Ký sự Tết Âm lịch trên 1,700km chặng đường

XeDapXin

Xe tải
Chắc mục đích chính của bác là đi ăn cưới ông bạn thân nhỉ? Chứ em nghĩ tết nhất mà xa người thân, xa quê hương thì sao vui nổi :D

HorsePower

Xe container
Em luôn phấn đấu về nhì mà chưa lần nào được. Cám ơn Cụ đã cho em Nhất ạ.

Chắc mục đích chính của bác là đi ăn cưới ông bạn thân nhỉ? Chứ em nghĩ tết nhất mà xa người thân, xa quê hương thì sao vui nổi :D
Vấn vui ạ. Tết nhà em thành lệ. Cứ Tết là lên đường. Người thân nhất đã bên em trên mọi chặng đường. "Chùm Khế" thì quanh năm em nhấm nháp rồi nên có dịp là em đổi món ạ.
Nói vui chứ, Em vẫn cố gắng đầy đủ với họ hàng nhất có thể à.

chuyến đi hay quá, vote cụ rồi nhe
Cám ơn Cụ. Em nhận ngay ạ.

HorsePower

Xe container
Anh bạn kia rồi...
"Alo..alo..có phải anh mặc áo xám không...???"
"Đúng đúng" ...
Tiếng Việt sõi như người Tày.
Anh vẫn như vậy. Thật thà, chất phác, đi trên chiêc xe máy Tàu hay sao mà mọi thứ như sắp rụng tơi tả, anh tăng ga mà tiếng leng keng..như cả 1 xe hàng xén đang chạy. Anh chạy trước dẫn đường về nhà. Xe em cứ chạy sau.
Cảnh vật ngoại ô Viengchan thoắt thay đổi. Lúc gặp ở bùng binh còn sáng đèn đường mà rẽ trái đã như về Rừng. Lúc này vẫn là mùa đông, vâng Xuân mới đúng nhưng Lào cũng rét như ở ta. Em trên xe mà lúc chạy vào đoạn đường đất tung bụi đỏ thấy ai ngại cho cuộc sống của GD anh nơi này, ái ngại cho hoàn cảnh cả nhà em xe xe cộ cộ, xúng xính giờ đến thăm GD không biết phải nói sao...nói chung cảm giác ngại ngùng vô cớ hay có cớ xâm chiếm.
Giờ đã 10g mà xe máy vẫn chạy trước, đường đất tối om, chỉ mỗi xe em và anh bạn đang nai lưng dẫn đường trên đoạn đường xóc nảy yên xe...
Lạnh, heo hút....
Ngoằn nghoèo 1 lúc anh cũng rẽ vào 1 cái cổng. Nói là cổng nhưng thực ra anh dựng xe máy, nâng cái cột vén vạt dây thép gai sang 1 bên, vậy là Cổng đã được mở. Em bò vào cái sân cỏ rộng và tối, loang loáng bóng cây thưa. Và đỗ trước cửa căn nhà gạch.
Gọi là nhà cũng được, hay gọi là nhà cấp 4 không quét vôi cũng được.
Theo lời anh: Nhà xây được mấy năm nhưng hết kinh phí nên mới trát xong, để nguyên tường xám. Cửa giả thì gỗ trần thịt, không sơn, véc ni....
Noi chung nhìn thật cơ cực.
Nhà em vào nhà. Tay bắt mặt mừng. Chuyện trò vui vẻ, cố quên đi hoàn cảnh xung quanh.
Nhà anh khổ quá ạ. 2 vợ chồng ăn 1 lương Quân đội của chồng. Nuôi 2 con. Vợ thì kiếm được gì dùng nấy. Lúc hái được nắm rau, lá...bắt được con này con nọ...vâng. như thể săn bắn hái lượn giưa Viengchan vậy. Ngay sau nhà anh đã là rừng. mà rừng Lào các cụ biết nó thế nào. Rậm rạp ngay. Nguyên sơ ngay.
Anh và chị vợ mời cả nhà vào Bếp ăn tối.
Cái bếp lụp xụp càng lụp xụp hơn với mấy cái ghế đẩu chỏng trơ, mỗi cái 1 vẻ, cái to, bé, cái gãy chân, loại Ghế ngồi bệt cho các Bà nhặt rau nhà mình vậy.
Đây rồi, món chính bưng ra:
Bịch..bịch ...4 miếng thịt nướng củi được cho lên cái mâm méo. nóng hổi, mộc mạc.
Giờ thì không thể nói không. Như các Cụ đã biết, nhà em ăn đồ nướng bên Noong Khai rôi.
Lại ăn tiếp. Không từ trối được. Thịt nướng mộc ăn với canh măng gì gì em không tả được
Ăn Ăn,....Chuyện chuyện...
Chuyện cũ thời xưa....
Vui rồi...Muộn rồi. Em xin phép ra về.
Nhà anh mừng lắm, ánh mắt chất phác ánh lên vẻ thích thú...
Mừng tuổi các cháu theo phong tục Việt cho anh nhớ lại thời gian du học bên Vietnam.
Nhà em chào rồi lên đường về. Nhìn vào kính chiếu hậu, bóng 2 vợ chồng đứng bên cái cổng kẽm gai, xa dân, tối dần, vẫy vẫy mà thấy nao nao.
Trên xe em chỉ noi vơi lũ trẻ nhà em:
"Các con sang đây đã biết thế nào là những hoàn cảnh con người vương giả tột cùng và cũng những hoàn cảnh chẳng thể khổ hơn."
Bắt các cụ đọc mà em thấy tiếc không chụp được kiểu nào để tả cho thêm sinh động. Nhưng thú thực em em không dám chụp vì e ngại.

Chỉnh sửa cuối:

tabalo79

Xe buýt
Phóng sự của cụ hay quá, em đọc một lèo. Kết lại một câu là ở đâu cũng vậy, có người cùng xa cực xỉ, cũng có người cùng cực. Lào hay Mỹ cũng vậy. Post cuối của cụ rất cảm động. Còn một ấn tượng nữa là người Lào rất đẹp. Cảm giác còn đều hơn người Việt. Chắc tại tộc người ta ít người nên thuần chủng, đã đẹp thì đẹp đều ;))

HorsePower

Xe container
Phóng sự của cụ hay quá, em đọc một lèo. Kết lại một câu là ở đâu cũng vậy, có người cùng xa cực xỉ, cũng có người cùng cực. Lào hay Mỹ cũng vậy. Post cuối của cụ rất cảm động. Còn một ấn tượng nữa là người Lào rất đẹp. Cảm giác còn đều hơn người Việt. Chắc tại tộc người ta ít người nên thuần chủng, đã đẹp thì đẹp đều ;))
Cám ơn Cụ đã đọc bài và cùng chia sẻ với nhà em.

anhvietanh

Xe đạp
Đọc 1 mạch phóng sự, em đang tính tầm 2 năm nữa sẽ làm 1 chuyến nối gót cụ như thế này :P

Jayden

Xe máy
Trời! Đọc xong e mới biết baì nay cụ viết cả năm mà chưa xong, hay quá đi ạ. Cảm ơn cụ đã chia sẻ những khoảnh khắc đẹp:)

HorsePower

Xe container
Đọc 1 mạch phóng sự, em đang tính tầm 2 năm nữa sẽ làm 1 chuyến nối gót cụ như thế này :P
Tính lâu thế hả Cụ. Nhà em chẳng tính gì thế mà đi được

Trời! Đọc xong e mới biết baì nay cụ viết cả năm mà chưa xong, hay quá đi ạ. Cảm ơn cụ đã chia sẻ những khoảnh khắc đẹp:)
Lu bù suốt nên bị bỏ bễ nên bài mới câu giờ thế, Giờ sắp đến Tết em thấy chủ đề lại sát nên tiếp.

HorsePower

Xe container
Sáng hôm sau nhà em lục tục dậy thì đã 7g sáng. Tính chặng về qua Cửa Lò ngủ 1 đêm nên thong thả ăn sáng ở Khách sạn.
Xe cộ kiểm tra sơ bộ. Lốp, dầu...Vậy là Ok.
Chào Domon Hotel:
Cụ nào tính đi Lào có thể vào đây thuê. Giá: 600vnd có Ăn sáng. Sạch sẽ. Nước nóng hơi kém, còn lại không có gì chê trách:
Ảnh chụp nhầm chế độ. Chói như giữa trưa.

Mặt tiền chụp sáng sớmL:

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Đường phố Viêng chăn vụt qua....Xe em chạy tới trạm xăng này làm 1 bình đầy có ngọn. Chẳng buồn tính toán thế nào. Em cứ vào nói đổ đầy rồi dùng tiền Bath Thái từ hôm trước trả t xăng. mấy cậu láu cá bán xăng vội đem bàn tính ra bấm bấm...giai thích..blabal..bla...Cái kiểu biết ngay tính thiệt. Không sao nhé. Bao nhiêu? Pay!

Chắc đây là cái lán sinh hoạt của các cậu ấy hay sao:
Ảnh chụp lại nhầm chế độ. Cái máy của khỉ. Lúc đẹp thế, lúc thì không ngửi dc:

Chỉnh sửa cuối:

hienluongstd

Xe tải
Hay, quá hay hầy. E đọc một mạch từ lúc 11h đến giờ mới xong. Cảm ơn cụ, cụ đi như thế vừa về đến nhà thì lại sang năm mới rùi

duchung_bmw

Xe tăng
chuyến đi của cụ thú vị quá,nó cho e thấy tình cảm của cụ với bạn bè Lào nồng ấm lắm,chúc cụ và gia đình mạnh khỏe và có những chuyến đi thú vị khác

tunchit

Xe tải
chuyến thăm gia đình ông bạn Lào mà nao cả lòng, cụ viết hay quá, có những việc vui buồn thấm thía quá

HorsePower

Xe container
Hay, quá hay hầy. E đọc một mạch từ lúc 11h đến giờ mới xong. Cảm ơn cụ, cụ đi như thế vừa về đến nhà thì lại sang năm mới rùi
Tưởng các Cụ quên thớt này rồi. Giờ em lại phấn khởi hồi hương. Thanks Cụ

Quá hưng phấn và tuyệt vời, 1 chuyến đi của bác và gia đình đầy ắp kỷ niệm.
Cụ nói phải. Gần 1 năm rồi, giờ ngồi viết lại em vẫn phấn chấn. Được các Cụ ủng hộ em tính lại cố làm chuyến nữa vùng Bắc Lào

chuyến đi của cụ thú vị quá,nó cho e thấy tình cảm của cụ với bạn bè Lào nồng ấm lắm,chúc cụ và gia đình mạnh khỏe và có những chuyến đi thú vị khác
Thanks Cụ nhiều. Em cũng cần Gia tăng sức Khỏe còn tiếp tục lên đường. Mong có dịp giao luu dc với các Cụ gần xa.

chuyến thăm gia đình ông bạn Lào mà nao cả lòng, cụ viết hay quá, có những việc vui buồn thấm thía quá
Soly làm Cụ phải nao lòng. Nhưng của đáng tội ng bạn em hoàn cảnh quá. Em vẫn định bụng làm gì để giúp đỡ nhg chưa thực hiện dc. Nhưng dc các Cụ đồng cảm dứt khoát em sẽ làm. Thanks Cụ.

HorsePower

Xe container
Một vài hình ảnh trên chặng về:

Nơi này bán Cá khô.
Một dọc bên đường rất hay. Em nghĩ chắc cá Sông bên Lào nó cũng khác. Đỗ xe xem đặc sản:
Hóa ra loại Rô phi lai như ở ta, to cỡ 1kg 1 con rồi phơi khô. Giá vẫn vậy. đắt hơn Việt mình khoảng 1,5 lần.
Em chụp cái hình cháy sáng làm kỷ niệm chứ không mua:

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Cá khá to, khô rồi mà như vậy.
Loại em chụp chắc không phải Rô phi:

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Quang cảnh lướt qua khung cửa sổ như Slide Show. Cu nhóc nhà em dán mắt mơ mộng. Cô chị Ipod full time.
Cảnh đẹp nhưng em lái nên chẳng chụp dc mấy.
1 Xí nghiệp Gạch Việt:

Thị trấn Phongxali:

Chạy 1 mạch độ 150km nhà em tới quán quen, lần trước đã ăn trưa với đặc sản thịt khô nướng, gà nướng và Xôi:
Ngon quá mẹ cháu làm mấy cân về ăn dần. Bạn bè tới nhà mang ra nướng kêu đặc sản mua bên lào cũng thú, quí hóa hàng "xách tay" các Cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối: