[Funland] Kinh Dịch

slaz8

Xe ba gác
Tất nhiên là như vậy!
Không nghiên cứu sẽ không biết, không hỏi sẽ không biết, và không nghe cũng sẽ không biết...
Đó là con đường nhận thức, và cũng là con đường lợi ích cho bản thân và cho mọi người.
Vấn đề, hỏi để làm gì thì phụ thuộc vào chính người hỏi. Và ở trên là em đang nói đến cái chuyện "hỏi mà không nhằm đến mục đích nhận thức" thôi ạ.
Như em đã nói ở trên. Sự thật chỉ có 1 nên cho dù mục đích người hỏi là gì thi cũng chỉ có 1 đáp án cụ ạ.
Nhân đây em lạm bàn 1 tí vậy.
1/ Hỏi vì mình biết như vậy, để khẳng định những thứ mình biết . Đa số chúng ta đều có thói quen cho rằng nhiều người nói giống nhau là đúng.( thiểu sô phục tùng đa số) nên mới có kiểu hỏi này
2/ Hỏi để đánh giá chủ quan đối tượng mình hỏi ( khi chúng ta không tự tin thì sẽ làm điều này)
3/ Hỏi vì mình chưa biết để chờ nghe đáp án, CÒN QUÁ NHIỀU UẨN KHÚC NÊN CẦU THỊ HAM HỌC HỎI
4/ Hỏi để làm phân tâm đối phương, mục đích xảo biển để lấp liếm, định hướng người khác kém hiểu biết hơn mình dù không chắc chắn điều đó hoặc được thuê làm điều đó.....

Tất cả chỉ có 1 mục đích hỏi là để tìm hiểu thôi. Vậy cái chúng ta cần là HỌC HỎI :D
Xin các cụ chỉ bảo thêm:-/

KhuongDuy

Xe điện
Linh cơ nhất động, kế thượng tâm lai
Nghịch vãng tri lai, thuận tri tàng dã

Tuyệt tác nhỉ.
ở đây nhiều cụ mai danh ẩn tích quá. tôi thấy rất vui được giao lưu cùng các cụ ở đây.
Cám ơn cụ. Rất hân hạnh được hầu chuyện cụ.

KhuongDuy

Xe điện
Đọc bài của lão Khương em thích cái câu "Hỏi làm gì mà lắm thế". Tự suy bản thân thấy đúng thật, mình có quá nhiều điều cần phải hỏi.

Lại nói về cái hỏi, ừ thì chưa biết mới phải hỏi, tỷ dụ đc nói cho rõ rồi, thông rồi mà vẫn chưa thấy, chưa sờ nắm đc tận tay rồi thì sao! Thế rồi lại nảy ra có cái khác để hỏi... rồi lại hỏi. Hóa ra là ta có vô tận cái để mà hỏi.
Như vậy, cứ mỗi lần giải đc câu hỏi là ta lại có cái để hỏi.

"Hỏi làm gì mà lắm thế". :D
Dạ. Cám ơn cụ Thôi ạ.

KhuongDuy

Xe điện
Mô Phật!
Trăng ở trong ao hay trăng ở trên trời,cái đài nói chuyện hay người nói chuyện.Đài là người hay người là đài.Đài người người đài.Có thực hay ảo giác?Chỉ có thể dùng trí tuệ để phân biệt.Chỉ tiếc là chưa đủ trí tuệ!

So lỳ so lỳ các cụ!Để mời các cụ chém tiếp.Em chẳng qua ngứa miệng cãi cùn yếu thế gọi bọn,mong các cụ đại xá. :)):)):))
thảo nào em nghe anh X nói mơ thấy mình biến thành bướm. Tỉnh dậy không biết mình mơ biến thành bướm hay bướm mơ biến thành mình :P

trauxanh

Xe lăn
Như em đã nói ở trên. Sự thật chỉ có 1 nên cho dù mục đích người hỏi là gì thi cũng chỉ có 1 đáp án cụ ạ.
Nhân đây em lạm bàn 1 tí vậy.
1/ Hỏi vì mình biết như vậy, để khẳng định những thứ mình biết . Đa số chúng ta đều có thói quen cho rằng nhiều người nói giống nhau là đúng.( thiểu sô phục tùng đa số) nên mới có kiểu hỏi này
2/ Hỏi để đánh giá chủ quan đối tượng mình hỏi ( khi chúng ta không tự tin thì sẽ làm điều này)
3/ Hỏi vì mình chưa biết để chờ nghe đáp án, CÒN QUÁ NHIỀU UẨN KHÚC NÊN CẦU THỊ HAM HỌC HỎI
4/ Hỏi để làm phân tâm đối phương, mục đích xảo biển để lấp liếm, định hướng người khác kém hiểu biết hơn mình dù không chắc chắn điều đó hoặc được thuê làm điều đó.....

