[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

angkorwat

Xe container
Người OF
Theo em biết thì cấp quân đoàn và cục 2 cũng có lực lượng trinh sát luồn sâu. Họ có được đào tạo gì đặc biệt hơn không cụ chủ nhỉ?
Hồi bên K gần cổng Tiền phương bộ có một đại đội trinh sát của cục 2. Em quen nhiều anh em bên đó. Không biết nghiệp vụ được đào tạo ra sao ? Nhưng có lẽ hơn bên trinh sát QĐ là họ được đào tạo thêm ngoại ngữ tiếng Pháp, Kampuchia và Thái. Nhiệm vụ của họ thì sâu và rộng hơn trinh sát chiến trường. Từ Phnom penh họ có thể sang tận các trại tị nạn bên đất Thái, mỗi chuyến đi có khi đến 3 - 4 tháng mới trở về. Cũng có người không bao giờ về. Mỗi lần đi công tác họ thường chỉ đi hai người hoặc 1 người.

xukthal.

Xe lăn
Hồi bên K gần cổng Tiền phương bộ có một đại đội trinh sát của cục 2. Em quen nhiều anh em bên đó. Không biết nghiệp vụ được đào tạo ra sao ? Nhưng có lẽ hơn bên trinh sát QĐ là họ được đào tạo thêm ngoại ngữ tiếng Pháp, Kampuchia và Thái. Nhiệm vụ của họ thì sâu và rộng hơn trinh sát chiến trường. Từ Phnom penh họ có thể sang tận các trại tị nạn bên đất Thái, mỗi chuyến đi có khi đến 3 - 4 tháng mới trở về. Cũng có người không bao giờ về.
Cục 2 là trường Ngoại ngữ QS ở Bình Đà đấy anh. Toàn dân Ngoại ngữ cả :D

Đầu năm hôm ở Bic em tuy là em, nhưng được đại diện nhà trai đi chúc rượu với các bác, bác đến quáng quàng lại đi ngay nên không được cạch ly với bác. Không thì mình được cạch lý rồi, thôi để hôm nào em bảo chú rể làm lại một bữa rồi mình cạch ly nhé :)
Vâng Anh. Hôm đó em họp căng quá nên chỉ tranh thủ chạy sang mừng cô dâu chú rể chút rồi lại phải về họp ngay chứ nhỡ bị gọi tên là như đạp phải mìn KP2 ngay :D

angkorwat

Xe container
Người OF
Đúng, hai ông bạn thân của mình bên đó đều tốt nghiệp ĐHNN rồi mới đi bộ đội, hai thằng đều tiếng Pháp. Thằng Mạc (Giáp bát) và Bình (Thanh hóa) thằng Bình có chuyến đi công tác một mình sang Thái rồi mất tiêu luôn.

QueViet

Xe tăng
Hồi bên K gần cổng Tiền phương bộ có một đại đội trinh sát của cục 2. Em quen nhiều anh em bên đó. Không biết nghiệp vụ được đào tạo ra sao ? Nhưng có lẽ hơn bên trinh sát QĐ là họ được đào tạo thêm ngoại ngữ tiếng Pháp, Kampuchia và Thái. Nhiệm vụ của họ thì sâu và rộng hơn trinh sát chiến trường. Từ Phnom penh họ có thể sang tận các trại tị nạn bên đất Thái, mỗi chuyến đi có khi đến 3 - 4 tháng mới trở về. Cũng có người không bao giờ về. Mỗi lần đi công tác họ thường chỉ đi hai người hoặc 1 người.
Đội ấy đông và lang thang khắp Phnompenh , có lần em đi xe xiclo từ chợ về, xuống xe còn kỳ kèo mặc cả bằng điệu bộ, ông chạy xe người đen nhẻm đầu quấn khăn cà ma văng lại: thôi , ông đi mẹ nó đi .... 😆

Chỉnh sửa cuối:

xukthal.

Xe lăn

angkorwat

Xe container
Người OF
Đội ấy đông và lang thang khắp Phnompenh , có lần em đi xe xiclo từ chợ về, xuống xe còn kỳ kèo mặc cả bằng điệu bộ, ông chạy xe người đen nhẻm đầu quấn khăn cà ma văng : thôi , ông đi mẹ nó đi .... 😆
Đội lang thang khắp K cụ ạ. Sau khi VN rút quân thì đội Cục 2 ở lại bên đó nhiều lắm. Có vài ông Ninh bình em biết thì dạt về vùng Biển Hồ lấy vợ K sinh sống bên đó luôn. Nghe nói là ra quân nhưng quê nghèo không còn ai nên ở lại lập nghiệp bên K.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Đi Nga xong tuột xích nhiều phết, ko biết tuột thật hay là bố trí ngẫu nhiên ;))
Các chú (học viên) em biết thì người về quê làm giáo viên, những người đi nước ngoài cũng có người về, người ở, có người mở trung tâm ngoại ngữ. Còn cơ sở mới của trường ở đâu thì hôm trước hỏi bọn bạn em là con em giảng viên bên đấy chúng nó cũng ngơ ngác ko biết.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Đi Nga xong tuột xích nhiều phết, ko biết tuột thật hay là bố trí ngẫu nhiên ;))
Đại đội e có 1/4 quân bên đó, gọi là c nhưng chỉ có 2b thôi, còn chính trị viên c hàm 3//.

Kyson1

Xe điện
Noi theo cụ, em vừa đặt trên Tiki.
Cảm ơn bức hình của cụ để em biết 2 cuốn sách này.
Tìm thêm mấy cuốn:
- Rừng khộp mùa thay lá: Cam
- Mùa linh cảm: Cam
- đừng nói về tôi: Mỹ
- những trích đoạn về các anh: Mỹ
- đội trinh sát và chú chó sara: Cam

Nam "Chẫu"

Xe buýt
…giữa sự sống và cái chết, gã lao nhanh về phía thằng Pot, 1 tay đỡ nòng súng lên, tay còn lại chộp vào sát tay cầm cò của thằng Pot và gạt ngón tay vào nấc an toàn, chân thì lên 1 đòn vào hạ bộ. Thằng Pot đau quá, khuỵu chân xuống là gã đoạt luôn khẩu AK của nó. Gã bật cây lê 3 cạnh lên và xiên cho thằng Pot 1 xiên ngập đến tận đốc lê. Tiếp đến gã quay lại thấy thằng Pot đang bóp cổ thằng Cơ, gã phi nhanh lại và cắm cây 3 cạnh vào lưng thằng Pot, vừa cắm vừa xoay…vừa cắm vừa xoay…

Ai qua lính chiến sẽ hiểu, sự sát thương của lưỡi lê 3 cạnh khủng khiếp hơn lê lá lúa và lê 5 tác dụng như thế nào, nhất là khi cắm vào rồi xoáy. Gã xiên như thằng điên, đến khi thằng Cơ kéo chân gã mới chợt sực tỉnh. Buông súng xuống gã ngồi thở không ra hơi. Điều may mắn là loại AK do Tầu chế tạo nên mới kẹt đạn “phò phạch” như vậy, nếu là súng của Nga Xô thì chắc hôm nay gã không còn ngồi đây để gõ những dòng chữ này. Thêm nữa là súng AK Tầu thường lắp lê 3 cạnh và là loại cố định, không tháo rời được như AK của Nga Xô hoặc phiên bản của Đức. Lính trinh sát luồn sâu và đặc công của Vietnam do dùng AKMS - báng gấp, ngoài ra do đặc thù tác chiến của binh chủng là cận chiến và tuyệt đối tránh nổ súng trong mọi trường hợp nếu không cần thiết, vì vậy mà lính trinh sát luồn sâu và đặc công chỉ đeo dao lê mà hiếm khi lắp lê vào súng như lính trinh sát tầm gần hay trinh sát pháo binh.

Nhờ có vậy mà gã mới có màn phi dao để gã cùng thằng Cơ thoát được cái chết trong gang tấc…Câu khẩu hiệu: “Thao trường đổ mồ hôi, chiến trường bớt đổ máu” thật sự đúng với cá nhân gã, khi gã có thể phi dao bằng cả 2 tay và trong mọi tư thế khi thực hành huấn luyện cận chiến với dao găm tại trường Hạ sĩ quan trinh sát luồn sâu tại Sơn Tây.

