bao giờ xảy ra. Bình thường chạy trong thành phố ắc quy điện chỉ nạp khoảng nửa hoặc dưới 1 nửa.

Lúc em đổ dốc em đã chuyển sang B và thỉnh thoảng nhấn phanh để hãm tốc độ về dưới 15km/h, nhưng mà cứ sổng ra phát là nó vọt lên trên 30km/h ngay, mà xuống dốc như vậy là em chóng hết mặt rồi.

Mấy lần em đi Tam Đảo cứ xuống đến chân dốc là phanh khét lẹt, xót...! Nếu ko tìm ra cách hãm máy như kiểu đi MT vào số 1 cho xuống dốc thì lần sau em vứt cha con AT ở nhà đếk thèm đi nữa.

tuanprado

Xe tăng
Chào tất cả các bạn, tôi là thành viên mơi vì thế đang lọ mọ làm quen vơi trang web của các bạn

khoavq

Xe điện
Mấy lần em đi Tam Đảo cứ xuống đến chân dốc là phanh khét lẹt, xót...! Nếu ko tìm ra cách hãm máy như kiểu đi MT vào số 1 cho xuống dốc thì lần sau em vứt cha con AT ở nhà đếk thèm đi nữa.
:))
Chạy cha con MT cho nó lành cụ ợ

dzungkar

Xe đạp
Cảm ơn ý kiến các bác. Em đồng tình với bác VolgaNga, khi để B xuống dốc (từ đỉnh Tam Đảo tới chân núi) thì cái ác quy điện của em đầy ự luôn - điều mà bình thường ko bao giờ xảy ra. Bình thường chạy trong thành phố ắc quy điện chỉ nạp khoảng nửa hoặc dưới 1 nửa.

Lúc em đổ dốc em đã chuyển sang B và thỉnh thoảng nhấn phanh để hãm tốc độ về dưới 15km/h, nhưng mà cứ sổng ra phát là nó vọt lên trên 30km/h ngay, mà xuống dốc như vậy là em chóng hết mặt rồi.

Giải pháp cho dzụ AT xuống dốc thì em chưa nghĩ ra, nhưng nếu pác vứt con AT ở nhà đếck thèm đi thì pác alô em cái :101:

Em ao ước con 400h này lâu lắm rồi, pác cho anh em tý thông tin về xe pác đê. nếu ko để B mà chạy tự động thì tốc độ trên bao nhiêu nó chuyển sang chạy xăng vậy?