[Funland] "Kiếp luân hồi" - Có cụ nào tin không?

nhathuoconline

Xe điện
Website
www.nhathuoc360.com
Chuyện kiếp trước -kiếp sau thì bọn em cũng có dịp bàn luận cách đây hơn 20 năm rồi. Hồi ấy 1 thằng bạn em bẩu:"Tao ước gì kiếp sau được làm con heo nọc " vì hồi đó trong khu em ở có 1 nhà nuôi heo nọc, cứ mỗi buổi sáng bác chủ đập cho 2 trứng gà sống, chiều cho lên xe 3 gac chở đi công tác xong về nghỉ!

Ơ, Vova đã từng ước kiếp sau người mọc đầy lông đó gì ... , các cụ biết tại sao lại ước vậy không :))

haivanphe

Xe container
Em rất tin vào kiếp luân hồi, nếu ko thì làm sao kiếp này em lại phải sống với một con Gấu hung dữ như thế này. Chắc kiếp trước em phạm tội gì rất nặng.~X(

CAP_bl

Xe điện
Cách giải thích của chúng ta vẫn dựa trên nền tảng áp đặt các cụ ợ. Ta áp đặt trên những gì ta đang công nhận, vào những khái niệm mà ta đã biết, ta đang cố gắng đưa tất cả vào hệ quy chiếu "khoa học", trong khi nền tảng của "khoa học" chưa thật sự vững chắc. Các tiên đề, định luật, thuyết tiến hóa,... đều nằm trong phạm trù này cả.

Hiểu biết của chúng ta về xung quanh quá hạn chế, nên có quá nhiều sự việc khác lạ, trong khi ta cố gắng giải thích, vô hình chung ta đi vào ngõ cụt. Đơn cử chuyện trái đất quay của bên Thiên chúa ấy ạ.

Nếu theo khoa học thì có điểm bắt đầu của vũ trụ - và bây giờ người ta lại đang phân vân giữa chuyện điểm gọi là bắt đầu đó có thực sự là bắt đầu chưa :) Sắp tới mà hiểu được lỗ đen thật, quan niệm về vật chất thay đổi,... thì lại có nhiều chuyện để nói nữa :D

Nếu theo giáo lý nhà Phật, thì chuyện luân hồi này chả có gì khó hiểu cả nhỉ.

Hiểu biết của con người nhỏ bé quá, chỉ cần đến một ngày mà ta gặp một nền văn minh khác thì đã đủ chuyện để nói rồi...

Chỉnh sửa cuối:

chuotnhimsoc

Xe tải
có người đang bị người có tính ghen ăn tức ở đầu thai kìa\:D/
Mợ đừng giận em với mấy cụ như cụ HUT cho ach bụng, mợ cứ vuốt cho mấy phát là mấy cụ xấu tính ấy đầu thai sang lĩnh vực khác ngay ạ.

Em nói thía, cụ HUT có nhất tí không? Có hử? Vuốt em cái, hẹ hẹ....$-)

Linh_Linh

Xe máy
Mợ đừng giận em với mấy cụ như cụ HUT cho ach bụng, mợ cứ vuốt cho mấy phát là mấy cụ xấu tính ấy đầu thai sang lĩnh vực khác ngay ạ.

cụ nài héo thể nhể//để em vuốt cụ cái nặng nặng cho nó phê nhé

damhieu

Xe tải
Em dự là bác nào không tin là không được đầu thai đâu, cụ nào tin thì vodka e nhá, e là em ko hứa gì đâu đấy.

