[Funland] "Kiếp luân hồi" - Có cụ nào tin không?

Ngựa hoang.66

Xe tải
Em khác cụ Biển tý, em không quan tâm đến cách thức tìm của những người đó. Nhưng về khía cạnh tâm linh, em nghĩ họ đã làm được 1 việc lớn : những gia đình có người thân hy sinh như vậy giờ ít nhất có thể yên tâm là đã tìm ra được một phần thương yêu của họ và hàng năm họ có thể đến để lắng lòng.
Gọi là dối trá không có hại phải không Ạ?:)):)):))

slaz8

Xe ba gác
Sáng này vào VN-nét thấy có bài này, cóp pi pết về đây để mời các cụ bình luận:
Thùy Linh đây ợ:
http://www9.vietnamnet.vn/vn/tin-nhanh/1781/thuc-hu-chuyen-cau-be--dau-thai--o-vu-ban.html

Em thì đã tham gia vài lần lễ "gọi hồn", cũng hay đi lễ chùa, nhưng trường hợp như trong bài này thì lạ thật! Chả nhẽ kiếp luân hồi trong đạo phật là có thật sao!?
Có cụ nào am tường phân tích hộ em với! :-s
cụ cứ xem vòng tuần hoàn của nức thì cụ sẽ hiểu có luân hồi hay không? trong cơ thể người có hơn 90% là nước đó cụ
nước từ biển bốc hơi lên thành mây rồi đủ duyên sẽ rơi xuống làm mưa rồi lại chảy ra biển. và cứ lặp lại như vậy

Sprinter 1626

Xe buýt
Em tin là có nhưng nó chỉ là những trường hợp hãn hữu,rất hãn hữu.Qua sự thêu dệt của những người tò mò,có ý đồ trục lợi..v.v nó trở nên phổ biến và nhiều người tin với sự mù quáng.

hoalocvung

Xe điện
Gọi là dối trá không có hại phải không Ạ?:)):)):))
Em không comment gì về câu này của Bác. Nhưng em có câu này của Đạt Ma 14 :

“Bản chất của con người là không chỉ có vật chất mà còn có đời sống tâm linh.
Nếu không có đời sống tâm linh, rất khó để có thể đạt được an bình và giữ được an bình trong tâm hồn”

Ngựa hoang.66

Xe tải
Em không comment gì về câu này của Bác. Nhưng em có câu này của Đạt Ma 14 :

“Bản chất của con người là không chỉ có vật chất mà còn có đời sống tâm linh.
Nếu không có đời sống tâm linh, rất khó để có thể đạt được an bình và giữ được an bình trong tâm hồn”
Đùa vui tý thôi nhưng em thấy câu này hay hơn và dễ hiểu hơn và bao quát hơn: PHẬT Ở TRONG TÂM TA

Chỉnh sửa cuối:

Bul Dog

Xe tải
Em tin có vụ này. Không chỉ ở VN có quan niệm này đâu nhé mà trên toàn thế giới từ á, âu ,mỹ, phi đều có quan niệm này đấy các cụ ạ.

Jamebonds

Xe container
Em không tin lắm nhưng ở quê em nhà nào có người chết yểu (dưới 18 tuổi hay sao đó), người già trong họ thường có một dấu vết gì đó để đánh dấu. Ví dụ như lấy kim xâu một lỗ trên vành tai hay lấ nhọ nồi hoặc một miếng da chó đắp vào cơ thể người chết trước khi đưa đi chôn. Sau này có nhiều trường hợp các dấu vết đó xuất hiện ở những người sinh ra sau ngay trong nhà đó hoặc trong dòng họ đó. Các cụ bảo đấy là đầu thai.

Em con nhà cô ruột em cũng thế. Anh nó mất lúc đó còn ít tuổi lắm, mới chỉ 2-3 tuổi gì đó. Mẹ nó tức là cô em rất đau buồn. Một bà bác họ bên bố nó mới sang làm dấu bằng một miếng da chó. Bác ấy bảo là rồi nó sẽ tìm về với bố mẹ. Sau khi đứa bé mất khoảng gần 2 năm, mẹ nó sinh thêm một đứa em trai có đúng cái vệt da chó mà bác nó đánh dấu: màu đen, hình tam giác, nhỏ, có vài sợi lông màu cũng đen sẫm. Ngày xưa nghèo mà con lại chết yểu thì nhiều nhà bỏ giỗ. Điều đặc biệt là đến lúc thằng em khoảng 5 tuổi, ngày giỗ thằng anh nó bảo: "sao bố mẹ không làm giỗ cho con". Giờ đứa em ấy cũng đã trên 40 tuổi rồi. Nó bảo đến giỗ thằng anh mà nó không làm thì bứt rứt không yên. hoặc là con nó khóc lóc...

P/s Cái vụ đánh dấu này em nghe nói thường làm đối với con trai, ít khi làm với con gái các cụ ạ. Và khi làm thì người ta làm trộm, không nói với ai và không nói với bố, mẹ nngười chết hay sao ấy.
Cái này hay, cơ mà nhỡ các cụ đánh dấu lên mặt hay tay chân thì chít

MoonMax

Xe điện
Chuyện kiếp trước -kiếp sau thì bọn em cũng có dịp bàn luận cách đây hơn 20 năm rồi. Hồi ấy 1 thằng bạn em bẩu:"Tao ước gì kiếp sau được làm con heo nọc " vì hồi đó trong khu em ở có 1 nhà nuôi heo nọc, cứ mỗi buổi sáng bác chủ đập cho 2 trứng gà sống, chiều cho lên xe 3 gac chở đi công tác xong về nghỉ!
Làm thằng người nọc sướng hơn chứ bọn heo hôi bỏ xừ;;)

Taunhanh

Xe hơi
em thi em van tin la co ma nhung that la e chua nhin thay lan nao ca.cung mong la co nhu vay

hoalocvung

Xe điện
Đùa vui tý thôi nhưng em thấy câu này hay hơn và dễ hiểu hơn và bao quát hơn: PHẬT Ở TRONG TÂM TA
Ngộ hay.Dù học Phật trong bao nhiêu sách vở, tụng bao nhiêu kinh điển đi chăng nữa, cũng không thể nào thấu hiểu được đạo Phật, nếu không thấy rõ được là : Phật tại tâm.

Tuy nhiên, việc hiểu ra là vậy mới chỉ là sự hé mở một cánh cửa đưa vào thế giới mênh mông của Ðạo Pháp.

Hiểu được "Phật tại Tâm" là một chuyện, thành tựu được "Tâm=Phật" lại là chuyện khác, còn phải tu luyện cái tâm rất lâu đời, mà chưa chắc cuối cùng đã đạt được.

"Phật tại Tâm" là một câu ngắn gọn chứa đựng được tinh hoa cốt tủy của đạo Phật.

Ngựa hoang.66

Xe tải
Ngộ hay.Dù học Phật trong bao nhiêu sách vở, tụng bao nhiêu kinh điển đi chăng nữa, cũng không thể nào thấu hiểu được đạo Phật, nếu không thấy rõ được là : Phật tại tâm.

Tuy nhiên, việc hiểu ra là vậy mới chỉ là sự hé mở một cánh cửa đưa vào thế giới mênh mông của Ðạo Pháp.

Hiểu được "Phật tại Tâm" là một chuyện, thành tựu được "Tâm=Phật" lại là chuyện khác, còn phải tu luyện cái tâm rất lâu đời, mà chưa chắc cuối cùng đã đạt được.

"Phật tại Tâm" là một câu ngắn gọn chứa đựng được tinh hoa cốt tủy của đạo Phật.
Bể học là mênh mông,không riêng gì đạo pháp! Nhưng qua những gì đã trải nghiệm trong cs em cho rằng là một người bình thường chỉ nên cảm nhận tinh thần đạo pháp là đủ,còn việc phân tích,nâng cao..v.v là việc của các nhà tu hành.sống trong đời thường ta không thể làm được việc đó vì KHÔNG GIAN&THỜI GIAN không cho phép.Nhiều người nhầm lẫn tưởng đã cao siêu nhưng cuối cùng lại đi vào vòng luẩn quẩn thành ra tẩu hỏa nhập ma.

Chỉnh sửa cuối:

F6789

Xe hơi
e cũng hơi tin tin

tratida

Xe container
Cái này theo khoa học là gọi là vòng tuần hoàn, nguyên tử hay hành tinh nó cũng đều có quy luật hoạt động nhất định (tạm hiểu như vòng quay). Với bội số chung của số vòng quay các đối tượng thì sẽ lặp lại cùng 1 sự kiện, tuy nhiên nếu xét quá nhiều yếu tố thì con số bội số chung nó sẽ là vô cùng. Vì vậy xác suất có biến cố lặp lại hay người giống người, gen lặp lại gen, bản tính lặp lại là chuyện bình thường. Vấn đề là tìm cách xác định các yếu tố chính và thời gian để lặp lại như thế nào ?

ttdung

Xe hơi
Bể học là mênh mông,không riêng gì đạo pháp! Nhưng qua những gì đã trải nghiệm trong cs em cho rằng là một người bình thường chỉ nên cảm nhận tinh thần đạo pháp là đủ,còn việc phân tích,nâng cao..v.v là việc của các nhà tu hành.sống trong đời thường ta không thể làm được việc đó vì KHÔNG GIAN&THỜI GIAN không cho phép.Nhiều người nhầm lẫn tưởng đã cao siêu nhưng cuối cùng lại đi vào vòng luẩn quẩn thành ra tẩu hỏa nhập ma.
:)):))
Tẩu hỏa nhập ma là dư nào thế ạ.

Chỉnh sửa cuối:

bdkhn

Xe buýt
Em thì tin. Hôm thằng em họ em mất vì tai nạn, tối đấy bà nội em về, nói đúng phoóc.

hoalocvung

Xe điện
:)):))
Tẩu hỏa nhập ma là dư nào thế ạ.
Bác 66 mới cảm nhận về Phật pháp thôi, em tạm dịch nôm là thế này Cụ xem được không :))

Tẩu hỏa : là sự tán loạn của khí (hỏa khí, hỏa xà )
Nhập ma : là ma tâm hay vọng tưởng :P

Bác 66 nói cũng có cái đúng, theo nghĩa bóng. Người học đạo, bị “ tẩu hỏa nhập ma” là người tưởng mình đã đi đến đỉnh tháp rồi. Nhưng thực chất vẫn loanh quanh ở dưới chân tháp. :D

Nhạc

Xe container
Một kiếp người đã thấy khổ sở quá rồi lại còn luân hồi mà đen lại luân sang kiếp con gì ý thì eo ôi X_X
Tan ra làm hạt bụi cho nó lành :(