[Funland] Kinh tế ảm đạm sau covit và YAGI

antidau

Xe container
Em hỏi thật, cụ có bị đói không, không đúng không ạ.
Có thực rồi, vực đạo dễ rồi đấy. =))
À, tạng cháu giờ ngày ăn 2 bữa là tăng cân, sinh ra 1 đống bệnh nên cháu không đói dù 1 ngày ăn cực ít chỉ sáng ăn 1 cái bánh mì 15k, trưa uống trà đá, tối bát canh rau với mấy miếng thịt thôi ạ
Thời nay nhu cầu ăn đơn giản lắm mà cụ đi hỏi cháu có bị đói không ?
Nhưng cháu bước chân vào siêu thị là cái gì cũng muốn mua mà có dám mua đâu X_X

toyota219

Xe điện
Ờ, khủng hoảng à, có sao đâu nhờ.
Thôi thì chịu khó cày thêm 1 tí, bớt chơi đi một tí, nhịn tiêu phung phí đi một tí, tất cả sẽ ổn thôi. :D
Cơ mà giờ em già rồi, ngoài mấy ly cafe và bao thuốc ra, em có tiêu gì đến tiền đâu mà lo.
Ướt j đc như cụ. Còn sân si là còn khổ😭😭😭😭

Batman

Xe điện
À em cảm nhận là dựa trên bối cảnh nhìn nhận những vấn đề đang xảy ra trên toàn cầu, Một cú hẫng rất lớn xảy ra ảnh hưởng tới toàn cầu chứ không phải là cơn bão yagi ở VN, nếu toàn cầu tốt lên thì thiệt hại của cơn bão này VN phục hồi cũng nhanh thôi.Khi dịch covid xảy ra em luôn giữ quan điểm là nó thay đổi thế giới vĩnh viễn, trong khi hầu hết mọi người đều cho rằng chả ảnh hưởng gì mấy, sau địch mọi người lại ăn chơi, tiêu dùng như cũ nên phục hồi lại ngày. Đúng là sau dịch mọi người có ăn tiêu ồ ạt để thoả mãn những ngày bị cấm cản nhưng chả được mấy hồi là lịm dần. Cách đây 2 năm em với vk bất đồng quan điểm này nên chia đôi xèng, em cầm một nửa mua vàng và chỉ đi làm thuê ăn lương, vk cầm một nửa đi mua đất. Em giờ vẫn kiên định với nhận định của mình nên vẫn nằm im từ 3-5 năm nữa theo dõi thế sự thôi😃
Covid nó có ảnh hưởng, nhưng nó bị thêm mấy cú sút của War
Kinh tế nó bị ảnh hưởng trầm trọng bởi chiến tranh, nên nó là suy thoái kép hự.
Giờ chỉ mong các ông ấy không tẩn nhau nữa là thiên hạ thái bình. =))

TorienT

Xe container
Covid nó có ảnh hưởng, nhưng nó bị thêm mấy cú sút của War
Kinh tế nó bị ảnh hưởng trầm trọng bởi chiến tranh, nên nó là suy thoái kép hự.
Giờ chỉ mong các ông ấy không tẩn nhau nữa là thiên hạ thái bình. =))
:D Thật, các anh lớn đấm nhao chia bãi nhanh nhanh tí, bọn em đói há mồm rồi.

TorienT

Xe container
À, tạng cháu giờ ngày ăn 2 bữa là tăng cân, sinh ra 1 đống bệnh nên cháu không đói dù 1 ngày ăn cực ít chỉ sáng ăn 1 cái bánh mì 15k, trưa uống trà đá, tối bát canh rau với mấy miếng thịt thôi ạ
Đấy, đói không đói, chỗ ở có khéo cụ vẫn sáng cafe, tối li vang. Thế thì có gì đáng lo đâu.

antidau

Xe container
Đấy, đói không đói, chỗ ở có khéo cụ vẫn sáng cafe, tối li vang. Thế thì có gì đáng lo đâu.
Cafe thì cháu chỉ uống được Starbucks là không bị nôn nao, chóng mặt nên không có tiền uống cafe nữa rồi ạ
Tối thì được 2 cốc bia Việt Hà 20k chứ nào được li vang ? Cụ cứ suy tài chính giàu có của cụ ra à ? /:)

Batman

Xe điện
Cụ chả bù cho cháu, ngày cứ ăn ít hơn 2 bữa là giảm cân ngay, cơ mà cơm vợ nấu, rẻ lắm, ngày đáng mấy đồng đâu. :)
Cứ phải có mấy thứ khó khăn này thì mới biết nhà có những thứ vô giá trị mà phải mua bằng tiền, nên tương lai sẽ không có các thứ mua mà không dùng tới nữa hự.
Ướt j đc như cụ. Còn sân si là còn khổ😭😭😭😭
Sân si ai cũng có cụ ạ, cơ mà cứ thuận theo tự nhiên mà sống thôi, kiểu gì cũng sống khỏe. :)
:D Thật, các anh lớn đấm nhao chia bãi nhanh nhanh tí, bọn em đói há mồm rồi.
Thực ra, covid nó đến nhanh và đi cũng nhanh, nên hồi phục không thể chậm.
Chỉ mấy ống lớn đấm nhau, làm mọi thứ khó khăn, giá vận tải tăng, vàng tăng, nguyên vật liệu tăng... chết là ở chỗ này đấy hự.

TorienT

Xe container
Cafe thì cháu chỉ uống được Starbucks là không bị nôn nao, chóng mặt nên không có tiền uống cafe nữa rồi ạ
Cụ quay ra uống pour over hay cold brew đi cụ :) Ngon hơn cái nước lã màu nâu, của Starbucks nhiều, mà lại không chóng mặt.
P/s: Đấy, sáng vẫn cafe, cơm thì không ăn được mấy, tối ún bia. Mình mà kêu ca là bị đánh đấy cụ, cười lên thôi.

antidau

Xe container
Q2 2024 em thấy có sao đâu nhỉ, mọi thứ vẫn tốt cho tới tận hôm nay đấy chứ.
Mà Q2 2024 là 3 tháng trước cụ thấy có sao đâu mà page trước cụ lại than thế này
Mới có 3 tháng đã thay đổi cuộc sống của cụ nhanh vậy à =))
Em nói thật, em chán lắm rồi, y như cái thời điểm năm 2008-2012, mãi không ngóc lên nổi!

Chỉnh sửa cuối:

antidau

Xe container
Cụ quay ra uống pour over hay cold brew đi cụ :) Ngon hơn cái nước lã màu nâu, của Starbucks nhiều, mà lại không chóng mặt.
Ở quán nào bán 2 món cụ bảo ? Cộng bao nhiêu tiền 1 cốc mà cụ tư vấn cháu uống ?
Chứ Starbucks có 45k 1 cốc cháu đã chả dám uống rồi 8-}
Hay cụ lại bảo cháu tự mua cafe rang say rồi sáng dậy sớm tự làm

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe điện
Mà Q2 2024 là 3 tháng trước cụ thấy có sao đâu mà page trước cụ lại than thế này
3 tháng thay đổi cuộc sống của cụ nhanh vậy à =))
Thì các cụ cứ chán làm em cũng chán theo, em 2 tuần nay chỉ ăn với cả đối phó với hậu yagi, tiền hết thì chán thôi á. :P Mai kia lại phải đi kiếm.

Na_Po_Le_Ong

Xe đạp
Cái gì đến sẽ phải đến, covid và yagi nó giúp lộ nhanh hơn thôi . Đây là hệ quả của nền kinh tế lệch lạc, không có gì cạnh tranh ngoài nhân công rẻ mạt, bao nguồn lực tích lũy đốt gần hết cho khối BDS và tài chính ngân hàng , thành quả là những KĐT chết , vs giá bđs trên trời, lợi nhuận chót vót của khối ngân hàng, ck như kiểu đứng ngoài khủng hoảng.
Cụ lại Gato bank rồi, doanh nghiệp/hộ kinh doanh khó thì bank chết theo chứ đứng ngoài gì.

