[Funland] Kinh Dịch

Thanhz

Xe tăng
Em có mỗi cái mồm biết nói, chót đọc vài đoạn nên tranh thủ chém bừa, không nên không phải các cụ gạch đá nhẹ tay.
Dịch là gì, huyền diệu thế nào, ứng dụng đến đâu thì em không biết nhưng dù là gì thì đều là nghiên cứu để ứng dụng cả.
Em không phân biệt tây/ta, mỗi bên đều có cái hay dở, đều có cái tinh túy khác nhau, nhưng nói về ứng dụng thì rất nhiều cái phải học từ tây. Cái hay của Tây ở chỗ họ nghiên cứu việc gì cũng khá kỹ, rồi từ nghiên cứu họ làm thành các bài ứng dụng đơn giản hiệu quả, dễ áp dụng và có thể phổ biến. Tỷ dụ như nghiên cứu hành vi con người rồi xây dựng các bài tập tình huống để mỗi người tự ngộ ra hoặc tập được hành vi ấy, chứ không rông dài lý luận như ta - học xong hiểu nào thì hiểu. Những điều ai cũng biết và chấp nhận vẫn cần chứng minh như chứng minh bổ đề cụ GS Châu cũng là để khẳng định cái niềm tin về sự đúng đắn. Chẳng phải vậy mà các học thuyết kinh tế, xã hội và triết học phương tây vẫn được cả thế giới chấp nhận và sử dụng đó sao.
Nói về ta, địa lý tả ao, sấm trạng trình theo cách hiểu của em cũng là một dạng ứng dụng, để tiết kiệm thời gian nghiên cứu của cả xã hội. Vậy Dịch là cái gì và làm sao khó hiểu thế. Có lẽ có nhiều lý giải rồi nhưng với riêng em, lý giải của riêng cá nhân em là vì chưa có ai thực sự có mong muốn để làm cho Dịch nó đơn giản, dễ hiểu và dễ áp dụng đi: người biết hoặc không muốn làm, hoặc bị thủ tiêu việc hình thành cái đó; kẻ không biết lại càng muốn nó huyền bí để ... tự huyễn hoặc mình. Hoặc là, Dịch không hề cao siêu như những người đọc nó mong muốn.
Đức Phật, như các cụ đã nói, đã tìm cho mình được con đường để bước ra khỏi cõi âm dương. Đức Phật giác ngộ con đường cho chúng sinh để giúp tránh được, rời xa được kiếp khổ ải trần gian. Những cũng chính Đức Phật, đã luôn để lại kỳ duyên cho con người, để không phải ai cũng đủ khả năng tiếp thu hay ứng dụng bài học mà ngài để lại.
Học để làm gì. Học để ứng dụng, ít nhất là giúp mình, rồi đến giúp người. Nếu chỉ giúp mình, cái sự học có trở nên lãng phí, mai một. Phải chăng lại phải đi tìm cái sự bằng lòng với chính mình, rồi để mình tự sướng, và rồi lại tự loay hoay và chấp nhận hiện thực như một sự thực khách quan, vốn có, khó lòng thay đổi.
Nếu không thể cải tạo thế giới, chi bằng nương theo nó mà sống.

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Em lại chém cho vui...
Chỉ là phận ếch, ngồi hóng các cụ mở mang về chủ đề Dịch học thôi, thế nhưng em thấy nhiều cụ lạm dụng quá chăng?
Nhìn chung thì nước ta theo Phật giáo nhiều, nhưng xin các cụ đừng đưa Phật pháp vào đây. Bởi rằng, Phật giáo là tôn giáo, còn Dịch là lý thuyết phản ánh vũ trụ, như một dạng vũ trụ luận.
Còn Phật giáo cũng cũng chỉ là một tôn giáo trong hàng trăm tôn giáo trên thế giới, vậy những tôn giáo kia có nằm trong vòng vũ trụ không?
Nói về tôn giáo phản ánh vũ trụ luận ảnh hưởng ra sao đối với một vùng đất, một dân tộc, nhẽ trên phạm vi nước ta thì Cao đài làm tốt hơn các tôn giáo khác. Việc này đúng sai thế nào xin mọi người tự tìm hiểu.
Đây đang nói về Dịch học, các cụ hãy bàn về bản thể, ý nghĩa, sự vận hành và ứng dụng khoa học của Dịch cho em và mọi người mở mắt. Chứ tôn giáo nào chả tuân theo luật trời đất?
Về Dịch học, ứng dụng đỉnh cao của nước ta là cụ Nguyễn Bỉnh Khiêm, chả tu hành gì. Và tương đương với Sấm của cụ ấy, thì Cao đài cũng có Thư. Thư này với Sấm kia dự báo trùng khớp các nút thời điểm và sự kiện đấy ạ. Chứ Phật giáo chưa đưa ra một tác phẩm dụng Dịch nào ở mức độ như vậy đâu.
Nhà em trước nay cũng vẫn theo Phật, không phải là em phản đối Phật giáo. Thế nhưng chủ đề bàn đến Dịch, tức là một kiến thức nằm ngoài tôn giáo. Vậy ta không nên lạm dụng Phật giáo ở đây, mà chỉ đưa vào để chứng minh luận điểm gì đó của Dịch là được thôi.
Với sự nông cạn, em có vài lời như vậy. Mong các cụ tập trung chuyên môn cho đàn em được khai sáng!

medici_rider

Xe tăng
Ở VN người nghĩ là mình theo Phật giáo nhiều chứ không phải nhiều người theo Phật giáo.

Mục đích của đạo Phật không phải là giải thích vũ trụ quan nên đối với các câu hỏi như thế Phật thường im lặng.

Damovi.com

Xe hơi
Website
www.damovi.com
Chà chà...câu hỏi của em để ngỏ mà chả có cao nhân nào hồi đáp...:((:((
Tiện cụ vui vui em kể 1 câu chuyện fun fun thôi nhóe...

Chuyện kể rằng: 1 ngày nọ trên đỉnh Hoa Sơn, có cuộc hội ngộ thi đấu tân cổ giao duyên kỳ thú giữa 2 bậc đại kỳ nhân: Gia Cát Lạng (GCL) và Ô van tin (OVT).

GCL cho rằng kinh dịch mới bao trùm thiên hạ, biết được quá khứ lẫn vị lai chính xác đến từng giờ, từng khắc. Khoa học mãi mãi ko thể bằng dịch được, chỉ chạy theo dịch mà thôi...
OVT thì 1 mực bảo lưu quan điểm Khoa học hơn hẳn Dịch học, chả những đoán biết được quá khứ, vị lai mà còn thay đổi được nó. Chính khoa học mới thống trị thế giới, thay đổi thế giới này...
2 bậc kỳ nhân tranh cãi sùi bọt mép, bất phân thắng bại, làm quần hùng dưới đài cũng chả biết theo ai...
Bỗng 1 vị dưới đài lên tiếng: Nói ko bằng làm, chi bằng 2 ngài đưa ra dự đoán 1 sự việc cụ thể đi, mọi người ở đây cùng làm chứng...Mọi người đồng thanh ồ lên: Đúng, đúng!
Nhanh như chớp 1 chủ đề được đưa ra: 10 ngày nay trời nắng to mà ko có 1 hạt mưa làm mọi người rất bức bách, khó chịu...vây 2 ngài hãy dự đoán xem ngày nào sẽ có mưa...Người nào đoán sai phải lạy người kia 3 lạy và thừa nhận người kia đúng...
OVT kính lão đắc thọ mời GCL dự đoán trước.
GCL ngửa mặt nhìn trời, bấm đốt ngón tay rồi cười khẩy nói: Đúng 12h15' ngày mai trời sẽ đổ mưa rào...
OVT ko chút nao núng, bình tĩnh nói luôn: 12h15' và cả ngày mai trời cũng ko mưa...
GCL trong bụng mừng thầm: phen này mày thua chắc rồi.

