[Funland] "Kiếp luân hồi" - Có cụ nào tin không?

LuckyCar

Xe container
Em tin chứ, em có nợ nần gì cụ nào, kiếp sau em trả gấp 2 nhé.

othip

Xe tải
em tin chứ, bố mẹ con cái, vợ chồng, anh chị em, bạn bè ...đều là có duyên nợ tiền kiếp...kiếp này em nợ ai caí giề mà chưa trả được thi kiếp sau em sẽ phải trả :)

giangsuki

Xe ngựa
Đọc xong em mừng quá , nếu kiếp sau vỡn còn cõi OF em xin làm 1 chân min mốt gì đấy hàng ngày tháo 1 vài bánh xe của các cụ gặm nhấm niềm vui \:D/ \:D/
Em cam đoan với cụ là OF có luân hồi
Chắc chắn kiểu gì kiếp sau cụ sẽ là Ác min đại nhân

Dưng, em lại phải dưng là cụ cẩn thận kiếp này cụ dễ bị tháo bánh lém :P

wfun

Xe tăng
Em thì em tin. Vừa rồi em chứng kiến tận mắt vụ tìm "Liệt sỹ" mà đến giờ em nghĩ em không chứng kiến thì không thể tin được.
Cụ kể đi, ai lại mở chút rồi thôi, nhà cháu thèm. VÓT cụ (b).
Lót dép ngồi hóng8->

FeRAM

Xe điện
em tin chứ, bố mẹ con cái, vợ chồng, anh chị em, bạn bè ...đều là có duyên nợ tiền kiếp...kiếp này em nợ ai caí giề mà chưa trả được thi kiếp sau em sẽ phải trả :)
Chắc cụ lại định làm Bố nó, để trả nợ hử? :)).

ngo_minh

Xe hơi
em thì lúc tin lúc không, mà cũng khó giải thích thật các kụ nhỉ

nothing

Xe tải
E thì em tin có luân hồi vì em nghe và biết chuyện này nhiều rồi, kể cả từ các thày trên chùa. E nghĩ cũng có một thế giới tâm linh tồn tại ngoài thế giời loài người.

classic2k6

Xe tải
cách đây 1 thời gian , vô tình em có đọc được 1 tài liệu ở trên mạng nói về các đạo giáo , và kết luận lại , đạo phật chính là tương lai của thế giới , và là đạo mà mọi người sẽ theo trong tương lai , bởi độ " thật " của nó :)
và em tin vào luân hồi :)

tieu_tang

Xe hơi
Bác này nói chuẩn!
Đúng là càng tìm hiểu càng thấy mênh mông các cụ ạ. Theo quan điểm Phật giáo thì chia thành 6 giới là Địa ngục, Ngạ quỷ, Súc sinh, Loài người, Atula và Chư tiên. 6 giới này đều luân hồi, đều có dục và sắc, khổ và sướng.

Cõi Địa Ngục là khổ nhất, cõi này hầu hết là những người ở kiếp trước làm điều ác và bị đày xuống.
Cõi Ngạ Quỷ là những người chết đi không siêu thoát được thì sống vất vưởng ở cõi này.
Cõi Súc Sinh là loài vật ở đó tồn tại luật mạnh được yếu thua.
Cõi Loài Người là chúng ta.
Cõi Atula là những người khi sống làm nhiều việc thiện, tích đức lớn được nhân dân phù hộ, khi chết đi thì không đầu thai mà sống ở cõi này để mãi mãi được hưởng phúc.
Cõi Chư Tiên là cõi sướng nhất, dục và sắc thoải mái, vật chất no đủ, thích gì biến ra cái đấy, cõi này thì 1 ngày bằng 100 năm dưới trần thế. Nhưng cõi này vẫn khổ là vì, nếu như ở trần thế người nào tu hành đạt đến mới mức nào đó thì trước khi chết 7 ngày sẽ biết trước còn ở cõi Chư Tiên thì thời gian đó bằng 700 năm, tức là hấp hối những 700 năm:-bd.

Chỉ có người nào tu hành ngộ ra chân lý để đạt đến cõi Niết Bàn tức là đến cõi Phật thì mới thoát được hoàn toàn kiếp luân hồi.

Phật quan niệm rằng chỉ có trong 49 ngày thì linh hồn người chết mới còn, sau 49 ngày đó thì linh hồn sẽ siêu thoát và đầu thai vào cõi khác, nên ông bà ta sau khi chết thường là đã siêu thoát rồi chứ chả còn ở đấy mà phù hộ, tục thờ cúng tổ tiên là do tín ngưỡng bản địa của đại đa số người Việt Nam thôi.

Trở lại trường hợp cậu bé ở Vụ Bản, nếu giải thích theo những điều trên thì kiếp sau (sau khi cậu bé đầu chết đuối) thì bé vẫn đầu thai vào kiếp người (trở thành cậu bé thứ hai cách nhà mấy km), bởi 1 cậu bé 5 tuổi làm gì đã biết làm điều gì ác nên ko thể sang kiếp địa ngục, ngạ quỷ hay súc sinh. Và cậu cũng ko thể sang cõi Atula hay Chư tiên vì chưa tích đc nhiều đức thiện, đã hiểu chân lý là cái gì đâu chứ chưa nói là Ngộ nó. Đặt giả thiết khác, nếu như cậu bé đó ko đầu thai vào nhà kia (cách nhà cũ mấy km) mà đầu thai ở 1 nơi rất xa, sang tận Madagasca chẳng hạn, với hình hài khác, với nước da đen bóng, mái tóc xoăn tịt, tiếng mẹ đẻ khác,... thì ko biết cậu bé có nhớ về đc kiếp trc của mình ko các cụ nhỉ?

Mênh mông và lan man quá, chưa tìm hiểu nhiều đã ngán thì làm sao mà thấu mà ngộ chân lý,.. để mà lên cõi Chư tiên hay Niết bàn để thoát kiếp luân hồi đây hả các cụ? Thôi thì đang là kiếp người chúng ta cứ tính kiếp người đã, kiếp sau phấn đáu sau.=P~ :-bd

20L5725

Xe tăng
Vấn đề khoa học khó giải thích, ai không tin thì cũng không nên nói gì kệ tín ngưỡng mỗi người.........

Pet_HUT

Xe container
Vấn đề khoa học khó giải thích, ai không tin thì cũng không nên nói gì kệ tín ngưỡng mỗi người.........
Cụ nói chuẩn!
Em thấy có người tin, có người chưa tin. Tuy nhiên tất cả những người đã trải nghiệm qua về vấn đề tâm linh thì chả ai là không tin cả! :D

sidecardesigner

Xe điện
Em có tin :)

bau67

Xe container
Không biết rồi Cậu Bé này khi lớn lên thì Tâm Lý có bị ảnh hưởng gì không nhỉ ?

Pet_HUT

Xe container
Em thì lại đang nghĩ ko biết kiếp sau cậu bé này còn có thể tiếp tục đầu thai lần nữa không!?

yeuxehoithoi

Xe đạp
Đúng là không thể giải thích nổi (Chả biết có thêu dệt gì không)

kienbinh

Xe điện
em ko tin nhưng mẹ em cứ bắt em phải tin:))

nambombom

Xe buýt
Cuối cùng thì em cũng cố luận giải, các cụ cũng đã đưa ra nhiều quan điểm nhưng chốt lại là tin hay không phải đến lúc chết ta mới biết các cụ nhỉ.