[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Áo Polpot nó cũng bo gấu như áo lót sĩ quan mình nhưng vải nhiều nylon hơn, kiểu như vải xi giấy nhưng đanh hơn cụ ạ. Cổ bẻ chứ không có chân, và cái tà trước nó may tà bên trái thêm một cái nẹp để che hàng khuy áo, tiện cho vận động ngoài địa hình, tránh gai cào cành móc vào hàng khuy.
Chính xác như bác tả, em mang được một bộ về làm kỷ niệm. Nhưng sau thất lạc mất :((

Liên quan chút là thời 86-90 dân quân khu HN có mốt mặc áo Pôl pốt nhìn cũng đẹp và khỏe khắn kiểu áo bay Nga nhỉ? Hình như áo này do Tàu nó trang bị cho SQ Pôl pốt sau này thì phải và bán sang VN khá nhiều. Áo này có 2 túi áo ngực rộng nhét cả cuộn tiền to vào vô tư :D
Có cụ nào còn giữ phiên bản ko?
Bộ gabadin như của lính mình mặc trước 1975 đó.
Trang phục mùa đông của em thời các "quân khu" thịnh hành là tổng hợp chưởng các các loại đồ quân đội nước ngoài :)
Mũ nỉ tá quân nhu Việt Nam may
Áo dạ Nga
Áo bay Nga
Quần ga Tầu
Đôi bốt, ghệt Mẽo

patuana76

Xe container
Vâng đúng rồi bác, thực ra nó là điểm xạ hai viên nhưng bọn em hay nói với nhau là tắc cú.
Chứng tỏ cháu không nghe nhầm nhỉ?
Trước đây, cháu đã từng nghe mấy cụ tiền bối có nói đó là bắn "tắc cú" và có hỏi lại bên thớt cụ angkorwat:
Nhà cháu tưởng "tắc cú" là tên dân dã của kỹ thuật bắn điểm xạ 2 viên một ở nấc liên thanh chứ cụ nhỉ. Lính cựu có tâm lý tốt mới bắn được như thế. Vậy nên có giai thoại hồi chiến tranh là địch cứ nghe AK "tắc cú" là biết ngay đối đầu với lính thiện chiến bên mình.

CHUYỆN NGƯỜI CHẾT TRỞ VỀ

Từ Hải Hậu về đến thành phố Nam Định, gã bảo bạn dừng xe ở đầu phố Hàng Thao - Trần Hưng Đạo để gã đi bộ hưởng thụ chút không khí phố phường thành Nam. Đang lững thững thả bộ, ngắm nghía dọc phố Trần Hưng Đạo hướng về phía Trần Nhân Tông, chợt có tiếng gọi (Nam…Nam “chẫu” phải không?).

Gã giật mình quay sang, thấy 1 người đàn ông mặt mũi lạ hoắc, trạc 80 tuổi đang chăm chăm nhìn gã. Nhất thời gã không thể nhận ra người đó là ai, nhưng biệt danh của gã thì chỉ có anh em lính ở Campuchia gọi. Do lúc tham chiến ở chiến trường K, gã và các chiến hữu hay đi bắt rắn, cá, ốc, lươn, ếch, chẫu chàng… để thêm chất tươi cải thiện cho bữa ăn hàng ngày. Thằng nào được giao nhiệm vụ bắt con nào thì gọi kèm theo vào tên, cứ lần hồi như vậy sau chết thành tên. Như gã là Nam “chẫu”, thằng Phú “nhái”, Minh “ốc”, Minh “rắn”, Tùng “ếch”, Trung “cóc”, Quang “rắn”, Hồng “lươn”, Tiến “chuột”…

Mặt mũi thì không quen lắm, nhưng gọi biệt danh của gã thì chắc chắn là lính, mà phải lính Campuchia mới gọi. Chứ hồi huấn luyện ở trường hạ sỹ quan trinh sát tại Việt Nam thì gã và mấy thằng cùng trung đội, nếu thiếu tiền mua đồ cải thiện thì cũng chỉ ra sông vớt con vờ về rang để ăn chứ đâu biết chuyện ăn cóc, nhái. Vậy thì người đàn ông lạ mặt đang nhìn gã là ai vậy? Tuy vậy, gã vẫn thuận miệng “Vâng!” theo thói quen khi có người gọi đúng biệt danh của mình.

Người đàn ông vòng tay lao vào người gã như 1 cơn lốc, ôm chầm lấy gã và nhấc bổng gã lên (cha này người gầy mà khỏe ghê). Nước mắt ông ta chảy tràn trên gò má đen sạm, mồm méo hẳn đi, tiếng nói thì nghẹn lại “Anh đây, anh là Hữu…Hữu “loi choi” đây mày…”. Trời, thì ra người đàn ông đó là anh Hữu “loi choi”, người sĩ quan Tác chiến trung đoàn 165 sư đoàn 7 của gã, người mà gã đã cứu khỏi cái chết cận kề của thằng lính Pot tại Tarưng đây sao? Anh vẫn còn sống sao? Mắt gã cũng nhòe đi, hai anh em ôm nhau quay tròn giữa phố như 2 thằng điên, mặc kệ hàng phố, mặc kệ người đi đường. Xung quanh 2 anh em lúc đó như chẳng còn ai, chỉ còn 2 anh em với khuôn mặt đầm đìa nước mắt, bóp tay, nắn lưng, sờ đầu nhau như để kiểm tra thật hay mơ…

Hôm đó là 1 đêm không trăng sao, giữa mùa khô năm 1987. Tổ tam tam 4 thằng của gã nhận lệnh đi cùng trinh sát pháo binh quân đoàn xuống tiểu đoàn 3 của trung đoàn 165 trinh sát nắm địa hình, địa vật lần cuối để sư đoàn lên phương án phối hợp với pháo binh quân đoàn trong việc tấn công tiêu diệt, chặn đường rút của tàn quân Pot qua rừng Ma, không cho chúng luồn sang đất Thái Lan để củng cố lại đội hình. Xong việc thì cũng đã tối muộn, mấy anh em xuống đại đội 4 ven rừng xin ăn và nghỉ qua đêm, sáng mai sẽ về sư bộ báo cáo sau.

Đêm đó, lúc tất cả đang say giấc nồng thì nghe tiếng RPD rít lên, tiếng đạn găm phầm phập vào các gốc cây quanh nơi trú quân của C4, cùng đó có cả tiếng nổ đinh tai của RPG-7 (B41). Tất cả nháo nhào lao ra, mỗi người mỗi hướng. Riêng gã, ôm khẩu AKMS lăn 1 vòng từ trên sạp xuống đất rồi lần ra phía cửa rồi điểm xạ tắc cú 2 phát 1 về phía ánh lửa đầu nòng nơi xa...

"Hai anh em chụp chung tấm ảnh làm kỷ niệm tại đường Trần Hưng Đạo, chân cầu Đò Quan, Nam Định ngày ....../2022. Và 1 tháng sau, sau NGƯỜI CHẾT TRỞ VỀ sẽ là HỒI ỨC NGÀY GẶP MẶT có rất nhiều anh, em cựu chiến binh của sư đoàn 7 bộ binh giai đoạn 1983-1989 hiện đang sinh sống và làm việc từ Hà Tĩnh trở ra."
Nhìn anh đầy chất hào hoa nghệ sĩ . A làm lính trinh sát quá hợp vì nhìn phong thái anh khi vào trận sẽ rất nhanh nhẹn, khéo léo và can trường

DurexXL

Xe lăn
Cũng gần 10 năm trước khi em đang công tác ở tỉnh ấy, em được vào làm việc (phối hợp) với 1 e huấn luyện thuộc 1f của KC, chắc chắn các Cụ tiền bối trên này quen thuộc rồi
Công việc rất là nhẹ nhàng: đưa các em thiếu niên (học sinh cấp II) tham gia học kỳ quân đội và bên cơ quan em phối hợp với các anh bên e này
Thời điểm đó, HKQĐ mới được tổ chức, các em tham gia được may/ phát K07, được thao tác làm quen với súng thật (sau này vì lý do hình ảnh, bên ngạch em được chỉ đạo là các em đi HKQĐ không thao tác súng thật, không mặc đồng phục mang màu sắc quân phục dã chiến ...)
Đợt HKQĐ hồi đó là 7 ngày, thế là em có mấy ngày ở lại trong doanh trại
Em được ở trong phòng khách của e bộ
Nhưng chỉ về ngủ còn lại đi theo các chương trình ngoài sân, bãi

Ngay gần e bộ là d trinh sát đặc nhiệm
Em ấn tượng với tên gọi này, không biết có chính là trinh sát luồn sâu như Cụ Giã từ vũ khí không ạ?

Cậu d phó TSĐN, 1983, cao khoảng 1m8, nặng 83kg (lúc ur em hỏi) người chắc nịch chả có tí mỡ nào
Mấy ngày công tác ở đó, em cũng được các anh e, các bạn ở các d gọi đi ur cùng, riêng d TSĐN này anh d trưởng đợt đó đi vắng, có 1 bữa bạn d phó dẫn em về d bộ ur, gặp cả các bạn ở các c lên
Ấn tượng của em là tất cả các bạn ấy (đều 8x -9x) đều to, chắc, rắn rỏi khác hẳn các bạn ở c huấn luyện cho đàn em HKQĐ bọn em

Sau này về nhớ lại, có lúc em nghĩ có thể em nhầm, vì sao cán bộ d trẻ thế (ngoài 30), hay đó chỉ là cấp c mà em nhầm chăng

xukthal.

Xe lăn
Chính xác như bác tả, em mang được một bộ về làm kỷ niệm. Nhưng sau thất lạc mất :((

Trang phục mùa đông của em thời các "quân khu" thịnh hành là tổng hợp chưởng các các loại đồ quân đội nước ngoài :)
Mũ nỉ tá quân nhu Việt Nam may
Áo dạ Nga
Áo bay Nga
Quần ga Tầu
Đôi bốt, ghệt Mẽo

Hồi bé ở Cẩm Phả em phải đi xúc than trộm cho ông đầu gấu trong khu 1 tuần liền mới đc 1 cái mũ dạ tá + 1 xanh tuya TQ có mặt ngôi sao đấy :))

DurexXL

Xe lăn
Hồi bé ở Cẩm Phả em phải đi xúc than trộm cho ông đầu gấu trong khu 1 tuần liền mới đc 1 cái mũ dạ tá + 1 xanh tuya TQ có mặt ngôi sao đấy :))
Cái món xukthal trộm bây giờ lại cực kỳ tao nhã và cảm giác mạnh, tuy có chút mạo hiểm, Lão nhể
:D

xukthal.

Xe lăn

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Nhìn anh đầy chất hào hoa nghệ sĩ . A làm lính trinh sát quá hợp vì nhìn phong thái anh khi vào trận sẽ rất nhanh nhẹn, khéo léo và can trường
Đầu năm hôm ở Bic em tuy là em, nhưng được đại diện nhà trai đi chúc rượu với các bác, bác đến quáng quàng lại đi ngay nên không được cạch ly với bác. Không thì mình được cạch lý rồi, thôi để hôm nào em bảo chú rể làm lại một bữa rồi mình cạch ly nhé :)

Baltika 9

Xe tải
Em hỏi ngu chút, quân mình áp đảo quân khơ me đỏ từ 1979 rồi mà chuyện cụ chủ kể năm 1985 mà vẫn còn quần nhau ác liệt thế cơ ạ? Theo những gì em biết thì tầm đó là quân mình chỉ giúp củng cố cho chính quyền nước bạn vững chắc rồi tầm 1989 rút quân về nên em chỉ nghĩ nếu có đánh thì cũng vài trận lẻ tẻ 😅
Việt Nam rút quân chính thức 1989 nhưng sau đó địch quay lại đe dọa nghiêm trọng chính quyền Phnompenh nên quân ta phải quay lại hỗ trợ bạn. Nhưng lần này mặc quân phục lính Cam

My Hao

Xe điện
Theo em biết thì cấp quân đoàn và cục 2 cũng có lực lượng trinh sát luồn sâu. Họ có được đào tạo gì đặc biệt hơn không cụ chủ nhỉ?

