Ký sự Tết Âm lịch trên 1,700km chặng đường

hihi, thích thật. em cũng ước được một lần đi giống cụ, nhưng mà em thích được đi trên cái xe chuyên dùng để đi kiểu này, trên xe có đầy đủ tiện nghi luôn, thích dừng thích đi lúc nào cũng được, ngủ nghỉ tại chỗ trên xe luôn. em kết cái loại xe này từ hồi còn đọc truyện songoku.
Gọi là cái Caravan phải ko cụ, e thấy trong phim nước ngoài cũng hay có loại xe như thế này travel đường dài. Lại hóng tip ảnh của cụ chủ thớt, hay quá !

0976000395

Xe đạp
em cũng chả biết tên, chỉ biết thích là thích thôi. ôi ước mơ biết khi nào mới thành hiện thực đây.
giờ em cũng đang học lái, sang bên cái thớt kinh nghiệm lái xe xem mấy bác chém cười đau hết cả bụng!

hadt4b

Xe hơi
Chuyến đi hay quá. để cái dép chờ bánh xe cụ lăn tiếp...

convoi

Xe buýt
Tuyệt vời chuyến đi và câu chuyện của cụ chủ thớt. Tks. Bao giờ mềnh mới có những chuyến đi như vậy. Vot cụ

Bommeo

Xe tải
Đây không phải là sông MeKong. Con sông này chảy vào sông Mekong nằm ở bên trái đường cơ (chiều Hà Nội - VT). Em cũng bị nhầm như cụ.

Bommeo

Xe tải
Cụ cho cháu hỏi ngu 1 tý :D Cây xăng từ VN - Viên có xăng A95 không ợ ?
Theo nhà cháu thì hình như không có. Bên đó chỉ có hai ký hiệu (Gasoline- xăng hình như là 93) và diesel thôi cụ ạ.

Bommeo

Xe tải
Vậy vẫn đang là ngày mồng 2 Tết.
Đoàn người cả nam lẫn nữ, cả con giai con gái cũng tới ngã 3 cắt đường 8, nối đường 13 bên Lào, giờ chạy đên Viêngchan toàn đương bằng nên định bung chạy tuốt, đói quá thì trên xe có gì gặm nấy, mấy gói Bánh, bim bim, sữa, nươc nôi...để đên Viengchan là chiều đi chơi luôn. Ngã 3 này gọi là ngã 3 Laksao nhưng trên bản đồ nó ghi ViengKham.
Cụm dân cư đầu tiên nấp sau núi sau khi xuống hết đèo. Em lại bị quành lại tí vì thấy phí mấy cai hình chưa up. Đoạn này chưa đi qua sông ạ

Người dân lam lũ lắm, nhìn làng quê đơn sơ nhưng chẳng có vẻ gì là phat triển khi mà đồng ruộng vắng ngắt không 1 bong người, đât đai để phí moc toàn cỏ dại.
Xe lướt qua những gương mặt hiền lành chỉ biết làm cho đủ ăn mà chẳng màng đến làm giàu hay nói cho đúng là có tí của ăn của để.

Một ngôi nhà có cái Ban công Gỗ thật thú vị:

Hai người phụ nữ lam lũ lặng lẽ đi

Lại đất hoang,

Mà nghèo thì vẫn nghèo:

Theo thống kê toàn bộ nước Lào năm 2009 là 6,8 triệu người. nhưng vậy cho toàn bộ dân số Hanoi thả sang nước Lào cung đông hơn dân Lào hiện nay. Đất chật, người đông đâm ra dân ta cứ toàn phải sống bằng Khủy tay các bác nhỉ.

Xe băng vút qua thị trấn nhỏ lúc hơn 11g sáng. Thị trấn tuy nhỏ nhưng sạch sẽ và có sức cuốn hút thế nào mà ngay lập tức cả nhà nhất trí hạ trại ăn trưa. Xe đi đã quá làm 1 vòng U turn tìm ngay ra cái quán có 1 xe Bus vàng to tướng như Xe Văn Minh bên ta đang đổ người xuống nghỉ trua. Vậy là cả nhà cũng xà vào. thì ôi thôi. Nào thịt nướng, gà nướng, chim nướng,...các loại bánh nhìn cái nào cũng lạ mắt, chắc hẳn cũng lạ miệng.
Quyết định sáng suốt.

