[Funland] Kinh tế ảm đạm sau covit và YAGI

TorienT

Xe container
Những năm đó, nghĩ thôi đã thấy sợ.
Giá dầu thô giảm, hàng trong nước giảm giá theo, giá bán ra không được 30% giá nhập khẩu về.
Ngành sắt thép chết trước, sau đó là đến ngành nhựa bên em, nhập 31k bán 13k, nghĩ mà không biết ngày mai nó thế nào. :(
Lúc đó, tin tức muốn nghe nhất là không phải người quen của mình trên lầu cao và trên cầu cao... rơi xuống.
Không biết các cụ mợ khác thế nào chứ ngay trong covid em đã dự đoán một đợt như năm đó sẽ tới và chuyển sang phòng thủ rồi. Người bé lực mỏng cố trụ thôi.

Giabao2012

Xe buýt
Website
ecotravel.vn
Cái gì đến sẽ phải đến, covid và yagi nó giúp lộ nhanh hơn thôi . Đây là hệ quả của nền kinh tế lệch lạc, không có gì cạnh tranh ngoài nhân công rẻ mạt, bao nguồn lực tích lũy đốt gần hết cho khối BDS và tài chính ngân hàng , thành quả là những KĐT chết , vs giá bđs trên trời, lợi nhuận chót vót của khối ngân hàng, ck như kiểu đứng ngoài khủng hoảng.
Rất đồng tình với cụ. Tiền cứ đi vòng luản quẩn từ tham nhũng lại sang mua bđs giá cao rồi để đó chừo tăng gia. Lô đất 500tr để không cỏ còn chả mọc nổi vì hết chất nhưng sau 4 năm lên 2,7 tỉ. Đấu giá đất cứ tắc cả đường dân bỏ việc đi đấu đất, đấu trúng là thắng vì sẽ có cò lái mua lại với giá chênh cả trăm thậm chí cả tỉ xong lại tiếp tục sang tay 5-7 lần nữa và lại để không chờ cơm sốt tiếp… chả ai còn thiết động não sản xuất nghiên cứu cái gì nữa nghĩ thấy nản.

TorienT

Xe container
Em nghĩ không đâu, 2025 là kinh tế thế giới sẽ lên, ta cũng không ngoại lệ.
Dù yagi có qua thì mọi ngành nghề cũng phải toàn lực làm việc.
Đầu 2025 chúng ta phải làm cật lực, nếu không muốn tụt lại phía sau.
Q2 2025 cụ, em nghĩ sẽ ổn từ thời điểm đó.

Batman

Xe điện
Không biết các cụ mợ khác thế nào chứ ngay trong covid em đã dự đoán một đợt như năm đó sẽ tới và chuyển sang phòng thủ rồi. Người bé lực mỏng cố trụ thôi.
Vâng, khác với cụ, sau phong tỏa, em cày như ngày mai sắp là thảm họa, cuối năm đó, em thắng. Nhưng vẫn phải chịu chung với tình hình mới của toàn bộ nền kinh tế, làm ở mức độ vừa phải - cho đến tận bây giờ.
Q2 2025 cụ, em nghĩ sẽ ổn từ thời điểm đó.
Cụ nghĩ từ này đến hôm đó là 3 quý, có nghĩa là con Yagi này kéo lùi chúng ta lại 3 quý. Em nghĩ không, vì nó là thiệt hại cục bộ tại vài nơi trên quốc gia, chúng ta, có lẽ chỉ mất vài tháng, không đến 9 tháng đâu ạ.

tunglam2806

Xe tăng
Khéo ngay năm sau lại chia đôi, chia ba ấy cụ. Chả biết thế nào.
Thôi em mong nó đứng yên là em mừng rồi. Để hi vọng cho cu tí cái nhà sau còn lấy được vợ. Chứ không 2 3 thế hệ chui trong cái chuồng chìm khổ lắm.

TorienT

Xe container
Vâng, khác với cụ, sau phong tỏa, em cày như ngày mai sắp là thảm họa, cuối năm đó, em thắng. Nhưng vẫn phải chịu chung với tình hình mới của toàn bộ nền kinh tế, làm ở mức độ vừa phải - cho đến tận bây giờ.

Cụ nghĩ từ này đến hôm đó là 3 quý, có nghĩa là con Yagi này kéo lùi chúng ta lại 3 quý. Em nghĩ không, vì nó là thiệt hại cục bộ tại vài nơi trên quốc gia, chúng ta, có lẽ chỉ mất vài tháng, không đến 9 tháng đâu ạ.
:) Một người chằng chéo nhà cửa, một người chong đèn cấy lúa trên đồng, đời đàn ông khổ như chó.
Q2 2025 là thế giới yên ổn ấy cụ. Còn bão thì mình lo được, em nghĩ vậy. Dân mình kiên cường mà.

trantien

Xe tăng
Rất đồng tình với cụ. Tiền cứ đi vòng luản quẩn từ tham nhũng lại sang mua bđs giá cao rồi để đó chừo tăng gia. Lô đất 500tr để không cỏ còn chả mọc nổi vì hết chất nhưng sau 4 năm lên 2,7 tỉ. Đấu giá đất cứ tắc cả đường dân bỏ việc đi đấu đất, đấu trúng là thắng vì sẽ có cò lái mua lại với giá chênh cả trăm thậm chí cả tỉ xong lại tiếp tục sang tay 5-7 lần nữa và lại để không chờ cơm sốt tiếp… chả ai còn thiết động não sản xuất nghiên cứu cái gì nữa nghĩ thấy nản.
Nếu suy kỹ ra thì thị trườn BDS nó như cái kính núp khuếch đại khối tài sản của đội tham nhũng.

Batman

Xe điện
:) Một người chằng chéo nhà cửa, một người chong đèn cấy lúa trên đồng, đời đàn ông khổ như chó.
Q2 2025 là thế giới yên ổn ấy cụ. Còn bão thì mình lo được, em nghĩ vậy. Dân mình kiên cường mà.
Nói đến vụ chằng chéo nhà cửa, đúng là đời đàn ông khổ như chóa thật. 18h tối nay, em mới sửa xong được cái hư hại do bão của điểm thứ 1.
Còn điểm thứ hai, chắc phá ra xây mới, vì nhà làm gì còn nóc.
Bố khỉ, con yagi này làm em mất cả 2 tuần nay chạy đi chạy lại mệt phờ người, lúc nào trong trạng thái làm được việc nọ thì bỏ việc kia, phải cân nhắc là việc gì khẩn và gấp thì làm. :(

toyota219

Xe điện
“Chaos is a ladder” mờ😂😂😂😂

TorienT

Xe container
Nói đến vụ chằng chéo nhà cửa, đúng là đời đàn ông khổ như chóa thật. 18h tối nay, em mới sửa xong được cái hư hại do bão của điểm thứ 1.
Còn điểm thứ hai, chắc phá ra xây mới, vì nhà làm gì còn nóc.
Bố khỉ, con yagi này làm em mất cả 2 tuần nay chạy đi chạy lại mệt phờ người, lúc nào trong trạng thái làm được việc nọ thì bỏ việc kia, phải cân nhắc là việc gì khẩn và gấp thì làm. :(

Khủng hoảng Mĩ 1930. 3 ngoại ngữ, 3 năm kinh nghiệm... Cũng chỉ kiếm cơm nuôi con không nổi. Nhưng mà yên tâm sau mưa thì lại sáng thôi.

Batman

Xe điện
Anh bạn trong ảnh khổ đấy nhỉ, em thì em cũng sợ mỗi con 2008-2012 thôi, vượt qua được nó thì còn nỗi sợ nào to hơn nữa mà không vượt qua được.
Giờ còn đủ phương tiện, phương thức làm việc, công việc, tài sản...
Cơ mà mai, vẫn là một ngày mới, vẫn phải làm cho dù việc đó chưa biết mai của ngày mai có tốt hơn không. Cứ vững tin đã, vừa đi vừa tính ợ.

Khủng hoảng Mĩ 1930. 3 ngoại ngữ, 3 năm kinh nghiệm... Cũng chỉ kiếm cơm nuôi con không nổi. Nhưng mà yên tâm sau mưa thì lại sáng thôi.

Batman

Xe điện

TorienT

Xe container
Anh bạn trong ảnh khổ đấy nhỉ, em thì em cũng sợ mỗi con 2008-2012 thôi, vượt qua được nó thì còn nỗi sợ nào to hơn nữa mà không vượt qua được.
Giờ còn đủ phương tiện, phương thức làm việc, công việc, tài sản...
Cơ mà mai, vẫn là một ngày mới, vẫn phải làm cho dù việc đó chưa biết mai của ngày mai có tốt hơn không. Cứ vững tin đã, vừa đi vừa tính ợ.
:D Em cũng chia đôi, chia ba thời đó nên giờ thấy nó cũng bình thường. Kiểu "Ờ, khủng hoảng à".
P/s: Em với cụ coi như lính cựu rồi, các cụ gặp lần đầu sẽ hơi shock tí, lần sau sẽ ổn thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe điện
Ngày này năm ngoái các cụ cũng bảo quý 2 năm 2024 kinh tế sẽ hồi phục ;))
Q2 2024 em thấy có sao đâu nhỉ, mọi thứ vẫn tốt cho tới tận hôm nay đấy chứ.
Em hỏi thật, cụ có bị đói không, không đúng không ạ.
Có thực rồi, vực đạo dễ rồi đấy. =))

FOREXVN

Xe tải
Em nghĩ không đâu, 2025 là kinh tế thế giới sẽ lên, ta cũng không ngoại lệ.
Dù yagi có qua thì mọi ngành nghề cũng phải toàn lực làm việc.
Đầu 2025 chúng ta phải làm cật lực, nếu không muốn tụt lại phía sau.

5 năm tính từ 2025 mà hẫng phát nữa, thì sống sao nổi, 10 năm 1 nhát đã chết xừ rồi, em là em chán lắm rồi đấy, đừng dọa em.
À em cảm nhận là dựa trên bối cảnh nhìn nhận những vấn đề đang xảy ra trên toàn cầu, Một cú hẫng rất lớn xảy ra ảnh hưởng tới toàn cầu chứ không phải là cơn bão yagi ở VN, nếu toàn cầu tốt lên thì thiệt hại của cơn bão này VN phục hồi cũng nhanh thôi.Khi dịch covid xảy ra em luôn giữ quan điểm là nó thay đổi thế giới vĩnh viễn, trong khi hầu hết mọi người đều cho rằng chả ảnh hưởng gì mấy, sau địch mọi người lại ăn chơi, tiêu dùng như cũ nên phục hồi lại ngày. Đúng là sau dịch mọi người có ăn tiêu ồ ạt để thoả mãn những ngày bị cấm cản nhưng chả được mấy hồi là lịm dần. Cách đây 2 năm em với vk bất đồng quan điểm này nên chia đôi xèng, em cầm một nửa mua vàng và chỉ đi làm thuê ăn lương, vk cầm một nửa đi mua đất. Em giờ vẫn kiên định với nhận định của mình nên vẫn nằm im từ 3-5 năm nữa theo dõi thế sự thôi😃

Batman

Xe điện
:D Em cũng chia đôi, chia ba thời đó nên giờ thấy nó cũng bình thường. Kiểu "Ờ, khủng hoảng à".
Ờ, khủng hoảng à, có sao đâu nhờ.
Thôi thì chịu khó cày thêm 1 tí, bớt chơi đi một tí, nhịn tiêu phung phí đi một tí, tất cả sẽ ổn thôi. :D
Cơ mà giờ em già rồi, ngoài mấy ly cafe và bao thuốc ra, em có tiêu gì đến tiền đâu mà lo.