Ký sự Tết Âm lịch trên 1,700km chặng đường

diennuocxaydung

Xe buýt
cảm ơn cụ chủ thớt chia sẻ văn hoá lào, đặc sắc thật cụ ạ

rgvmen

Xe container
Bài của bác hay quá, cảm ơn bác nhiều :)

hmpstudio

Xe điện
cảm ơn cụ chủ thớt. hay quá.
Cụ cho e hỏi: thủ tục sang lào có phức tạp không cụ, e chưa có hộ chiếu. Mà làm cách nào cụ đem xe sang đc bên đó thế

HorsePower

Xe container
cảm ơn cụ chủ thớt. hay quá.
Cụ cho e hỏi: thủ tục sang lào có phức tạp không cụ, e chưa có hộ chiếu. Mà làm cách nào cụ đem xe sang đc bên đó thế
Dứt khoát phải có Hộ chiếu nhé cụ. Còn xe, cụ đến GTCC làm thủ tục trong 2 ngày thôi nhé. Mọi chuyện đều không khó khăn, chỉ phải mất công và mất thời gian thôi cụ nhé.

HorsePower

Xe container
Sau khi chia tay tiệc cưới buổi trưa cả nhà tranh thu đi chơi chợ sáng, chợ Trung Hoa, Chùa chiền...Có một điều em nhận thấy trong tiệc cưới là: sau khi tàn tiệc, trên bàn rượu John vàng còn thừa rất nhiều, toàn già nửa chai nhưng tuyệt nhiên không ai uống cố, uống gỡ, người ta uống tới đâu biết tới đó, đủ vui nói chuyện rồi ra về.
Và nhà em lại làm 1 tour Viêng chăn:
Chợ sáng đây rồi. giờ đã khác xưa và sẽ còn khác nữa, công tình xây mới hao hao giống các siêu thị nhà mình, cũng có thang máy cuốn, cũng có các kiot bán hàng của các hãng nổi tiếng, và của hàng chợ, Bạc, đồ Thái, đồ Tàu đang lấn át dần dần. Đặc biệt khi vào chợ sáng co Gara chạy vòng vòng như trên Melia hay Tháp Hà nội nhà mình nhưng cua gắt, lên đến tầng 5 thì cả nhà chóng mặt, cả tài xế. Em nói thật cả nghĩa đen lẫn bóng.
Em sonata nhà em lạc giữa đam Biển Vàng:

Và vào trong chợ:

Nhưng giờ mua Bạc Lào ở đây không còn được tin tưởng, có trường hợp mua phải đồ mạ bạc nhé. các cụ nếu mua nên lưu ý. Nên cả nhà theo thổ dân ra đây mua:
Ảnh để nhầm chế độ chói mắt quá:

Đỗ xe bên Lào tiện lắm. em loay hoay để căn cho vuông, cho thẳng xe bên thi anh bạn Lào bảo khỏi cần. "Chờ đến tối chưa chắc có xe đỗ tiếp bên cạnh mình"
Trước khi đi Lào Bà nội có dặn: Nhớ sang Lào phải đi Chùa nhé.
Và cái chùa đây:

Chùa này rất nổi tiếng. Đặc biệt với khách Thailan, Em nghe kể, thời chiến tranh Lào Thai từ mấy trăm năm trước bên Thái sang cướp tượng Phật ở chùa này, rồi rước về Thái thờ. Tượng đó vẫn còn bên Thái tới ngày nay, nhưng dân Thái bây giờ lại tới tận ngôi chùa này để thăm quan và cầu khấn.
Chùa rất cổ, nhưng được bảo quản tốt. Vé vào cửa cho ng nước ngoài đắt gấp đôi dân Lào. Cậu bạn mua vé cho cả nhà bằng vé nội địa thì Gấu con nhà em vô tư hỏi tiếng Việt oang oang, vậy là lộ hết. Nhưng không sao, một nụ cười thông cảm là lại thaỏi mái đi vào.
Ở ngoài chùa có tượng đồng rất to. Ai muốn cầu may đều vuốt từ 2 bàn tay phật đến chân rồi thu cái may vào lòng mình, có người thì cho vào túi (Không khí ảo).

