[Funland] "Kiếp luân hồi" - Có cụ nào tin không?

Brics2012

Xe tải
Nên tin các cụ ạ,mà ai ko tin thì cung ko nên phản bác vì nó là vân đề tâm linh mà...

hoalocvung

Xe điện
Một kiếp người đã thấy khổ sở quá rồi lại còn luân hồi mà đen lại luân sang kiếp con gì ý thì eo ôi X_X
Tan ra làm hạt bụi cho nó lành :(
Em nghe giang hồ đồn là, khi nào đến lúc đó, sẽ được đưa đến "nghiệt cảnh đài" ở đó có gương, soi vào đó là biết mọi việc của mình đã qua. Rồi được cho ăn một bát cháo lú. quên hết ngay Mợ ạ :))

Nhạc

Xe container
Em nghe giang hồ đồn là, khi nào đến lúc đó, sẽ được đưa đến "nghiệt cảnh đài" ở đó có gương, soi vào đó là biết mọi việc của mình đã qua. Rồi được cho ăn một bát cháo lú. quên hết ngay Mợ ạ :))
Hihi, giờ cái đoạn quên hết ngay em chả sợ, sợ kiếp này gây thù chuốc oán kiếp sau lại vác dao đi đòi nợ, ôi thôi mệt lắm :D

Ngựa hoang.66

Xe tải
Bác 66 mới cảm nhận về Phật pháp thôi, em tạm dịch nôm là thế này Cụ xem được không :))

Tẩu hỏa : là sự tán loạn của khí (hỏa khí, hỏa xà )
Nhập ma : là ma tâm hay vọng tưởng :P

Bác 66 nói cũng có cái đúng, theo nghĩa bóng. Người học đạo, bị “ tẩu hỏa nhập ma” là người tưởng mình đã đi đến đỉnh tháp rồi. Nhưng thực chất vẫn loanh quanh ở dưới chân tháp. :D
Cụ quá khen,em mới đang cố gắng THIỆN để cảm nhận thôi,nhưng bây giờ ra ngoài thấy nhiều người rao giảng quá nên cũng thấy cần phảinói lên những điều mà mình chiêm nghiệm để góp phần đưa người ta trở về với thực tại bởi em nghĩ: làm tốt phần việc đời của mình là cách học đạo hiệu quả nhất!

Ngựa hoang.66

Xe tải
Bác 66 mới cảm nhận về Phật pháp thôi, em tạm dịch nôm là thế này Cụ xem được không :))

Tẩu hỏa : là sự tán loạn của khí (hỏa khí, hỏa xà )
Nhập ma : là ma tâm hay vọng tưởng :P

Bác 66 nói cũng có cái đúng, theo nghĩa bóng. Người học đạo, bị “ tẩu hỏa nhập ma” là người tưởng mình đã đi đến đỉnh tháp rồi. Nhưng thực chất vẫn loanh quanh ở dưới chân tháp. :D
Cụ quá khen,em mới đang cố gắng THIỆN để cảm nhận thôi,nhưng bây giờ ra ngoài thấy nhiều người rao giảng quá nên cũng thấy cần phảinói lên những điều mà mình chiêm nghiệm để góp phần đưa người ta trở về với thực tại bởi em nghĩ: làm tốt phần việc đời của mình là cách học đạo hiệu quả nhất!

ttdung

Xe hơi
Cụ giảng giúp em cho rõ ý hơn được không?
Hu, hu,...em chả biết được phần việc của đời mình là thế nào cả.
Chắc là em bị Tẩu hỏa rồi. ......hu, hu.

slaz8

Xe ba gác

ttdung

Xe hơi
Hihi, giờ cái đoạn quên hết ngay em chả sợ, sợ kiếp này gây thù chuốc oán kiếp sau lại vác dao đi đòi nợ, ôi thôi mệt lắm :D
Không biết mợ có thấy giống em ko? em đang phải vay trả, trả vay với đời đấy ạ.

Tỷ như : Hít vào 1hơi(vay)......thở ra 1 hơi(trả).
Măm vào một chút(Vay)........trả ra 1 chút(trả).
.......

Mà suy cho cùng thì, từng giây từng phút, các tế bào trong mình sinh diệt liên tục,...thì cũng là vay, trả đấy thôi.