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Thời đấy xúc 1 tuần mà có hai món trên thì chứng tỏ lương xúc than quá cao rồi bác nhỉ :)

Toietmoi

Xe điện
Hàng năm, cứ mỗi dịp tháng 7 em lại cố gắng thu xếp công việc ra nghĩa trang (cách nhà em 20 km) thắp hương, nơi đây bộ đội chiến trường K về nằm yên nghỉ khá nhiều.
Đời đời ghi nhớ công ơn các chú, các anh đã hy sinh xương máu để Tổ quốc được yên bình!

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Cũng gần 10 năm trước khi em đang công tác ở tỉnh ấy, em được vào làm việc (phối hợp) với 1 e huấn luyện thuộc 1f của KC, chắc chắn các Cụ tiền bối trên này quen thuộc rồi
Công việc rất là nhẹ nhàng: đưa các em thiếu niên (học sinh cấp II) tham gia học kỳ quân đội và bên cơ quan em phối hợp với các anh bên e này
Thời điểm đó, HKQĐ mới được tổ chức, các em tham gia được may/ phát K07, được thao tác làm quen với súng thật (sau này vì lý do hình ảnh, bên ngạch em được chỉ đạo là các em đi HKQĐ không thao tác súng thật, không mặc đồng phục mang màu sắc quân phục dã chiến ...)
Đợt HKQĐ hồi đó là 7 ngày, thế là em có mấy ngày ở lại trong doanh trại
Em được ở trong phòng khách của e bộ
Nhưng chỉ về ngủ còn lại đi theo các chương trình ngoài sân, bãi

Ngay gần e bộ là d trinh sát đặc nhiệm
Em ấn tượng với tên gọi này, không biết có chính là trinh sát luồn sâu như Cụ Giã từ vũ khí không ạ?

Cậu d phó TSĐN, 1983, cao khoảng 1m8, nặng 83kg (lúc ur em hỏi) người chắc nịch chả có tí mỡ nào
Mấy ngày công tác ở đó, em cũng được các anh e, các bạn ở các d gọi đi ur cùng, riêng d TSĐN này anh d trưởng đợt đó đi vắng, có 1 bữa bạn d phó dẫn em về d bộ ur, gặp cả các bạn ở các c lên
Ấn tượng của em là tất cả các bạn ấy (đều 8x -9x) đều to, chắc, rắn rỏi khác hẳn các bạn ở c huấn luyện cho đàn em HKQĐ bọn em

Sau này về nhớ lại, có lúc em nghĩ có thể em nhầm, vì sao cán bộ d trẻ thế (ngoài 30), hay đó chỉ là cấp c mà em nhầm chăng
Theo em biết thì cấp quân đoàn và cục 2 cũng có lực lượng trinh sát luồn sâu. Họ có được đào tạo gì đặc biệt hơn không cụ chủ nhỉ?
Trinh sát luồn sâu và trinh sát đặc nhiệm chuyên ngành hơi khác nhau. Về trinh sát đặc nhiệm là một chuyên ngành riêng biệt ở trường SQLQ1 và 2. Cơ bản hiện tại khi biên chế về Quân đoàn, Sư đoàn. Ngoài các nhiệm vụ khác thì đảm đương chính là nhiệm vụ A2 (Chống b ạ o l o ạ n trong khu vực. Được đào tạo chuyên sâu gần giống với Đặc công chống khủ bố) Bên Cục 2 thường lấy từ đội này sang.