Một tuần sau khi đưa được thằng Cơ về phẫu, gã được tuyên dương thành tích dũng cảm trong việc diệt 3 thằng Pot để cứu thương binh abc…Việc này sau đó được đưa lên báo “Bến Tre” của quân đoàn. Thằng Quân “nhăn” bên tuyên huấn nhận báo về và đưa cho gã đọc. Đọc xong mà gã thấy xấu hổ quá, cảm thấy báo viết về ai đó chứ không phải gã, mô tả gã như một người hùng của chiến trận (lúc đó chưa có từ “siêu nhân”). Đơn giản, trên chiến trường, mình không giết nó thì nó sẽ giết mình và thằng nào nhanh hơn thằng đó sẽ sống, đấy chỉ là bản năng tự vệ của con người giữa sự sống và cái chết, bản năng sinh tồn mà thôi. Mọi người ai cũng hiểu, nhưng cũng vì chuyện đó mà anh em trêu đùa gã suốt…

Sau đó thằng Cơ được đưa về Việt Nam và cho xuất ngũ. Năm 1989 ra quân thì cuối năm 1990 gã về Hải Phong thăm thằng Cơ. Nó đi học lại và đã tốt nghiệp trường đại học giao thông vận tải. Gặp lại nhau thằng Cơ vui lắm, nó kéo gã ra 1 quán nhậu trên đường Hoàng Diệu, gần chỗ đường vào cảng Hải Phòng (gã quên mất tên quán rồi). Hôm đó có cả anh họ nó, 1 người có tên tuổi tại đất Hải Phòng tên C... nhà ở Lạch Tray (sau này anh ta bị kết án tử hình trong 1 vụ án). Trong số anh em họ nhà anh ta thì anh ấy quý nhất thằng Cơ....

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Wakeup

Xe điện
Đội lang thang khắp K cụ ạ. Sau khi VN rút quân thì đội Cục 2 ở lại bên đó nhiều lắm. Có vài ông Ninh bình em biết thì dạt về vùng Biển Hồ lấy vợ K sinh sống bên đó luôn. Nghe nói là ra quân nhưng quê nghèo không còn ai nên ở lại lập nghiệp bên K.
Anh con bà bác em đúng ntn luôn. Giờ đang sống ở Phnong Penh.

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Đúng, hai ông bạn thân của mình bên đó đều tốt nghiệp ĐHNN rồi mới đi bộ đội, hai thằng đều tiếng Pháp. Thằng Mạc (Giáp bát) và Bình (Thanh hóa) thằng Bình có chuyến đi công tác một mình sang Thái rồi mất tiêu luôn.
Đội ấy đông và lang thang khắp Phnompenh , có lần em đi xe xiclo từ chợ về, xuống xe còn kỳ kèo mặc cả bằng điệu bộ, ông chạy xe người đen nhẻm đầu quấn khăn cà ma văng lại: thôi , ông đi mẹ nó đi .... 😆
Các chú (học viên) em biết thì người về quê làm giáo viên, những người đi nước ngoài cũng có người về, người ở, có người mở trung tâm ngoại ngữ. Còn cơ sở mới của trường ở đâu thì hôm trước hỏi bọn bạn em là con em giảng viên bên đấy chúng nó cũng ngơ ngác ko biết.
Đại đội e có 1/4 quân bên đó, gọi là c nhưng chỉ có 2b thôi, còn chính trị viên c hàm 3//.
Em vô tình được biết có một Ofer cũng vào C..2 theo dạng chuyển ngạch ngược, lúc chuyển sang bác ý đang là giáo viên tiếng Đức trường ngoại ngữ. Hiện giờ thấy đang bên Đức :) Khi chưa sang kia hay ngồi nhậu với bác King Spam diễn đàn một thời là giangsuki :)

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Vâng Anh. Hôm đó em họp căng quá nên chỉ tranh thủ chạy sang mừng cô dâu chú rể chút rồi lại phải về họp ngay chứ nhỡ bị gọi tên là như đạp phải mìn KP2 ngay :D
Hôm đấy môn, mít nhiều hơn thành viên nên em cố gắng ra cạch ly với các bác ý mỗi người một ly. Để chẳng may dẫm phải mình KP2 trên này thì cũng nhẹ nhẹ chút :)