[Funland] "Kiếp luân hồi" - Có cụ nào tin không?

FeRAM

Xe điện
Em không tin lắm nhưng ở quê em nhà nào có người chết yểu (dưới 18 tuổi hay sao đó), người già trong họ thường có một dấu vết gì đó để đánh dấu. Ví dụ như lấy kim xâu một lỗ trên vành tai hay lấ nhọ nồi hoặc một miếng da chó đắp vào cơ thể người chết trước khi đưa đi chôn. Sau này có nhiều trường hợp các dấu vết đó xuất hiện ở những người sinh ra sau ngay trong nhà đó hoặc trong dòng họ đó. Các cụ bảo đấy là đầu thai.

Em con nhà cô ruột em cũng thế. Anh nó mất lúc đó còn ít tuổi lắm, mới chỉ 2-3 tuổi gì đó. Mẹ nó tức là cô em rất đau buồn. Một bà bác họ bên bố nó mới sang làm dấu bằng một miếng da chó. Bác ấy bảo là rồi nó sẽ tìm về với bố mẹ. Sau khi đứa bé mất khoảng gần 2 năm, mẹ nó sinh thêm một đứa em trai có đúng cái vệt da chó mà bác nó đánh dấu: màu đen, hình tam giác, nhỏ, có vài sợi lông màu cũng đen sẫm. Ngày xưa nghèo mà con lại chết yểu thì nhiều nhà bỏ giỗ. Điều đặc biệt là đến lúc thằng em khoảng 5 tuổi, ngày giỗ thằng anh nó bảo: "sao bố mẹ không làm giỗ cho con". Giờ đứa em ấy cũng đã trên 40 tuổi rồi. Nó bảo đến giỗ thằng anh mà nó không làm thì bứt rứt không yên. hoặc là con nó khóc lóc...

P/s Cái vụ đánh dấu này em nghe nói thường làm đối với con trai, ít khi làm với con gái các cụ ạ. Và khi làm thì người ta làm trộm, không nói với ai và không nói với bố, mẹ nngười chết hay sao ấy.
Nó đầu thai rồi, thì lấy ai để ăn giỗ đây?????

Pet_HUT

Xe container
Em thấy những người theo đạo phật thường hạn chế sát sinh, cũng như hay làm lễ phóng sinh. Điển hình như ở Trung tâm NCTNCN số 1 Đông tác sáng thứ 7 nào cũng làm lễ phóng sinh rất to ở chân cầu Thanh Trì.
Vậy theo các cụ những việc đó có liên quan gì đến vấn đề "kiếp luân hồi" ở trên không?

New_Carens

Xe điện
Sáng này vào VN-nét thấy có bài này, cóp pi pết về đây để mời các cụ bình luận:
Thùy Linh đây ợ:
http://www9.vietnamnet.vn/vn/tin-nhanh/1781/thuc-hu-chuyen-cau-be--dau-thai--o-vu-ban.html

Em thì đã tham gia vài lần lễ "gọi hồn", cũng hay đi lễ chùa, nhưng trường hợp như trong bài này thì lạ thật! Chả nhẽ kiếp luân hồi trong đạo phật là có thật sao!?
Có cụ nào am tường phân tích hộ em với! :-s
Biết được Nhân - Quả, công nhận Nhân - Quả thì sẽ biết được Luân - Hồi. Những cái này thường là tự mình Ngộ ra (gọi là ngộ đạo) chứ người khác dạy hay chỉ bảo thường không có tác dụng.

New_Carens

Xe điện
Em thấy những người theo đạo phật thường hạn chế sát sinh, cũng như hay làm lễ phóng sinh. Điển hình như ở Trung tâm NCTNCN số 1 Đông tác sáng thứ 7 nào cũng làm lễ phóng sinh rất to ở chân cầu Thanh Trì.
Vậy theo các cụ những việc đó có liên quan gì đến vấn đề "kiếp luân hồi" ở trên không?
Phóng sinh là 1 trong những việc Thiện mà Phật tử thường hay làm. Đạo Phật cho rằng mạng sống của muôn loài cũng cao quý như mạng sống của con người. Do đó Kinh Phật dạy là không được sát sinh. Giữa xã hội náo nhiệt này việc không sát sinh dường như không thể, do đó mới có tục lệ phóng sinh. Âu là những loài may mắn được phóng sinh đó có duyên được trở về với đồng loại. Các cụ thử tưởng tượng, ta bị 1 loài nào đó bắt khỏi gia đình mình, đem dốt ta vào lồng sắt rồi đem ta ra cắt cổ hay đập chết, dúng vào nước sôi hay đem thui trên lửa hồng thì các cụ mỗi khi sát sinh cái gì sẽ chùn tay thôi. Theo luật Nhân - Quả thì sát sinh sẽ phải chịu tội, điều đó là chắc chắn - chắc chắn như việc gieo hạt lúa thì sẽ lên cây lúa chứ không bao giờ lên được cây nồng vực vậy.
À, còn câu hỏi có liên quan hay không liệu có cần trả lời không bác?

Pet_HUT

Xe container
Phóng sinh là 1 trong những việc Thiện mà Phật tử thường hay làm. Đạo Phật cho rằng mạng sống của muôn loài cũng cao quý như mạng sống của con người. Do đó Kinh Phật dạy là không được sát sinh. Giữa xã hội náo nhiệt này việc không sát sinh dường như không thể, do đó mới có tục lệ phóng sinh. Âu là những loài may mắn được phóng sinh đó có duyên được trở về với đồng loại. Các cụ thử tưởng tượng, ta bị 1 loài nào đó bắt khỏi gia đình mình, đem dốt ta vào lồng sắt rồi đem ta ra cắt cổ hay đập chết, dúng vào nước sôi hay đem thui trên lửa hồng thì các cụ mỗi khi sát sinh cái gì sẽ chùn tay thôi. Theo luật Nhân - Quả thì sát sinh sẽ phải chịu tội, điều đó là chắc chắn - chắc chắn như việc gieo hạt lúa thì sẽ lên cây lúa chứ không bao giờ lên được cây nồng vực vậy.
Cụ dạy rất hay ợ, em xin bổ sung thêm 10 cái ích lợi của việc này, trong đó điều thứ 10 có liên quan chút chút giữa 2 vấn đề mà em nêu đấy ợ!

1. Không có nạn đao binh, tránh được tai họa chiến tranh tàn sát.
2. Sống lâu, mạnh khỏe, ít bệnh tật.
3. Tránh được thiên tai, dịch họa, không gặp các tai nạn.
4. Con cháu đông đúc, đời đời xương thạnh, nối dõi không ngừng.
5. Chỗ mong cầu được toại nguyện.
6. Công việc làm ăn phát triển, hưng thạnh, gặp nhiều thuận lợi.
7. Hợp lòng Trời, thuận tánh Phật, loài vật cảm ơn, chư Phật hoan hỷ.
8. Giải trừ oán hận, các điều ác tiêu diệt, không lo buồn, sầu não.
9. Vui hưởng an lành, quanh năm đều được an ổn.
10. Tái sanh về cõi Trời, hưởng phước vô cùng. Nếu có tu Tịnh Độ thì được vãng sanh về thế giới Tây Phương Cực Lạc.

Matizcoi

Xe cút kít
em tin, vì hôm trước ăn con lô 98 2 nháy, em tưởng vận đỏ đến, quất liên tiếp mấy ngày hôm sau, kết quả ăn cả vào thịt ...

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cụ dạy rất hay ợ, em xin bổ sung thêm 10 cái ích lợi của việc này, trong đó điều thứ 10 có liên quan chút chút giữa 2 vấn đề mà em nêu đấy ợ!

1. Không có nạn đao binh, tránh được tai họa chiến tranh tàn sát.
2. Sống lâu, mạnh khỏe, ít bệnh tật.
3. Tránh được thiên tai, dịch họa, không gặp các tai nạn.
4. Con cháu đông đúc, đời đời xương thạnh, nối dõi không ngừng.
5. Chỗ mong cầu được toại nguyện.
6. Công việc làm ăn phát triển, hưng thạnh, gặp nhiều thuận lợi.
7. Hợp lòng Trời, thuận tánh Phật, loài vật cảm ơn, chư Phật hoan hỷ.
8. Giải trừ oán hận, các điều ác tiêu diệt, không lo buồn, sầu não.
9. Vui hưởng an lành, quanh năm đều được an ổn.
10. Tái sanh về cõi Trời, hưởng phước vô cùng. Nếu có tu Tịnh Độ thì được vãng sanh về thế giới Tây Phương Cực Lạc.
Thế này thì mấy chục năm sau trái đất ko còn chỗ ở, phải đi lên sao hoả tìm đất thôi!

move

Xe tăng
đối với em thì cái này nó cũng gần như ko có ý nghĩa, vì nếu có kiếp sau thì em cũng có đc sống tiếp cuộc sống hiện tại của em đâu, nó reset lại từ đầu rồi. Nên nếu có chết, thì nghĩa là con người bây giờ cũng vĩnh viễn mất.

tóm lại là những gì ta ý thức đc hôm nay, vợ con ta, những gì ta có, thì chết đi là hết. Nên ko thể nói em là cái ku kiếp sau em hóa thân vào, nó và em là 1 đc :D

Chi Chi

Xe điện
Em rất tin vào kiếp luân hồi, nếu ko thì làm sao kiếp này em lại phải sống với một con Gấu hung dữ như thế này. Chắc kiếp trước em phạm tội gì rất nặng.~X(
:)) chết mất =))

giangsuki

Xe ngựa
em tin, vì hôm trước ăn con lô 98 2 nháy, em tưởng vận đỏ đến, quất liên tiếp mấy ngày hôm sau, kết quả ăn cả vào thịt ...
Thế mà mồm lúc nào cũng xoen xoét, trúng mờ chả ới gì cả, ít ra phải mời ae một vìa quại thì sau vận ló mới đỏ chứ
Kiểu này kiếp nì suốt ngày thèm bia rịu chắc kiếp sau tái sinh làm cái thùng bia thì bỏ mie

nambombom

Xe buýt
Ở trang 2 em đã cố gắng giải thích sự việc duy tâm này theo hướng logic. Quan điểm của em thì duy tâm hay duy vật chẳng qua là cách để luận giải sự vật, hiện tượng nhưng cuối cùng thì bản chất hay chân lý cũng chỉ có một mà thôi. Loài người đã giải thích được nhiều sự vật hiện tượng rồi nhưng còn vô vàn thứ khác vẫn chưa có đáp số vì nền tảng cơ bản của khoa học loài người mới chỉ ở một trình độ nhất định, và đúng như một cụ nào đó đã nói là 2 trường phái này nó sẽ bổ sung cho nhau. Giờ em lại cố gắng sử dụng thêm cái nền tảng mà chúng ta đã có để bổ sung phần luận giải ở trang 2, cụ thể ở đây chúng ta có thể bàn đến các định luật "Bảo toàn vật chất" và "Bảo toàn năng lượng". Nôm na ta hiểu là "Vật chất hay năng lượng đều không tự sinh ra, không tự mất đi mà nó chỉ biến đổi từ dạng này sang dạng khác" (nếu cần chi tiết thì mời các cụ tra wikipedia).
Như vậy, cơ thể vật lý của chúng ta cũng là dạng vật chất mà thôi, năng lượng trong cơ thể đó cũng là qua quá trình chuyển hóa mà thu nạp và tích trữ được từ tự nhiên. Hiểu một cách vật lý học thì khi chúng ta chết, cơ thể vật chất của ta sẽ chuyển hóa thành đất, carbon, nước,....và hòa tan vào tự nhiên rồi quá trình chuyển hóa của tự nhiên lại chuyển hóa các phân tử hóa học đó vào các sinh thể khác như thực vật, động vật. Như vậy, về vật chất, ta đã đầu thai thành dạng khác rồi có khi lại cũng chui vào dạ dày con người. Về năng lượng thì sao, cũng vậy, khi ta chết, năng lượng giải phóng khỏi cơ thể đó theo nhiều cách khác nhau mà nhưng thông thường qua 2 con đường, chuyển hóa tự nhiên (quá trình phân rã tế bào hay tạm hiểu là qua phản ứng hóa học) và quá trình chuyển hóa dưới dạng vật lý (truyền tổng năng lượng tích trữ được sang thể khác hoặc tích trữ tiếp ở đâu đó). Ở cách thứ nhất là quá trình giải phóng năng lượng xảy ra đồng thời với việc chuyển hóa các phân tử hóa học. Ở cách thứ hai, khối năng lượng đó vẫn tồn tại và lại được tích trữ trong các vật chất khác, và đương nhiên trong các vật chất đó cũng có thể lại chính là con người.
Do đó, vật chất cơ thể mình qua quá trình chuyển hóa sẽ rất rất rất khó có thể quay lại nguyên như ban đầu vì nó gồm hàng tỉ chất quá phức tạp (tức là cơ thể khó tái sinh y hệt ban đầu được). Nhưng năng lượng do vẫn còn lưu lại được nên trường hợp quay lại với con người là hoàn toàn có thể.
Không biết suy luận bổ sung này của em các cụ nghe có hạp tai hơn không?

chuotnhimsoc

Xe tải
Cụ ơi, thế mấy xếp thả 1000 chim bồ câu, ý nghĩa về hình thức thì các cụ đều rõ, nhưng có giống với việc phóng sinh không cụ? Mà chim đưa ở nơi khác đến không hợp thủy thổ ốm chết thì sao còn là phóng sinh nữa? :-??Ờ, mai lại sáng thứ 7 rồi, hay em ra chân cầu Thanh Trì xem có kiếm được gì không nhỉ?

quangtayho

Xe container
Em tin vào tuyết nhà Phật nên cũng tin vào kiếp luân hồi, đặc biệt tin vào thuyết quả báo.

Pet_HUT

Xe container
Cụ ơi, thế mấy xếp thả 1000 chim bồ câu, ý nghĩa về hình thức thì các cụ đều rõ, nhưng có giống với việc phóng sinh không cụ? Mà chim đưa ở nơi khác đến không hợp thủy thổ ốm chết thì sao còn là phóng sinh nữa? :-??Ờ, mai lại sáng thứ 7 rồi, hay em ra chân cầu Thanh Trì xem có kiếm được gì không nhỉ?
:D Cụ ơi, ý nghĩa của việc phóng sinh thì ở trên em nói rồi, và ai cũng có thể hiểu. Tuy nhiên, việc thực hện thì mỗi nơi 1 khác, một cách thể hiên. Việc 1000 chú chim bồ câu thì ý nghĩa của nó rõ rồi, nhưng cách làm hình thức cũng như từng cá nhân đã làm hỏng ý nghĩa cao cả của việc đó cụ ợ.
Sáng mai đúng 6h sáng cụ ra chân cầu, phía cảng Hà Nội ấy, cụ sẽ thấy nhá. :D

Dập ghim

Xe tải
Mừng quá! có lẽ là em được tồn tại vĩnh cửu nhỉ

FeRAM

Xe điện
Mua chim về phóng sinh là gián tiếp thúc đẩy việc bẫy chim về để bán cho những người muốn phóng sinh làm việc thiện. Việc này, giống hệt như đẩy người ta xuống sông, rồi dùng tay khác, kéo lên bờ và kể đấy là làm việc thiện.

oto16ahn

Xe điện
Cháu tin các cụ ợ.vì cháu cũng từng đọc 1 quyển sách về những hiện tượng lạ về kiếp luân hồi nhưng toàn của nước ngoài nên cháu chưa tin.nhưng bài này ở VN thì cháu tin.

ITVN

Xe tải
Đọc xong em mừng quá , nếu kiếp sau vỡn còn cõi OF em xin làm 1 chân min mốt gì đấy hàng ngày tháo 1 vài bánh xe của các cụ gặm nhấm niềm vui \:D/ \:D/