[Funland] Kinh tế ảm đạm sau covit và YAGI

vanhai493

Xe điện
chỗ em ở, nhiều nhà cho thuê làm hàng ăn, bán hàng... cũng thay người thuê mới liên tục. Đúng là làm ăn ngày càng khó khăn. Lớp con em học cũng có mấy bạn xin chuyển về quê học, có lẽ bố mẹ không trụ lại HN nữa. Hic
con cụ lớp mấy mà có vẻ căng vậy ạ
có thể do 1 phần bố mẹ chưa đủ đk để mua nhà ở đây, chứ nếu có nhà rồi thì chắc cũng k tới nỗi quá vất vả
đi ở thuê thì chủ nhà cũng dựa vào giá bds lên cũng tăng giá thuê...

duongqua

Xe container
con cụ lớp mấy mà có vẻ căng vậy ạ
có thể do 1 phần bố mẹ chưa đủ đk để mua nhà ở đây, chứ nếu có nhà rồi thì chắc cũng k tới nỗi quá vất vả
đi ở thuê thì chủ nhà cũng dựa vào giá bds lên cũng tăng giá thuê...
1 bạn lớp 4 1 bạn lớp 9 cụ ạ. Thấy cháu về kể năm nay bạn này bạn kia lớp con ko học nữa, hỏi ban phụ huynh lớp mới biết cô CN nói bố mẹ xin cho bạn về quê học.

luolanvn

Xe tăng
Mất quả chứ cây vẫn kéo lại được đúng không cụ?
Nhà em đất Diễn và trồng bưởi nhiều năm, những năm bão to gãy cành rụng quả mà không bị ngập sâu thì cây 1-2 năm sẽ phục hồi. Có đợt gốc cây ngập tầm 1m và sau gần tuần nước rút rồi nắng lên thì cây toi luôn.
Nhìn thấy ảnh cụ vieteuro pót mà xót xa, chắc cả vườn cây toi luôn rồi, để trồng lại được cây như này mất vài năm 😭😭😭

Đó không phải là do phân hoá....mà nó thể hiện là dòng vốn không được điều hành lành mạnh để đưa đến nơi cần đầu tư cho phát triển mà đành chạy trú ẩn vào bất động sản. Đấy là vấn đề kinh niên của ta về môi trường đầu tư.
Như Quảng Ninh sau bão Yagi nhà nhà người người làm ăn đều cần vốn phục hồi càng nhanh càng tốt, sửa chữa đóng mới tàu bè du lịch hạ tầng dịch vụ du lịch rồi nuôi trồng thủy sản nhưng cũng đến ngửa mặt lên giời gọi vốn thôi. Trong khi các ông nhà băng thương mại thì lim dim chờ chủ trương, tiền dân gửi vào cả chục triệu tỷ chả ít mà bơm ra kinh tế thì chỉ nhăm nhăm bất động sản.
Thật ra nhìn và quy kết BĐS là tội đồ thì dễ.
Nhưng khách quan mà nói thì nó chỉ là hệ quả của 1 định lý.
Muốn thay đổi hệ quả thì phải thay đổi định lý trước.
Còn nhà băng chỉ nhăm nhăm BĐS cũng có lý của họ, cho vay được nhiều và nhanh, rủi ro thấp hơn khá nhiều ngành nghề khác.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Làm nông này lãi bền vững là khó
Làm nông đầu tư lớn thiên tai không chống nổi. Ruộng rươi nhạc phụ em nước chưa rút hết còn 20 phân, nhiều bãi ở giáp Hải phòng rươi đã thấy đi vụ tháng 9 âm.

milevsko

Xe tăng
Thiệt hại do yagi cỡ 2 tỷ đô na. Quãng 1/10 tăng trưởng GDP
Khiếp quá, ban đầu em thấy tính toán sơ bộ hơn 600 triệu, sau đó là hơn 1 tỷ và giờ theo cụ là hơn 2 tỷ. Quá cảm thương cho những người trắng tay sau cơn bão này.

ttvnol.com

Xe tăng
Đất đai vẫn đang hót hòn họt khét lèn lẹt. Giá cứ tăng như phi mã là sao CCCM nhỉ? Lẽ ra kinh tế khó khăn thì mọi thứ nhất là đất đai phải giảm chứ đằng này lại cứ tăng mỗi ngày một giá mới?