Nam "Chẫu"

Xe buýt

...Lúc đó đại đội trinh sát luồn sâu đi “thám” gần hết, ở nhà chỉ còn có trung đội 1 và 1 phần của trung đội 3. Tổ 2 của thằng Cơ và tổ 4 của gã được tung vào trận. Do tổ của gã là tổ tam tam vàng, 1 trong hai tổ thiện chiến nhất của đại đội trinh sát luồn sâu (khi đó thằng Long “Polpot” chưa được điều về tổ 4 của gã). Thời khắc nguy ngập để tránh bị lộ vị trí đóng quân của sư bộ nên Tham mưu - Tác chiến quyết định tung 1 trong 2 tổ thiện chiến nhất sang chi viện cho C6, đồng thời đánh lạc hướng, không cho bọn Pot tiến gần đến nơi đóng quân của sư bộ.

Hai tổ vọt nhanh về hướng C6, tổ thằng Cơ bên trái và tổ gã bên phải. Vận động qua đám cỏ lau cao quá đầu người, chỉ còn cách lán đầu tiên của C6 độ 25-30m thì thấy thằng Cơ nằm gục bên đường, máu chảy ướt khoảng đất nó nằm, nó bị mảnh B41 tiện ngang chân trái, lòi cả đoạn xương vừa hồng vừa trắng ra ngoài. Thằng Đực hét lên: “Tao vào C6, hai thằng chúng mày khiêng nó về phẫu đi”. Nói xong nó co cẳng chạy thẳng, không ai kịp phản ứng. Thằng Phú “nhái” xé áo quấn chân thằng Cơ lại. Gã ghé vai để thằng Phú xốc thằng Cơ lên cho gã cõng.

Phía sau, nơi C6 có tiếng hô xung phong bằng tiếng Miên của bọn lính Pot, tiếng hô rất gần. Thằng Phú bảo: “Mày đưa thằng Cơ về, tao quay lại xem sao…”, mồm nói, chân chạy luôn. Đúng lúc đó có 2 quả đạn pháo nổ chát chúa ngay gần chỗ gã và thằng Cơ đứng. Sức ép của quả đạn hất gã và thằng Cơ ngã xuống 2 bên, bụi đất mù lên, bay cả vào mồm vào mũi. Hai khẩu AKMS của gã và thằng Cơ văng ngay đâu đó. Chưa tan khói bụi thì 3 thằng lính Pot áo đen, cổ quấn khăn Cà-ma (Krama) như độn thổ từ dưới đất lao đến.

Chúng nó lao đến mà không nổ súng, chắc định “bắt lưỡi”. Một thằng lao vào thằng Cơ đang nằm dưới đất, 2 thằng lao vào gã. Gã với tay xuống rút con dao lê 5 tác dụng phi thẳng vào thằng chạy đầu, nó chạy thêm mấy bước theo quán tính rồi gục xuống. Thằng kia thấy vậy chĩa khẩu AK về phía gã và bóp cò. Lúc đó người gã cứng đờ như hóa đá, lần đầu tiên trong đời có người chĩa súng về phía mình mà bắn. Thật sự khiếp đảm, tim gã muốn vọt ra ngoài, máu thì như đông lại…“cạch…”. Một tiếng khô khốc vang lên…súng kẹt đạn…

DurexXL

Xe lăn
...Thằng kia thấy vậy chĩa khẩu AK về phía gã và bóp cò. Lúc đó người gã cứng đờ như hóa đá, lần đầu tiên trong đời có người chĩa súng về phía mình mà bắn. Thật sự khiếp đảm, tim gã muốn vọt ra ngoài, máu thì như đông lại…“cạch…”. Một tiếng khô khốc vang lên…súng kẹt đạn…
Theo ngôn ngữ của đội trẻ hiện nay thì khoảnh khắc đó là Ông Bà Gia tiên gánh hết sức đấy ạ

Hic