Thảo luận KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn

Trạng thái
Thớt đang đóng

bluestar2006

Xe container
Em mới tậu đc con kia pride b, các bác cho em hỏi vụ này tý, xe em cứ bật khóa điện (chưa nổ máy) là quạt gió chỗ két nước nó chạy vù vù. Cái này có phải kiểu xe này nó thế không vì em thấy bình thường phải nổ máy thì quạt gió mới chạy
Nếu AC không ON mà như vậy thì thợ đã tháo giắc cảm biến nhiệt độ để quạt gió lúc nào cũng chạy khi bật điện (nguyên nhân do hỏng cảm biến) bác ạ.

Bác kiếm lại một cái, lắp vào cho quạt chạy đúng chế độ nhé.

hoangthanhnb

Đi bộ
Lúc đó nút AC có "on" ko, quạt chạy khi AC "on" và khi máy nóng thôi thì phải.
Cụ ơi chưa nổ máy thì làm sao quạt AC quay đc.
@ xe coi: quạt của cụ bị đấu tắt rồi, người ta bỏ cái rơ le nhiệt đi nên khi có điện là nó quay luôn. Như này quạt nhanh die lắm và cụ nhìn cái đèn check lúc nào cũng sáng đúng ko ạ?

bluestar2006

Xe container
@ xe coi: quạt của cụ bị đấu tắt rồi, người ta bỏ cái rơ le nhiệt đi nên khi có điện là nó quay luôn. Như này quạt nhanh die lắm và cụ nhìn cái đèn check lúc nào cũng sáng đúng ko ạ?
Bình thường khi để chìa khóa ở ON (không phải ACC nhé) chưa cần nổ máy, quạt sẽ chạy nếu như:
- AC on và quạt gió không ở vị trí off, hoặc
- Nhiệt độ động cơ cao quá mức.

xecoitico

Xe buýt
Lúc đó nút AC có "on" ko, quạt chạy khi AC "on" và khi máy nóng thôi thì phải.
Nếu AC không ON mà như vậy thì thợ đã tháo giắc cảm biến nhiệt độ để quạt gió lúc nào cũng chạy khi bật điện (nguyên nhân do hỏng cảm biến) bác ạ.

Bác kiếm lại một cái, lắp vào cho quạt chạy đúng chế độ nhé.
Bình thường khi để chìa khóa ở ON (không phải ACC nhé) chưa cần nổ máy, quạt sẽ chạy nếu như:
- AC on và quạt gió không ở vị trí off, hoặc
- Nhiệt độ động cơ cao quá mức.
Cảm ơn các cụ đã chỉ giáo. Em cũng nghi là như chủ tịt bù lu bù loa và cụ hoangthanhnb nói là cái cảm biến nhiệt độ quạt gió đã bị tháo ra và đấu thẳng. Để mai em thử tắt AC và quạt gió điều hòa xem còn hiện tượng này không, có gì em báo cáo lại với các cụ. Mà cái kim nhiệt xe em nó chả bảo gì cả (đã thay cảm biến kim nhiệt rồi) nên em cũng chả biết là máy có nóng không nữa. Em đang lo mấy vụ này quá

bluestar2006

Xe container
Cảm ơn các cụ đã chỉ giáo. Em cũng nghi là như chủ tịt bù lu bù loa và cụ hoangthanhnb nói là cái cảm biến nhiệt độ quạt gió đã bị tháo ra và đấu thẳng. Để mai em thử tắt AC và quạt gió điều hòa xem còn hiện tượng này không, có gì em báo cáo lại với các cụ. Mà cái kim nhiệt xe em nó chả bảo gì cả (đã thay cảm biến kim nhiệt rồi) nên em cũng chả biết là máy có nóng không nữa. Em đang lo mấy vụ này quá
Hay là cái đồng hồ đo nhiệt độ của xe bác đã đi xa rồi. Nếu vậy mua cái đồng hồ đo nhiệt độ riêng rồi tìm cách lắp vào, lại thành hàng độc bác ạ.

xecoitico

Xe buýt
Hay là cái đồng hồ đo nhiệt độ của xe bác đã đi xa rồi. Nếu vậy mua cái đồng hồ đo nhiệt độ riêng rồi tìm cách lắp vào, lại thành hàng độc bác ạ.
Chủ tịt nói chuẩn. Mai em thử tắt hết những gì liên quan đến quạt gió xem còn hiện tượng chạy vô tổ chức nữa không. Nếu vẫn bị thì chủ tịt bảo em đến chỗ nào để sửa ạ?

leica

Xe tải
bác xecoitico ạ. bác xem cái zắc cắm em khoanh đo đỏ này xem có bị rút ra ko nhé. nếu cái này rút ra thì bật khóa điện lên là quạt chạy. nguyên nhân như bác Bù lu bà các bác đã nói. nếu cảm biến ko vấn đề gì thì quạt chạy thế sẽ tốt cho máy nhưng quạt nhanh hỏng và pin nhanh nát thôi ạ. nhưng bác kiểm tra từng thứ rồi hãy kết luận xem do đâu nhé.

Lâm Phong

Xe tăng
Cụ chủ tịch cho em hỏi mua cái cảm biến nhiệt AC ở đâu ạ, cụ cho cái giá thì ngon quá, cái của em giờ vặn đi vặn lại thì nó lại tách tách liên tục, sốt hết cả ruột. Cụ ơi nếu tự vệ sinh lọc gió giàn lạnh thì lưu ý gì ạ.

bluestar2006

Xe container
Cụ chủ tịch cho em hỏi mua cái cảm biến nhiệt AC ở đâu ạ, cụ cho cái giá thì ngon quá, cái của em giờ vặn đi vặn lại thì nó lại tách tách liên tục, sốt hết cả ruột. Cụ ơi nếu tự vệ sinh lọc gió giàn lạnh thì lưu ý gì ạ.
Cái này ra Nguyên Điện lạnh đi bác ơi. Giá thì em không biết chính xác nhưng chắc cỡ 100K đổ lại. Thay cái này hơi lằng nhằng vì nó có cái đầu thò vào dàn lạnh (nhưng khéo tay như bác chắc không sợ).

Nếu tự vệ sinh dàn lạnh - không tháo dàn ra, không nạp lại gas: Theo em bác tháo hộp để găng tay, tháo phần nhựa trắng hình hộp tam giác ra sẽ nhìn thấy họng gió và một phía của dàn lạnh. Thao tác nhẹ nhàng lấy rác (nếu có) ra, lấy hút bụi thò vào hút được một chút, thậm chí em nghĩ có thể xịt nước nhẹ nhẹ + dùng chổi lông để rửa trôi bụi, rồi nó sẽ theo ống thoát nước điều hòa ra ngoài, nếu xịt nước mạnh quá có thể nước lọt tới tận quạt gió thì hơi nguy hiểm.

Có khi bác vệ sinh dàn lạnh xong cái thermostat nó lại không lạch tạch nữa thì sao nhỉ

bluestar2006

Xe container
Chủ tịt nói chuẩn. Mai em thử tắt hết những gì liên quan đến quạt gió xem còn hiện tượng chạy vô tổ chức nữa không. Nếu vẫn bị thì chủ tịt bảo em đến chỗ nào để sửa ạ?
Cái này bác qua Trường Giang sửa, 87 Láng Hạ, phía trong bác nhé. Em chỉ sợ thợ trước đấu tắt quạt ở chỗ khác thì mò lại lâu hơn, chứ nếu đơn thuần rút cái giắc ở thermal switch thì thay cái ăn ngay 99%. Bác đến cứ nói là thành viên của Pride's Club.

khuepm

Xe hơi
@ khuê, cái inocy này đổ trực tiếp hay là pha, em nghĩ dung tích này chắc đổ trực tiếp nhỉ? em dùng Sonax mua 150 ngàn, pha mỗi lần 25ml Sonax+ 4lit nước dùng khá lâu mới hết . 1 năm nayem pha 3 lần mà vẫn còn nhiều . sonax còn là loại hịn nữa đấy ná. bác tính xem loại nào hạt dẻ hơn. nếu inocy này đổ trực tiếp chắc sẽ đắt hơn đấy nhi?
Em thấy chỉ dẫn của Inocy nó viết đổ trực tiếp ko cần pha, tuy nhiên em thấy nó quanh quánh nên em đổ nửa bình nước nửa bình dung dịch mà lúc phọt lên nó vẫn cứ nhơn nhớt trước mặt :P. Em nghĩ cũng chả quan trong là phải pha hay ko pha với cái nhà inocy này.
Tuy nhiên nếu tính ra em mua 60k/3l, em pha nửa nước nửa dung dịch chắc được thánh 6l thì được 10k/lít. Nếu bác mua 150k sonax, để so với em thì tính ngang giá 10k/lít bác pha ra từ 15 lít trở lên. Bác nhẩm xem cái chai sonax của bác bao nhiêu, pha ra được bao nhiêu, nếu trên 15l là rẻ hơn, lúc nào hết inocy em lại hỏi bác sonax bán chỗ nào...:>>:)

khuepm

Xe hơi
Cái này bác qua Trường Giang sửa, 87 Láng Hạ, phía trong bác nhé. Em chỉ sợ thợ trước đấu tắt quạt ở chỗ khác thì mò lại lâu hơn, chứ nếu đơn thuần rút cái giắc ở thermal switch thì thay cái ăn ngay 99%. Bác đến cứ nói là thành viên của Pride's Club.
Cái giắc cắm này của em thì phần phía cố định vào máy thì còn đẹp và sáng choét, chỉ cái phần nối dây điện có vẻ hơi xỉn, ko rõ tiếp xúc còn tốt ko, nếu muốn thay cái đó họ có cái bán lẻ ko chủ tịch?

bluestar2006

Xe container
Cái giắc cắm này của em thì phần phía cố định vào máy thì còn đẹp và sáng choét, chỉ cái phần nối dây điện có vẻ hơi xỉn, ko rõ tiếp xúc còn tốt ko, nếu muốn thay cái đó họ có cái bán lẻ ko chủ tịch?
Ý bác là cái phần giắc liền với dây điện phải không, họ không bán lẻ mà bán cả gói vài chục cái (tất nhiên trông không giống đồ gin của xe). Nhưng mà hệ thống vẫn đang hoạt động, quạt đóng ngắt bình thường là nó vẫn tốt mặc dù trông có vẻ hơi xấu xấu bẩn bẩn. Bác thích đẹp hơn thì lấy RP7 xịt vào, kỳ cọ, rồi cắm vào rút ra vài lần là tiếp xúc tốt hơn.

hat65

Xe điện
bác xecoitico ạ. bác xem cái zắc cắm em khoanh đo đỏ này xem có bị rút ra ko nhé. nếu cái này rút ra thì bật khóa điện lên là quạt chạy. nguyên nhân như bác Bù lu bà các bác đã nói. nếu cảm biến ko vấn đề gì thì quạt chạy thế sẽ tốt cho máy nhưng quạt nhanh hỏng và pin nhanh nát thôi ạ. nhưng bác kiểm tra từng thứ rồi hãy kết luận xem do đâu nhé.

cái này bác xecoi có thể tự kiểm tra như sau : cái rơle nhiệt điều khiển quạt ket nước là cái nằm bên phải ô khoanh đỏ trong hình của bác leica. bác rút giắc điện ra rồi gí giắc đó vào mát mà thấy quạt ngừng chạy thì bác thay role đó đi( giá khoảng hơn 100k) thay xong bác nổ máy tại chỗ khoảng 5-10p dể cho máy nóng xem quạt có chạy hay ko

xecoitico

Xe buýt
Tình hình là hôm nay em tắt mọi thiết bị liên quan đến quạt gió, AC off, quạt gió điều hòa off thế mà cái quạt gió chỗ két nước vẫn chạy ầm ầm. Chắc chủ xe trước nó để cho thợ nó đấu thẳng rồi. Chắc em phải qua gặp bác Giang để đưa nó về theo thiết kế của xe. Em chưa hiểu được là tại sao lão chủ xe trước lại chơi cái trò đấu thẳng quạt gió thế này, nông dân thật. Các cụ thử dự cho em là lý do gì đi

xecoitico

Xe buýt
cái này bác xecoi có thể tự kiểm tra như sau : cái rơle nhiệt điều khiển quạt ket nước là cái nằm bên phải ô khoanh đỏ trong hình của bác leica. bác rút giắc điện ra rồi gí giắc đó vào mát mà thấy quạt ngừng chạy thì bác thay role đó đi( giá khoảng hơn 100k) thay xong bác nổ máy tại chỗ khoảng 5-10p dể cho máy nóng xem quạt có chạy hay ko
Để em thử làm theo cách của bác hat65 xem thế nào

khuepm

Xe hơi
Ý bác là cái phần giắc liền với dây điện phải không, họ không bán lẻ mà bán cả gói vài chục cái (tất nhiên trông không giống đồ gin của xe). Nhưng mà hệ thống vẫn đang hoạt động, quạt đóng ngắt bình thường là nó vẫn tốt mặc dù trông có vẻ hơi xấu xấu bẩn bẩn. Bác thích đẹp hơn thì lấy RP7 xịt vào, kỳ cọ, rồi cắm vào rút ra vài lần là tiếp xúc tốt hơn.
Em thấy quạt vẫn đóng ngắt tốt, chỉ có điều em ko biết nó có liên quan đến cái đồng hồ nhiệt ko?
Hôm trước thợ ở gara nó cắm cái dây đó vào bề mặt máy thì cái đồng hồ nhiệt của em nó lên ầm ầm, thế mà lúc sửa xong cắm lại vào đó đi thì chả bao giờ kim nhiệt chỉ đến đoạn giữa cả.
Em nghĩ là bình thường kim nhiệt nó nằm bẹp xuống, tuy nhiên nếu nó nhậy thì khi đi nóng máy nó nhích lên, chứ của em chỉ trong trường hợp máy nóng như hôm nọ nó mới nhích lên qua vạch bên tay trái người lái mà còn chưa lên đến vạch giữa.
Em hơi thắc mắc ko biết có phải lúc thợ nó cắm vào (nó dùng 1 cái dây điện cắm vào trong cái giắc đó rồi mới châm vào mặt máy thì kim nhiệt mới lên ầm ầm) thì tiếp xúc tốt, còn mình cắm vào giắc ở thân máy thì tiếp xúc ko tốt nên nó ko chịu lên nhiều. Em đang tính đánh rửa lại cái giắc đấy, rồi nếu ko em mua cái mới cắm lại xem nó có khác gì ko.

leica

Xe tải
Em thấy chỉ dẫn của Inocy nó viết đổ trực tiếp ko cần pha, tuy nhiên em thấy nó quanh quánh nên em đổ nửa bình nước nửa bình dung dịch mà lúc phọt lên nó vẫn cứ nhơn nhớt trước mặt :P. Em nghĩ cũng chả quan trong là phải pha hay ko pha với cái nhà inocy này.
Tuy nhiên nếu tính ra em mua 60k/3l, em pha nửa nước nửa dung dịch chắc được thánh 6l thì được 10k/lít. Nếu bác mua 150k sonax, để so với em thì tính ngang giá 10k/lít bác pha ra từ 15 lít trở lên. Bác nhẩm xem cái chai sonax của bác bao nhiêu, pha ra được bao nhiêu, nếu trên 15l là rẻ hơn, lúc nào hết inocy em lại hỏi bác sonax bán chỗ nào...:>>:)
Cái chai Sonax em mua là 250ml bác ạ. nếu pha đúng hướng dẫn 25ml x 2,5 l nước thì nóa nhơn nhơt (èo king) như của bác tả vì vậy em pha là 25ml x 4l nước khi phọt ra nóa vẫn nhơn nhớt mà nồng độ theo em là vừa, không đặc vón cục, không loãng :P. như vậy 250 ml sẽ pha đc 10 lần = 40 lít. có nghĩa là hạt dẻ hơn theo ngu ý của em. Em thề !:bz

Còn về cái kim nhiệt: cái của em khi nóng nhất cũng chẳng bao giờ lên 12h đâu bác ạ. kim này chỉ báo quá nấc đỏ một tý là quạt gió thổi lùi xuống ngay,kim của em chưa bao giờ ngỏng lên như thế cả. (kim chứ ko phải trym ná)

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Co ai thĩ choi kia pride b ko
Xin lỗi bác là ai đấy ạ, bác cho một số dòng tự giới thiệu về mình, để anh em còn biết đường để nói chuyện ạ.

Và bác nên gõ tiếng Việt có dấu theo qui định của diễn đàn nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng