[Thảo luận] Lái xe khi trời rét

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Em mới lái xe muốn hỏi các bác một việc như thế này: Dạo này trời rét quá chạy xe cứ bị hơi nước ở trong xe, mờ hết cả kính, mở DH thì hết nhưng mà lại bị lạnh. NHờ các bác có kinh nghiệm chỉ giáo , em xin đa tạ!!!
Xe em ko có sưởi :( nên em phải dùng cái này

100k/bộ, nhưng chỉ dùng cái chai chống đọng sương thôi, rất ok, Nó hóa lỏng hơi nước thành 1 màn nước trong suốt, mỏng tang trên kính -> kính trong veo. Tác dụng trong khoảng 1 tuần.
Xe bác chủ thớt có sưởi rồi thì thôi, ko có (như xe em) thì ra Đỗ Ngọc Du mà hỏi. Hóa chất (loại bôi) chống hấp hơi trên kính của Hàn Quốc.

gocart

Xe cút kít
E tưởng đấy chính là nút sấy kính mà cụ?
Có 2 nút trông khá giống nhau. Một nút điều khiển thổi hơi điều hòa vào kính. Nút còn lại là nút sấy kính. Nút sấy kinh thường dùng phá băng tuyết ở xứ lạnh.

pipilazi

Xe tăng
Cụ nào có hình ảnh cho em dễ hình dung với ợ, chứ em chạy là 100% điều hòa, chứ có biết chế độ sưởi kính đâu?

hudu

Xe đạp
em cũng không biết cái sấy kính nó ở chỗ nào nữa.....................

haivanphe

Xe container
Phải mở điều hòa cụ và sưởi kính cụ ạ.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Cụ nào có hình ảnh cho em dễ hình dung với ợ, chứ em chạy là 100% điều hòa, chứ có biết chế độ sưởi kính đâu?
em cũng không biết cái sấy kính nó ở chỗ nào nữa.....................
Giời ạ! các cụ đùa đấy à, xe em ko có sấy kính (kính đặc biệt, nên ko phải sấy :P xiêu xe mà :D)
Em nhờ anh gù tìm hộ, ví dụ cho các cụ 1 cái thôi nhé, nhưng nó là ai-dzô rồi nên ký hiệu trên công tắc thì xe nào cũg thế

anhtho

Xe ngựa
Đây là hình bố trí trên xe Getz :

Thưa các cụ, theo em thì thế này:
1)Trời nóng: bật AC – không phải bàn cãi. Tuy nhiên chế độ lấy gió trong/ngoài thì nhiều cụ bị sai lầm ở chỗ chỉ luôn luôn lấy gió trong. Nếu đi đường trường, lâu mở cửa là lượng ô xy bị thiếu sẽ làm ta buồn ngủ hơn. Mà trong catalogue của em nhà sx cũng khuyến cáo sử dụng gió trong thì đôi khi bật gió ngoài (những lúc đường ko bụi hoặc không có mùi khó chịu).
2) Trời lạnh, khô (như mấy hôm nay ở HN): bật sưởi mà không bật AC, cũng lấy gió ngoài, chuyển sang chế độ sấy kính, sẽ không bị mờ kính
3) Trời lạnh + mưa: rất dễ bị mờ kính. Bật sấy kính, cả sưởi và AC. Khi đó ta phải chấp nhận tốn xăng hơn cho AC hoạt động. Nhưng AC có tác dụng như một máy hút ẩm làm không khí trong xe khô -> không đọng nước trên kính.

[FONT=&quot]Chú ý là
Khi bật sưởi, hơi nóng lấy từ sức nóng của động cơ nên không tốn thêm năng lượng (xăng) mà còn có tác dụng làm máy mát hơn.
Xe Getz (và một số xe) cứ quay núm nhiệt độ sang phần vạch đỏ là chế độ sưởi hoạt động. Nhưng một số xe có núm sưởi riêng, các cụ phải bấm vào mới kích hoạt.
[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

Tianangdem

Xe tải
Hay là cụ chủ qua gara của cụ Liệt tháo kính lái ra(:|

Dunga

Xe buýt
Em chạy Gen, để chế độ lấy gió trong + tắt AC+ để nhiệt độ hơi nghiêng về bên nóng + bật nút sấy kính + đặt chế độ thổi lên kính = như đi ở Man-chét-tơ, mịt mờ luôn! Lúc đó giữ nguyên chế độ setup như vậy + bật AC thì kính lại như votka 50 độ!

