[Thảo luận] Lái xe số tự động lên xuống dốc...help!

Website
www.facebook.com
Đang họp quốc hội mà bác, tiện thể em cũng hỏi luôn là số 2 với L của KIA buổi sáng dùng thế nào bác nhỉ? Em thật em chưa dùng bao giờ!
Số 2 là dùng để leo dốc. Bác cứ mang xe ra mấy con dốc cầu thử là thấy ngay. Hóa ra từ trước tới nay bác leo dốc bằng D à? Còn L là chống trượt bánh, có tác dụng mỗi khi bác đi vào đoạn đường đất sét mới mưa xong. Mỗi khi 1 bánh bị trượt thì vi sai sẽ nhả để chống đào sâu => chống lầy. Em cứ nhớ nôm na như sau: N = nghỉ, D = Đi, Hai = hết hơi (leo dốc mà), L = lầy lội, P = Phơi nắng.(đỗ í mà)

Primera

Xe tăng
Số 2 là dùng để leo dốc. Bác cứ mang xe ra mấy con dốc cầu thử là thấy ngay. Hóa ra từ trước tới nay bác leo dốc bằng D à? Còn L là chống trượt bánh, có tác dụng mỗi khi bác đi vào đoạn đường đất sét mới mưa xong. Mỗi khi 1 bánh bị trượt thì vi sai sẽ nhả để chống đào sâu => chống lầy. Em cứ nhớ nôm na như sau: N = nghỉ, D = Đi, Hai = hết hơi (leo dốc mà), L = lầy lội, P = Phơi nắng.(đỗ í mà)
Bác có nguyên bản của mấy cái này không, pót lên trên này cho cả làng cùng tham khảo với !!!

Chết tôi rồi, trước giờ leo dốc toàn để D, thảo nào mới chạy có 18 năm mà cái xe nó đã cũ thế !

Website
www.facebook.com
Chỉnh sửa cuối:

Primera

Xe tăng
Đấy, đọc xong mới biết là từ năm 90 mình đã đi đúng kiểu rồi !!!

- Khi lên dốc: các bác cứ đi D cho lành nhé, còn chuyện sang số thế nào thì ECU nó thừa đủ thông mình để tính toán rồi.

- Khi xuống dốc: tùy độ dốc mà các bác chuyển chế độ D - 2 - L cho phù hợp.

- Khi xe chở nặng, nếu mà lại hơi leo dốc nữa, thì bật chế độ O/D off lên (mục đích là để xe đỡ bị liên tục chuyển số, hại hộp số).

Còn cái này thì bị ngược nhé (mới lại sai luôn nữa), sedan loại bình thường thì hiếm khi có khóa vi sai nhé.

Còn L là chống trượt bánh, có tác dụng mỗi khi bác đi vào đoạn đường đất sét mới mưa xong. Mỗi khi 1 bánh bị trượt thì vi sai sẽ nhả để chống đào sâu => chống lầy

Xebe

Xe đạp
Lúc đầu, em cứ tưởng bác ấy đi xe tăng!:)):)):))

longqashqai

Đi bộ
Thuật ngữ của pác Bụp hay phết, lại dễ nhớ. Vote pác(b)

Khuu

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Đấy, đi xe AT có phải đơn giản đâu, bọn em phải hỏi thế nó mới ra nhẽ, cám ơn các bác!

battramdao

Xe hơi
Đang họp quốc hội mà bác, tiện thể em cũng hỏi luôn là số 2 với L của KIA buổi sáng dùng thế nào bác nhỉ? Em thật em chưa dùng bao giờ!
Nếu bác đi đường đèo dốc thì sẽ đi 2 số này là chính. Bình thường đến đoạn đường đèo lên dốc xuống dốc nhiều thì chuyển về số 2, xe sẽ chỉ chạy số 1 và 2. Đến đoạn xuống dốc quá sâu thì phải chuyển về L để phanh bằng số, xe chỉ chạy số 1.

ngoctruong

Xe hơi
Chao cac bac, truoc tin xin cam on cac bac da reply. Thu hai, xin thanh that cao loi vi da khong dua day du thong tin ve xe. Xe cua toi thuoc dong hybrid Lexus RX400h. Xin kinh gui cac bac tam hinh de cac bac chung giam toi khong noi lao, qua la co cai so B that.
Chan thanh cam on.

cai nua nay:

Newbie
Bác cứ để D, hoặc B mà đi, con này tự động hoàn toàn, nó tự động tính toán, bác khỏi phải băn khoăn làm chi cho mệt, muốn test bác thử chạy đi Hòa Bình, hay đi Tam Đảo đi :)):)):))

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Bác cứ để D, hoặc B mà đi, con này tự động hoàn toàn, nó tự động tính toán, bác khỏi phải băn khoăn làm chi cho mệt, muốn test bác thử chạy đi Hòa Bình, hay đi Tam Đảo đi :)):)):))
Nếu đi thì Tam đảo thì rủ E với bác Trường đi nữa nhé. Phải có người làm chứng mà. E thề

hoangminhtnvn

Xe điện
Này, a e mình thống nhất yêu cầu bác Lếc xù đem xe ra chạy thử nghien cứu xem đi, toàn nói mồm chả ăn thua

Hoàn Béo

Xe hơi
Nên test thực tế cá bác ạ, xuống dốc mà để ở D thì hết dốc má phanh sẽ bốc khói ... vì rà phanh hơi nhìu

TrungPro

Xe máy
vậy để P chạy được không các bác?

TrungPro

Xe máy
xe sử dụng hộp số tự dộng có chế độ bán tự động, khi dùng chế độ bán tự động thì để ở nấc D,cón chế độ tự động thì để nấc gì các bác nhỉ,nấc P được không các???

2trung

Xe hơi
Bác thử ngó quanh bảng táp lô xem có cái nút nào ghi đại loại như là DHAC hay là DAC không? Nó là chức năng Downhill Assist control (hỗ trợ đổ đèo dốc) thường thấy ở trên các xe nhập khẩu cao cấp của Toy (Prado, Lexus GX470, LX470). Em nghĩ trên cần số không có các tay số thấp để đổ dốc thì chắc nó sẽ sử dụng công tắc hỗ trợ như vậy.
Biết sao nói vậy, không đúng các bác đừng ném đá em nhé :77:

xtina

Xe hơi
Bác thử ngó quanh bảng táp lô xem có cái nút nào ghi đại loại như là DHAC hay là DAC không? Nó là chức năng Downhill Assist control (hỗ trợ đổ đèo dốc) thường thấy ở trên các xe nhập khẩu cao cấp của Toy (Prado, Lexus GX470, LX470). Em nghĩ trên cần số không có các tay số thấp để đổ dốc thì chắc nó sẽ sử dụng công tắc hỗ trợ như vậy.
Biết sao nói vậy, không đúng các bác đừng ném đá em nhé :77:
Em không biết xe khác thế nào, nhưng xe em nhấn nút DAC sẽ hỗ trợ xe đổ dốc với tốc độ 25km (hay là mile-e ko nhớ lắm) mà ko cần phải giữ chân phanh.

Audi A8

Xe hơi
Khi đi đường đèo dốc, về nguyên tắc khi lên dốc thì tốc độ xe chạy từ chậm đến nhanh ta nên sử dụng số từ thấp đến cao và dốc càng cao thì dùng số càng thấp, còn khi đổ dốc thì tốc độ xe chạy từ nhanh đến chậm ta nên dùng số từ thấp đến cao. Và chú ý nên đi đúng phần đường của mình, nhất là những đoạn cua tay áo, khuất tầm nhìn. Còn các ký hiệu thì các bạn nên xem hướng dẫn, bản thân tôi cũng chưa thấy xe AT nào có ký hiệu B

spiderman

Xe tăng
Hihi, hay xe xin quá nên các bác ko biết. Em thấy AT của em có P-R-N-D_3-2 chấm hết. À hình như có cái nút shift nữa, hic hic.