Tất cả chỉ có 1 mục đích hỏi là để tìm hiểu thôi. Vậy cái chúng ta cần là HỌC HỎI :D
Xin các cụ chỉ bảo thêm:-/
Trời ơi...
Cụ để cho em chém gió tí chứ? :D

DứaBảobảo

Xe đạp
ôi cụ Slaz8, em đọc chữ ký của cụ mà em giật hết cả mình.
"Chào cụ DứaBảobảo Em biết lỗi rồi ạ".
Không biết là em đã làm gì sai ạ? cụ cứ nói em biết để em sửa mình ạ

slaz8

Xe ba gác
ôi cụ Slaz8, em đọc chữ ký của cụ mà em giật hết cả mình.
"Chào cụ DứaBảobảo Em biết lỗi rồi ạ".
Không biết là em đã làm gì sai ạ? cụ cứ nói em biết để em sửa mình ạ
Vâng, thường ngày thì đi, đứng, nằm, ngồi em đều khởi niệm bất tịnh, xin cụ lượng thứ :P

XPQ

Xe cút kít
thảo nào em nghe anh X nói mơ thấy mình biến thành bướm. Tỉnh dậy không biết mình mơ biến thành bướm hay bướm mơ biến thành mình :P
Không!Vụ mơ làm bím phải hỏi lão [@trauxanh;321342].Em mơ làm cái khác,kể ra xấu hổ lắm! =))=))=))

DứaBảobảo

Xe đạp
Em ấp ủ muốn copy đoạn vấn đạo của một trưởng lão trong nhà Phật về thuyết âm duơng ngũ hành.
Em không biết trên đây nhiều cụ đã đọc chưa nhưng cá nhân em thấy rất hay. nếu các cụ hiểu đoạn vấn đọa này em nghĩ sẽ có lợi ích nhiều trong cuộc sống. Duy chỉ có điều đoạn vấn đạo này sẽ phủ nhận ngũ hành, tức là cấu tạo nên con người mà luận theo ngũ hành là thiếu yếu tố. Em đưa ra trước xem ý kiến các cụ thế nào, nếu phản bác mạnh quá thì thôi ạ.

MANKICHI_01

Xe buýt
;)) em xin phép được gọi hồn nick chủ thớt về qua nhà tý đê, Kinh Dịch đang giai đoạn cuối Biến Dịch rồi, đề nghị chủ thớt về nhà và làm gì như trên còm thì làm đê ko thớt tý nữa lại thành Dịch Dịch........ thì mệt lắm :)) Hôm nay là ngày thuần Thổ, nên bên chỗ CĐ em toàn Chùa, còn bên này toàn tăng:) A Di Đà Phật
nhà cháu mấy hôm nay tâm loạn quá,triển khai cái dự án bên Bắc Ninh mà xảy ra tranh chấp,có vào xem các còm của các cụ mà không còm lại đc...
mô phật

XPQ

Xe cút kít
Ơ: Trong mộng thấy mình là bím
Ơ: Tỉnh thức trèo lên lưng trâu

Mộng hay thức,thức hay mộng còn chưa phân định,mình là mình hay là trâu là bím quan trọng giề?

Ơ cái nữa là tỉnh thức.Hay mộng mị tiếp cũng khác gì đâu!

Thôi đi ngủ!Mai còn ngoe nguẩy cái thước ngắm cho lão [@lewin;38497] lão í cày :)):)):)):))