TorienT

Xe container
Ở quán nào bán 2 món cụ bảo ? Cộng bao nhiêu tiền 1 cốc mà cụ tư vấn cháu uống ?
:) Pour over mua đồ khoảng 1tr - 2tr. 600k/1kg 1 lần pha 12g chi phí khoảng 8.000/1 lần uống cụ :D tính cả khấu hao đồ trong 2 năm nhẽ 10-15k/1 lần uống gì đó.

antidau

Xe container
:) Pour over mua đồ khoảng 1tr - 2tr. 600k/1kg 1 lần pha 12g chi phí khoảng 8.000/1 lần uống cụ :D tính cả khấu hao đồ trong 2 năm nhẽ 10-15k/1 lần uống gì đó.
Thôi. Cháu xin chịu với các cụ max rảnh ạ. Cháu đi làm công ăn lương. Sáng đi xe máy kẹt xe nóng bục mặt mà không đến đúng giờ phạt nửa ngày lương luôn ạ
Các cụ có 4 bánh lại còn tự doanh, tỷ phú thời gian và tự đi pha chế cafe. Cháu xin chịu ạ

Chỉnh sửa cuối:

bau67

Xe container
1 số Cụ trên này chê Starbucks nhưng hoen hoen tý khu phố cổ, họ đang mở 2 cửa hàng to vật Cụ ạ !
1 Ng Hữu Huân, 1 Hàng Điếu.

tranglavender

Xe máy
Khó khăn hơn hẳn em cũng cắt giảm bớt trà sữa và các khoản không quá cần thiết nữa, thích iPhone 16 pro mà chưa dám đổi 🥹

FOREXVN

Xe tải
Em nói thật, em chán lắm rồi, y như cái thời điểm năm 2008-2012, mãi không ngóc lên nổi!
Quãng đấy em thấy cũng bình thường, mặc dù cũng mất ác bay gần hết số tích lũy gần chục năm đầu đời, giai đoạn đấy lại kiếm tốt nữa chứ. Có thể thời đấy còn trẻ, với lại bối cảnh em thấy dễ phục hồi với cơ hội kiếm lại có nhiều, chứ hiện nay thì hơi già rồi với bối cảnh XH em thấy ngột ngạt, khó chịu, sờ vào gì cũng thấy khó, nói chung e ko ham thích kinh doanh kiếm tiền vào thời điểm này tí nào cả.

FOREXVN

Xe tải
Ờ, khủng hoảng à, có sao đâu nhờ.
Thôi thì chịu khó cày thêm 1 tí, bớt chơi đi một tí, nhịn tiêu phung phí đi một tí, tất cả sẽ ổn thôi. :D
Cơ mà giờ em già rồi, ngoài mấy ly cafe và bao thuốc ra, em có tiêu gì đến tiền đâu mà lo.
Em lại chả nghiện 2 món ấy, nhu cầu mỗi 1.5-2 bữa cơm😂. Giờ cái tốn nhất là tiền đổ xăng con oto, chuyển sang đi xe đạp nữa là khỏi phải tiêu tiền.

antidau

Xe container
1 số Cụ trên này chê Starbucks nhưng hoen hoen tý khu phố cổ, họ đang mở 2 cửa hàng to vật Cụ ạ !
1 Ng Hữu Huân, 1 Hàng Điếu.
Cháu biết các cụ ấy chê Starbucks vì nó dùng 100% Arabica và không có người bê lên bàn + các cụ ấy thích uống Robusta nhiều hơn
Chứ cháu thấy Starbucks rẻ hơn ối tiệm của các cụ Vietnam mở, đắt hơn 10k nhưng cốc to nhiều nước hơn hẳn
Hồi kinh tế tốt, lương chưa bị giảm thì trưa cháu hay ra Starbucks gọi 1 ly Americano 45k uống bao lâu mới hết

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Thôi. Cháu xin chịu với các cụ max rảnh ạ. Cháu đi làm công ăn lương. Sáng đi xe máy kẹt xe nóng bục mặt mà không đến đúng giờ phạt nửa ngày lương luôn ạ
Các cụ có 4 bánh lại còn tự doanh, tỷ phú thời gian và tự đi pha chế cafe. Cháu xin chịu ạ
:) Haha thế thì chịu dồi.