[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

Tieububu

Xe tăng
Bạn nói rõ số lượng cân rang? xay? mỗi lần, số lần trong một tháng, hay quý và mục đích xử dụng tôi sẽ chia sẻ kinh nghiệm với bạn nhé!
Chào cụ Q, may quá em đang lò dò tìm mua cà phê xay thì túm đc thớt này, em mới đc cho cái máy zujirushi GAQ40, Cụ tư vấn giúp em loại cà phê xay tương thích với, đa tạ cụ

Ale ale

Xe máy
Lại nói về cảm giác nôn nao choáng váng khi uống cafe. Có một dạo cứ uống cafe vào là em bị thế, no thì còn đỡ chứ đói tí là khổ ngay. Cứ nghĩ mình có tuổi rồi nên sức khỏe yếu không chịu được cafein. Nhưng có lần em để ý thấy uống cafe ở bar khách sạn xịn lại chẳng thấy làm sao, rồi em để ý chuyện cafe sạch bẩn và tìm mua hàng sạch về uống thì phát hiện ra một sự thật đau lòng là em chưa già, nguời em cũng chưa yếu, chỉ là em không chịu được bẩn nữa thôi.

Từ đó em vĩnh biệt các thể loại cafe vỉa hè mới lại cổ truyền của Việt Nam. Haizzz.
Chào cụ, em uống bạc sỉu ở các quán cf rang xay nguyên chất hay mấy ly cf đá xay jelly highland cũng bị hiện tượng này. Cách đây hơn chục năm khi cf rang xay nguyên chất chưa phổ biến như bây giờ, em uống bạc sỉu là 1 dạng cf ít sữa rất nhiều, tên này hay dùng trong Nam, thì không có bị kiểu say say ạ. Hay ngày xưa e nghĩ mình uống toàn bắp rang ạ. Em là mợ huyết áp hơi thấp 90-60 ạ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chào cụ Q, may quá em đang lò dò tìm mua cà phê xay thì túm đc thớt này, em mới đc cho cái máy zujirushi GAQ40, Cụ tư vấn giúp em loại cà phê xay tương thích với, đa tạ cụ

Cám ơn bác đã tin tưởng mà hỏi ý kiến.

Cơ mà em thấy làm quái gi có cái máy nào là "zujirushi GAQ40" như bác nói có chăng là Zojirushi (EC-GAQ-40-TA) hay Zojirushi (EC-GAQ40 thôi !

Nếu quả có cai "zujirushi GAQ40" thì e kính xin bác up hinh cho em được mở đầu óc vốn ngu dốt của em ra với, bàng như không mà chì có như em viết thì em thực lòng thương bác: Nhỉn cách bác viết thì chắc cũng "con nhà trâm anh vốn dòng tử tế" có ăn có học mà viết tên một cái máy mình cần có thông tin cũng không xong!

Tội nghiệp quá! Thật đáng thương !!!

Tieububu

Xe tăng
Cảm ơn cụ, cụ nhiếc em ghê quá, kè ke. Đúng như cụ nói, nó có ghi name plate là Zojirushi EC-GAQ40 ạ , em nghĩ viết gọn GAQ40 chắc cg ko là vấn đề, em chỉ muốn hỏi cụ về cái món cà phê xay ạ, em ngày nào cũng 2 cữ cà phê quán mà mù tịt kiến thức thậm chí cơ bản về cà phê, mong cụ rộng lượng mở lòng giảng giải nếu tiện ạ. Lần nữa cảm ơn cụ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Mọi hôm em học lỏm các cụ trên này, về chê cafe phin, đi phố đua đòi uống cafe máy.
E bẩu vợ là cafe nguyên chất nó loãng, không có đặc kịt vào như cafe hóa chất pha phin.

Vợ em hỏi :"thế sao cái Espresso nó vẫn đặc sánh lại?" Thế là em cứng họng luôn.
Các cụ cao thủ chỉ bảo cho e phát @@
Xin nói trước là em thì không phải cao thủ nhưng thấy bác hỏi thì cũng ngứa lưỡi mà mở mồm ntn: Nếu chỉ bàn về "ĐẶC" không bàn về hương về vị thì:

1/ Cái đặc của cafe ngon, mới và nguyên chất là cái đặc do nó (cafe) dươc ép nén trong điều kiến áp suất trên 10 bar ( các máy pha quảng cáo 15 thậm chí 17 bar nhưng thực tế 10 bar là đủ nén ra cafe espresso rồi) và lượng nước là 30ml cho 7 (hay 9) gr cafe còn cái đặc của cafe vìa hè là một lương "cafe" 20 gr thẩm thấu nước rồi chảy từ phin (dip) ra (xuống) ly. Một bên là đặc sánh tự nhiên còn một bên thì đặc nhưng lờ lờ như hồ loãng.

2/ So sánh hai cái "đặc" này khác nào như lới các cụ thường bảo: "Thôi đừng bì phấn với vôi, Bì l.. con đĩ với môi thợ kèn" bác ạ!

Bác thưa với "me đĩ" ở nhà như vậy giúp em nhé, Còn bằng như mợ ấy vẫn chưa hiểu thì bác cứ vui lòng cho biết để em cắt nghĩa minh họa thêm.

Kình,

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác lại "tay nhanh hờn não "rồi! Đọc lại giúp em với !!!

Viết hỏi thăm ý kiến người ta bao hàm ý minh có tin, mình có tôn trong người đó mới hỏi. Còn bằng như viết kiểu đó khác nào ........
Em vẫn tin là bác đủ thông tuệ để hiểu được cái tiếng Viêt do một kẻ ít học lại lỗ mảng như em viết ra, cũng như đã được dạy nguyến tắc cơ bản trong thư tín, trong giao dịch: Các cụ dạy là "Tùy cảm nhi ứng" bác ạ!

Kính,

Cảm ơn cụ, cụ nhiếc em ghê quá, kè ke. Đúng như cụ nói, nó có ghi name plate là Zojirushi EC-GAQ40 ạ , em nghĩ viết gọn GAQ40 chắc cg ko là vấn đề, em chỉ muốn hỏi cụ về cái món cà phê xay ạ, em ngày nào cũng 2 cữ cà phê quán mà mù tịt kiến thức thậm chí cơ bản về cà phê, mong cụ rộng lượng mở lòng giảng giải nếu tiện ạ. Lần nữa cảm ơn cụ.
"chắc cg ko là vấn đề" là do bác nghĩ chứ bút sa gà chết! Thử hỏi nếu ghi quảng cáo cho người lớn câu "LỄ HỘI LỒNG ĐÈN" mà thiếu mất chữ "G" trong từ "LỒNG" chắc lại, đôi khi to chuyện đấy!

Chỉnh sửa cuối:

Tieububu

Xe tăng
Dạ cụ, em nghĩ có nhiều trường hợp ko nên quá khắt khe ạ, có thể viết vội nên có sai một chút (ai cũng vậy), nó thể hiện đc nội dung muốn hỏi là đủ ạ, thưa cụ, em nếu có như cụ đoán là con nhà trâm anh... thì cg ko thể biết hết cái lĩnh vực mà như cụ chủ thớt nói... "cà phê do thực dân Pháp mang đến VN" ta ạ. Xin lỗi đã làm nhọc cụ. Chúc cụ khoẻ!

hyundai_hn

Xe tải
E thấy chỗ Tố Hữu (gần BV Y học Cổ truyền Bộ Công An) có 1 shop Cafe rang xay tương đối lớn, Cụ thử ra đó nghía xem sao!
Chỗ đó vẫn trên đường tố hữu hay rẽ vào lương thế vinh rồi cụ.
Em cũng muốn thưởng cafe mà chưa biết mua ở đâu được.

AndrewAnh

Xe hơi
Bên chỗ E toàn mua cafe rang sẵn nguyên hạt về tự pha bằng máy. Dùng cùng với cream của bọn Starbucks uống cũng ổn. Loại thích nhất của E la Espresso.

Skoda_Favorit

Xe container
Chỗ đó vẫn trên đường tố hữu hay rẽ vào lương thế vinh rồi cụ.
Em cũng muốn thưởng cafe mà chưa biết mua ở đâu được.
Vẫn trên Tố Hữu (đi từ Khuất Duy Tiến về thì bên phải, chưa đến BV YHCT Công An).

Cap Còm

Xe điện
Các cụ cho em hỏi, mỗi cách pha thì bột cf có độ mịn thích hợp, sao trên bao bì của loại cf bột này lại ghi cả 4 cách pha thế này nhỉ

QUANG1970

Xì hơi lốp
Các cụ cho em hỏi, mỗi cách pha thì bột cf có độ mịn thích hợp, sao trên bao bì của loại cf bột này lại ghi cả 4 cách pha thế này nhỉ

Mới đấu năm mà bác đã "đánh dố" thiên hạ khi up lên hình mặt sau của bao bi mà không dám hay không muốn hoặc chẳng thèm "mở múi" cái mặt tiền chính diện của gói cafe (nếu sợ mang tiếng quảng cáo hay lo là bị lên án đem ra giữa chợ Otofun này bêu một thương hiệu cafe thì dùng phtotoshop và che hay bôi đi) để người coi biết rõ ràng, đấy là một gói cafe HẠT Hay cafe BỘT đã xay hầu cho câu trả lời hay ý kiền chia sẻ mới rach ròi minh định! VÌ, chắc chắn mặt chính diện của một gói cafe có bao bì "tử tế" sẽ phải ghi rõ đó là cafe: BỘT, HẠT chưa xay hay HÒA TAN!

Tuy nhiện, thôi thì ta học câu "tuỳ ngộ nhi an" - "có sao hay vậy" nên có thể manh dan trả lời cho bác:

1/ Nếu là cafe HẠT chưa xay thì quá đễ hiểu! Loại cafe đựng trong cái bao với hình "chẳng đầu không đuôi" này có thể dùng để pha bằng mọi kiểu: từ Phin (dip) đến ấm Moka, lẫn pha bằng Ly lọc kiều Pháp cũng như máy pha càe - Chỉ thiếu cái biểu tương (logo) là chưa (hay không nói) có pha càe Thổ Nhĩ Kỳ được hay không thôi!

2/ Nếu là cafe đã xay: Thì trình (kinh nghiệm và kiến thức) cafe của người sản xuất ra "cái cafe" này ném vào hàng ttến sĩ XHCN ! Liều liệu mả tránh xa cho lành! Bác ạ!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp

.............................................................................................................................................
.........................................................................................................................
Tuy nhiện, thôi thì ta học câu "tuỳ ngộ nhi an" - "có sao hay vậy" nên có thể manh dan trả lời cho bác:

1/ Nếu là cafe HẠT chưa xay thì quá đễ hiểu! Loại cafe đựng trong cái bao với hình "chẳng đầu không đuôi" này có thể dùng để pha bằng mọi kiểu: từ Phin (dip) đến ấm Moka, lẫn pha bằng Ly lọc kiều Pháp cũng như máy pha càe - Chỉ thiếu cái biểu tương (logo) là chưa (hay không nói) có pha càe Thổ Nhĩ Kỳ được hay không thôi!

2/ Nếu là cafe đã xay: Thì trình (kinh nghiệm và kiến thức) cafe của người sản xuất ra "cái cafe" này ném vào hàng ttến sĩ XHCN ! Liều liệu mả tránh xa cho lành! Bác ạ!

Cafe của bác ấy 100% Ro (Bao bì ghi Robusta loại 1) bác Quang ạ, pha máy em e ko ổn.
Chết chửa! Lại tay nhanh hơn não rồi!

bonongcoc

Xe buýt
Em chuẩn bị ghé Pleiku và Kon Tum, các cụ tư vấn giúp em trên đó có hiệu cafe rang xay nào ngon không để em mua về dùng dần.

namcojsc

Xe tải
Chẳng biết em đang uống cf rì, chắc cũng bẩn!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hụ, thế nào mà em lại nghĩ pha máy là chỉ có Espresso cơ chứ :(
Đúng già rồi lẩn thẩn .

Ban ĐÃ NGHĨ đúng. vấn đề ở đây là ban không chịu đọc kỹ coi mạch của câu chuyện ( người nêu câu hỏi, hỏi gi? vi sao hỏi, ngoi trả lời ntn,... )

Chịu khó kiên nhẫn khi đọc và trả lời nôi "thập thị sở mục' cũng như "đọc kỹ trướckhi xử dung" nhé bạn!

realstate

Xe đạp
Về việc lọt này thì cá nhân em thấy cỡ xay của Moka pot thì thô hơn espresso 1 tý thôi ạ. Việc có cặn khi pha thì em đang nghiêng nhiều về khả năng là xay hạt không đều, thời gian pha nữa (lửa to thì áp lực lên nhanh kèm càfe). trước khi em xay hơi thô cũng hay bị hiện tượng này nhưng bây giờ thì thấy có nhưng rất ít không đáng kể

realstate

Xe đạp
Về việc lọt này thì cá nhân em thấy cỡ xay của Moka pot thì thô hơn espresso 1 tý thôi ạ. Việc có cặn khi pha thì em đang nghiêng nhiều về khả năng là xay hạt không đều, thời gian pha nữa (lửa to thì áp lực lên nhanh kèm càfe). trước khi em xay hơi thô cũng hay bị hiện tượng này nhưng bây giờ thì thấy có nhưng rất ít không đáng kể