[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

QueViet

Xe tăng
Chuyện quân trang.
Khoảng 1980, hậu cần phát cho bọn em mũ cối Tàu thời chống Mỹ chắc là thanh lý kho, vào xí nghiệp X28 thì các anh ấy cho một bộ ốt pho tá nữa, giữ đến khi cưới vợ thiếu tiền bán nốt ...

xukthal.

Xe lăn
Chuyện quân trang.
Khoảng 1980, hậu cần phát cho bọn em mũ cối Tàu thời chống Mỹ chắc là thanh lý kho, vào xí nghiệp X28 thì các anh ấy cho một bộ ốt pho tá nữa, giữ đến khi cưới vợ thiếu tiền bán nốt ...
Cái bộ pho tá (sợi đôi) 1 thời là mốt của thanh niên đấy cụ :)) mua vải và may khá đắt, ăn kèm với gò (móng trắng) =))

Ba Ngơ

Xích lô
Ô chết chửa, em cũng quê nội Hà Nam, cũng cổng chợ Bầu :D, cũng từng úp mặt vào sông quê may mà ko chết đuối ngay ở bến sông chỗ các bà các mẹ hay ra giặt đồ. Có khi cụ lại biết mấy bà cô ông chú nhà em cũng nên ấy chứ ạ!:D
Nếu bà cô, ông chú nhà bác ở đấy từ trước thì chắc chắn em biết :)

thichlexus

Xe điện
Quân đoàn 4 có 3 sư đoàn bộ binh là sư đoàn 7, sư đoàn 9, sư đoàn 309 và một số lữ đoàn/trung đoàn tăng thiết giáp, pháo xe kéo, pháo phòng không, công binh, thông tin.... Hiên tại, chỉ có f9 và f309 là các sư đoàn đủ quân, và là đơn vị thường trực chiến đấu, hàng năm đều có thông tin về diễn tập của f9 và f309. Còn sư đoàn 7 và nhiều đơn vị liên quan khác thì từ lâu là sư đoàn rút gọn, thu nhỏ còn khung, nên không hề có một thông tin nào về diễn tập hàng năm của f7. Thời bình giờ thu gọn nữa, chỉ có trên giấy tờ. Chỉ khi thực sự cần thiết, mới tái lập.
Thời bình duy trì khung là được rồi, giảm gánh nặng cho ngân sách.
Có đủ khung thì khi cần huy động quân số là có sư đầy đủ rồi, các đơn vị trực thuộc mang tính kỹ thuật thì có thể rút bớt từ các đơn vị đủ quân sang.

Ba Ngơ

Xích lô
Để mai em ra LD xem còn mẫu đấy ko mua cái thi thoảng mặc đi phượt :))
Không có đâu, anh tìm rồi. Có bộ gabadin 1983 của lính mình 850k thôi.
Bộ Pot đấy mặc đi dã ngoại hay phết, giờ còn thì chắc chỉ hàng sưu tầm. Vì thời điểm đấy dân “quân khu” chuộng Ga, Ổi, Đúc hơn. Ngoài còn Dạ tá, Phin tá, Bay Nga…

Toietmoi

Xe điện
Quân đoàn 4 có 3 sư đoàn bộ binh là sư đoàn 7, sư đoàn 9, sư đoàn 309 và một số lữ đoàn/trung đoàn tăng thiết giáp, pháo xe kéo, pháo phòng không, công binh, thông tin.... Hiên tại, chỉ có f9 và f309 là các sư đoàn đủ quân, và là đơn vị thường trực chiến đấu, hàng năm đều có thông tin về diễn tập của f9 và f309. Còn sư đoàn 7 và nhiều đơn vị liên quan khác thì từ lâu là sư đoàn rút gọn, thu nhỏ còn khung, nên không hề có một thông tin nào về diễn tập hàng năm của f7. Thời bình giờ thu gọn nữa, chỉ có trên giấy tờ. Chỉ khi thực sự cần thiết, mới tái lập.
Hiện nay ấn tượng nhất, được lòng dân nhất lại là BV Quân đoàn 4, nơi đây khám chữa bệnh chu đáo, tận tình, chi phí rất hợp lý nên công nhân các KCN quanh đó thường chọn khi sức khỏe có vấn đề, đặc biệt các bà bầu thường chọn làm nơi sinh nở.

Anbanhmihp

Xe buýt
Nếu bà cô, ông chú nhà bác ở đấy từ trước thì chắc chắn em biết :)
Dạ, ông nội bố em là ông Phúc Thành. Nhà em ở tx PL lâu đời rồi ấy cụ, bà cô với ông chú rể em hiện bán chăn ga gối đệm ngay cổng chợ Bầu nhìn thẳng sang, gần sát với mấy hàng bán hoa ấy ạ!