Pet_HUT

Xe container

Có người vuốt cụ hộ em rồi nhá! ước gì em cũng được mợ ấy vuốt cái! :D

vietran

Xe ba gác
ôi cái món này cũng pức tạp lắm, kiến thức sơ bộ cũng nhều lắm. Tỷ như:
Chết rồi thì bao lâu và điều kiện như nào mới đầu thai (thường là tương đương với 4 đời), có người đầu thai ngay, có người bị giam ngục thì ngàn kiếp,vv
Thế trong thờigian đầu thai thì làm gì? những người trong gia đình khi chết đi có gặp nhau ở thế giwois bên kia và nhận biết nhau không???
Nói chung để hiểu sau thêm sẽ mất khá nhiều thời gian để tìm hiểu, vf càng tìm hiểu càng thấy mênh mông, nhưng cháu tin là có thật
Trước đây người ta chỉ giáng cho một câu: mê tín thía là chả phải ngợi gì nữa. Nhưng hậu quả là khôn lường.

girltaptoe

Xe hơi
Em chả tin, em thấy bảo kiếp trước em là con giun thế mà trông em kiếp này hoành tráng thế này cơ mà chắc kiếp sau em là khủng long mất.:-|

casablanca1981

Xe hơi
ôi cái món này cũng pức tạp lắm, kiến thức sơ bộ cũng nhều lắm. Tỷ như:
Chết rồi thì bao lâu và điều kiện như nào mới đầu thai (thường là tương đương với 4 đời), có người đầu thai ngay, có người bị giam ngục thì ngàn kiếp,vv
Thế trong thờigian đầu thai thì làm gì? những người trong gia đình khi chết đi có gặp nhau ở thế giwois bên kia và nhận biết nhau không???
Nói chung để hiểu sau thêm sẽ mất khá nhiều thời gian để tìm hiểu, vf càng tìm hiểu càng thấy mênh mông, nhưng cháu tin là có thật
Trước đây người ta chỉ giáng cho một câu: mê tín thía là chả phải ngợi gì nữa. Nhưng hậu quả là khôn lường.

Đúng là càng tìm hiểu càng thấy mênh mông các cụ ạ. Theo quan điểm Phật giáo thì chia thành 6 giới là Địa ngục, Ngạ quỷ, Súc sinh, Loài người, Atula và Chư tiên. 6 giới này đều luân hồi, đều có dục và sắc, khổ và sướng.

Cõi Địa Ngục là khổ nhất, cõi này hầu hết là những người ở kiếp trước làm điều ác và bị đày xuống.
Cõi Ngạ Quỷ là những người chết đi không siêu thoát được thì sống vất vưởng ở cõi này.
Cõi Súc Sinh là loài vật ở đó tồn tại luật mạnh được yếu thua.
Cõi Loài Người là chúng ta.
Cõi Atula là những người khi sống làm nhiều việc thiện, tích đức lớn được nhân dân phù hộ, khi chết đi thì không đầu thai mà sống ở cõi này để mãi mãi được hưởng phúc.
Cõi Chư Tiên là cõi sướng nhất, dục và sắc thoải mái, vật chất no đủ, thích gì biến ra cái đấy, cõi này thì 1 ngày bằng 100 năm dưới trần thế. Nhưng cõi này vẫn khổ là vì, nếu như ở trần thế người nào tu hành đạt đến mới mức nào đó thì trước khi chết 7 ngày sẽ biết trước còn ở cõi Chư Tiên thì thời gian đó bằng 700 năm, tức là hấp hối những 700 năm:-bd.

Chỉ có người nào tu hành ngộ ra chân lý để đạt đến cõi Niết Bàn tức là đến cõi Phật thì mới thoát được hoàn toàn kiếp luân hồi.

Phật quan niệm rằng chỉ có trong 49 ngày thì linh hồn người chết mới còn, sau 49 ngày đó thì linh hồn sẽ siêu thoát và đầu thai vào cõi khác, nên ông bà ta sau khi chết thường là đã siêu thoát rồi chứ chả còn ở đấy mà phù hộ, tục thờ cúng tổ tiên là do tín ngưỡng bản địa của đại đa số người Việt Nam thôi.

Trở lại trường hợp cậu bé ở Vụ Bản, nếu giải thích theo những điều trên thì kiếp sau (sau khi cậu bé đầu chết đuối) thì bé vẫn đầu thai vào kiếp người (trở thành cậu bé thứ hai cách nhà mấy km), bởi 1 cậu bé 5 tuổi làm gì đã biết làm điều gì ác nên ko thể sang kiếp địa ngục, ngạ quỷ hay súc sinh. Và cậu cũng ko thể sang cõi Atula hay Chư tiên vì chưa tích đc nhiều đức thiện, đã hiểu chân lý là cái gì đâu chứ chưa nói là Ngộ nó. Đặt giả thiết khác, nếu như cậu bé đó ko đầu thai vào nhà kia (cách nhà cũ mấy km) mà đầu thai ở 1 nơi rất xa, sang tận Madagasca chẳng hạn, với hình hài khác, với nước da đen bóng, mái tóc xoăn tịt, tiếng mẹ đẻ khác,... thì ko biết cậu bé có nhớ về đc kiếp trc của mình ko các cụ nhỉ?

Mênh mông và lan man quá, chưa tìm hiểu nhiều đã ngán thì làm sao mà thấu mà ngộ chân lý,.. để mà lên cõi Chư tiên hay Niết bàn để thoát kiếp luân hồi đây hả các cụ? Thôi thì đang là kiếp người chúng ta cứ tính kiếp người đã, kiếp sau phấn đáu sau.=P~ :-bd

Pet_HUT

Xe container
Giờ em mới thấy OF nhà mềnh cũng nhiều người thông thái thật! bái phục các cụ. :D

Hokutonoken

Xe đạp
Đúng là có những chuyện không thể không tin được .
Công nhận OF nhà mềnh nhiều cao nhân thật giải thích đâu ra đó:x

Red Bull

Xe đạp
OF toàn giáo sư k nhỉ :D

hmpstudio

Xe điện
Các cụ rải thích nhiều quá.... e thấy toàn na ná giống nhau.
e thắc mắc Thế trước Phật là gì ? tại sao lại nghĩ ra thuyết Luân hồi? vì nếu coi Thuyết luân hồi là kết quả tư duy abc gì đó thì Nguyên nhân từ đâu mà ra đc Kết quả này, co dữ kiện tổng hợp gì không? chả nhẽ lại tự rưng ....

ninhkent

Xe tăng
hoa hết mắt, chóng hết mặt. Em chỉ mong có kiếp luân hồi sinh ra 1 cái là có nhà , có tiền, có xe, có gấu và có F1 cả làm je`. An chơi cho đến kiếp sau, rồi sau nữa...n và n sau nữa vẫn thế. Đừng có làm châu là Heo làm gà cho người ta Thịt là được, em chỉ mong ước Bé Bỏng thế thui...

roro

Xe tăng
Em thì em tin. Vừa rồi em chứng kiến tận mắt vụ tìm "Liệt sỹ" mà đến giờ em nghĩ em không chứng kiến thì không thể tin được.

SuperXe

Xe hơi
Theo khoa học thì có thể chế tạo được Cỗ máy thời gian. Vậy lúc đó những lý luận của Phật giáo liệu còn đúng không nhỉ. Nhưng em vẫn không hiểu trở về quá khứ làm gì khi mình vẫn ngày một già đi. Gặp thêm 1 ông SuperXe nữa ở quá khứ có giúp e trẻ lại đâu. Một ví dụ nữa là tính đến thời điểm hiện tại loài người vẫn chưa chữa được bệnh Ung thư thì có trở về quá khứ cũng không cứu được bệnh nhân bị ung thư. Mà sửa đổi Lịch sử là sửa cả Tương lai. Có lẽ nào ??? khoa học cũng vô lý không kém. Đó là lý do mà Chủ nghĩa Duy Tâm và Duy Vật chưa bao giờ ngã ngũ. Vì nó thường xuyên bổ sung cho nhau nên chả cái nào bị tiêu diệt cả. Vấn đề nào không giải thích được bằng khoa học thì đã có Chủ nghĩa Duy Tâm giải thích dùm. Mà khoa học là do con người khám phá ra. Chủ nghĩa Duy tâm cũng do con người nghĩ ra. Chốt lại tất cả lằng nhằng là do con người, cho nên từ nãy đến giờ e cũng đã phát huy đặc tính lằng nhằng này của con người bằng cách nói loằng ngoằng và chẳng kết luận được điều gì :(

dancongnghiep

Xe tải
Em tạm tin :-w