Quần hùng giải tán, hẹn 12 ngày mai tụ hội tại đây để chứng kiến.
Ngày hôm sau, đúng 12h mọi người đã có mặt đầy đủ tại đỉnh hoa sơn.
GCL 1 mình 1 ngựa xuất hiện với vẻ tự tin của kẻ chiến thắng.
OVT cũng ko kém hiên ngang bước xuống trên chiếc Mi-26 mới cóng...
Theo sau là 1 xe chuyên dụng được phủ bạt kín từ trong chiếc Mi-26 đi ra.
Vẻ mặt quần hùng vô cùng căng thẳng, mồ hôi nhễ nhãi theo dõi cuộc đấu vô tiền khoáng hậu này...Những tiếng xì xầm to nhỏ, huyên náo cả khán đài..
12h rồi mà trời vẫn nắng to thế này, nhiều người dự đoán GCL quả này thua chắc rồi...
Nhưng GCL vẻ mặt vẫn rất bình thản
Bỗng 12h5' mây đen ở đâu ùn kéo đến...12h10' sấm sét nổ đùng đoàng...
Dưới đài lại ồ lên lần nữa...mọi người thán phục tài dự đoán như thần của CGL...
Những tiếng tung hô vang lên: Gia cát thần toán, vô địch thiên hạ...
Trái ngược với vẻ huyên náo dưới đài, OVT vẻ mặt lạnh như tiền, trầm tĩnh không 1 chút nao núng...
12h14', mây đen đã kéo đến dày đặc, có vẻ trời sắp mưa rất to. OVT phất tay ra sau hô lớn, bắn tên lửa cho ta...
Nhanh như chớp bạt phủ trên chiếc xe chuyên dụng được kéo xuống...1 quả Yars RS-24 xuất hiện bắn thẳng lên bầu trời, xuyên qua đám mây...nổ bùm 1 tiếng...Mây đen tự nhiên tan biến ko 1 chút dấu vết...trời lại nắng như đổ lửa...

GCL mặt biến sắc, mắt chữ A mồm chữ O mấp máy ko nói nên lời...

Còn quần hùng dưới đài đồng thanh hô vang OVT vạn tuế, vạn vạn tuế...

OVT vẻ mặt vẫn điềm tĩnh, lạnh lùng ko chút biểu cảm, ko nhìn GCL lấy 1 lần quay mít đi thẳng về chiếc Mi-26...

GCL quỳ xuống lạy OVT 3 lạy rồi ngửa mặt lên trời thốt lên: Trời đã sinh Lạng sao còn sinh Tin...rồi thổ huyết gục xuống...X_X

OVT thở dài, nói thầm: Thời của mày qua lâu rồi Lạng ạ...:D

Chiếc Mi-26 cất cánh vút lên ko trung để lại sự trầm trồ thán phục của quần hùng ở dưới đài...

Ps: Các cụ bờ dồ dịch chém cháu nhẹ tay...để cháp sau có time cháu viết chuyện fun tiếp về lợi hay hại của khoa học cho sinh động ợ...
Hồi xưa khi bắt đầu đọc Tam Quốc , mình yêu ông Gia Cát Lạng quá là yêu, xuyên suốt câu chuyện thấy đoán vận như thần, mình chắc mẩm là ông ấy giỏi như này sẽ lấy được cả thiên hạ về cho Lưu Bị, cơ mà cũng vẫn chỉ cầm canh chia 3 thiên hạ, nhưng khi đọc đến cuối truyện thấy thiên hạ về tay nhà Tư Mã thì mình ấm ức lắm.
Gia Cát Lạng lừa dồn cha con Tư Mã vào Thượng Phương Cốc định đốt cháy nhưng phút chót trời đổ mưa cứu nhà Tư Mã. Rõ ràng Gia Cát Lạng tính toán sai nên đã đổ tại số giời.
Thiên mệnh nhà Tư Mã sinh ra để làm vương nên tài giỏi như Gia Cát cũng không thay đổi càn khôn được. Cha con Tư Mã có số TUYỆT XỨ PHÙNG SINH rất hiển hách.
Đoàn quân của Gia Cát lẽo đẽo 5 lần 6 lượt ra Kỳ Sơn nhưng cũng chả làm nên cơm cháo gì.
Sự thần cơ diệu toán của ông để từ 1 người từ tay trắng lội ngược dòng giữa biển giáo rừng gươm giúp Lưu Bị hùng cứ 1 phương cũng đáng để thiên hạ luận bàn đến ngày nay và về sau.

Cụ cứ kể đi, vui mà , đừng sợ chém.

Damovi.com

Xe hơi
Website
www.damovi.com
Em lại chém cho vui...
Chỉ là phận ếch, ngồi hóng các cụ mở mang về chủ đề Dịch học thôi, thế nhưng em thấy nhiều cụ lạm dụng quá chăng?
Nhìn chung thì nước ta theo Phật giáo nhiều, nhưng xin các cụ đừng đưa Phật pháp vào đây. Bởi rằng, Phật giáo là tôn giáo, còn Dịch là lý thuyết phản ánh vũ trụ, như một dạng vũ trụ luận.
Còn Phật giáo cũng cũng chỉ là một tôn giáo trong hàng trăm tôn giáo trên thế giới, vậy những tôn giáo kia có nằm trong vòng vũ trụ không?
Nói về tôn giáo phản ánh vũ trụ luận ảnh hưởng ra sao đối với một vùng đất, một dân tộc, nhẽ trên phạm vi nước ta thì Cao đài làm tốt hơn các tôn giáo khác. Việc này đúng sai thế nào xin mọi người tự tìm hiểu.
Đây đang nói về Dịch học, các cụ hãy bàn về bản thể, ý nghĩa, sự vận hành và ứng dụng khoa học của Dịch cho em và mọi người mở mắt. Chứ tôn giáo nào chả tuân theo luật trời đất?
Về Dịch học, ứng dụng đỉnh cao của nước ta là cụ Nguyễn Bỉnh Khiêm, chả tu hành gì. Và tương đương với Sấm của cụ ấy, thì Cao đài cũng có Thư. Thư này với Sấm kia dự báo trùng khớp các nút thời điểm và sự kiện đấy ạ. Chứ Phật giáo chưa đưa ra một tác phẩm dụng Dịch nào ở mức độ như vậy đâu.
Nhà em trước nay cũng vẫn theo Phật, không phải là em phản đối Phật giáo. Thế nhưng chủ đề bàn đến Dịch, tức là một kiến thức nằm ngoài tôn giáo. Vậy ta không nên lạm dụng Phật giáo ở đây, mà chỉ đưa vào để chứng minh luận điểm gì đó của Dịch là được thôi.
Với sự nông cạn, em có vài lời như vậy. Mong các cụ tập trung chuyên môn cho đàn em được khai sáng!
Đồng ý với cụ Trâu Xanh ngưu ma vương, đóng lại tôn giáo và trở về với Dịch, thích tôn giáo thì mở riêng một mục mà đàm đạo.
Mời các cụ tiếp tục Dịch nào.

trauxanh

Xe lăn
...
Thiên mệnh nhà Tư Mã sinh ra để làm vương nên tài giỏi như Gia Cát cũng không thay đổi càn khôn được. Cha con Tư Mã có số TUYỆT XỨ PHÙNG SINH rất hiển hách.
...
Tự sinh Tuyệt xứ phùng sinh
Luận lại Đế vượng đón nghinh thủy triều.

Cụ quả là có nhiều thứ hay quá! (like)

Damovi.com

Xe hơi
Website
www.damovi.com
Tự sinh Tuyệt xứ phùng sinh
Luận lại Đế vượng đón nghinh thủy triều.

Cụ quả là có nhiều thứ hay quá! (like)
kakaka , thật ngại quá, mình toàn nói lại lời của cổ nhận chả phát minh được gì, nghĩ cũng giận mình dốt quá.
Cảm nhận được sự mong mỏi của các cụ về hành Dịch mà thấy bất lực quá.
Thôi được, các cụ cứ chịu khó đợi tôi ...1 t r ă m năm nữa tôi luyện xong Dịch rồi vào đây đoán bất cứ điều gì các cụ yêu cầu, kể cả đoán cho các cụ oánh lô đi uống bia tẹt ga.

Damovi.com

Xe hơi
Website
www.damovi.com
Em có mỗi cái mồm biết nói, chót đọc vài đoạn nên tranh thủ chém bừa, không nên không phải các cụ gạch đá nhẹ tay.
Dịch là gì, huyền diệu thế nào, ứng dụng đến đâu thì em không biết nhưng dù là gì thì đều là nghiên cứu để ứng dụng cả.
Em không phân biệt tây/ta, mỗi bên đều có cái hay dở, đều có cái tinh túy khác nhau, nhưng nói về ứng dụng thì rất nhiều cái phải học từ tây. Cái hay của Tây ở chỗ họ nghiên cứu việc gì cũng khá kỹ, rồi từ nghiên cứu họ làm thành các bài ứng dụng đơn giản hiệu quả, dễ áp dụng và có thể phổ biến. Tỷ dụ như nghiên cứu hành vi con người rồi xây dựng các bài tập tình huống để mỗi người tự ngộ ra hoặc tập được hành vi ấy, chứ không rông dài lý luận như ta - học xong hiểu nào thì hiểu. Những điều ai cũng biết và chấp nhận vẫn cần chứng minh như chứng minh bổ đề cụ GS Châu cũng là để khẳng định cái niềm tin về sự đúng đắn. Chẳng phải vậy mà các học thuyết kinh tế, xã hội và triết học phương tây vẫn được cả thế giới chấp nhận và sử dụng đó sao.
Nói về ta, địa lý tả ao, sấm trạng trình theo cách hiểu của em cũng là một dạng ứng dụng, để tiết kiệm thời gian nghiên cứu của cả xã hội. Vậy Dịch là cái gì và làm sao khó hiểu thế. Có lẽ có nhiều lý giải rồi nhưng với riêng em, lý giải của riêng cá nhân em là vì chưa có ai thực sự có mong muốn để làm cho Dịch nó đơn giản, dễ hiểu và dễ áp dụng đi: người biết hoặc không muốn làm, hoặc bị thủ tiêu việc hình thành cái đó; kẻ không biết lại càng muốn nó huyền bí để ... tự huyễn hoặc mình. Hoặc là, Dịch không hề cao siêu như những người đọc nó mong muốn.
Đức Phật, như các cụ đã nói, đã tìm cho mình được con đường để bước ra khỏi cõi âm dương. Đức Phật giác ngộ con đường cho chúng sinh để giúp tránh được, rời xa được kiếp khổ ải trần gian. Những cũng chính Đức Phật, đã luôn để lại kỳ duyên cho con người, để không phải ai cũng đủ khả năng tiếp thu hay ứng dụng bài học mà ngài để lại.
Học để làm gì. Học để ứng dụng, ít nhất là giúp mình, rồi đến giúp người. Nếu chỉ giúp mình, cái sự học có trở nên lãng phí, mai một. Phải chăng lại phải đi tìm cái sự bằng lòng với chính mình, rồi để mình tự sướng, và rồi lại tự loay hoay và chấp nhận hiện thực như một sự thực khách quan, vốn có, khó lòng thay đổi.
Nếu không thể cải tạo thế giới, chi bằng nương theo nó mà sống.
Một sự ưu tư đáng trân trọng. tiếp tục đi cụ

trauxanh

Xe lăn
kakaka , thật ngại quá, mình toàn nói lại lời của cổ nhận chả phát minh được gì, nghĩ cũng giận mình dốt quá.
Cảm nhận được sự mong mỏi của các cụ về hành Dịch mà thấy bất lực quá.
Thôi được, các cụ cứ chịu khó đợi tôi ...1 t r ă m năm nữa tôi luyện xong Dịch rồi vào đây đoán bất cứ điều gì các cụ yêu cầu, kể cả đoán cho các cụ oánh lô đi uống bia tẹt ga.
:D:D:D
5 ngàn năm nay, để lại thành quả là con cháu chửa hiểu gì hết... :D
Có trăm năm nữa cụ cũng không đoán lô đề cho ai được, vì rằng thấy hình như luật của cái này nó cấm mấy việc đó. Và thêm nữa, cờ bạc hay bia rượu ngày nào cũng có, nhưng em nhớ không nhầm thì xưa khuyên là việc trọng mí đem Dịch ra mà xét, 10 ngày chỉ được xét 1 quẻ cho nó linh, trước khi xét Dịch thì đâu như có 9-10 điều kiêng kỵ...
Vậy đúng là "xem cho vui" mới phải đạo rồi...