Nhưng mà thực sự thế giới chưa phục hồi sau covid nên VN cũng không nằm ngoài qui luật. Đã thế lại chiến tranh liên miên càng kéo kinh tế đi xuống. Việt Nam đã chịu ảnh hưởng rất lớn của hai vấn đề trên. Bây giờ chịu tiếp quả bão Yagi đúng là hoạ vô đơn chí. Hạ Long quê em thiệt hại khủng khiếp. Hàng nghìn lồng bè nuôi cá tôm hàu tan nát hết. Hàng trăm chiếc tàu bị sóng gió quật tả tơi, bị chìm. Đau xót lắm. Thiệt hại kinh tế sau bão nhìn thấy luôn.
Em cũng nghĩ đất đai khét lèn lẹt vào thời điểm này là 1 sự cản trở để các ngành dịch vụ , sản xuất phục hồi sau đại dịch , thiên tai . Giá bất động sản cao sẽ chỉ làm cản trở các small business sinh sôi phát triển ( điều mà người Mỹ đang khát khao đến mức đưa vào chương trình vận động tranh cử tổng thống ) .

MyMac

Xe điện
Em cũng nghĩ đất đai khét lèn lẹt vào thời điểm này là 1 sự cản trở để các ngành dịch vụ , sản xuất phục hồi sau đại dịch , thiên tai . Giá bất động sản cao sẽ chỉ làm cản trở các small business sinh sôi phát triển ( điều mà người Mỹ đang khát khao đến mức đưa vào chương trình vận động tranh cử tổng thống ) .
Thực sự đây là điều đáng lo ngại cho nền kinh tế, cụ nhở. Các doanh nghiệp nản chí, kinh doanh không hiệu quả nên đổ hết tiền vào đất làm cho giá nhà đất tăng chóng mặt. Dân không sản xuất kinh doanh mà cứ bán đất sang tay người này qua người kia.

hiepchiken82

Xe tăng
Làm nông đầu tư lớn thiên tai không chống nổi. Ruộng rươi nhạc phụ em nước chưa rút hết còn 20 phân, nhiều bãi ở giáp Hải phòng rươi đã thấy đi vụ tháng 9 âm.
ruộng nuôi rươi thì có yêu cầu nước ngập thế nào ko cụ, trc e cứ nghĩ con này nó chỉ sống ngoài tự nhiên đc mà h thấy nuôi đc, ko hiểu thức ăn của nó là cái j

sakai_yo

Xe lăn
ruộng nuôi rươi thì có yêu cầu nước ngập thế nào ko cụ, trc e cứ nghĩ con này nó chỉ sống ngoài tự nhiên đc mà h thấy nuôi đc, ko hiểu thức ăn của nó là cái j
Nuôi ở đây không phải như nuôi tôm nuôi cá cụ ạ, vẫn là rươi tự nhiên thôi.

TrangBonBon

Xe tăng
Em không nhớ mùa vải với mùa nhãn ở miền Bắc thường là tháng mấy nhỉ các bác.

banmotnucuoi

Xe lăn
E thấy vàng tăng chóng hết cả mặt mày.
Đang tính vay tiền mà chủ nợ cho vay vàng nên xoắn quá
Tầm này vay được vàng thì tốt quá, hết chiến sự cái giá vàng về dưới 2000 thì trả quá ngon, vấn đề là vay lúc nào trả thì trả hay lại 2-3 tháng họ đòi thì vỡ mồm.

Bưởi năm nay giá rẻ như cho, nên nhiều nhà vườn cũng tính sang trồng cây khác rồi, năm nay mâm ngũ quả chắc phải về quê xin chuối, vì chỉ dân Hưng Yên Thái Bình biết cách trồng chuối cho thu hoạch vào đúng vụ tết thì cây chết hết rồi.

duongtver

Xe tăng
Em thấy kinh tế có vẻ khó thật, mua bán đồ đạc cũng hạn chế. Thế mà giá nhà cửa cứ phi mã, ko hiểu dân đâu vẫn giàu thế. Chứ em thanh lý vài món đồ linh tinh mãi ko trôi.

tung1311 .

Xe container
Sau cô vít nhiều doang nghiệp và gia đình đã phải điêu đứng gồng mình để cố giữ lấy thành quả , cắt giảm nhân lực, cắt giảm chi tiêu để tồn tại
Kinh tế đang trên đà khôi phục thì đánh đùng cái YAGI nó đi qua, làm chở tay không kịp
Chỗ các cụ thế nào chứ chỗ em thấy kiệt sức rồi đấy 😌
Chỗ cụ ở đâu ạ ?