[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

cloudriver

Xe tải
Cảm ơn cụ đã hỏi, cháu xin trả lời như sau, nước tẩy vôi cụ nên mua hàng chính hãng, máy saeco của cháu có lần mua loại khác xịn của Thuỵ Sĩ mà máy báo lỗi không có nước, chắc sensor đó bị lỗi, mà đã không có nước thì máy chịu cứng, may quá lát sau lại Ok, từ đó cháu mua hàng chính hãng dùng không vấn đề gì, cụ có thể ra Vietcafe mua nước tẩy ở 99 Âu Cơ, nếu không có cháu có thể order giúp cụ. Chúc cụ luôn hài lòng với máy cafe. Nhân đây cháu xin phép Mod lần trước có Cụ nhờ cháu mua cái máy xay cafe, cháu mua một máy xay gia đình về, biết cụ ấy mở quán nên cháu bảo loại của cháu không dùng cho quán được, thành ra vẫn thừa cái máy xay, cụ nào có nhu cầu ới cháu nhé. Cháu tính đúng giá mua và thuê shipp về không buôn bán mặt hàng này.
Ôi nếu cụ order được giúp em thì may quá! em tìm thấy loại đi kèm trong máy lúc mới mua là cái này:
http://www.amazon.de/DeLonghi-5513296011-EcoDecalk-mini-Entkalker/dp/B0021IOTTW/ref=sr_1_2?ie=UTF8&qid=1462423582&sr=8-2&keywords=delonghi+descaler
nhờ cụ order giúp em với được không. Cụ pm cho em xin thông tin tài khoản và phí ship luôn ạ. Cảm ơn cụ!

ekichi04

Xe tăng
Về cơ bản đồng ý với các diễn giải chủ thớt nêu ra. Duy chỉ có vấn đề xếp hạng cho giống Catimor thì có lẽ chủ thớt hơi quá lời vì thực ra hiện nay hầu hết các nhà rang xay, nhà nhập khẩu, xuất khẩu trên thế giới đều xếp vào nhóm Arabica rồi. Khởi thủy của Catimor cũng chỉ có 1/4 gien Robusta thôi (Hybrido de Timor là giống lai 50% Arabica và 50% Robusta ở Timor sau đó lai tiếp với Caturra 100% gien Arabica), còn các dòng Catimor mới hiện nay có tỉ lệ gien Robusta rất ít chỉ cần đủ để kháng bệnh gỉ sắt (một loại bệnh đốm lá có màu như gỉ sắt rất phổ biến ở cà phê).
Không giống như cà phê Robusta, cà phê Arabica kể cả Catimor cho chất lượng cao hay thấp phụ thuộc rất nhiều vào các yếu tố khí hậu, độ cao, chăm sóc, thu hái, chế biến. Thế nên không chỉ ở Việt Nam mà ở Brazil thì cũng có một khối lượng tương đối lớn cà phê Arabica nguyên gốc (giống Mundo Novo, Caturra, Catuai) chế biến khô (Natural method) được giao dịch với giá chỉ nhỉnh hơn Robusta một chút, thậm chí ngang giá với cà phê Robusta chế biến ướt xuất khẩu từ nông trường Thắng Lợi Daklak
Catimor nếu được trồng ở khí hậu, đất đai phù hợp, được thu hái, chế biến tốt cũng hoàn toàn có thể đạt mức chất lượng Hạng đặc biệt (Specialty Grade), thậm chí được đánh giá cao hơn một số giống Arabica nguyên gốc trồng trong cùng điều kiện! Việt Nam hiện nay sản xuất khoảng 80 ngàn tấn Arabica mỗi năm (4%-5% tổng sản lượng) nhưng chỉ khoảng hơn 1 ngàn tấn là Arabica nguyên gốc, chủ yếu đến từ cao nguyên Lang Biang, chúng được tách riêng để bán cho một số nhà rang xay, phân phối nhỏ hay trộn trong các lô hàng xuất khẩu đóng mác Viet Nam High Elevation Arabica (cà phê vùng cao Việt Nam)
Hy vọng một ngày nào đó có thể giao lưu cà phê với chủ thớt ở hà Nội!
Cảm ơn chủ thớt đã bỏ rất nhiều công phu mở thớt, quản lý một thớt rất thú vị như này!
% gene thì nhìn hình ai cũng hiểu, về lý thuyết Catimor có 1/4 từ Robusta gốc. Và đa phần ( 99% là còn ít) các thương hiệu cà phê nội địa ghi là Arabica thuần chủng, Arabica thương hạng... đều dùng Catimor, đấy là lừa đảo người tiêu dùng.

- Về chất lượng, bất kì một giống nào, kể cả là Robusta, nếu muốn có chất lượng cà phê ngon-cao cấp, thì đều phụ thuộc vào chất lượng giống bao gồm: độ cao, thổ nhưỡng đất đai, nguồn nước, phân bón chăm sóc, thu hái sơ chế... Robusta bây giờ nhiều nước như Ấn, Indo, Myanmar...họ trồng cũng đạt chuẩn specialty, giá cao tương đương Arabica specialty > 10$/kg còn có.

Robusta washed của VN xuất đc vài lot giá ~ 4$ so sánh với giá Community Arabica thế giới, nơi Arabica trồng với năng xuất/giá nhân công còn cao hơn Vn đến vài lần, mà giá bán = nhau thì ăn thua gì về chất lượng mà lấy làm tự hào ??? bán được với lý do chủ yếu là ở chữ Robusta, có những hương vị khác biệt Arabica khó có thể giống, và KHÁCH HÀNG HỌ THÍCH ĐIỀU ĐÓ.

- Giá cà phê: nên hiểu rõ khái niệm "nhỉnh hơn 1 chút của cụ", cụ so sánh giá trên sàn giao dịch tg, nó là số lượng trăm nghìn, triệu tấn... và 1 chút vài cen thôi nó khác biệt nhiều lắm.

A - nếu cùng xuất xứ từ 1 vùng nguyên liệu
  • Phân khúc hàng phổ thông - Community- chỉ cần chênh lệch chục Cen$/kg green beans, chất lượng đã vênh nhau rất nhiều.
  • Phân khúc hàng chất lượng cao, vênh nhau 0.25$/kg chất lượng cũng khác xa.

B - nếu xuất xứ từ các vùng nguyên liệu khác nhau, các giống khác nhau... thì giá so sánh nó phụ thuộc vào nhu cầu cung/cầu, cà phê là ẩm thực nên có thể với ngừoi thích gu này thì đắt, với người không thích thì có rẻ như cho cũng không mua..

- Cháu đã có 1 bài riêng về chất lượng Catimor, bourbon, Typica... nếu cùng trồng trong 1 điều kiện thổ nhưỡng khí hậu + chăm sóc + sơ chế như nhau ...ở độ cao dưới 3000ft ~ 1400M thì chất lượng gần tương đương ~ 95%, không có sự khác biệt. NHƯNG GIÁ Catimor THƯỜNG thấp nhất so với các giống kia vì sản lượng Catimor là cao nhất ---> phụ thuộc quy luật Cung/Cầu.

- Specialty Grade : chỉ là 1 quy chuẩn phân loại hạt cà phê tươi, đánh giá % tỉ lệ hạt lỗi theo bảng quy chiếu + điểm thử nếm/cupping tương đối khách quan, và với mỗi 1 hiệp hội cà phê, 1 khu vực.... các tiêu chuẩn cần&đủ để xếp hạng specialty có thể thay đổi khác nhau. Việc đạt chuẩn specialty Arabica của 1 hiệp hội cà phê nào đó không nói lên được hương vị loại cà phê đó là ngon hay dở hơn loại cà phê khác cùng cấp specialty, kể cả trong trường hợp điểm cupping cao hơn.

Và Specialty coffee nên hiểu là: cà phê Đặc sản - Đặc trưng, nó là đặc sản của 1 vùng địa lý, thổ nhưỡng, quy trình sơ chế, giống... để phân biệt với các vùng khác.
Mọi người nên nhớ, có những ĐẶC SẢN trong ẩm thực, với người này là ngon, hảo hạng nhưng với người khác nó là dở, kinh khủng.... ví dụ đơn giản như các món trứng vịt lộn của VN, bọ cạp nướng của Campuchia, Sashimi của Nhật....

Rất hoan nghênh những ý kiến cùng tranh luận như của cụ. Topic cháu lập ra để mọi người cùng tranh luận và rút ra những kiến thức THẬT, THỰC TẾ --->MINH BẠCH RÕ NGUỒN GỐC XUẤT XỨ vùng nguyên liệu, chất lượng, giống loại, quy trình chế biến sạch, tác dụng có lợi cho sức khoẻ...... còn lựa chọn ngon hay dở, thích hay không thích là ở khách hàng.

Việt Nam đang trong giai đoạn khủng hoảng niềm tin trầm trọng trên mọi lĩnh vực trong xã hội, đặc biệt là ở mảng Ẩm Thực. Topic này từ hồi cháu lập ra, và nhiều bài viết khác trên internet... 99% các thương hiệu cf, quán cf tại Vn đã, đang và sẽ dùng cà phê bẩn nếu đọc đều sẽ hiểu, và họ đều ghét Gấu vì bóc mẽ ảnh hưởng đến công việc kd của họ. Nhưng tương lai sẽ phải cám ơn, vì với sự hội nhập của tg, nếu họ không tự sửa sai và thay đổi, thì sẽ bị thị trường đào thải sớm hay muộn, rồi lại giống như phân khúc bán lẻ, toàn bộ thị trường sx, cung ứng nội địa bị các thương hiệu NƯỚC NGOÀI thâu tóm, nuốt chửng....thua cuộc trên chính sân nhà.

Thân!

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Ôi nếu cụ order được giúp em thì may quá! em tìm thấy loại đi kèm trong máy lúc mới mua là cái này:
http://www.amazon.de/DeLonghi-5513296011-EcoDecalk-mini-Entkalker/dp/B0021IOTTW/ref=sr_1_2?ie=UTF8&qid=1462423582&sr=8-2&keywords=delonghi+descaler
nhờ cụ order giúp em với được không. Cụ pm cho em xin thông tin tài khoản và phí ship luôn ạ. Cảm ơn cụ!
Order giúp cụ rồi, chắc phải 2 tuần nữa cụ nhé.

truongtienlam

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

DHa2015

Xe container
Nhà cháu đang định mua em ấm pha cà phê Hario Syphon , như thế này. Các cụ ai đã từng dùng dụng cụ này thì cho cháu ít phản hồi.
(Hiện nhà cháu đang dùng ấm Bialetti, thấy cafe ngon nhưng chất lượng cái cốc cháu sợ bị ô xi hóa, nhôm bị oxy hóa bong tróc, cháu sợ ảnh hưởng sức khỏe.).
Rượu cháu đã sẵn, vodka kính các cụ đầy đủ :D

DHa2015

Xe container
Nhà cháu đang định mua em ấm pha cà phê Hario Syphon , như thế này. Các cụ ai đã từng dùng dụng cụ này thì cho cháu ít phản hồi.
(Hiện nhà cháu đang dùng ấm Bialetti, thấy cafe ngon nhưng chất lượng cái cốc cháu sợ bị ô xi hóa, nhôm bị oxy hóa bong tróc, cháu sợ ảnh hưởng sức khỏe.).
Rượu cháu đã sẵn, vodka kính các cụ đầy đủ :D
Trong khi chờ các cụ phản hồi thì hàng đã về đến tay cháu.
Đây là vỏ hộp

Chỉnh sửa cuối:

truongtienlam

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trong khi chờ các cụ phản hồi thì hàng đã về đến tay cháu.
Đây là vỏ hộp

Mở hộp, rửa sạch và cháu thao tác

Nước sôi, đổ cafe vào

Và thành phẩm

Rót ra tách

và thưởng thức :D
Nhận xét: cafe thơm, tinh khiết hơn vì được thẩm thấu ngược, lọc qua lớp vải, ko còn chút cặn nào. (Cafe pha fin và ấm Bialetti ko làm lọc được tốt như vậy).
Nhưng ấm này công phu, lích kích quá, chắc cháu chỉ đủ tgian tuần đôi lần thôi :)
Thủ tục pha chế cái này rườm rà quá. Cuối tuần ngồi giải trí thì cũng vui hihi

Patriots

Xe lăn
Cụ Patriots xem cái này về tay giúp e nhé. Liệu dùng có ổn bền k nhỉ
http://www.amazon.de/gp/aw/d/B00SWKHIRS/ref=mp_s_a_1_1?qid=1463713672&sr=8-1&pi=SY200_QL40&keywords=delonghi+ec155&dpPl=1&dpID=41khNvw7kHL&ref=plSrch

Ngoài ra các cụ cho e hỏi khu Long biên, Kđt việt hưng có quán cafe nào chất lượng k ạ
Con máy này của cụ hơn 5kg cả bao bì, phí shipp là 50 rồi cụ ạ, tổng giá là 136 Euro.

DHa2015

Xe container
Chuẩn ợ, em đang giải trí với nó đây. Dòm hơi nước bốc lên, hương cafe lan toả khi khuấy cafe ở cốc phía trên cũng thú vị phết.
Gấu bẩu trông giống bàn đèn thuốc phiện :))
Thủ tục pha chế cái này rườm rà quá. Cuối tuần ngồi giải trí thì cũng vui hihi

Patriots

Xe lăn
Chuẩn ợ, em đang giải trí với nó đây. Dòm hơi nước bốc lên, hương cafe lan toả khi khuấy cafe ở cốc phía trên cũng thú vị phết.
Gấu bẩu trông giống bàn đèn thuốc phiện :))
Của cụ rườm rà quá, có cái thú riêng, cháu vụng về thế này khéo làm vỡ. Của cháu thì đơn giản:

DHa2015

Xe container
Của cụ rườm rà quá, có cái thú riêng, cháu vụng về thế này khéo làm vỡ. Của cháu thì đơn giản:

Nhà cháu chỉ 1 mình cháu uống, cái máy của cụ một lần pha cho mấy ly hả cụ? Cái này nhà cháu chỉ dùng cuối tuần, hằng ngày thì có ấm bialetti.
Hôm qua cháu thỉnh đại ca này, với dụng cụ này, uống ngon phết.

Idemitsu

Xe tăng
Các kụ chuyên gia cho e hỏi nhanh. E vẫn thường uống Xờ ta bấc. Liệu cafe này có phải cafe bẩn ko ạ?

Congquehd

Xe hơi
Nhiều Cụ có kiến thức sâu rộng về lĩnh vực Cafe quá, E mở quán Cafe mà không uống đc, nhiều lúc khách hỏi về cách nhận biết cafe ngon hay không, rồi cách pha chế thế nào... không biết trả lời thế nào.Nhưng E vẫn thích mở quán Cafe. Bác nào làm về lĩnh vực cafe E mời xuống thẩm hộ Cafe quán E với ạ.
Bác cứ đầu tư cà phê ngon vào là đc, chứ dùng loại cà phê rẻ , hoặc không ngon là mất khách lắm trù khi điểm bác mở quán quá đẹp. Em hay đi uống cà phê ngoài quán nên em tham gia như vậy

Congquehd

Xe hơi
Các cụ cho e địa chỉ mua cà phê ngon và đảm bảo ở hải phòng vs. Mua linh tinh uống nhiều cứ sợ,nhưng nghiện bảo bỏ khó lắm . Trước e ngày 2,3 cốc h em cai sáng 1 cốc thôi

Patriots

Xe lăn
Nhà cháu chỉ 1 mình cháu uống, cái máy của cụ một lần pha cho mấy ly hả cụ? Cái này nhà cháu chỉ dùng cuối tuần, hằng ngày thì có ấm bialetti.
Hôm qua cháu thỉnh đại ca này, với dụng cụ này, uống ngon phết.

Máy của cháu pha cho chục người liền cũng Ok cụ ạ.

Patriots

Xe lăn
Các kụ chuyên gia cho e hỏi nhanh. E vẫn thường uống Xờ ta bấc. Liệu cafe này có phải cafe bẩn ko ạ?
Về cơ bản nó sạch nhưng là loại rẻ tiền, bọn này chuyên chơi Robusta nhưng bán lại rất đắt.

Congquehd

Xe hơi
H em đi mua cà phê hạt rAng rồi thuê say như vẬY CÓ ĐẢM BẢO KO CÁC CỰ. HAY TRONG quá trình say ngta đã tẩm linh tinh rồi. Cần lắm một ly ca phê sạch dù nó đắt đắt 1 tý. Chứ bảo bỏ cà phê khó quá