Damovi.com

Xe hơi
Website
www.damovi.com
Có trăm năm nữa cụ cũng không đoán lô đề cho ai được, vì rằng thấy hình như luật của cái này nó cấm mấy việc đó. Và thêm nữa, cờ bạc hay bia rượu ngày nào cũng có, nhưng em nhớ không nhầm thì xưa khuyên là việc trọng mí đem Dịch ra mà xét, 10 ngày chỉ được xét 1 quẻ cho nó linh, trước khi xét Dịch thì đâu như có 9-10 điều kiêng kỵ...
Thật ra, bỏ cả đời để nghiên cứu lại đi mang ra tính toán mớ rau con cá thì không ai làm cả.
Khi đạt đến cảnh giới khác thì lại không màng việc nhỏ nữa.(Vậy đúng là "xem cho vui" mới phải đạo rồi..)
Chứ còn đã là quy luật thì làm gì chả được, có nhiều kẻ hại người để vinh thân thì chả có giới luật đâu.
Thời chiêm thì cứ theo công thức mà làm, còn gieo quẻ mới là tinh thần hên xui mà.

trauxanh

Xe lăn
Thật ra, bỏ cả đời để nghiên cứu lại đi mang ra tính toán mớ rau con cá thì không ai làm cả.
Khi đạt đến cảnh giới khác thì lại không màng việc nhỏ nữa.(Vậy đúng là "xem cho vui" mới phải đạo rồi..)
Chứ còn đã là quy luật thì làm gì chả được, có nhiều kẻ hại người để vinh thân thì chả có giới luật đâu.
Thời chiêm thì cứ theo công thức mà làm, còn gieo quẻ mới là tinh thần hên xui mà.
Vâng, là em đang nói vui một chút cho không khí nó thoải mái thôi...
Hôm trước ngồi với anh bạn, cũng là người tò mò cái thứ này. Say say rồi thì hết chuyện, mới đề cập đến chủ đề Dịch. Em cũng nói đến việc có cái thớt hay hay này...Rồi sau thì cả 2 đều thấy là nếu bàn chuyện gì thì cũng phải có điểm khởi đầu. Mà khởi đầu chủ đề này ở điểm nào thì khó nghĩ ra, vì nó chả có giáo trình nào cả.
Nhẽ theo em thì cụ lựa một cái khởi đầu, rồi mọi người tham gia bàn luận tùy hiểu biết, hoặc là hóng.
Cụ quyết cho ạ.

Damovi.com

Xe hơi
Website
www.damovi.com
Hôm trước ngồi với anh bạn, cũng là người tò mò cái thứ này. Say say rồi thì hết chuyện, mới đề cập đến chủ đề Dịch. Em cũng nói đến việc có cái thớt hay hay này...Rồi sau thì cả 2 đều thấy là nếu bàn chuyện gì thì cũng phải có điểm khởi đầu. Mà khởi đầu chủ đề này ở điểm nào thì khó nghĩ ra, vì nó chả có giáo trình nào cả.
Nhẽ theo em thì cụ lựa một cái khởi đầu, rồi mọi người tham gia bàn luận tùy hiểu biết, hoặc là hóng.
Cụ quyết cho ạ.
uhm đề xuất hay đấy, phải thế chứ.
Lâu nay chúng ta mới chỉ bàn và nói quan điểm về nó thôi chứ chuyên môn hóa chỉ nói về chuyên quẻ thì không ai nói cả.
Cơ bản là topic này ít người vì giới hạn đặc thù của tên diễn đàn nên ít người vào, có nhiều cao nhân về Dịch thì lại ở bên ngoài forum khác chuyên sâu.
Mình thì cũng chả biết gì mấy, mỗi khi dừng bước giải lao lại vào bép xép cho vui sau đó lại miệt mài công việc. sắp tới là lại lặn cả tháng xa diễn đàn.
Cụ cũng biết về lục hào bốc phệ cụ khơi mào đi.
Ước gì mình được ngồi văn phòng để góp chuyện cùng các cụ. khổ nỗi chạy lon ton suốt.

trauxanh

Xe lăn
Khó rồi khó rồi...
Cụ cố gắng đi, chỉ là đột phá khẩu thôi mà.