anhgay1706

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Theo e làm cái gạt mưa bên trong cho nó pro :D
Thế có khi lại hay nhở? giống như ngày xưa khi mà phát minh ra ô tô rồi nhưng chưa phát minh rát cái gạt mưa, cứ phải có một người ở ngoài lau kính.
Hay pác chủ thớt cũng làm như thế đi, cho pro.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Đây là hình bố trí trên xe Getz :
Thưa các cụ, theo em thì thế này:
1)Trời nóng: bật AC – không phải bàn cãi. Tuy nhiên chế độ lấy gió trong/ngoài thì nhiều cụ bị sai lầm ở chỗ chỉ luôn luôn lấy gió trong. Nếu đi đường trường, lâu mở cửa là lượng ô xy bị thiếu sẽ làm ta buồn ngủ hơn. Mà trong catalogue của em nhà sx cũng khuyến cáo sử dụng gió trong thì đôi khi bật gió ngoài (những lúc đường ko bụi hoặc không có mùi khó chịu).
2) Trời lạnh, khô (như mấy hôm nay ở HN): bật sưởi mà không bật AC, cũng lấy gió ngoài, chuyển sang chế độ sấy kính, sẽ không bị mờ kính
3) Trời lạnh + mưa: rất dễ bị mờ kính. Bật sấy kính, cả sưởi và AC. Khi đó ta phải chấp nhận tốn xăng hơn cho AC hoạt động. Nhưng AC có tác dụng như một máy hút ẩm làm không khí trong xe khô -> không đọng nước trên kính.

[FONT=&quot]Chú ý là
Khi bật sưởi, hơi nóng lấy từ sức nóng của động cơ nên không tốn thêm năng lượng (xăng) mà còn có tác dụng làm máy mát hơn.
Xe Getz (và một số xe) cứ quay núm nhiệt độ sang phần vạch đỏ là chế độ sưởi hoạt động. Nhưng một số xe có núm sưởi riêng, các cụ phải bấm vào mới kích hoạt.
[/FONT]
Thế kia thì chắc là phải thêm 1 cái máy tạo ẩm mới khỏi bị nẻ :P

em té đây

Carens_SX

Xe buýt
Các xe dùng điều hòa tự động thì không gặp tình trạng mờ kính khi bật AC on. Điều hòa tự động chỉ cần đặt nhiệt độ mong muốn, tùy theo nhiệt độ bên ngoài mà nó sẽ là nóng hay lạnh :-bd, quá hay các cụ ạ....

anhtho

Xe ngựa
Thế kia thì chắc là phải thêm 1 cái máy tạo ẩm mới khỏi bị nẻ :P

em té đây
Nó cũng ko đến nỗi nẻ đâu (trừ trường hợp cụ ở trong xe cả ngày). Chỉ đủ khô để không cho tụ hơi nước.

MinhKhoi2007

Xe tăng
Các bác cho em hỏi tý, nếu bật sưởi có phải là lùa gió từ ngoài qua khoang máy không? nếu thế thì lọc gió nhanh bẩn lắm.

anhtho

Xe ngựa
Các bác cho em hỏi tý, nếu bật sưởi có phải là lùa gió từ ngoài qua khoang máy không? nếu thế thì lọc gió nhanh bẩn lắm.
Không, vì nếu thế thì bác phải chịu đủ thứ mùi trong khoang máy. Nó có bộ trao đổi nhiệt, hút nhiệt từ két nước và tuần hoàn gió qua bộ trao đổi nhiệt độ.

Chỉnh sửa cuối:

ZAD Viet

Xe điện
Nếu xe cụ không có chế độ sấy kính thì nên sắm cái giẻ, ah cái khăn bông, cứ mờ thì lấy lau.
Có thể dùng tay k cũng được, nhưng nó không Pro :)), em thề.
Còn không thì cụ để chế độ auto là chả sao đâu.
Cái này như nguyên lý cái cốc trà daddaasay mà.

technicvn

Xe buýt
Xe em vẫn phải bật AC mới trong kính được, để sấy kính + chế đồ điều hòa nóng thì kính mờ thêm các cụ ạ.
P/S: còn cái gương hậu, các cụ có cách nào để không bị bám nước khi trời mưa phùn không? Hay phải lắp thêm gạt nước cho gương hậu.@-)