[Funland] Kinh tế ảm đạm sau covit và YAGI

phuongmit

Xe cút kít
Lịch này của các cụ nhà ta năm chỉ đi buôn 2 -3 tháng còn lại toàn ăn chơi, đã thật.
Đâu có mợ, e thấy làm kinh tế xuyên suốt đó: tháng 2 cờ bạc tạo tiền đề, tháng 3 hội hè bán tour, tháng 4 buôn đậu, tháng 5 rượu nếp, tháng 6 nhãn, tháng 7 bán đồ mã, ngựa, hình nhân, tháng 8 bánh trung thu, tháng 9 buôn hồng, tháng 10 bán bông, 11-12 thu hồi công nợ. Chơi mỗi tháng giêng tết Nguyên đán chứ đâu có chơi gì nhiều :))

thanhtinh

Xe tải
Công nhận kinh tế ảm đạm là có thật.
Bình thường buổi chiều 5 giờ em đi làm về, ra trà đá đầu ngõ để tính con lô.
Trước đây thì quán trà đá này rất đông vì toàn dân "số học" với nhau cả, bàn tán rất rôm rả.
Nhưng từ dạo côvid thì buổi chiều thưa thớt hẳn, xong qua vụ bão số 3 cái thì em nghe đâu bảo bà chủ sắp dẹp quán vì ế khách.
Em phải động viên mãi để bà ấy yên tâm bán hàng, còn có chỗ cho em ghi sổ.
Sau covid thì đánh online hết rồi mà cụ, nằm nhà bấm đt thôi

prado2012

Xe điện
Đâu có mợ, e thấy làm kinh tế xuyên suốt đó: tháng 2 cờ bạc tạo tiền đề, tháng 3 hội hè bán tour, tháng 4 buôn đậu, tháng 5 rượu nếp, tháng 6 nhãn, tháng 7 bán đồ mã, ngựa, hình nhân, tháng 8 bánh trung thu, tháng 9 buôn hồng, tháng 10 bán bông, 11-12 thu hồi công nợ. Chơi mỗi tháng giêng tết Nguyên đán chứ đâu có chơi gì nhiều :))
Đùa, đa di năng thế thì đã giàu, sao con cháu đứa nào cũng mặt xanh nanh vàng cụ nhể. Mà toàn đi buôn thế lấy đứa nào mua 🥳 Cụ làm em nhớ dãy 12000 shophouse có tổ chức của anh V, bà con trong khu cứ bán hàng cho nhau rồi tất cả cùng giàu. Hay thế;)) Anh V đúng hậu duệ ưu tú Đại việt.

phuongmit

Xe cút kít
Đùa, đa di năng thế thì đã giàu, sao con cháu đứa nào cũng mặt xanh nanh vàng cụ nhể. Mà toàn đi buôn thế lấy đứa nào mua 🥳 Cụ làm em nhớ dãy 12000 shophouse có tổ chức của anh V, bà con trong khu cứ bán hàng cho nhau rồi tất cả cùng giàu. Hay thế;)) Anh V đúng hậu duệ ưu tú Đại việt.
Trăm người bán, vạn người mua. Còn e k biết cụ thể ai với ai trong trường hợp này cả :))

Mũi tên vàng

Xe máy
Kinh tế làm gì mà ảm đạm đâu cụ? Thuế và ngân hàng vẫn thu vượt chỉ tiêu.

Tiểungưnhi88

Xe điện
ruộng nuôi rươi thì có yêu cầu nước ngập thế nào ko cụ, trc e cứ nghĩ con này nó chỉ sống ngoài tự nhiên đc mà h thấy nuôi đc, ko hiểu thức ăn của nó là cái j
Thức ăn nhà nhạc phụ em chả cho ăn gì cả. Ruộng gần sông. Giờ nước trong ruộng cao hơn sông thì làm sao mà thoát được cụ. Nước sông rút thì ruộng mới hết nước, cứ có gió heo may là mở cổng cho nước sông tràn vào ruộng, khi nào nước sông rút thì đặt săm ở cống để vớt. Chứ giờ ruộng ngâm nước hơn 20chục hôm.

vieteuro

Xe container
Tầm này vay được vàng thì tốt quá, hết chiến sự cái giá vàng về dưới 2000 thì trả quá ngon, vấn đề là vay lúc nào trả thì trả hay lại 2-3 tháng họ đòi thì vỡ mồm.

Bưởi năm nay giá rẻ như cho, nên nhiều nhà vườn cũng tính sang trồng cây khác rồi, năm nay mâm ngũ quả chắc phải về quê xin chuối, vì chỉ dân Hưng Yên Thái Bình biết cách trồng chuối cho thu hoạch vào đúng vụ tết thì cây chết hết rồi.
Bưởi chỗ em vẫn ổn
Giá vẫn cao ko có mà bán

type

Xe tăng
Cẩm phả tâm bão có 25 người thiệt mạng do bão. "Thật không thể tin nổi".

le_petit

Xe tăng
Em không nghĩ cần đến 8-10 năm đâu ạ, chỉ tầm 2 -3 năm. Người Việt Nam đã rất thực tế và ứng biến tốt với khó khăn ạ
Thương nhất mấy người chăn nuôi, chỗ em có ông đi cả 1000 con lợn (7-8 tỷ)
Đội trồng rừng bị nặng mà ít người để ý.
Ông anh tôi đi 20 tỷ.
Cậu em cùng cơ quan mất trắng công lao gây dựng gần chục năm mơ thoát cảnh viên chức nghèo hèn!
Cả hai trường hợp trên đều ko sao cả, cuộc sống ko bị ảnh hưởng nhưng mất cơ hội đổi đời.
90 % số người trong cơ quan mất từ 10tr đến nhiều tỷ, và tất cả đều ko ảnh hưởng đến nhịp sống hàng ngày, nhưng để phục hồi thì còn lâu lắm.

meodenminh

Xe điện
Em thấy kinh tế có vẻ khó thật, mua bán đồ đạc cũng hạn chế. Thế mà giá nhà cửa cứ phi mã, ko hiểu dân đâu vẫn giàu thế. Chứ em thanh lý vài món đồ linh tinh mãi ko trôi.
Nhà cửa toàn ảo , với rửa tiền, tạo sóng ấy mà🤣

TorienT

Xe container
Đội trồng rừng bị nặng mà ít người để ý.
Ông anh tôi đi 20 tỷ.
Cậu em cùng cơ quan mất trắng công lao gây dựng gần chục năm mơ thoát cảnh viên chức nghèo hèn!
Cả hai trường hợp trên đều ko sao cả, cuộc sống ko bị ảnh hưởng nhưng mất cơ hội đổi đời.
90 % số người trong cơ quan mất từ 10tr đến nhiều tỷ, và tất cả đều ko ảnh hưởng đến nhịp sống hàng ngày, nhưng để phục hồi thì còn lâu lắm.
5 năm vừa rồi là một nhịp hẫng lớn của cả thế giới, nói khắc nghiệt là chọn lọc tự nhiên.