XPQ

Xe cút kít
Cụ quyết cho ạ.
Để rộng đường cho anh em các cụ các bác tiếp cận và đặt câu hỏi,xin các cụ chuyên gia cứ hẵng bắt đầu từ những khái niệm ban đầu,không phải về nội dung mà là cách hiểu.Trước hết cứ nhuần nhuyễn trong 64 quẻ,6 hào để trước hết là biết cái nhẽ Dịch trong hình hài một quẻ đã.
Có thể tiền nhân các tác giả đều đã viết thành sách và có chú giải nhưng để anh em đặt câu hỏi rồi lại có nhiều người giả nhời,mỗi người tự chọn trong nhiều cách trả lời rồi dần hình thành cách hiểu mỗi người,như vậy mới là đúng với tinh thần mở.
Em cứ thẽ thọt thế!

trauxanh

Xe lăn
Để rộng đường cho anh em các cụ các bác tiếp cận và đặt câu hỏi,xin các cụ chuyên gia cứ hẵng bắt đầu từ những khái niệm ban đầu,không phải về nội dung mà là cách hiểu.Trước hết cứ nhuần nhuyễn trong 64 quẻ,6 hào để trước hết là biết cái nhẽ Dịch trong hình hài một quẻ đã.
Có thể tiền nhân các tác giả đều đã viết thành sách và có chú giải nhưng để anh em đặt câu hỏi rồi lại có nhiều người giả nhời,mỗi người tự chọn trong nhiều cách trả lời rồi dần hình thành cách hiểu mỗi người,như vậy mới là đúng với tinh thần mở.
Em cứ thẽ thọt thế!
Dựng tóc gáy với cái "thẽ thọt" của lão. :D

hoalocvung

Xe điện
Thớt này từ đầu theo dòng mạch của cụ chủ thì sẽ rất thú vị, bởi cụ chủ đã khơi đúng dòng mạch của Dịch, sau đó do gió bão, nhiều cái tôi quá, thành ra cái ta ko có cơ hội đc nhân lên. Bởi vậy mà những ai yêu dịch, thích Dịch lại bị những cái tôi kia cản phá, làm cho ngại ngần khi chia sẻ

Bởi chia sẻ lại sợ mình sai, mình hớ........ thành thử Dịch vẫn là Bất dịch mà chưa Giao và cũng chưa Biến đc tý nào

Dịch học đặt vào mối quan hệ xưa đơn giản là sự tìm hiểu khám phá những gì quanh quanh cs - bởi ngày xư thì làm gì có nét, làm gì có máy tính mạng rồi sách vởi ấn tống hay có các phương tiện hiện đại

Muốn viết phải mài mực, phải ghép que mới ra giấy vẽ chữ, 1 tác phẩm như thế xuất hiện đâu phải chỉ là do Mã hay Quy, bởi vậy mà Dịch chỉ đơn giản có 2 phần

Phần gốc : nghiên cứu vũ trụ, hiện tượng thiên nhiên, con người các bộ trên con ng, các phép chữa bệnh tỳ y bổ can.... nhằm đưa con người đến dần với cái gọi là Chân Thiện Mỹ

Phần ngọn : âm dương tiêu trưởng, 64 quẻ, rồi hào từ, thoán truyện.... dự đoán về cái sẽ đến, cái chưa biết, cái tương lai phía trước, cái thinh suy...... nhằm đưa con người đến với sự tiên đoán ( nghiêm túc) về vận hội, về động cơ biến hóa

Dịch khởi thủy có 3 loại

Liên sơn - lấy quẻ cấn làm trụ ( đời nhà Hạ)
Quy tàng - lấy quẻ Khôn làm trụ ( đời nhà Ân)
Chu Dịch - lấy quẻ Càn làm trụ ( đời nhà Chu)

2 cái trên nay tạm đc gọi là thất lạc, còn Chu Dịch

medici_rider

Xe tăng
Liên quan đến cái này có 2 vấn đề:

1. Cách đặt câu hỏi.
2. Thái độ với câu hỏi.

Chả cứ Dịch mà các thuật khác tương tự của Phương Tây cũng thế thôi, đọc nhiều sách thì thấy có chán vạn con đường nhưng cũng chung quy về một mối. Ví dụ nhảm nhí nhất bác nào quan tâm văn chương có thể đọc các tác phẩm Nhà giả kim, hay Chiếc la bàn vàng đều đề cập đến vấn đề tương tự.

hoalocvung

Xe điện
kính ghi lời căn dặn của cụ ạ!!!!
nếu em có vì dòng đời vô thường bôn ba thì cụ giúp em duy trì linh khí nhà cửa giúp nhà cháu nha,,tkss cụ
Đây, hộ cụ, thêm tý linh khí cho Dịch nhé, chúc cụ vững tay chèo đừng để dòng vô thường xô đẩy mà quên về Nhà nhé