Thế là cuộc đời này toàn vay rồi trả. Chả có gì là thật cả:((:((

Ngựa hoang.66

Xe tải
Cụ giảng giúp em cho rõ ý hơn được không?
Hu, hu,...em chả biết được phần việc của đời mình là thế nào cả.
Chắc là em bị Tẩu hỏa rồi. ......hu, hu.
Đừng bon chen,hạn chế tham sân si hãy ứng xử với xung quanh mình bằng TÂM trong sáng.hu..hu em cũng đang cố học đây không biết có được không?

Chỉnh sửa cuối:

tratida

Xe container
Không biết mợ có thấy giống em ko? em đang phải vay trả, trả vay với đời đấy ạ.

Tỷ như : Hít vào 1hơi(vay)......thở ra 1 hơi(trả).
Măm vào một chút(Vay)........trả ra 1 chút(trả).
.......

Mà suy cho cùng thì, từng giây từng phút, các tế bào trong mình sinh diệt liên tục,...thì cũng là vay, trả đấy thôi.

Thế là cuộc đời này toàn vay rồi trả. Chả có gì là thật cả:((:((
Em thích cách nghĩ của bác, đúng là sự tồn tại của mình chẳng qua là số sinh ra nhiều hơn số chết đi, rồi đến lúc số chết đi lại nhiều hơn, lại chuyển từ hữu cơ sang vô cơ, rồi vô cơ kết hợp( lâu hơn) lại ra hữu cơ lại ra con người
Còn hiện tượng nhìn thấy tương lại hoặc nghĩ đã gặp ở trong quá khứ( cái này em bị suốt) là ở đây:
http://vi.wikipedia.org/wiki/Déjà_vu

ttdung

Xe hơi
Em thích cách nghĩ của bác, đúng là sự tồn tại của mình chẳng qua là số sinh ra nhiều hơn số chết đi, rồi đến lúc số chết đi lại nhiều hơn, lại chuyển từ hữu cơ sang vô cơ, rồi vô cơ kết hợp( lâu hơn) lại ra hữu cơ lại ra con người
Còn hiện tượng nhìn thấy tương lại hoặc nghĩ đã gặp ở trong quá khứ( cái này em bị suốt) là ở đây:
http://vi.wikipedia.org/wiki/Déjà_vu
Thế nhá, bác đồng ý là có luân hồi rồi nhá.
Việc quan trọng là, vay trả, trả vay không bị trục trặc.:)):))

hoalocvung

Xe điện
Luân Hồi Trả Vay - Tất Cả Chúng Sanh Đều Có Phật Tính

Chú chim bồ câu này có thể trong kiếp trước đã từng tin Phật. Nên kiếp này tuy đã đầu thai làm chim bồ câu nhưng nó vẫn nhớ cách cầu nguyện và sám hối trước hình tượng Phật.

http://www.thegioivohinh.com/diendan/showthread.php?t=135357

Khi hiện tại đang có nhiều thứ hơn người khác, không nên quá khích. Bởi rất có thể chúng ta đang vay từ tương lai những món vay khổng lồ mà không biết rằng việc trả góp sau này sẽ mệt mỏi thế nào. Nhưng có một điều chắc chắn rằng QUỸ PHƯỚC của mỗi người không thể là vô tận.@};-
Nam Mô Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni Phật

AnhNB

Xe buýt
Ô tô phân có nhiều bài hay quá! :)

sondong

Xe điện
Luân hồi (Samsàra): là sự sống chết nối tiếp nơi một chúng sinh. Như chúng ta biết, dòng nhân quả diễn tiến một cách tương tục mà không bị hạn cuộc trong đời sống hiện tại. Do đó khi nào còn lòng tham sống và còn gây nghiệp (karma) thì lúc đó chúng ta sau khi chết vẫn còn sinh trở lại và nhận lấy quả báo.

Nói cách khác, sau khi thân xác này ngừng hoạt động, dòng sống vẫn còn tiếp diễn, mặc dù hình thái của sự sống ở giai đoạn sau không phải là hình thái của sự sống ở giai đoạn trước. Cần lưu ý dòng sống này luôn chuyển biến chứ không phải là một linh hồn bất tử (âme éternelle) đi từ đời này qua đời khác như một lữ khách đi từ quán trọ này đến quán trọ kia.
Sự tái sinh (renaissance): theo đạo Phật, không có nghĩa là sự nhập xác (rénacarnation) hay là sự nhất tính sinh trở lại thế giới loài người này với "cái linh hồn xưa cũ không thay đổi". Do nghiệp lực ác hay lành (sức mạnh của hành động có cố ý) mà sau khi thân xác này chết, một hình thái khác cao hơn loài người như các loài trời (deva) hoặc thấp hơn loài người như cầm thú, ma quỷ và các loài cực khổ sẽ hiện thành.

Như vậy dòng suối, cứ tiếp diễn trong trạng thái đổi thay như dòng nước chảy xiết. Chúng sinh sau thừa hưởng gia tài tốt hay xấu của chúng sinh trước. Hai hình thái sống của hai giai đoạn thời gian và hai hoàn cảnh "không giống nhau nhưng cũng không khác nhau".

Không có vấn đề con người trở thành trời hoặc thú, mà chính hành động của thân, miệng, ý (nghiệp) mang tính chất trời hay thú. Không những trong tương lai mà ngay cả hiện tại, chúng ta có thể trở thành thế này hay thế khác tùy theo hành động (nghiệp) của chúng ta.
Giáo lý luân hồi là câu trả lời duy nhất hợp lý cho câu hỏi "Sau khi chết còn hay mất”, chứ không phải là câu trả lời “sau khi chết người ta sẽ sinh vào thiên đàng hay địa ngục và sống ở đó đời đời kiếp kiếp” hay câu trả lời “không còn gì nữa sau khi chết”.

Không có nghiệp thì không tái sinh ví như trường hợp của các vị A la hán và Phật. Đức Phật và A la hán là các bậc giải thoát: không có những hành động vì “ta”, không tạo nhân sống chết cho nên không còn sống chết. Giải thoát ra khỏi luân hồi là đều rất khó. Cho nên đối với chúng sinh chưa đủ sức giải thoát, Đức Phật dạy cho họ những phương pháp tu dưỡng để khỏi sa đọa sinh vào những cảnh giới xấu, khổ như súc sinh, ngạ quỷ và loài cực khổ và để sanh vào thế giới an lành như cảnh giới các trời hay ít nhất là để được sanh lại trong thế giới loài người, những nơi mà điều kiện sinh sống tương đối an vui và có thể giúp họ tiếp tục tiến bộ trên đường giác ngộ.

Senvàng

[Tịch thu bằng lái]
E rất tin, lúc nào e cũng nghĩ mình kiếp trước là 1 người bên tận Trung Quốc ko biết có phải ko nữa :((
Giống iem, chả hiểu sao em cứ nghĩ kiếp trước mình là một đấng nam nhi đầu đội trời chân đạp đất :D

bentley8

Xe điện
Trước thì cháu bán tín bán nghi, giờ thì cháu tin thật rồi các cụ ợ. Cuộc đời này nên cố gắng sống lấy cái tâm và chăm chỉ tích đức. Còn hành thiện hay từ thiện thì hiện giờ cháu chưa dám nghĩ đến đâu ợ, thỉnh thoảng thì có; vì cháu lo cho cháu và gia đình cũng đả mệt mỏi lắm rồi. Tương lai hy vọng có lúc sẽ làm được.

hoalocvung

Xe điện
Bức tranh vẽ hình Con Quỷ Vô thường với khuôn mặt dữ tợn, phun lửa xung quanh.

Hai tay và hai chân đầy móng vuốt đang ôm lấy một vòng bánh xe có bốn vòng (vòng trung tâm; vòng hai là nghiệp; ba là khổ và bốn là 12 nhân duyên).

Toàn bộ bánh xe này đang bị lửa đốt cháy phừng phực và cái đuôi của con quỷ dài vô tận, vô thủy và vô chung.

Trin

Xe đạp
Ngày em bé, toàn bị người nhớn dọa là nếu làm cái này cái kia phạm tội là xuống âm ty bị chiên trong chảo dầu, quỷ sứ móc mắt bla bla....Thế nhưng, giờ lớn rồi nên em tìm hiểu và tổng hợp lại thì theo thuyết của Phật phát không có chuyện địa ngục hay thiên đường, mà Phật pháp đã tìm ra được chân lý và kết luận là vạn vật sẽ trải qua các kiếp luân hồi vd như: nước bay hơi --> tích tụ --> mưa, cứ như vậy đến muôn đời, vì mọi tôn giáo đều hướng tới cái thiện, cớ sao Phật pháp lại trừng trị các linh hồn, như vậy thì chẳng khác bản thân Đạo Phật cũng gây ra những hành động tội ác (ngày bé em cũng thắc mắc như thế đấy, Phật giáo là hướng thiện mà lại làm những điều dã man như vậy, nhưng h thì em đã thấu).Một linh hồn sẽ tồn tại trong rất rất nhiều kiếp, mỗi kiếp chỉ tựa như một chiếc áo chúng ta đang mặc, cũ rồi thì phải thay mới. Khi vừa từ trần, vong hồn vẫn có thể nhìn thấy những người thân trong gia đình, nhưng không thể giao tiếp được. Trường hợp chết là do đến mệnh như quá già, thì vong hồn đó rất thanh thản vì họ không còn lưu luyến với trần thế (không còn thù hận, toan tính hay dục vọng, họ sẽ được sống ở cảnh giới tương thích với những cảm xúc hiện tại của họ, cảnh cao nhất là khi họ không tìm cách trở về để liên lạc với người thân nữa) như vậy những người này sẽ sớm siêu thoát để được đầu thai sang kiếp mới. Trường hợp chết bất đắc kỳ tử của những người trẻ tuổi được coi là cái chết xấu nhất vì, bản thân họ còn mang nặng tham, sân, si, hỉ, nộ, ái, ố mà đã đột ngột từ trần. Lời khuyên của các nhà sư cho các gia đình có những người chết như vậy là người thân không nên quá quyến luyến người đã chết mà hàng ngày tụng kinh niệm phật để họ sớm ngộ ra cho tâm hồn thanh thản mau siêu thoát. Điều tuyệt đối là không bao giờ làm là đi gọi hồn, trừ những việc quan trọng gia đình không thể quyết như bốc mả, hoặc cực kỳ quan trọng cần vong hồn giúp đỡ.Xin phép cả nhà lát em viết tiếp

ttdung

Xe hơi
Cụ Trin đâu rồi? Ủn thớt cái nào.

hoalocvung

Xe điện
Trường hợp chết là do đến mệnh như quá già, thì vong hồn đó rất thanh thản vì họ không còn lưu luyến với trần thế (không còn thù hận, toan tính hay dục vọng, họ sẽ được sống ở cảnh giới tương thích với những cảm xúc hiện tại của họ, cảnh cao nhất là khi họ không tìm cách trở về để liên lạc với người thân nữa) như vậy những người này sẽ sớm siêu thoát để được đầu thai sang kiếp mới. Trường hợp chết bất đắc kỳ tử của những người trẻ tuổi được coi là cái chết xấu nhất vì, bản thân họ còn mang nặng tham, sân, si, hỉ, nộ, ái, ố mà đã đột ngột từ trần.
Bác giải thích hộ em đoạn xanh xanh với. Người già thì do tuổi mà già, chứ đâu phải cứ già thì tất cả những Tham, Sân, Si của họ đều bị xóa hết.

Vì theo như em được biết thì : theo Phật giáo, nếu ai chưa phải là bậc giải thoát như Thế Tôn, Bồ Tát, A La Hán thì mọi người sau khi chết đều phải tái sinh để tiếp tục chuỗi luân hồi bất tận.

Và cảnh giới tương lai của người đó là kết quả nghiệp lành hay dữ do chính người đó tạo ra trong cuộc sống vừa qua.

Từ khi trút hơi thở đến khi tái sinh vào cảnh giới mới, thần thức của người chết ở trong giai đoạn chuyển tiếp gọi là : THÂN TRUNG ẤM

Hiểu như là một giai đoạn chuyển tiếp vậy. Vì lúc đó là Vong, nên họ di chuyển rất nhẹ và luẩn quẩn bên người thân. Và giai đoạn này sẽ có thể đi vào giấc ngủ của 1 ai đó thân thuộc trong nhà.

Thân Trung Ấm thường tồn tại trong thời gian 49 ngày. Thời gian này họ sẽ thường xuyên ở trong tình trạng mờ mịt, và chính đó là lúc họ dễ bị sa vào cảnh giới dữ, vì thiếu sáng suốt tìm chỗ đầu thai. Do vậy thường có tục cúng 49 ngày độ trì là vậy. Giúp họ.

Thời gian này, Con quỷ Vô thường ở Bức tranh trên sẽ không hẹn mà đến. Lúc này Vong luẩn quẩn là để mong người thân của mình tu tạo Phước lành mà cứu vớt họ tái sinh một cảnh giới tốt.
(Phần này có trong Kinh Địa Tạng, Phẩm 7 – Lợi ích Cả cho Kẻ Còn Người Mất).
Các Cụ, Mợ có thể mở ra đọc.
Nam Đại Nguyện Địa Tạng Vương Bồ Tát Ma Ha Tát tát đại chứng minh!

Chỉnh sửa cuối: