[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

MánBro37

Đi bộ
Các cụ cho cháu hỏi chút ạ. Cháu đang tìm mua một bộ dùng để pha theo kiểu Drip, các cụ tư vấn hộ cháu nên mua của hãng nào vừa tầm tiền, rẻ chút cũng được ạ, và ở bên mình thì cửa hàng nào bán chính hãng mà đúng giá thành ạ?

datlong

Xe máy
Website
water-b.com
cao cấp quá

maihuu

Xe tải
Cafe của SB không ngon mà giá lại cao, về nguyên tắc thì chỉ nên uống cafe sau khi rang xong trong vòng 1 tuần, cafe đóng gói kiểu này chắc phải vài tháng là ít

Làm 1 ly Specialty như loại "Colombia Huila Supremo", đảm bảo thấy khác hẳn

Ahihi cà phê Starbucks của em đây:

Giá 210k cho gói 250g Willow Blend 100% Arabica (Blonde Roast) và 240k cho gói 250g Kenya 100% Arabica (Medium Roast).

Đang nhâm nhi, em đi uống lại nhiều lần để nhận xét sau á.

ekichi04

Xe tăng
Cafe của SB không ngon mà giá lại cao, về nguyên tắc thì chỉ nên uống cafe sau khi rang xong trong vòng 1 tuần, cafe đóng gói kiểu này chắc phải vài tháng là ít

Làm 1 ly Specialty như loại "Colombia Huila Supremo", đảm bảo thấy khác hẳn
Chỉ nên uống cà phê SAU KHI RANG 1 TUẦN thôi ạ. Vì cà phê sau khi rang cần khoảng 4-7 ngày để xả hết khí Co2, và phát triển mùi, vị ổn định.
Kiến thức sai cơ bản vậy thì không nên đi đánh giá, so sánh cà phê Starbucks làm gì.

dinhloc123

Xe hơi
EM cần pass lại 1 máy rang 5kg, bác nào có nhu cầu kinh doanh quán thì inbox nhé

maihuu

Xe tải
Hehehhe người anh em tự tin khi nhận xét người khác quá, vì thế giới có rất nhiều loại càfe (chính bác nói) nên thế việc bác đánh đồng 4-7 ngày cũng tào lao. Theo các guide khắp internet thì chỉ có thời gian tối thiểu nên uống sau khi rang là từ 24 đến 48 tiếng

Ngoài ra, mình có nói là uống NGAY sau khi rang đâu mà bác nói mình sai cơ bản, tay lại nhanh hơn não rồi, đọc kỹ lại giùm phần bác quote của mình đi. Mình đồng ý là kiến thức bác rộng nhưng bác có vẻ mặc định ai comment về cafe là kém bác cả thì phải, không phải với mình mà với rất nhiều comment khác

Chỉ nên uống cà phê SAU KHI RANG 1 TUẦN thôi ạ. Vì cà phê sau khi rang cần khoảng 4-7 ngày để xả hết khí Co2, và phát triển mùi, vị ổn định.
Kiến thức sai cơ bản vậy thì không nên đi đánh giá, so sánh cà phê Starbucks làm gì.

haiphong.acc

Đi bộ
Chào bác ekichi04!
Hiện em kinh doanh một quán nhỏ, được 1 năm nay rồi, Em ở Khe Sanh, Hướng Hoá, Quảng Trị. Em đang sử dụng Robusta Lào, Và Catimor Khe Sanh ( Catimor trồng tại vùng Khe Sanh, Hướng Hoá, Quảng Trị ạ). Nếu bác không phiền, em xin gởi Bác một ít nhờ Bác đánh giá hộ em với ạ, thực sự em chưa biết nhiều về Cà phê, rất mong nhận được các thông hửu ích hơn nữa từ các bài viết của bác. Em cám ơn.
P/S: Em xin phép gởi về: GẤU Coffee&Bakery; 143 (số cũ 257) Trần Quốc Hoàn.Cầu Giấy.Hà Nội
Em xin gởi : Cà phê nhân Catimor, cà phê thành phẩm Robusta. Nếu bác có yêu cầu nào khác về 2 loại này, bác pm em gởi bác luôn ạ. Cám ơn vì những bài viết quá tuyệt vời của bác đối với những người chưa từng hiểu gì về cà phê như em. :D

ekichi04

Xe tăng
Hehehhe người anh em tự tin khi nhận xét người khác quá, vì thế giới có rất nhiều loại càfe (chính bác nói) nên thế việc bác đánh đồng 4-7 ngày cũng tào lao. Theo các guide khắp internet thì chỉ có thời gian tối thiểu nên uống sau khi rang là từ 24 đến 48 tiếng

Ngoài ra, mình có nói là uống NGAY sau khi rang đâu mà bác nói mình sai cơ bản, tay lại nhanh hơn não rồi, đọc kỹ lại giùm phần bác quote của mình đi. Mình đồng ý là kiến thức bác rộng nhưng bác có vẻ mặc định ai comment về cafe là kém bác cả thì phải, không phải với mình mà với rất nhiều comment khác
Bạn dùng từ "về nguyên tắc thì chỉ nên uống cafe sau khi rang xong trong vòng 1 tuần" để thể hiện ý chí nhấn mạnh kiến thức của mình, nhưng nó sai bạn ạ, và nó thể hiện bạn là người không hiểu biết rõ về cà phê. Nên với ai mình không đánh giá nhưng với comment của bạn mình đánh giá bạn chẳng biết gì thực sự về cà phê :)).

Nhiều người tự cho mình sành cà phê, chủ quán cà phê tiếng nổi tiếng, lâu đời, làm trong nghề cà phê vài chục năm - nhưng thực sự đều hiểu sai, làm sai, buôn bán gian dối... ..thì khi qua quán hoặc nói chuyện với mình, đều bị mình PHỦ NHẬN TRÌNH ĐỘ, KIẾN THỨC, thậm chí BÓC MẼ SỰ DỐI TRÁ, GIAN DỐI, hoặc HƯỚNG DẪN, DẬY LẠI ..kiến thức về cà phê bạn ạ, và chưa có ai dám đứng trước mặt mình tại quán, hay trong hội chợ, hoặc tại buổi làm việc, hội thảo chuyên ngành cà phê nào...tranh luận phản biện lại là mình nói sai, chỉ sai. Còn việc họ nói gì sau lưng mình không quan tâm :)).

"Theo các guide khắp internet " ... những thể loại dẫn chứng không có cơ sở, không chỉ rõ tên tuổi, địa chỉ, nguồn dẫn có cơ sở kiểu này chỉ được dùng bởi những người kém hiểu biết, tìm hiểu hời hợt và tự nghĩ mình là sành, giỏi, am hiểu bạn ạ. Muốn thể hiện mình có kiến thức, đánh giá, phản biển ở diễn đàn công cộng thì nên đưa những dẫn chứng, nguồn cụ thể và có uy tín, đừng dùng những cụm từ kiểu trên.

Đây là comment cuối mình trao đổi với bạn, vì những người như bạn mình gặp nhiều trong 4 năm bắt đầu tìm hiểu về cà phê rồi, tốn thời gian.

Goatemala

Xe hơi
Em đã sang quán cụ chủ để thử Cafe bên cụ ,là thằng vênh mặt phóng thẳng vào quán HB cụ ợ :))
Nói chuyện qua vài câu là em biết ngay là cụ, không khác mấy như ở OF ( em chưa biết mặt cụ ạ :D)
Em có vài cảm nhận về cafe của cụ và có câu hỏi cụ ekichi04 .
Trên góc độ người uống thưởng thức ,em chưa có cảm nhận được nhiều hương vị cafe Kenya ,uống có vị chua nhẹ, thơm nhưng chưa thấy hậu vị .
Dòng Kenya này có hậu vị để lại thế nào?
Em lỡ thử pha thêm đường tèo luôn vị chua, uống gần giống theo kiểu liptong chanh thơm :D
Không liên quan đến CF nhưng Riêng trà TX em đã mua thử uống xong để lại hậu vị phê lòi tói ợ.

dinhloc123

Xe hơi
bác ekichi04 ơi, nếu espresso chiết suất ra bề mặt crema có bọt khí là do đâu bác nhỉ?

Mai Xuan Lich

Đi bộ
Cho e xin ít review về sản phẩm này ạ, thanks các cụ

lx125_black

Xe container
Các cụ sành máy cho em hỏi.
Em không có nhiều tiền cho các máy pha chuyên nghiệp, em đang có lựa chọn máy + đồ pha theo mấy Options sau :
- Bình Moka pot + bếp đun mini
- Máy pha loại rẻ tiền (Elec, Tefal, ..)
- Bình pha cafe kiểu có piston lọc
Các cụ phân tích giúp em với, muốn đổi gu uống cafe (không pha phin nữa) mà đau đầu phết :D

lx125_black

Xe container
Máy rẻ có nhiều loại, em chưa hiểu nguyên lý + chất lượng cafe sau pha

lx125_black

Xe container
Bình pha kiểu Pháp.

cuongpc126

Xe buýt
Máy kia pha kiểu drip, không biết gu của cụ thế nào?
Theo em sẽ chọn moka pha bằng cà truyền thống cũng ngon, cà arabica cũng ngon mà giá hợp lý. Ấm trên hình là ấm tàu, cụ mua của hãng Bialetti ấy.

Bản thân em đã pha bằng tất cả những thứ cụ kể trên, em nghiêng về máy pha espresso giá rẻ vì cái máy của em nó ra hương vị chấp nhận được không thua quá xa máy quán. Còn không thì em pha bằng Aeropress nhanh và ngon :))

lx125_black

Xe container
Theo em sẽ chọn moka pha bằng cà truyền thống cũng ngon,
Bản thân em đã pha bằng tất cả những thứ cụ kể trên, em nghiêng về máy pha espresso giá rẻ vì cái máy của em nó ra hương vị chấp nhận được không thua quá xa máy quán.
Chốt lại là ý cụ ntn @@
Cái máy pha Espresso giá rẻ của cụ là loại nào, cụ show cho em xem với.

cuongpc126

Xe buýt
Chốt lại là ý cụ ntn @@
Cái máy pha Espresso giá rẻ của cụ là loại nào, cụ show cho em xem với.
Gu của cụ thế nào mới quan trọng.
Hàng ngày em vẫn uống máy, ngày nào thư thái thì em pha v60 hoặc aeropress.
Cụ quen uống kiểu VN thì cứ ấm Moka mà pha. Uống drip không dùng được sữa đặc đâu

lx125_black

Xe container
Gu của cụ thế nào mới quan trọng.
Hàng ngày em vẫn uống máy, ngày nào thư thái thì em pha v60 hoặc aeropress.
Cụ quen uống kiểu VN thì cứ ấm Moka mà pha. Uống drip không dùng được sữa đặc đâu
Em tính bỏ sữa đặc cụ ạ, uống pha thêm sữa tươi hoặc nhạt nhạt.
Ấm Moka sẽ cho ra cafe giống như pha phin?
V60 là loại nào cụ?
Aeropress em sợ không bền.