[Thảo luận] Lái xe số tự động lên xuống dốc...help!

lychau

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn ý kiến các bác. Em đồng tình với bác VolgaNga, khi để B xuống dốc (từ đỉnh Tam Đảo tới chân núi) thì cái ác quy điện của em đầy ự luôn - điều mà bình thường ko bao giờ xảy ra. Bình thường chạy trong thành phố ắc quy điện chỉ nạp khoảng nửa hoặc dưới 1 nửa.

Lúc em đổ dốc em đã chuyển sang B và thỉnh thoảng nhấn phanh để hãm tốc độ về dưới 15km/h, nhưng mà cứ sổng ra phát là nó vọt lên trên 30km/h ngay, mà xuống dốc như vậy là em chóng hết mặt rồi.

Mấy lần em đi Tam Đảo cứ xuống đến chân dốc là phanh khét lẹt, xót...! Nếu ko tìm ra cách hãm máy như kiểu đi MT vào số 1 cho xuống dốc thì lần sau em vứt cha con AT ở nhà đếk thèm đi nữa.
Xe bác là con gì vậy? nếu Civic 2.0 thì khi xuống đèo, chuyển sang cần số qua "S" đi

DOLA

Xe buýt
Nếu đúng cụ MinhChuoi đi con Lexus RX400h thì cần đọc kỹ bài này
Hay là bác đang rao bán nó đây phải không ?

3 gac

Xe tải
Chào các bác, rất vui được tham gia vào forum. Tôi mới lấy cái xe số tự động và rất phân vân cạnh cần số có cái chữ B (theo tìm hiểu catalô được biết là engine braking dùng để hãm tốc độ). Tôi chưa thử lái xe lên dốc nhưng khi lái xuống dốc tôi đã thử chuyển sang số B nhưng ... xe vẫn lao ầm ầm mới ác. Xin các bác chia sẻ chút kinh nghiệm quý báu về cái số B này và cách dùng. Và nhân tiện cho tôi hỏi luôn trường hợp lái xe lên dốc có cần chuyển sang số B ko hay cứ để D mà leo?
Chân thành cảm ơn các bác

Newbie
engine braking cái này có tác dụng nhiều nhất khi đổ đèo, nó đánh chết máy, vd như xe bác 6 máy, đánh chết 3 máy chẳng hạn.. bác tìm hiểu thêm về chức năng này nhé, xe tải Mĩ cũng có, và khi đổ đèo em toàn làm thế thôi, an toàn, tuy hơi sốt ruột vì đổ đèo chậm lắm. An toàn là trên hết mà cụ.