Và đồ nướng thế này:

Nhìn không đựoc đẹp mã nhưng vị thì thú lắm.Khô khô, rai rai, cay 1 tí, ngọt 1 tí. Gọi là hảo hạng thì không , nhưng riêng em đi đâu dc thử các món địa phương là cái thú đã làm tăng bội phần cái vị thực của nó.
Và cô chủ đứng nướng đồ:

Còn món này thì xin thôi.

Vậy là đồ ăn nóng hổi được dọn ra, cả nhà tấm tắc, nhâm nhi từng giây phút thú vị của du lich bụi, riêng Gấu nhỏ nhất không nói không rằng, gặm và gặm..hỏi đến thì chỉ cười, thủng thẳng cho 1 câu: "Ngon!"
Vậy là được rồi!

Các Bác thấy Xôi nương đơm trong cái giỏ nhìn thich không, ăn xôi có mùi hăng hăng của lạt tre tươi.
Thoạt đầu cả nhà dùng Đũa, nhưng thấy Bà con địa phương, rồi cả Tây nữa cứ xum xum dừng 5 đầu ngón tay vê Xôi thì cả nhà quyết định nhập gia tùy tục. Huy động cả 10 ngón.
Nhưng các Bác đừng lo. Bên Lào cho dù ở cả những nơi hẻo lánh hơn như hôm em nghỉ đầu tiên, trước cửa có ngay Bồn rửa tay, bên cạnh có khăn (tuy ko phải khăn Bông trăng) cho Khach rửa tay. Ngay trên Bậu cửa có treo cai Chuông gió chắc của Tàu để khi có khách đi qua chạm phải nó kính coong báo hiệu, vui tai khách, vui tai chủ.
Ăn uống xong xuôi, ngon, giá phải chăng (Em đã đổi đựoc Kíp ở nhà khách hôm trước ngủ lai) không no quá, cung đủ qua bữa trưa vì bảo nhau: Đi xa ăn ống chừng mực.
Sonata của em lại lên đường, 2km tiếp theo lại có trạm thu phí. Giờ em tự tin đưa tờ 5000 Kíp cho anh Bạn soát vé (cũng áo vàng).
Cái cách anh ấy đưa vé bằng ngón trỏ và giữa, Các ngón còn lại nhận tiền em thấy cũng đáng để mấy anh thu phí Cao tốc thăng long học tập khi mà vẫn lịch sự nhưng không chạm tay mình vào tay tài xế, khác với 1 bàn tay đầy móng để dài của kẻ lười biếng, thò ra, chộp lấy tiền, có khi cào vào tay tài xế của mấy anh nhà mình.
Tiếng lốp xe vẫn rào rào trên đường nhựa trải đá. Thỉnh thoảng đi qua 1 đoạn mới trải thêm nhựa đường bỗng tai nhẹ bỗng, xe bồng bềnh như trôi trên sông, và Rao rào...tiếng thực tại lại ào về cho người Cầm lái vĩ đại thêm tỉnh táo...khúc nhạc lúc êm ru, lúc rào rào sôi động như mua vui cho mấy kẻ lang thang kia.
Thị trấn Polikham xay đây rồi, lâu lâu nhìn đường 2 làn có phân cách cứng thấy là lạ.

Em chụp đoạn này ngược đường vì xe dừng lại mua tạm đôi Tông đi cho đỡ nóng chân. Áo len, giày tất của cả nhà nhanh chong chuyển thành áo phông, dép lê hết.
Giờ đố ai nhận ra la mấy người Việt lạ lẫm đi đón Tết lang thang. Chỉ mỗi cái Biển số xe là chẳng thay được..hehe....
Ngay lập tức có Biển nhà nghỉ của người Việt:

Thị trấn hay thành phố nhỏ này cũng vụt qua trong chớp mắt để lại nhương chỗ cho đất hoang, cây cỏ hoang dại...
Theo cháu thì đó là Thị trấn Parksan cụ ạ

Bommeo

Xe tải
Chào bác,
Em cũng vừa đi y hệt như nhà bác xong.
Bọn em xuất phát từ HN vào 28 âm lịch...đường 1A vẫn còn đông tắc kinh khủng...
Em sang bên đấy cảm thấy ngưỡng mộ người dân Lào về nhiều thứ lắm bác ạ, bác công nhận với e không?
Nào là trật tự giao thông, ý thức con người, chất lượng thái độ dịch vụ tại các điểm KS, nhà hàng,....
Nhà cụ đi Lào về hôm nào vậy. Không có bài báo cáo trên OF để chia sẻ cùng anh em à.