Damovi.com

Xe hơi
Website
www.damovi.com
Qua nay tôi đi công tác play , nay mới vào mục Dịch mà đã trôi đi mấy trang, chứng tỏ mục này ngày càng sôi động, thật vui thay.
Trên đường đi công tác, cũng có lúc tôi vân vi nghĩ về những điều các cụ bàn .
Nhưng có điều này tôi trân trọng các cụ đó là các cụ bỏ tư duy chất xám, thời gian để đọc các ý kiến của mọi người và bày tỏ chính kiến, đứng ở các góc độ khác nhau, bỏ qua nông sâu, bỏ qua đúng sai tôi thấy đều rất yêu quý các cụ, thú thực là để viết ra các comment nhiều chất xám như các cụ : Khuong Duy, XPQ, Trau Xanh, Hoalocvung,slaz8,dứabaobao và một số cụ khác nữa các cụ cũng tốn nơ ron thần kinh lắm để cho chúng ta đọc, không phải trong tích tắc mà ra được khối kiến thức bổ ích ấy, mà là suy nghĩ, lồng ghép, chiêm nghiệm và biên tập cuối cùng là gõ chữ, mà đang gõ thì máy nó đơ hoặc màn hình nó chuyển mất hết, các cụ lại lụi cụi gõ lại cho chúng ta đọc, mọi người đều có tinh thần xây dựng làm tôi hoan hỷ lắm lắm.
Đừng sợ ai đó chém gió hay xấc xược, tôi biết là ai cũng có tự trọng và tự ái cao, bao công sức viết ra nhiều người không đọc không bàn không hiểu không khích lệ đã sổ toẹt 1 cái,
Nếu chỉ vì 1 vài lời vô tâm sổ toẹt 1 cái mà đã làm các cụ chột dạ hay tự ái thì các cụ đang đề cao những cụ em vô tâm kia lắm lắm, chả lẽ những lời không một chút trí tuệ chất xám nào mà lại có thể làm khuynh đảo bản lĩnh trí tuệ các cụ sao ?
Các cụ thẳng thắn bày tỏ chính kiến, nhiều cái đầu hơn 1 cái đầu mà.
Kính chúc các cụ khỏe và tiếp tục chia sẻ để cho chúng tôi được lĩnh hội .
Học nhiều mà không có phát minh sáng chế nào thì chúng ta không khác gì cuốn từ điển xếp trên giá sách thôi.
Dứa bảo bảo là nhân tố mới, xin mời chia sẻ tự nhiên, có tôi bênh vực.

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe cút kít
Qua nay tôi đi công tác play , nay mới vào mục Dịch mà đã trôi đi mấy trang, chứng tỏ mục này ngày càng sôi động, thật vui thay.
Trên đường đi công tác, cũng có lúc tôi vân vi nghĩ về những điều các cụ bàn .
Nhưng có điều này tôi trân trọng các cụ đó là các cụ bỏ tư duy chất xám, thời gian để đọc các ý kiến của mọi người và bày tỏ chính kiến, đứng ở các góc độ khác nhau, bỏ qua nông sâu, bỏ qua đúng sai tôi thấy đều rất yêu quý các cụ, thú thực là để viết ra các comment nhiều chất xám như các cụ : Khuong Duy, XPQ, Trau Xanh, Hoalocvung,slaz8,dứabaobao và một số cụ khác nữa các cụ cũng tốn nơ ron thần kinh lắm để cho chúng ta đọc, không phải trong tích tắc mà ra được khối kiến thức bổ ích ấy, mà là suy nghĩ, lồng ghép, chiêm nghiệm và biên tập cuối cùng là gõ chữ, mà đang gõ thì máy nó đơ hoặc màn hình nó chuyển mất hết, các cụ lại lụi cụi gõ lại cho chúng ta đọc, mọi người đều có tinh thần xây dựng làm tôi hoan hỷ lắm lắm.
Đừng sợ ai đó chém gió hay xấc xược, tôi biết là ai cũng có tự trọng và tự ái cao, bao công sức viết ra nhiều người không đọc không bàn không hiểu không khích lệ đã sổ toẹt 1 cái,
Nếu chỉ vì 1 vài lời vô tâm sổ toẹt 1 cái mà đã làm các cụ chột dạ hay tự ái thì các cụ đang đề cao những cụ em vô tâm kia lắm lắm, chả lẽ những lời không một chút trí tuệ chất xám nào mà lại có thể làm khuynh đảo bản lĩnh trí tuệ các cụ sao ?
Các cụ thẳng thắn bày tỏ chính kiến, nhiều cái đầu hơn 1 cái đầu mà.
Kính chúc các cụ khỏe và tiếp tục chia sẻ để cho chúng tôi được lĩnh hội .
Dứa bảo bảo là nhân tố mới, xin mời chia sẻ tự nhiên, có tôi bênh vực.
Mừng bác giở lại!Em là em không sổ toẹt một cái đâu đấy!Chẳng qua cái gì em chưa thông thì em cãi để các cụ giải đáp cho mở mang.Chỉ có cái đều là em hay cãi ngang thôi. :D:D:D:D:D:D:D:D

trauxanh

Xe lăn
Mợ Dứa đưa lên đi cho em hóng mí?