HorsePower

Xe container
Giao thông ở Lào đã nổi tiếng trật tự, văn minh, nay em trực tiếp cầm lái ở thành phố lạ mới thấy thoải mái. Phố xá tuyệt nhiên không Còi, mà còi làm gì khi các bên cứ nhường nhau, xe cộ cũng chẳng đông đúc gì. Mới chợt liên tưởng tới đường Cầu Giấy, Daewoo Kim mã Liễu giai,...mà ngột thở. Xe cộ thì hầu như xe Nhật, pick up chiếm số đông, nhưng mấy hãng TQ cũng đang có vẻ kiếm được đất sống nên xe Lifan, BYD, Chery cũng có nhiều, xe bán toàn dưới 10,000$ nên cũng cạnh tranh rất tốt.
Nhưng xe sang cũng có đây các Cụ:

Nằm trong Gara nhưng ra biển rồi nhé.

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Bận quá em không chăm lo được nốt câu chuyện. Phần Lễ cưới chính và chuyện cả nhà đi Udon Thani, Noọng Kha và hành trình đi về em xin tiếp ngay khi có thể. mong các cụ lượng thứ.
Kính!

HorsePower

Xe container
Buổi tối đã đến rồi. Tiệc cưới vào 7g nhưng cả nhà rút kinh nghiệm đi theo giờ Lào nên gần 7g30 mới đến. Tiệc cưới đã đông lắm rồi. Sau khi chụp ảnh vơi cô Dâu chú rể cả nhà vào ngồi mâm gần sân khấu. Tiệc cưới ôi chao ôi là to, to dữ dội luôn. 100 mâm mất, rộng bát ngát. Thằng cu gấu nhà em chạy chơi từ đầu hội trường này sang bên kia mà thở không ra hơi.
Đây ạ quang cảnh cưới:

Một dàn nhạc lớn, cả đàn gì như violon nữa. Bên Lào cũng có nhé các bác. Tất nhiên âm nhạc vẫn là những bản Cha cha, rumba bất tận cho những vòng Lamvong cũng bất tận.

Hai màn hình lớn 2 bên sân khấu tường thuật cho khách ngồi xa theo dõi các thủ tục hôn lễ diễn ra trên sân khấu.
Màn Lam vông đây ạ:

Liên tục nhé. Các ca khúc Việt nam rộn ràng; "Mắc võng trên đỉnh Trường Sơn...." vang lên khắp hội trường làm nhà em tự hào lắm. Thế mới biết cảnh các cụ xa sứ thèm giai điệu quê hương, thèm lời ca thân thương mà hàng ngày rất đỗi bình thường đối với Anh em OF nghe qua AM hay FM...
Cô gái Lào:

Rất dịu dàng phải không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Đặc biệt thay vì nhanh nhanh bỏ phong bì rồi nhanh nhanh ra về còn tất bật việc này việc nọ, bên Lào họ thong dong tận hưởng không khí hạnh phúc hay lễ hội hay gì đó...đại khái là vui là ở lại, là chơi, gánh lo quẳng đi đã...nên Vòng Lăm vông mới mãi mãi. Phụ nữ sẽ chủ động mời cánh đàn ông. các cô e lệ mà chủ động ra mời nhảy, cho dù là người quen hay sơ hay có khi chẳng quen biết gì, chỉ thấy 1 anh ngồi đực mặt ra là có người nhẹ nhàng tới, chắp tay, nhún mình mời tham gia vong nhảy. Ôi chao, vui, cảm xúc, tình thân ái hay đại loại hay lắm các bác ạ. Riêng em thì Gấu mẹ vĩ đại đã đi rồi, đang lượn với vòng lamvong xa xa, em ngồi không cũng được các cô gái Lào mời, Thoạt đầu cũng bối rối, sau quen rồi lại hăng, ra liên tục ạ.
Lam vong cung nhẹ nhàng thôi, không đòi hỏi phải có kỹ năng nhảy múa nhiều. Thả lỏng, nghe nhạc và tay chân mình nó cứ theo luôn. em mê món này các bác ạ.
Thế là em cũng lăn lê đến gần nửa đêm. Nhưng cũng đến giờ, nhà em xin phép rồi về trước mai còn đi Udon Thani sớm.