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Như đã biên từ câu chuyện NGƯỜI CHẾT TRỞ VỀ, sau cuộc hội ngộ đầy bất ngờ này điện thoại của gã và mấy anh em hoạt động hết công suất. Và một tháng sau:

HỒI ỨC NGÀY GẶP MẶT

Sau những cái ôm thật chặt, chặt đến nghẹt thở, những cái bắt tay, lắc người nhau là những giọt nước mắt, những nụ cười, những kỷ niệm buồn vui tràn ra theo từng dòng hồi ức, những câu chuyện không đầu không cuối. Tranh nhau kể, tranh nhau nói, tranh nhau nhắc lại những trận chiến, những địa danh, những vùng đất, những cánh rừng, những con suối, những con người.

Khi ai nhắc lại 1 câu chuyện, 1 trận đánh. Nếu có quên 1 vài chi tiết nhỏ như những mốc thời gian, ngày tháng hoặc địa danh thì sẽ được người khác nhắc “bài” luôn. Lúc đó lại “ồ…à…tao quên…lâu quá rồi mày…”. Cả mảnh sân rộng sau nhà anh Hữu được trải những tấm nylon, phía trên thì trải chiếu đầy nghẹt anh em cựu chiến binh của sư đoàn 7 bộ binh giai đoạn 1983-1989 hiện đang sinh sống và làm việc từ Hà Tĩnh trở ra.

Trong số anh em đó, có người gã biết, có người chỉ nhớ mặt mà không nhớ tên, cũng có người lần đầu tiên mới gặp, nhưng đã như quen nhau từ lâu lắm rồi. Tất cả coi nhau như người nhà được kết nối qua sợi dây LÍNH SƯ ĐOÀN 7- QUÂN ĐOÀN 4, sư đoàn đã 2 lần được phong danh hiệu Anh hùng lực lượng vũ trang, một sư đoàn chủ lực trong đội hình quân đoàn 4.

Từ tít trong cùng, thằng Hà “thằn lằn”, nguyên liên lạc viên của đại đội trinh sát luồn sâu vẫy tay gọi gã rối rít. Lâu rồi không gặp, độ này thấy nó phát tướng, cán bộ có khác. Nó vồn vã hỏi thăm thằng Cơ “trắng” người Hải Phòng, gã lắc đầu. Vì từ khi thằng Cơ định cư ở Canada rồi sang Anh, gã chưa bao giờ có tin tức về thằng Cơ. Trước lúc lên đường sang bển, thằng Cơ có lên Hà Nội tìm gã nhưng tìm sai phố, vì có 2 phố đều có chữ Tr… ở đầu, nó thì chẳng nhớ nhà gã ở phố nào (cái thằng vô duyên), việc đó mãi sau này gã về Hải Phòng mới được nghe Cu.N, anh họ nó kể lại.

Thằng Hà hỏi thăm thằng Cơ là có nguyên nhân. Ngày ra quân, thằng Hà về nhà ở Hà Giang với cái ba lô lép kẹp giống như bao người lính khác sau khi rời trận mạc trở về mái nhà xưa. Nhà thằng Hà “thằn lằn” nghèo lắm, nghèo hơn cả những người nghèo nhất của vùng đất Mèo Vạc xa xôi đó. Nhờ có thằng Cơ “trắng” mà thằng Hà “thằn lằn” có chút tiền chữa bệnh cho bố nó và sửa lại cái mái nhà dột hơn nhà chị Dậu. Lần nào gặp nhau, thằng Hà cũng hỏi thăm thằng Cơ. Lần nào cũng kể lại chuyện cũ và luôn tỏ ý cám ơn gã với thằng Cơ. Thật ra là thằng Cơ “trắng” giúp thằng Hà, gã chỉ là người ăn theo thôi.

Tháng 4 năm 1985, khi sư đoàn bộ sư đoàn 7 đang trú quân tại Nokriem, một phum nhỏ có chừng hai chục nóc nhà, nằm sát cánh rừng già, cách Pailin 80km về hướng Đông Bắc. Cách đó độ 1km về bên trái cánh rừng là nơi đóng quân của C6, D1, E209. Hôm đó là 1 ngày nắng nóng ngay từ sáng sớm, trời không có chút gợn mây và gió nào. Lúc đó tầm hơn 9h sáng, các anh chị nuôi đang vo gạo, rửa rau thì có tiếng AK, RPD, RPK, M79 và RPG-7 nố dữ dội phía C6. Tất cả, từ anh chị nuôi, đến y tá, thông tin, vận tải, vệ binh…ôm súng nhao về các hố chiến đấu cá nhân được đào xung quanh nơi đóng quân và chờ đợi.

Anh Phước trợ lý tác chiến sư đoàn, người Bến Tre chạy từ đâu xuống nơi đại đội trinh sát luồn sâu thông báo vắn tắt: “Bọn Pot đang úp C6, tổ 2 và 4 sang trước chi viện và đánh lạc hướng, không cho chúng phát hiện nơi đóng quân của sư bộ. Kéo chúng ra xa, càng xa càng tốt. Sư bộ sẽ phái thêm người yểm trợ sau”....

Matxech

Xe container
Lính bt đánh chửi nhau phân biệt vùng miền như chó với mèo
Khi có sự vụ ji sảy ra nguy hiểm đến tính mạng thì thương nhau lắm
E làm yta tiểu đoàn nhớ mãi 1 kn
Mua đông năm 87 đơn vị đi làm đường ở ga voi xô đi vào chừng 20-25km
Hôm ý đv cho nổ mìn để hạ cây cho nhanh. Lúc nổ mìn thì cây ko đổ nên cho lính ra làm, đang làm thì gió to hơn nên cây đổ
Chỉ kịp hô ae chạy
Xong hô ae vào tìm xem có ai bị sao ko may chỉ dính nhẹ 3-4 chú
Mấy ae bị co giật và xây xát nhẹ lúc ý vội vàng lôi trợ tim trợ lực ra tiêm cho ae
Trời rét mà e chỉ hô 1 câu đốt lửa lên cho ấm mà chỉ tí sau là lửa cháy nóng ran và bảo ae cởi áo ra đắp cho ae bị thương
Ôi trời cả đống áo trấn thủ luôn
Xong xuôi e mới bảo bình thường chúng mày ghét nhau lắm sao hôm nay tốt với nhau thế 🤣
Số mình hôm ý cũng may
Định trốn buổi chiều ko lên chỗ làm đường mà loanh quanh thế nào lại mò lên chứ lúc tai nạn mà ko có mặt thì cũng dính kl

Ba Ngơ

Xích lô
Dạ, ông nội bố em là ông Phúc Thành. Nhà em ở tx PL lâu đời rồi ấy cụ, bà cô với ông chú rể em hiện bán chăn ga gối đệm ngay cổng chợ Bầu nhìn thẳng sang, gần sát với mấy hàng bán hoa ấy ạ!
Ông Phúc Thành thì em biết, chỗ đấy dân PL hay gọi là “Cổng trên” nằm gần sát đường tàu.

DurexXL

Xe lăn
Cái bộ pho tá (sợi đôi) 1 thời là mốt của thanh niên đấy cụ :)) mua vải và may khá đắt, ăn kèm với gò (móng trắng) =))
Nhựa Tiền Phong là chảnh nhất Lão nhể
Hàng gia công đi ít lâu vàng ệch đục ngàu

Anbanhmihp

Xe buýt
Ông Phúc Thành thì em biết, chỗ đấy dân PL hay gọi là “Cổng trên” nằm gần sát đường tàu.
Vâng đúng rồi ạ! Cụ Phúc Thành nhà em từng đạp xe từ PL ra Hải Phòng ngày em mới sinh, sau em nghe bố em với mấy chú kể mà em lác mắt. Em sinh ra ở Hp nhưng ngày bé ở Pl khá nhiều, giờ mỗi năm em vẫn về ăn tết ở Pl đôi ba ngày, với em tx Pl nó thi vị lắm.

ThangCFG

Xe tải
Cách đây ngót 10 năm, còn làm nhà nước, em được luân chuyển cơ sở, về làm ở tỉnh đoàn 1 tỉnh đồng bằng bắc bộ

Em còn nhớ hôm đó là trưa hè, nắng đổ lửa
Khoảng 11h, thì có em cán bộ chạy lên báo là có 1 Ông Sư đến đề nghị gặp người phụ trách về chế độ chính sách
Mảng mặt trận đoàn kết và thanh niên xung phong này không thuộc mảng em, nhưng hôm đó lãnh đạo phụ trách đi vắng cả, em trực cơ quan nên em xuống văn phòng tiếp
Xuống văn phòng, các em đã mời Cụ sư ngồi uống nước. Cụ sư khoảng gần 70, dáng gày gò, làn da sạm nắng phong sương, mặc áo cà sa vàng để lộ 1 bên vai, em hơi bất ngờ vì đó là tăng phục của Phật giáo Nam tông
Qua câu chuyện, rồi 1 số ít ỏi giấy tờ của Cụ sư gìn giữ mang ra đã thấm đẫm màu thời gian, thì em hiểu thời thanh niên, cụ không đủ sức khoẻ đi bộ đội, thế là cụ đăng ký đi Thanh niên xung phong
Quê cụ ở 1 huyện gần thành phố này. Theo lửa cuộc chiến, rồi kết thúc chiến tranh, rồi số phận đưa chân... người thanh niên xung phong xuất gia theo Phật, giờ cụ đang trụ trì 1 ngôi chùa nhỏ ở miền núi Nam Trung Bộ giáp Tây nguyên

Em tiếp nhận hồ sơ, báo với cụ rõ là sẽ giao cho Ban phụ trách và cơ quan sẽ trả lời cụ

Sau đó mấy tháng thì em hết luân chuyển, lại về làm việc ở HN. Hôm trước khi bàn giao, em có hỏi lại Ban phụ trách thì các bạn ấy báo cáo là đã phối hợp với Sở LĐTBXH trả lời cụ là hồ sơ không đủ

Em vẫn nhớ hôm tiếp cụ, anh em đều nhận thấy là giấy tờ của cụ rất thiếu, nên cũng rất ái ngại cụ đi bộ trưa nắng đến ... bèn bấm nhau góp chút quà biếu cụ. Cụ khảng khái từ chối, nói rõ mình xuất gia, không họ hàng, cũng không nghèo túng, không cần tiền ... chỉ mong nhà nước có 1 giấy tờ chứng nhận gì đó để lưu lại 1 thời tuổi trẻ xông vào lửa đạn, không cần chế độ gì

Cụ đứng dậy ra về, tập tễnh bước qua sân nắng cơ quan đi ra cổng, cụ cũng từ chối khi em bảo để cho cậu lái xe đưa cụ về: tôi xuất gia ở trong đó, đi bộ riết, chân này bị tật từ nhỏ nên mới không được vào bộ đội ...

Em 7x hậu sinh, xin mạn phép góp 1 mảnh nhỏ chuyện thực về những người đã góp tuổi thanh xuân cho cuộc chiến của dân tộc
Với họ, tiền hay vật chất, chế độ không là gì cả so với tuổi thanh xuân đã cống hiến
Họ chỉ cần sự ghi nhận và họ trân quý những kỷ vật thời gian ấy

Lan man quá
Trà khuya độc mộc, thuốc đêm lộc cộc ... kính mời các Cụ Tiền bối
hình như cụ không nghiện thuốc thì phải, thức khuya viết dài như thế mà có tấy tí tàn thuốc nào đâu, châm lên để chụp ảnh đấy chứ :) em fun tí cụ nhé.

xukthal.

Xe lăn

QueViet

Xe tăng
Hiện nay ấn tượng nhất, được lòng dân nhất lại là BV Quân đoàn 4, nơi đây khám chữa bệnh chu đáo, tận tình, chi phí rất hợp lý nên công nhân các KCN quanh đó thường chọn khi sức khỏe có vấn đề, đặc biệt các bà bầu thường chọn làm nơi sinh nở.
Thế thì đề xuất đổi tên là bệnh viện phụ sản QĐ4 ....

angkorwat

Xe container
Người OF
Chuyện quân trang.
1980 vẫn còn đc phát cối Tàu là hiếm đó. 1976 bọn em cũng chỉ có cối giấy nện của VN thôi. Sau giải phóng là hết quân trang Tàu. Quần áo thì K74 bằng kaki Vĩnh Phú mỏng dính, giặt vài lần là bạc phếch.

DurexXL

Xe lăn

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Lính bt đánh chửi nhau phân biệt vùng miền như chó với mèo
Khi có sự vụ ji sảy ra nguy hiểm đến tính mạng thì thương nhau lắm
E làm yta tiểu đoàn nhớ mãi 1 kn
Mua đông năm 87 đơn vị đi làm đường ở ga voi xô đi vào chừng 20-25km
Hôm ý đv cho nổ mìn để hạ cây cho nhanh. Lúc nổ mìn thì cây ko đổ nên cho lính ra làm, đang làm thì gió to hơn nên cây đổ
Chỉ kịp hô ae chạy
Xong hô ae vào tìm xem có ai bị sao ko may chỉ dính nhẹ 3-4 chú
Mấy ae bị co giật và xây xát nhẹ lúc ý vội vàng lôi trợ tim trợ lực ra tiêm cho ae
Trời rét mà e chỉ hô 1 câu đốt lửa lên cho ấm mà chỉ tí sau là lửa cháy nóng ran và bảo ae cởi áo ra đắp cho ae bị thương
Ôi trời cả đống áo trấn thủ luôn
Xong xuôi e mới bảo bình thường chúng mày ghét nhau lắm sao hôm nay tốt với nhau thế 🤣
Số mình hôm ý cũng may
Định trốn buổi chiều ko lên chỗ làm đường mà loanh quanh thế nào lại mò lên chứ lúc tai nạn mà ko có mặt thì cũng dính kl
Chuẩn luôn bác ạ, bình thường hầm hè, tỉa đểu nhau. Nhưng khi sang bên kia thì coi nhau hơn ruột thịt.