[Thảo luận] Lái xe khi trời rét

anchibui

Xe điện
Xe em vẫn phải bật AC mới trong kính được, để sấy kính + chế đồ điều hòa nóng thì kính mờ thêm các cụ ạ.
P/S: còn cái gương hậu, các cụ có cách nào để không bị bám nước khi trời mưa phùn không? Hay phải lắp thêm gạt nước cho gương hậu.@-)
Có sấy gương mà bác... Xe bác xe gì?

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Xe em vẫn phải bật AC mới trong kính được, để sấy kính + chế đồ điều hòa nóng thì kính mờ thêm các cụ ạ.
P/S: còn cái gương hậu, các cụ có cách nào để không bị bám nước khi trời mưa phùn không? Hay phải lắp thêm gạt nước cho gương hậu.@-)
Xanh thì là cái chai em đã nói ở trên
Đỏ thì đây ạ

—E†3rNaL

Xe tải
em là cứ để ĐH 24-25 độ là vừa ấm, kính lại trong :-bd

laceti.se

Xe buýt
Em bật AC từ hồi mua xe đến giờ, còn lạnh và nóng thì em chỉ điều chỉnh nút xanh-đỏ. Xe em laceti SE. Nếu có gì k ổn, mong các cụ chỉ dẫn, vì em chỉ biết lái

haivanphe

Xe container
Em vẫn phải bật AC để kính trước và 2 bên trong, xe em chỉ có sấy kính sau.

Trung Dũng

Xe tải
Cụ giống em hồi đầu lái xe. Cụ phải bật sấy kính nhé

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Em thấy 1 số cụ tài già bẩu là, riêng gương hậu - nếu không có sấy mà đi mưa chống nước đọng (nhiều khi mưa to - sấy chả mần gì) thì xé điếu thuốc, lấy lá thuốc bôi vào gương -> nước trơn & chảy đi chứ không đọng lại. (em chưa thử vì chả hút thuốc :()

anchibui

Xe điện
Em thấy 1 số cụ tài già bẩu là, riêng gương hậu - nếu không có sấy mà đi mưa chống nước đọng (nhiều khi mưa to - sấy chả mần gì) thì xé điếu thuốc, lấy lá thuốc bôi vào gương -> nước trơn & chảy đi chứ không đọng lại. (em chưa thử vì chả hút thuốc :()
Bôi mỡ trăn là OK, nước như "đổ lá khoai" trôi tuồn tuột, nhưng chỉ đước 2-3 tháng... Nếu có điều kiện, bôi tí bột sừng tê giác... thì cả đời ko lo nước đọng trên gương, "nước như đổ đầu vịt", trong veo à...

bipbip

Xe buýt
Bôi mỡ trăn là OK, nước như "đổ lá khoai" trôi tuồn tuột, nhưng chỉ đước 2-3 tháng... Nếu có điều kiện, bôi tí bột sừng tê giác... thì cả đời ko lo nước đọng trên gương, "nước như đổ đầu vịt", trong veo à...
Cụ chơi hàng hiếm thế.
Em còn thấy cụ nào bảo mua ít thuốc lào tiên lãng (hàng nước chè nào chả có) các cụ găm 1 ít, lúc nào mưa thì chà vào kính. (chả nhớ nhai rồi chà hay chà luôn). Thế mà hiệu quả lắm đới, em thấy bẩu thía, chưa tự chuột bạch.

Viết xong mới đọc bài cụ hoangnn, thôi cứ để đó thêm bài thuốc lào :D

Chỉnh sửa cuối:

Kia6582

Xe buýt
Chế độ sưởi.
Mùa lạnh ko cần bật ĐH, tốn nhiên nhiệu.
Tắt AC. Các bác bật chế độ sưởi.
Đó là hệ thống:
1- Dàn ống hình ruột gà bằng nhôm, lằng ngoằng ở dưới talo, được che bằng các nắp nhựa. Trong ống này có chứa nước làm mát động cơ từ ngoài dàn làm mát tuần hoàn qua hệ thống ống này. Nên ống úc nào cũng rất nóng.
2- Hệ thống quạt gió thổi qua dàn ống này. Tạo không khí ấm trong xe.

Nhớ tắt điều hòa trước khi bật hệ thống này, em thấy hầu như xe nào cũng có. Tiết kiệm xăng phết mà rất ấm.
Nhà em tuyền bật sấy kính (ấn vào nút đấy là AC cũng bật theo, xe em là Kia MN)
Mai Iem thử làm như Kụ xem có đc ko.
Đc hay ko thì cứ Vod Kụ cái nhá.:-bd

Doanchung

Xe tải
nghe bác nói vậy nếu ko bật ac có sợ xe bị bí ko?
Em chạy Gen, để chế độ lấy gió trong + tắt AC+ để nhiệt độ hơi nghiêng về bên nóng + bật nút sấy kính + đặt chế độ thổi lên kính = như đi ở Man-chét-tơ, mịt mờ luôn! Lúc đó giữ nguyên chế độ setup như vậy + bật AC thì kính lại như votka 50 độ!

anchibui

Xe điện
Nhà em tuyền bật sấy kính (ấn vào nút đấy là AC cũng bật theo, xe em là Kia MN)
Mai Iem thử làm như Kụ xem có đc ko.
Đc hay ko thì cứ Vod Kụ cái nhá.:-bd
Xe KM bác tắt AC, nhất Mode cho lên biểu tượng như trong ảnh, điều chỉnh tốc độ quạt theo ý muốn là ok (lưu ý: máy nổ khoảng 3-4 phút hệ thống sưởi mới ấm đc)

bigfun

Xe điện
chuẩn cụ ợ ,em toàn làm thế:-bd, chứ bật điều hòa trời này không ổn lắm 8-x
điều hòa tự động lo gì. chỉ việc bật nhiệt độ còn lại nó tự lo.
Em có hệ thống điều hòa lên được tận 37oC, sưởi ấm đa vùng, không chỉ biết lau kính mà còn lau nhiều chỗ cơ.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Em thấy các cụ bóng bàn mà ko thấy sức thuyết phục mấy. KN của em như sau, nếu trong xe 1 người thì chỉ cần lấy gió ngoài và bật sưởi ( giữa xanh và đỏ ) mở hé kính ( như vậy không khí sẽ lưu thông hoàn toàn mà hơi ấm trong xe luôn luôn có ) Nhưng nếu trong xe khoang 4 đến 5 người mà chuyện trò như pháo rang thì chắc chắn các cụ vẫn phải tắt bật thêm AC mới hiệu quả ( vì ko khí ko lưu thông nhanh đc với nhiều ng ). Các cụ cứ thử rồi sẽ biết.;)

kamezoko

Xe hơi
Có 2 nút trông khá giống nhau. Một nút điều khiển thổi hơi điều hòa vào kính. Nút còn lại là nút sấy kính. Nút sấy kinh thường dùng phá băng tuyết ở xứ lạnh.
Có vẻ các cụ ở đây mỗi cụ có một định nghĩa khác nhau về từ "sấy kính". Xe em thì kính trước chống mờ hơi ẩm bằng gió thổi vào kính lái (gió có thể nóng, có thể lạnh, nhưng phải có A/C không thì còn mờ kinh hơn). Còn kính sau thì đúng nghĩa của từ "sấy", khi bật cái sấy kính sau (cái biểu tượng $$$ mà có cụ nói ở trên ấy), thì điện chạy qua mấy cái dây điện trở ở kính sau, làm nóng kính, bay hơi nước, làm trong kính. Cái này có tác dụng cho cả hơi ẩm bám trong lẫn ngoài, cả khi trời sương mù lẫn mưa nhỏ (chắc cả băng tuyết nữa nhưng em chưa có cơ hội thử).

Trời không mưa và không bụi thì các cụ chỉ cần để chế độ lấy gió ngoài, còn nhiệt độ muốn để bao nhiêu cũng được (nóng cũng ok mà lạnh cũng ok) là kính không bị mờ.

laceti.se

Xe buýt
Thế cuối cùng là bật AC thì chỉ tốn xăng, hay là nóng lạnh xung đột gây hỏng hóc hả các cụ?

tuanzs

Xe container
Trời lạnh mà khô ráo thì chả cần bật AC chỉ để hơi âm ấm là OK nhưng có tí mưa nữa thì em vẫn phải bật AC khi kính mờ (hết mờ thì tắt ngay)

mocmeo_02

Xe buýt
Em mới lái xe muốn hỏi các bác một việc như thế này: Dạo này trời rét quá chạy xe cứ bị hơi nước ở trong xe, mờ hết cả kính, mở DH thì hết nhưng mà lại bị lạnh. NHờ các bác có kinh nghiệm chỉ giáo , em xin đa tạ!!!
xe của tui làm như sau: Gạt sang phần vạch đỏ (xanh là lạnh, đỏ là nóng mà chỉ sang phần đỏ một chút thôi có trong xe nóng quá). Bật sấy kính. Chế độ thổi gió gạt sang phần có ký hiệu sấy kính. Tui cũng mới "nghiên cứu" ra đấy. Kính luôn trong vắt mà trong xe vợ bảo nóng quá anh ạ. Cụ "đa tạ" tôi đi.