vua_luoi

Xe điện
Sao cháu ghét cụ nào quote cả bài dài ngoằng cả mớ ảnh mà chỉ phán 1 dòng toen hoẻn thế ko biết

HorsePower

Xe container
Cái vụ Sông Mêkong em nhầm. Suy đoán vớ vẩn. Mêkong nó nằm phân chia Lào và Thai. Ở cái hình em chụp nơi Tượng nhà Vua Lào ngó sang. Mùa khô Mekong cạn ráo nước. Nhưng mùa nước năm ngoái nó cũng đe dọa, mức nước ngập mấp mé mặt đê, chỉ chút nữa là cho Viêng chăn ngập lụt, rồi chuyện Thủy kính, bảo hiểm, điện đóm cho xe cộ lại như bên Việt mình.

yensuong

Xe điện
Đi mãi mới gặp 1 con sông. Em đoán sông Mekong vì là sông to nhất, cầu cũng dài nhất. về sau co đi qua đôi 3 cái cầu trên mấy khúc sông ngắn tủn.

Nhà cửa bên đường đơn sơ lắm.

Có những cái nhà gỗ con con không biết dung vào việc gì? Chuồng gà? Chẳng phải vì Gà qué thấy chạy tung tăng thả giông..
Đoán già đoán non chắc là kho.

Rồi thì cầu bắc qua Rạch bằng sắt nhưng lót gỗ, và chỉ lót đủ cho 2 bánh xe đi qua. Lúc xe em bò qua xương cầu vặn mình ken két.

Thôi tranh thủ tí. Em lại phai đi. Chào các bác.
Cái nhà bé tẹo ý là kho đựng thóc,ngô để ăn dần cả năm đó cụ ạ

HorsePower

Xe container
Vừa ky công làm 1 bài dài, với ảnh mà bị lỗi, xóa hết mất.nản quá.

HorsePower

Xe container
Mấy hôm bận, bỏ bễ bài vở mà vẫn được các bác quan tâm, bình luận, bổ xung thông tin... em thấy thật phấn khởi.
Em xin tiếp:
Ngày Mùng 3 Tết:
6g30 rồi, dậy thôi!
"Còn sớm mà, hôm nay có phải đi học đâu?"
Bọn trẻ oằn oại nhăn nhó
"Đang ở Lào mà. Dậy đi đám cưới."
Nhoằng 1 cái 2 gấu con đã chỉnh tề, quần áo mới, mặt hau háu, mắt long lanh.
Thế là cả nhà lại: Alê hấp. Lên đường!
Nói là lên đường chứ kỳ thực đi có 300m sang bên kia đường là tới nhà chú Rể.
Đây rồi. căn nhà nằm dưới nắng sớm:

Xe Dâu hay còn gọi xe Rể, vì anh bạn mình đi ở rể nên chỉ chạy xe qua ở bên nhà gái luôn chứ không đón đưa ai cả.

Bên Lào trước đay chắc còn theo Mẫu hệ hay sao mà thủ tục cũng khác, mọi hoạt động Cưới xin rất khác với bên mình. Phụ nữ Lào giờ ít tham gia chính trường nhưng cũng đóng một vai trò hêt sức quan trong trong các hoạt động của Lào.

Chỉnh sửa cuối:

fuxe

Xe container
Hay quá, em xem với :-w

HorsePower

Xe container
Bên này Sedan rất ít. Em teana 250 đây là của chú rể, nó thanh thoát nằm giữa đám SUV và pick up.
Phía bên:

Và đằng sau hôm trước dẫn đi chơi:

Cả nhà xum vầy làm Lễ tiễn rể:
Nhân vật chính ngồi giữa, Trang phục: Đại lễ màu trắng ngà, quàng khăn xanh lá cây.
Gia đình, thân hữu ngồi quây xung quanh mâm lễ.
Có một bác, tạm goi là Thày Lễ mặc áo Trắng, khăn ca rô:
Buổi lễ diễn ra trang trọng. Thày lế đọc bài cầu nguyện, cầu phúc....tiếng đọc đều đều, nhưng đôi lúc chắc hẳn lồng vào chút hài hước nên cả nhà lại cười rội.
Riêng nhà em cũng quì xuống chắp tay, không hiểu gì, mọi người làm gì làm nấy.

Thế rồi Thày lễ buộc chỉ cổ tay cho chú rể kem lời chúc.
Lần lượt sau đó mỗi người buộc 1 sợi chỉ rồi nói những lời chúc riêng của mình:

HorsePower

Xe container
Khi thày buộc chỉ cầu Phúc. Cả nhà, nối nhau chạm tay vào khủy tay chú Rề, chắc là xin Phúc ban phát từ Thày lễ hay cũng qua cái chạm tay truyền từ người này sang ngừoi kia mà truyền cho chú Rể lời cầu phúc của mình.....
Nói chung buổi lễ diễn ra trong không khi trang nghiêm nhưng hết sức thoải mái đậm chất dân tộc, làm cho, không chỉ chú Rể, mà toàn bộ nhưng người tham gia có được cảm giác Hạnh phúc, bình yên.

Em bé Lào trong trang phục Truyền thống lễ hội, cháu vừa bị đánh thức dạy sớm, mặc cả 1 đống các thứ cầu kỳ nên nhăn nhó chút.

Và mẹ con bế nhau.

Các bác khen vừa thôi nhé ;)
Giờ đã điểm. Cả đoàn nhà Giai xuất quân.
5,7 thanh niên trai tráng mỗi người lăm lăm 1 chai Rượu và 1 ly. sẵn sàng nhé. Tí em post cái hình.
Ngoài đường xe cộ đã đỗ dài chờ tháp tùng chú rể. Đoàn xe đẹp long lanh dưới nắng. tiếc em vội quá không chụp đựoc vì còn mải làm tài xế. chỉ biết Em Sonata của em phải gồng mình, ưỡn ngực cho đỡ cảm thấy thấp bé trong đám SUV Lexus, prado. land cruiser, Mec MD hay R....
Đoàn xe không ai bảo ai bật đèn cảnh báo (4 xi nhan) nhấp nháy thành đoàn dài đên cây số rồi vòng qua Đài chiến thắng 3 vòng. Giao thông dừng lại hết chờ đoàn đi qua.
Ở bên mình mà vậy thì có mà VOV giao thông í éo nhắc nhở hoặc ăn ngay, nhẹ thì lườm, nặng thì chửi, hay nặng nữa thì lao qua, cắt đoàn xe, tăng ga làm ra bộ bực tức của 1 đứa trẻ khôg biết kiên nhẫn.

Chỉnh sửa cuối:

Bong24

Xe hơi
Bài của bác hay quá, qua đây cũng biết thêm về nước bạn Lào. Cám ơn bác em sẽ tiếp tục theo dõi.

HorsePower

Xe container
Tới nhà Gái. Nhà Giai xốc lại đội hình. Đi đầu là đám bạn thân cụm lại thành 1 band nhạc hát, trống, chiêng, chũm chọe, làm ầm 1 góc phố.

Dàn quân ra....và tấn công. Lực lượng nhà gái cũng rất hùng hậu. chặn ngang trước cổng, trên tay cũng đầy đủ vũ khí (rượu và ly) sẵn sàng xung trận.
Trận chiến có vẻ gam go và cân sức. Bên nhà Giai có cái mạnh của kẻ đi xâm chiếm, khí thế đang lên cao, bên nhà Gái có cái mạnh của kẻ cố thủ sân nhà:
Trân giao tranh nó thế này:
Tấn công!!!

Xung phong:

Máu đã đổ, đầu đã rơi mà sao vẫn chỉ có nụ cười. Cuộc chiến gam go có vẻ không có màn kết. và chị em phụ nữ xông lên. Cương không đựoc thì có nhu.
Phong bì, phong bao đút lót cho bên kia để mở chchú Rể 1 lối đi.

HorsePower

Xe container
Cám ơn các bác đã động viên.
Cuối cùng đường máu đã được mở, nhà Giai thừa thắng xông vào. đang hùng gổ thì:
2 cô em gái của Cô dâu:
Bẽn lẽn, hiền hậu, được phân công đón nhà Rể.

Chú rể lấy hết dũng khí bước vào. Thấy 2 cô em thân quen thì cười tươi, ra $ lì xì.
Giờ chú rể đã lộ hết. Trang phục thật đẹp. uy nghi. 1 bên kiếm (Kiếm thật. vỏ bằng Bạc Lào), 1 bên đeo túi.(Về sau mới biết là để đựng $ mừng)

Nụ cười, ánh mắt vui tươi....đầy ắp.