cumoc

Xe tải
Tiếp đê cụ chủ ui. Đang vẫn hóng tiếp

bjgbangandhero

Đi bộ
Tiếp tục đi bác ơi, em cũng dự định đi Lào - Thái đợt tới

Hummer_C83

Xe tăng
(b) chuyến đi của cụ thú vị quá
em phải (b) với cụ 1 tuần thì mới bõ công cụ post hình đọc diễn văn chứ ạ ^^

hungtl

Xe máy
Phải nói là pác có chuyến đi trải nghiệm tuyệt vời về cuộc sống và những khám phá không phải ai cũng có điều kiện được mục sở thị tận mắt!(b)Tks!

HorsePower

Xe container
Đầu tiên là phải có một lời Xin lỗi to đùng với các Bác vì mắc cái tội Đánh trống bỏ dùi. Bài vở dở dang. Có mấy ngày đi chơi Tết mà kể lể câu giờ quá thể.
Đã bao lần vào diễn đàn định bụng kể tiếp câu chuyện mọn mà ôi chao cái đầu nó bề bộn. Mở bài ra gõ tiếp thì không sao tìm được tâm trạng yên bình như mấy ngày Tết ngồi kể chuyện.
Em xin khất 1 ngày gần để tiếp chuyện và ảnh mấy ngày bên Thái và chặng đường từ Lào về Việt nhé các Bác.
ps. Cám ơn các Bác đã đọc bài trong suốt thời gian qua. Các phản hồi và động viên của các là động lực to lớn cho em ạ.

HorsePower

Xe container
Nước Lào yên bình đã như quá khứ xa lắm. Có cụ nào đã nói: "Cuộc sống là những chuyến đi" quả chẳng sai. Giờ số phận đưa đẩy em lại lưu lạc tới tận miền Bắc bán cầu. Nơi mà giờ là 10g đêm, ngoài trời vẫn sáng. Tiêng âm nhạc xập xình văng vẳng từ những lễ hội ở đây ở kia, nơi cái lạnh bao trùm cả mấy tháng ròng đã phải lừi bước, nhường đường cho mùa xuân đến. Tuyết vẫn còn đọng những đám lớn dưới những tán cây mà mặt trời chói chang như giữa trưa hè vùng nhiệt đới, gió vẫn se lạnh, đủ làm những vạt áo tung lên rồi kéo vội che mình....nói loằng ngoằng, em đang ở Nauy. cái vùng vừa lạnh,vừa đắt đỏ nhất Quả đất. Họ đang mừng tiễn mùa đông đi, mai 1-5 đón mùa xuân các bác ạ.
Lạc đề quá. em sẽ có Bài và ảnh hầu các bác về Nauy, nhưng trước hết phải chăm lại cái Thớt này, kẻo mang tiếng chẳng ra đầu ra đuôi.

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Em xin tiếp về chuyến Udon Thani của nhà.
Sáng hôm sau, không khi đi chơi của cả nhà vẫn hết sức hăm hở. Tuy đêm trước thức muộn vì đám cưới, rồi hơi men của rượu vẫn còn nhưng Y hẹn cả nhà đã sẵn sàng lên đường vào 8g30 sáng.
Anh bạn đã chờ ngoài sảnh Khách sạn, Xe lại bon bon.
Đây là cưa khẩu làm thủ tục sang Thái.

Vì là chu nhật nên số lượng xe cũng khá đông.

Cả nhà đưa cả 4 hộ chiếu cho Cô bạn Lào rồi ngồi trên xe chờ. chỉ 10p sau, mọi thủ tục đã xong, xe đi qua cửa khẩu rồi chuyển làn sang trái. Cứ ngược đường mà đi nhé các bác. Vù vù vù....đường đẹp, vắng, xe ta chạy thẳng lên càu Hữu nghị:
Cái giao điểm giữa cờ Lào và Thái là mốc biên giới, nằm giữa cầu.

Các bác có thấy xe đang chạy ngược chiều không. Cảm giác nhộm nhạo bất an khi xe lăn bánh phải mãi nửa tiếng sau mới đỡ.

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Anh bạn đưa cả nhà đi đây. Hôm trước tham gia đấu rượu mà hôm nay vân tươi tỉnh lái xe. bị chụp bất ngờ nên mặt hơi ngố tí.

Rôi cũng xong thủ tục Thái. Ngoảnh lại làm 1 pô.

Đường tốt lắm, Phân cách rộng như Cao tốc thăng long nhưng không có hàng rào. Phân cách là 1 mương khô, thoai thoải dốc, chắc phòng trường hợp xe mất lái thay vì lao thẳng sang bên làn ngược lại thì lao xuống dốc rồi tự dừng ở đám cây, bụi rậm.
Cây xăng nhỏ, ở 1 tỉnh nhỏ, sạch sẽ, chuyên nghiệp.

Một người bán dạo vòng Hoa để mắc vào Gương chiếu hậu trong xe. Rất tươi tắn, cũng rẻ lắm nhưng được khuyên không nên mua vì bị phun thuốc bảo quan nên thải khí độc trong xe. ...Ởi đâu cũng vậy nhỉ. không nhiều thì ít, người ta vẫn cố ý làm sai vì Tiền.

Rồi xe Bán tải chạy 120km/h chở người trên thùng bay rẽ tóc. Tay bám chắc. đầu cúi xuống tạo hình khí động học.

Và đây. Cột mốc Giao thông được vào Kỷ lục gì Guiness. To như tòa nhà 5,7 tầng.

Vios hay Iaris không biển chạy khơi khơi.

Kia rồi biển chỉ Udon

Parking ngay ngắn của 1 chợ quần áo bán xỉ gân Udon

Bác chủ xe này chắc sinh hoạt Tổ Thương binh 17-7.

HorsePower

Xe container
Udon Thani cũng là 1 thành phố trung tâm vùng phía Bác Thái của, nhưng kích thước cũng khiêm tốn, Cũng dây điện chăng như ở nhà ta. nhà cửa cũng xam xám, đen đen, xe cộ khác hơn bên ta nên nhìn là lạ chứ cũng xoàng xĩnh thôi. Tuy nhiên bắt được cái xe độc:

Nó chở cả 4 người, bánh xe nhỏ như xe máy Honda Charly cúc cu. Người ngồi trên xe mà như ngồi bệt xuống đường.
Đường phố cũng như vậy thôi. Chẳng có cảm giác ở nước ngoài mà như đang qua phố Bạch Mai (Không tính xe máy)

Rồi Mec mũi tên bạc:

Canh sat Thai dung Arccord

Một SideCar tự chế nghịch.

Túc Túc tỉnh lẻ:

Bán tải chở Tây bụi. Đang hưởng Shingha Beer cầm bên tay trái. chốc chốc lại ngửa cổ tu. chắc hẳn sướng lắm.

Gần hơn

Thôi tạm phải off ở đây vì muộn quá. mắt mũi kèm nhèm không nhìn ra gì nữa. hẹn các bác lần sau.

Chỉnh sửa cuối:

bjgbangandhero

Đi bộ
Hay quá bác ah, hành trình lại tiếp tục rồi. E ngồi chờ hóng tiếp

lucky-luke

Xe buýt
Và mẹ con bế nhau.

Các bác khen vừa thôi nhé ;)
2 cô em gái của Cô dâu:
Bẽn lẽn, hiền hậu, được phân công đón nhà Rể.
Hai người bạn: Hình chụp hơi mờ:
Cô gái Lào:

Rất dịu dàng phải không ạ?
Xo zi cụ vì cụ đã cảnh báo ở trên nhưng e ko thể ko thốt lên: Chị em Laos đẹp quá cụ ui! Cụ làm e nhớ kỷ niệm Pắk xế cách đây 2 năm rồi đới!
PS: Nhà cô dâu với chú rể có điều kiện phết cụ nhỉ! Chắc toàn nhà quan chức, thượng lưu lấy nhau thôi!

Chỉnh sửa cuối: