[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

ekichi04

Xe tăng
Đá này tự nhiên hay nhân tạo hở cụ? Em nghĩ là đá nhân tạo. Gấu em bẩu bao giờ sửa bếp thì làm đá trắng kiểu này cho sáng bếp :D

Mặt bar là đá Granite tự nhiên cụ ạ. Khá đắt.

CryBaby

Xe hơi
Giá của cái Behmor 1600 tầm 300 USD còn cái FS 500 tầm 170USD. Xài rất bền dễ xử dụng. Cái FS 500 rang mỗi mẻ mất khoảng từ 5 đến 7 phút thêm thời gian rang và quạt nguội 5 phút nghĩa là mỗi mẻ rằng tổng cộng sẽ mất từ 10 tới 12 phút.
Cụ cho cháu hỏi ở Sài Gòn thì mua 2 cái máy này ở đâu ạ?

Cụ nhập bên Mỹ à? Mà bên đó toàn dùng 110v thì dùng ở VN khá là tốn điện (định luật Ohm) có cách nào mua đồ 220v ship về Sài Gòn không

Thanks Cụ

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ cho cháu hỏi ở Sài Gòn thì mua 2 cái máy này ở đâu ạ?

Cụ nhập bên Mỹ à? Mà bên đó toàn dùng 110v thì dùng ở VN khá là tốn điện (định luật Ohm) có cách nào mua đồ 220v ship về Sài Gòn không

Thanks Cụ
Bẩm bác,

1/ Em mua ở NN đem về VN xài.

2/ Máy móc của thị trường Mỹ xài điện thế 120V bác ạ!

+ Behmor 1600 thì điện suất tối đa là 1600W (rang tối đa 1 Lb cafe hạt) nhưng chu kỳ rang chỉ 12 -18 phút tùy mẻ cafe và mức độ chín của mẻ rang. Hơn nữa chu kỳ rang có nhiều công thức (profiles) rang không phải lúc nào cũng là mức nhiệt cao nhất mà dùng tới 1600W. :-*

+ FS 500 thì điện suất tối đa là 850W (rang tối đa 4 Oz cafe hạt - em chỉ rang mỗi mẻ 4 Oz là vửa đù nhu cầu hàng tuần của em: phải xoay vòng 4 loại cafe đã rang mới trong 2 tuần (trong đó có 1 loại là Robusta ) Chu kỳ rang của FS 500 chỉ 5:30" - 6:30" !!! tùy mẻ cafe và mức độ chín của mẻ rang. Hơn nữa công thức (profiles) rang là thủ công (manual) mình tự điều chỉnh nhiệt và tốc độ quạt nhưng không nhất thiết mà co thể để chế độ bình thường và khi rang không phải lúc nào cũng là mức nhiệt cao nhất mà dùng tới 850W. Hai máy rang này ( Behmor 1600FS 500) em dùng gần 5 năm chưa có vấn đề gì. Riêng cái FS 500 thì bình quân một tuần em rang ít nhất hai lần, cách đây hai tháng, do cô giúp việc làm rơi mẻ mất cái ly (breaker) nên em phải tạm ngưng rang bằng cái FS 500 này. Trong khi chờ mua cái ly khác thay thế. :((

Do mua cái ly khác cũng mất gần 30USD chưa kể ship về phải lo bao bì,.... nên em quyết định tậu thêm cái FS 500 mới nữa để thay phiên liên tục hai máy luôn không nghỉ tay chờ: Trước đây, sau mẻ 1, em phải chờ máy nguội từ 15 -30 phút, rồi mới rang mẻ 2. Giờ sau lần môt và chuẩn bị sẵn sàng mọi thứ, rút ra là em đút vào luôn cái thứ hai làm luôn không nghỉ, rồi sau lần hai (hay ba nếu có nhu cầu 3 hay 4 mẻ) là mới lau chùi nghỉ luôn một thể! :P

3/ Theo đánh giá của người tiêu dùng cũng như giới chuyện môn (thợ sửa máy) ở VN, các máy móc điện 110V, 115V và 120V rất bền và ít hư vặt bác ạ. =D>

Còn chuyện ôm iếc (đinh luật Ohm) với máy, em không rành như bác [-X, (còn ôm iếc khác thì chửa biết ntn nhé bác! :)) :P) nhưng khi mua ổn áp, em hỏi KTV tư vấn bán ốn áp, họ nói chuyện tiều hao rò rỉ không đáng kể! Có cần lưu ý là mua các thiết bị (máy) mà có mô tơ (thiết bị nhiệt thì không nhất thiết) thì dùng ổn áp hay biến áp phải có công suất cao hơn công suất máy tối thiểu là 50% - ví dụ máy xay thịt hay xay sinh tố 2000W thi phài dùng cục biến áp hay ổn áp tối thiểu 3KV. [-X

Chỉnh sửa cuối:

CryBaby

Xe hơi
Chu kỳ rang của FS 500 chỉ 5:30" - 6:30" !!!
Ý cụ chắc là SR500 chứ FS 500 cháu tìm chẳng ra nổi.

Behmor 1600 Plus bị chê tơi tả và cần phải đọc hướng dẫn kỹ lưỡng.

Cháu thấy con Gene Cafe CBR-101 đc đánh giá cao, chưa dùng thực tế, giá cũng 14 - 15 triệu

Còn không biết cái nồi rang này dùng có tốt không, khá rẻ tiền:
https://www.lazada.vn/products/noi-may-rang-cafe-mini-barwell-scr-301-i102510330-s103034145.html

QUANG1970

Xì hơi lốp
Ý cụ chắc là SR500 chứ FS 500 cháu tìm chẳng ra nổi.

Behmor 1600 Plus bị chê tơi tả và cần phải đọc hướng dẫn kỹ lưỡng.

Cháu thấy con Gene Cafe CBR-101 đc đánh giá cao, chưa dùng thực tế, giá cũng 14 - 15 triệu

Còn không biết cái nồi rang này dùng có tốt không, khá rẻ tiền:
https://www.lazada.vn/products/noi-may-rang-cafe-mini-barwell-scr-301-i102510330-s103034145.html
Đây không phải là lần đầu tiên em trả lời bác CryBaby!

Em đã trả lời Bác khi bác hỏi cách đây những mấy tháng, khi bác CryBaby nói ("nổ" ?) là muốn mua một cái máy rang cà phê vài ba chục triệu thậm chí cả trăm triệu!

Em đã chia sẻ hai loại máy rang cà phê "vừa rẻ vừa ngon, vừa ít tiền cưới lại con nhà giàu". Rồi bác lại tiếp tục "đo lọ nước mắm đếm củ dưa hành" khi đong đếm sợ e rằng tốn điện!

Em lại tiếp tục cho biết thời gian rang cafe rất ngắn, do đó có tốn thì cũng không bao nhiêu, hơn nữa trong một mẻ rang không phải lúc nào cũng dùng dùng điện áp ở mức tối đa. Bác lại tiếp tục phản bác, cái máy đó không tốt, hoặc đưa lý do này nọ, ....

Rồi tiếp tục hỏi về một cái máy khác, và bla bla .... nghe người ta khen là tốt lắm, cũng như tài hỏi một về một cái máy khác rẻ tiền khác và mong mọi người gặp ý chia sẻ!

Nghe bác CryBaby hỏi từ trước đến nay, thậm chí tranh cãi với các bác khác, em mới càng thấm thía thế nào là loại người "đo lọ nước mắm đếm củ dưa hành", cũng như, thế nào là cái thứ người "nói mười voi không được bát nước xáo"!

Mở mồm, thì nói mua máy rang cà phê có mấy chục triệu, cả trăm triệu. Vậy mà mỗi một cái máy rang cà phê rẻ tiền, chưa đến hai triệu VNĐ, khi mua, còn cầm lên đặt xuống đong đếm, như một mụ đàn bà nhà quê vén váy, lòi háng khi nhấp nhổm, xăm soi, nhổ lông miếng thit lợn!

Cách hỏi và cách nói của bác CryBaby từ trước đến giờ, cho em có cảm giác, giống như một anh chàng bị mắc bệnh liệt dương lại có súng là hàng là mini nhưng suốt ngày đi vào trang web tình dục để hỏi, cũng như nêu thắc mắc chỉ chuyên về, những kĩ thuật giường chiếu, đặc biệt dành cho những người có súng ngoại khổ! Chẳng khác một hình thức tự sướng, thủ dâm tinh thần, hoặc giải tỏa nỗi ấm ức của những kẻ mắc bệnh Libido!

Nếu mua một cái máy rang cà phê vài ba chục triệu, thậm chí cả trăm triệu như bác đòi trước đây, mà chất lượng cà phê rang ra ngon thì là điều bình thường không ngon mới là lạ!

Còn nếu chị bỏ ra bốn năm triệu, hay bảy triệu, mà mua một cái máy rang cà phê, cho ra nhưng mẻ cà phê rang thành phẩm, chất lượng có thể nói là tốt, và chấp nhận được với số tiền đã bỏ ra, thì thiết nghĩ nó không có gì là quá đáng quan tâm hay phải mất đến mấy tháng "cầm lên đặt xuống" mà vẫn "trên răng dưới ..." =)).

Hơn nữa em chỉ là người tiêu dùng muốn chia sẻ kinh nghiệm, em chẳng phải ông chủ quán cafe hay thằng sales associate vào thớt này PR cho một thương hiệu nào. Em đã có trực tiếp sử dụng những máy em giới thiệu, và đang dùng tốt, chỉ là em muốn chia sẻ, với những người yêu thích cafe, và muốn có những tách cafe ngon giá cả hợp lý.

VÀ, thế nào cafe ngon hay không ngon? chất lượng em không bàn bởi vì hoàn toàn thuộc cảm tính nhưng em xin đưa hình của cafe đã rang từ những máy em giới thiệu. Xin nhìn hình thực tế, để ai quan tâm coi và so sánh với cafe rang bên ngoài.

Đây là "còm" cuối cùng em viết về bác Crybaby vì với thế là quá đủ với bác này! :-h

Vẫn biết nên làm "người tiêu dùng thông minh" cũng như "đọc kỹ trước khi xử dụng" nhưng "thông minh" và "đọc kỹ" kiểu bác này thì, xin phép các bác cho phép em xách quần chạy nhé! :(( :))

Chỉnh sửa cuối:

CryBaby

Xe hơi
Cháu nghĩ Cụ nhạy cảm quá & suy nghĩ sâu thật. Thực ra cháu suy nghĩ cũng đơn giản thôi.

Ba cháu gốc Trung mẹ cháu gốc Hà Nội xưa cháu ở phố Huế rồi bán nhà di cư vào nam (Sài Gòn). Có người nói nhà cháu may mắn vì người Trung chịu khó làm (nhà rất to dù đi xe đạp chứ không phải nhà nát chạy SH) còn mẹ cháu gốc Bắc chắc sẽ chịu khó Giữ Tiền.

Cũng có người nói là gia đình cháu bần tiện trong cách sống rất tiết kiệm như quần áo 10 năm vẫn mặc (thực ra những người đó họ không hiểu rằng chính tính cách biết giữ tiền của mẹ cháu - người Hà Nội - nên đã mua BDS, cho thuê nhà rồi tiết kiệm lại mua đất và BDS cho thuê)

Cảm ơn Cụ đã chia sẻ kiến thức.

Uống cà phê chẳng cần bí quyết gì cả, cứ cảm thấy ngon là được

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Sở dĩ dân VN ko biết gì về cf là do kt. Thế hệ bố mẹ mới làm kt từ năm 90 trở lại đây, tính ra chưa đc 20 năm. F1 cũng chỉ đủ ăn đủ học, chưa thể dư dả để có máy cf trong nhà. Văn hóa cấp cao nó chỉ đc tạo ra với các f1 có bố mẹ dư dả. Ngày xưa các nhà cm nhà văn nhà thơ lớn đều con nhà như thế cả.
Gu cf của VN đang bị thế hệ trước, vốn ko hiểu về cf lại đi dạy, uốn thế hệ sau phải thei gu của họ. Phải đắng, phải nhâm nhi này kia,...vớ vẩn hết.
Mấy tay như ekichi này có thể thay đổi văn hóa cf của cả 1 dân tộc đấy chứ ko đùa được.

ekichi04

Xe tăng
Uống cà phê chẳng cần bí quyết gì cả, cứ cảm thấy ngon là được
Đúng như cụ nói, người uống cảm thấy ngon đối với họ là được.

Sở dĩ dân VN ko biết gì về cf là do kt. Thế hệ bố mẹ mới làm kt từ năm 90 trở lại đây, tính ra chưa đc 20 năm. F1 cũng chỉ đủ ăn đủ học, chưa thể dư dả để có máy cf trong nhà. Văn hóa cấp cao nó chỉ đc tạo ra với các f1 có bố mẹ dư dả. Ngày xưa các nhà cm nhà văn nhà thơ lớn đều con nhà như thế cả.
Gu cf của VN đang bị thế hệ trước, vốn ko hiểu về cf lại đi dạy, uốn thế hệ sau phải thei gu của họ. Phải đắng, phải nhâm nhi này kia,...vớ vẩn hết.
Mấy tay như ekichi này có thể thay đổi văn hóa cf của cả 1 dân tộc đấy chứ ko đùa được.
Cụ nói chí phải, cà phê là 1 phần của ẩm thực, là 1 nét văn hóa, thậm chí nó có tính đặc thù thiên về thưởng thức, giải trí. Do vậy nó chỉ phát triển mạnh ở thời kì có nền kinh tế phát triển, cứ nghĩ xem thời kt thấp, đói kém miếng ăn cái mặc còn không đủ, thì mấy ai lo nghĩ về thưởng thức giải trí.
Khi nền kinh tế phát triển, vượt qua giai đoạn chỉ lo "ăn no mặc ấm" ---> ăn ngon mặc đẹp ---> ăn độc mặc lạ .... làn sóng thưởng thức cà phê nói riêng, hay ẩm thực nói chung cũng đi theo sự phát triển của kinh tế thôi.

QUANG1970

Xì hơi lốp

Khiếp! Nghe bác nói cỏn đắng và chát hơn cả cafe đỏm pha hạt cau và thuốc ký ninh nữa! :((

Cơ mà đúng! Kính bác một ly! :)) :P

Mercedes 005-69

Xe hơi
Website
www.bmvpharma.com
Đúng như cụ nói, người uống cảm thấy ngon đối với họ là được.

Cụ nói chí phải, cà phê là 1 phần của ẩm thực, là 1 nét văn hóa, thậm chí nó có tính đặc thù thiên về thưởng thức, giải trí. Do vậy nó chỉ phát triển mạnh ở thời kì có nền kinh tế phát triển, cứ nghĩ xem thời kt thấp, đói kém miếng ăn cái mặc còn không đủ, thì mấy ai lo nghĩ về thưởng thức giải trí.
Khi nền kinh tế phát triển, vượt qua giai đoạn chỉ lo "ăn no mặc ấm" ---> ăn ngon mặc đẹp ---> ăn độc mặc lạ .... làn sóng thưởng thức cà phê nói riêng, hay ẩm thực nói chung cũng đi theo sự phát triển của kinh tế thôi.
Em nghĩ cafe đậu nành với ngô nó cũng từ kinh tế thấp kém mà ra, pha thêm đậu nành với ngô thoả mãn cái dinh dưỡng (vị bùi bùi mới ngon) trước cà phê chỉ là phụ, giờ ăn no mặc ấm rồi mới nghĩ tới cà phê không pha trộn

ekichi04

Xe tăng
Em nghĩ cafe đậu nành với ngô nó cũng từ kinh tế thấp kém mà ra, pha thêm đậu nành với ngô thoả mãn cái dinh dưỡng (vị bùi bùi mới ngon) trước cà phê chỉ là phụ, giờ ăn no mặc ấm rồi mới nghĩ tới cà phê không pha trộn
Nửa vế đầu cụ nói "từ kinh tế thấp kém" thì đúng, nhưng nửa sau "thỏa mãn cái dinh dưỡng" thì em nghĩ chưa chắc lắm, với cách rang đúng nhiệt độ, thì có thể đậu nành, ngô sẽ xay nghiền và sử dụng thành nước uống, cháo dinh dưỡng... Nhưng thực tế độn bắp, ngô là để giảm cost cà phê vì giá bắp ngô rẻ hơn nhiều cà phê nguyên chất, và để làm giả thì người ta rang thật cháy khét, mất vị ngô, đậu luôn, cháy khét thì làm sao mà đảm bảo dinh dưỡng được.

Guard

Đi bộ
Cụ ekichi04QUANG1970 có thể cho em biết một số nơi bán specialty coffee ngon ở VN không? (Nếu ở nước ngoài thì phiền cụ hướng dẫn thêm thì tốt ạ). Em chỉ mua cỡ vài lạng về nhà tự pha uống dần tập cảm nhận thôi :D
Với lại em cũng muốn hỏi thêm về các địa chỉ bán equipment chính hãng ở VN mà các cụ hay mua. Vì cảm quan em thấy một số chỗ bán equip ở VN đang thổi phồng giá quá cao và ít rõ ràng về thương hiệu !
Sau cùng, rất cảm ơn các cụ vì đã dành thời gian công sức phổ biến 'Third wave of coffee' để mọi người cùng học hỏi !

QUANG1970

Xì hơi lốp

Nếu bác hiểu từ kinh tế thấp kém nghĩa là nền kinh tế quản lý một cách ngu dốt, thì có lẽ đúng. Còn nếu bác hiểu nền kinh tế thấp kém nghĩa là một nền kinh tế nghèo nàn thì có lẽ chưa chính xác trong trường hợp cà phê làm từ đậu nành và bắp! :P

Sở dĩ có tình trạng cà phê làm từ đậu nành và bắp bởi vì sau 30 tháng 4 1975,
Hai thủ phủ của cà phê ở Việt Nam, lúc bấy giờ, là Ban Mê Thuột và Lâm Đồng đều không được kích thích phát triển trồng trọt. :((

Cũng như cafe tại hai địa phương đó không được phép đi ra ngoài tỉnh theo chính sách "ngăn sông cấm chợ"!
Vào thời điểm đó đừng nói gì cà phê, tất cả mọi nông sản, xuất khỏi một tỉnh là cả một vấn đề. Thậm chí ngay như thịt heo người ta cũng phải đi buôn lậu!
Ngày nay nếu nói lại những chuyện đó chắc các bác không tin và cho rằng người nói đang nói láo
Chính vì cái chính sách "ngăn sông cấm chợ" và việc quản lý quá tệ, dẫn tới nền kinh tế vô cùng lạc hậu và đình đốn! :T

Đó là một vể tổng quát của nền kinh tế. Trong bối cảnh đó con người vẫn có nhu cầu uống cà phê đặc biệt là Sài Gòn cũng như các thành phố lớn của miền Nam, vì người miền Nam có một tập quán uống cà phê đá, cũng như cà phê sữa đá rất phổ biến. Trong khi thức uống phổ thông của Hà Nội và các tỉnh phía Bắc là nước chè và vối. Do đó để "hài hòa" giữa có cà phê mà uống mà phải có nhiều cà phê, thì người ta đã "phát minh" ra cách làm cà phê từ đậu nành và bắp! =D>:)):((

Ngoài ra để cho giống mùi cà phê thì các loại "hương liệu" cũng như phụ liệu người ta cho vào cái cà phê đó như nước mắm, hạt cau, thuốc ký ninh, bơ đầu ( butter oil) v. v.... đều là những phụ gia giúp cho cà phê có vị đắng vì chát, cũng như mùi vị đặc trưng bởi vì nếu các bác để ý đậu nành hay bắp cho dù rang cháy mà vẫn không thể có cái vị đắng hay chat được. [-X

Do đó, buộc lòng người ta mới trộn thêm hạt cau để lấy vị chát và thuốc ký ninh để lấy vị đắng cho gần giống khẩu vị của cà phê thật!
Nếu các bác có cafe Robusta thật ngon và rang đạt chuẩn Espresso, các bác sẽ thấy mùi của nó cũng ngai ngái hơi có mùi nước mắm. Tuy nhiên, mùi không nặng như nước mắm nhưng thoang thoảng vị của nước mắm! :-*

Đó chính là lý do tại sao mà để làm ra cà phê người ta trộn thêm nước mắm vào!
Chưa kể đó pha trộn bắp mà cà phê sẽ có độ lềnh, sánh đặc. :">
Suốt gần nửa thế kỷ từ năm 1975 cho tới những năm gần đây, người Việt Nam được cho uống hay là bị đầu độc Bởi thứ cà phê mà các bác đã biết và đang uống hàng ngày. Đấy là, chưa kể trong khoảng gần 20 năm lại đây, lại được sự tiếp tay "hợp pháp" của cà phê Trung Nguyên trong việc tạo ra những loại cà phê quái quỷ của họ nữa! :))

Trong thực tế nếu các bác đã quen uống cà phê của Trung Nguyên hay các loại cà phê đang lưu hành trên thị trường, em nghĩ khó có thể hài lòng được khi uống cà phê nguyên chất!!! :P

Sự thật nó khốn nạn là như thế đấy ! :((

Chỉnh sửa cuối:

bi170693

Xe hơi
về cơ bản mà nói em uống cà phê mất ngủ =)) ra quan cà phê gọi chanh tuyết;))

ekichi04

Xe tăng
Cụ Quang phân tích đều đúng. Để mà phân tích, tìm hiểu lời giải cho câu hỏi " tại sao văn hóa thưởng thức cà phê của VN 20 năm gần đây lại lệch lạc, thay đổi đến vậy" thì có nhiều lý do lắm.
Cháu bổ sung thêm là:
- Do lòng tham của những người đi buôn cà phê, mở quán, đậm chất láu cá, khôn vặt, mục đích thay đổi vẫn là kiếm được nhiều tiền nhất --> vấn đề kinh tế - $
- Do chính cái thói quen ăn uống của khách hàng, lúc nào cũng muốn "nhiều - ngon - rẻ ". Nhiều khi ăn uống không hết, đổ bỏ phí nhưng nếu vẫn cùng 1 giá tiền bỏ ra, thì luôn chọn lựa, lấy nhiều nhất có thể, rồi sau đó bỏ phí cũng kệ.

ChipXuka

Xe hơi
Cafe gio thay đổi nhiều. Vị pải còn nhưng nhẹ nhàng thôi. Nhưng vẫn phải thơm. Ít nhưng chất

vangson

Xe tải
Chiều qua có ghé Gấu 33 Hàng Bè mà k gặp được cụ chủ. Cafe rất thơm, êm. E có hỏi 2 ô e ở quán tư vấn mua máy xay tay với Moka pot mà các chú k rành, bảo hỏi cụ chủ! Nếu có thể thì cụ inbox cho E vài lời khuyên nhé. Cảm ơn cụ!

ekichi04

Xe tăng
Chiều qua có ghé Gấu 33 Hàng Bè mà k gặp được cụ chủ. Cafe rất thơm, êm. E có hỏi 2 ô e ở quán tư vấn mua máy xay tay với Moka pot mà các chú k rành, bảo hỏi cụ chủ! Nếu có thể thì cụ inbox cho E vài lời khuyên nhé. Cảm ơn cụ!
Chào cụ,

Cối xay tay có nhiều hãng sx, giá từ 20$-120$ đều có. Phổ biến ở vn là hãng Hario của Nhật, dùng tốt, bền và giá hợp lý. Cụ có thể tìm hiểu mấy model:

- Hario Ceramic mill Skerton: https://www.hario.jp/seihin/productdetail.php?product=MSCS-2DTB
- Hario Coffee Mill Ceramic Slim: https://www.hario.jp/seihin/productdetail.php?product=MSS-1B

Hoặc hãng Porlex:
- https://www.amazon.com/Porlex-Mini-Stainless-Coffee-Grinder/dp/B0044ZA066

Moka Pot thì cũng nhiều hãng sx, nổi tiếng thì có Bialetti, Stovetop... nhưng cũng không quá quan trọng, vì giờ công nghệ hiện đại phổ biến, rất nhiều hãng sx đều oke. Cụ chọn mua shop uy tín là được.

Hario thì ở Vn có phân phối chính hãng độc quyền là công ty Lý Gia Viên, họ có gian hàng trên lazada, cụ book online giá rẻ nhất Vn. Các chỗ khác ở Vn toàn mua lại của LGV và bán chênh lên. Còn nếu rẻ hơn thì là hàng fake( trừ khi săn big sale và tự xách về không + phí dịch vụ)

Các đồ Moka pot thì cụ book online amazon hoặc taobao rẻ nhất, mua ở Vn đắt.

vangson

Xe tải
Cảm ơn cụ đã nhiệt tình tư vấn tỉ mỉ.