Thảo luận KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn

Trạng thái
Thớt đang đóng

leica

Xe tải
@ Khuê, chắc v2 bác ổn thôi. cái vụ nước làm mát này nhiều khi phải để ý nghiêm túc như dầu máy đới. nó mà bị như bác cố gắng đi là nát bươm máy ngay hy vọng em nó xinh tươi sau khi ở gara về. lon làm mát Coolant 3 lon (45 ngàn) + 5 lit Aquafina cho cả bình phụ. tự sướng lấy xiền lên hanoi ọp. @};-

bluestar2006

Xe container
Bá cáo các bác sáng nay xe em đi gara, nghe bác leica khuyên em chỉ nên đi 100m em cũng thấy hoảng quá vì hôm qua em đi phải 12km cho 1 lượt chưa kể những lúc chạy ngăn ngắn, ngồi nghĩ thế thì xe mình còn gì nữa mà dùng...:-s
Em đổ đầy bình định bụng đi thử 100m rồi tính tiếp, đi được đoạn 200m mà ko thấy kim nhiệt nhúc nhích, em dừng lại, thấy nước chảy nhưng máy ko nóng mấy nên đổ thêm vào tí nữa đi tiếp. Em chạy khoảng 1km nữa đổ thêm nước và xem xét thì thú thực chưa nóng nhiều so với đôi lần đi xa. Em làm một mạch đến gara cách nhà khoảng 3km (vì nhờ taxi kéo ngại lắm, dây dợ này nọ). Đến đó thì chắc xe mới ở mức nhiệt nóng máy bình thường, kim nhiệt còn chưa nhích lên, sờ máy cũng chỉ hơi nóng thôi.
Em gọi thợ ra xem, hiện nó tháo cái đầu ống phía máy ra thì nó bị mọt xung quanh, chúng bảo mang ra hàng nhôm hàn lại rồi lắp. Hiện em còn để xe ở đó về làm và hẹn 1h ra lấy xe.
Để xem tình hình thế nào.
Em nhìn cái ac quy nước của em lúc nào cũng có tí ươn ướt trên mặt em đang định gán nó đổi lấy bình khô mới, các bác nghĩ em có nên làm vậy ko.
Em cũng gọi cho chủ tịch hỏi về cái nước làm mát, bác ấy khuyên để đi theo dõi xong rồi đổ, mà em chưa nhớ tên cái bình đó (nghe các bác dùng rồi mà rẻ là em yên tâm em theo, chứ bọn gara nó chỉ thích bán lon đắt tiền thôi). Bác bù lu cho em xin lại cái tên để em cứ làm đúng loại cho yên tâm. Giả sử ở đây quanh bán kình 10km ko ai bán em mới mua loại khác.
Đây đây đây, em đi lượn từ sáng giờ mới về, cứ hắt hơi suốt thôi.

Lon nước làm mát em mua loại này - 2 lon x 15K ở chợ Giời. Có một loại nữa hiệu TURBO giá 18-20K.

Cái hộp bên trái nằm ra là dầu hộp số tự động - thay cho dầu trợ lực lái.

Bác hàn xong cứ đổ nước máy vào chạy mấy hôm theo dõi xem có rò thêm không, cần thì sử lý tiếp.
Sau khi đã chắc chắn đường ống ngon lành, xe chạy không hao nước thì thay nước: Mở nắp két nước (cẩn thận nếu máy nóng, em đợi máy nguội làm cho an toàn mặc dù như vậy không xả được hết nước bên trong máy); Vặn con ốc nhựa phía lái, dưới đáy két nước (có 2 cánh, cẩn thận khỏi gãy cánh - bác lấy kìm kẹp chặt phần thân tròn vặn một chút sau đó có thể vặn tiếp bằng tay) để xả nước cũ, bác có thể đổ nước sạch vào cho chảy một lúc để làm sạch két; Tháo, súc bình phụ nếu cần (hoặc lấy 1 ống nhựa thò vào rồi hút nước trong bình phụ ra như thay nước bể cá).
Sau đó vặn lại cái ốc nhựa dưới đáy két cho chặt. Đổ 2 lon nước xanh vào, sau đó đổ nước sạch (Aquafina 5 lít - em mua 13K là rất tốt rồi) cho đến đầy két và bình phụ. Đóng nắp, nổ máy chạy một đoạn, rồi mở nắp két bổ sung thêm nước cho đầy.

Thế là xong. (Lưu ý thao tác mở nắp két nước khi máy nóng, phải để một cái khăn ở trên, tránh hơi nước phì ra gây bỏng)

Chỉnh sửa cuối:

khuepm

Xe hơi
Em cảm ơn chủ tịch nhá, gớm bác hắt hơi nhiều mà chỉ dẫn tốt thế này thì em nghĩ bác phải sắm thêm mấy cái khăn đút túi vì sẽ hắt hơi liên tục.
1h trưa nay em đã nhận xe lại rồi, lại chạy lại bt, em nghĩ chắc xe em hqua chưa cạn hết sạch nước nên nó mới còn chạy được, chứ hết cả thì đi rồi.
Quên, em bận nên cũng chả bảo nó kiểm tra tiếp xem còn phải xem những chỗ nào nữa ko chứ chẳng may bục nữa thì... Theo các bác tự mình kiểm tra nên nhìn vào những chỗ nào?
À còn máy móc thì cứ đi được như cũ thì thôi hay để chắc ăn thì phải cho bọn gara khám?
Các bác lượng thứ, em trả lời trong thớt chiên môn này thì được ít mà hỏi thì hỏi nhiều...:D:D

Lon nước làm mát em mua loại này - 2 lon x 15K ở chợ Giời. Có một loại nữa hiệu TURBO giá 18-20K.

Bác hàn xong cứ đổ nước máy vào chạy mấy hôm theo dõi xem có rò thêm không, cần thì sử lý tiếp.
Sau khi đã chắc chắn đường ống ngon lành, xe chạy không hao nước thì thay nước: Mở nắp két nước (cẩn thận nếu máy nóng, em đợi máy nguội làm cho an toàn mặc dù như vậy không xả được hết nước bên trong máy); Vặn con ốc nhựa phía lái, dưới đáy két nước (có 2 cánh, cẩn thận khỏi gãy cánh - bác lấy kìm kẹp chặt phần thân tròn vặn một chút sau đó có thể vặn tiếp bằng tay) để xả nước cũ, bác có thể đổ nước sạch vào cho chảy một lúc để làm sạch két; Tháo, súc bình phụ nếu cần (hoặc lấy 1 ống nhựa thò vào rồi hút nước trong bình phụ ra như thay nước bể cá).
Sau đó vặn lại cái ốc nhựa dưới đáy két cho chặt. Đổ 2 lon nước xanh vào, sau đó đổ nước sạch (Aquafina 5 lít - em mua 13K là rất tốt rồi) cho đến đầy két và bình phụ. Đóng nắp, nổ máy chạy một đoạn, rồi mở nắp két bổ sung thêm nước cho đầy.

Thế là xong. (Lưu ý thao tác mở nắp két nước khi máy nóng, phải để một cái khăn ở trên, tránh hơi nước phì ra gây bỏng)

xecoitico

Xe buýt

Thế này mới xứng là chủ tịt hội chớ >:D<

nguyenanhson113

Xe tăng
Ăn nhau là ở cái vụ 15k /lon ấy!
Hôm trước tí dính quả 20k/lon, may mà có Chủ tịch, tìm bằng được thằng bán 15k/lon...
Hế hế, tiết kiệm được 10k 2 lon, bù vào tiền đế giày!:D

nguyenanhson113

Xe tăng
Ặc....các cụ cho em hỏi cái kim nhiệt có phải nó nằm cạnh công tơ mét k ạ? Em cứ tưởng cái đó là báo nhiệt độ của rơle điều hòa. Nghe các cụ nói về cái này thấy hơi bị hoảng vì k bao giờ để ý, tí xem em nó thế nào chứ k thì toi đời nhà cháu[-O<
Lạy ông!
Chưa dính phát nào là 3 đời các cụ ăn ở để đức đấy!
(ơ thế hóa ra nhà mình vô phúc à???...bập bập...nói nhầm!)

Lâm Phong

Xe tăng
Dạ cũng muốn đi off lắm chứ ạ, nhưng công việc bên em bận bù đầu (em làm xây dựng) nên cũng hơi hạn chế về thời gian ạ. Mong các cụ thông cảm có gì chỉ bảo kẻ ngu muội này [-O<
Bác đã chỉnh lại ralenti điều hòa chưa ạ.Cần số và volang chắc chắn sẽ hết rung.
Vợ 2 bác ngon quá, xinh tươi như thiên nga.PC có 3 em màu trắng rồi, bác làm cái đơn gửi cho bác @leica (kèm bia) để bác ấy kết nạp vào tổ PC-thiên nga nhá(dù xe của em giống của lão ấy- trông như ngan trắng lão vẫn kết nạp).

nguyenanhson113

Xe tăng
Bác đã chỉnh lại ralenti điều hòa chưa ạ.Cần số và volang chắc chắn sẽ hết rung.
Vợ 2 bác ngon quá, xinh tươi như thiên nga.PC có 3 em màu trắng rồi, bác làm cái đơn gửi cho bác @leica (kèm bia) để bác ấy kết nạp vào tổ PC-thiên nga nhá(dù xe của em giống của lão ấy- trông như ngan trắng lão vẫn kết nạp).
Thì của Láucá cũng là Vịt trắng chứ Thiên giề! (mà hắn cưỡi vịt hợp hơn là đúng rồi) :D

bluestar2006

Xe container
Thì của Láucá cũng là Vịt trắng chứ Thiên giề! (mà hắn cưỡi vịt hợp hơn là đúng rồi) :D
Thế bác đã nhìn thấy Thiên nga chưa? Lúc nó .... còn bây bi ý, :)

Màu nó thế này này:

Thế nên nhận là Vịt trắng đi cho lành nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

leica

Xe tải
Ô hố, lại thêm em thiên nga nữa à. tốt quá, thế là ba em thiên nga giồi đới. bây giờ thiên nga có giá ghê. chúc mừng các bác có thiên nga và gia nhập PC , đơn thư khiếu nại, kiện tụng, mời mọc chuyển cho em (mẫu đơn bác Gió cầm ạ ) em công chứng rồi chuyển chủ tuỵch để bác ý ký :bz

leica

Xe tải

leica

Xe tải
Thế bác đã nhìn thấy Thiên nga chưa? Lúc nó .... còn bây bi ý, :)

Màu nó thế này này:

Thế nên nhận là Vịt trắng đi cho lành nhỉ.
Hế hế, màu thiên nga lúc còn nhỏ nhìn ló giống màu syl vờ của PC lắm. hé hé

1977cd5

Xe tăng
Dạ chắc chiều nay đi chỉnh luôn bác ạ. Nhớ hôm nào qua chỗ bác làm cái sàn với cái gía sau đấy nhé. Mà xe em được vào thiên nga cơ hả bác? Quả này em phải mông má em nó thêm tí nữa ạ. Thanks bác nhiều

1977cd5

Xe tăng
Ô hố, lại thêm em thiên nga nữa à. tốt quá, thế là ba em thiên nga giồi đới. bây giờ thiên nga có giá ghê. chúc mừng các bác có thiên nga và gia nhập PC , đơn thư khiếu nại, kiện tụng, mời mọc chuyển cho em (mẫu đơn bác Gió cầm ạ ) em công chứng rồi chuyển chủ tuỵch để bác ý ký :bz
Vịt vò là phải tiết canh tiết riêu có tí xì ta đun nữa cơ... âu de...âu de...
Dạ mong các cụ giúp đỡ nhiệt tình ạ

bluestar2006

Xe container
Dạ chắc chiều nay đi chỉnh luôn bác ạ. Nhớ hôm nào qua chỗ bác làm cái sàn với cái gía sau đấy nhé. Mà xe em được vào thiên nga cơ hả bác? Quả này em phải mông má em nó thêm tí nữa ạ. Thanks bác nhiều
Ơ rung hở bác, chắc lại để vòng tua ralenti 700-750 vòng/phút chứ gì? Vặn lên khoảng 900-1000v/phút là ngon ngay - mất có 30s thôi mà, bác chưa biết chỗ cái vít chỉnh thôi chứ nhìn 1 lần là tự làm được ngay mà.

khuepm

Xe hơi
Bá cáo các bác, hôm nay giờ tan tầm, với tâm trạng lâng lâng chào đón ngày 30/4 em định bụng đi tìm cái lon COOLANT ESNA chủ tịch chỉ giáo, xem HP quê em có ko và nếu ổn mấy ngày nghỉ tháo ra nghịch. Bá cáo là em có tìm thấy. Sau 1 hồi lang thang, em vào một cửa hàng rửa xe kiêm bảo dưỡng, hỏi, nó mang ra 1 cái lon y chang, em ngó kỹ định bụng mua thôi, hỏi giá bao nhiêu nó bảo em 70k. Em hỏi lại vì nghĩ nó nói nhầm, chắc 17k, mà 17k thì em cũng ko hài lòng rồi, ai dè các bác cùng nhà trả 30k cho 2 lon em lại phải trả 34k. Nhưng nó nói lại vẫn còn choang choảng ở tai em bây giờ là 70k. Em bực mình ko nói thêm, bảo thôi, đắt.
Đi tiếp cửa hàng thứ 2 có 1 cái loại 25k/lon, ko phải lon như lon bia mà lon nó thẳng hơn, ghi bằng tiếng việt, bọn nó bảo hàng vn, em nghĩ chưa có kinh nghiệm nên cứ kiếm cái như của các bác. Để tí em vào hỏi ông gú gồ xem ông ấy có chỉ bảo được gì ko rồi lại tiếp tục tìm. Nói chung là bực thật. À mà quên em chưa hỏi chủ tịch là nước bác dùng bao lâu thay 1 lần vậy? Nếu mà hay thay thì 15k/lon với 70k/lon mà cùng chất lượng thì ức lắm.

bluestar2006

Xe container
Bá cáo các bác, hôm nay giờ tan tầm, với tâm trạng lâng lâng chào đón ngày 30/4 em định bụng đi tìm cái lon COOLANT ESNA chủ tịch chỉ giáo, xem HP quê em có ko và nếu ổn mấy ngày nghỉ tháo ra nghịch. Bá cáo là em có tìm thấy. Sau 1 hồi lang thang, em vào một cửa hàng rửa xe kiêm bảo dưỡng, hỏi, nó mang ra 1 cái lon y chang, em ngó kỹ định bụng mua thôi, hỏi giá bao nhiêu nó bảo em 70k. Em hỏi lại vì nghĩ nó nói nhầm, chắc 17k, mà 17k thì em cũng ko hài lòng rồi, ai dè các bác cùng nhà trả 30k cho 2 lon em lại phải trả 34k. Nhưng nó nói lại vẫn còn choang choảng ở tai em bây giờ là 70k. Em bực mình ko nói thêm, bảo thôi, đắt.
Đi tiếp cửa hàng thứ 2 có 1 cái loại 25k/lon, ko phải lon như lon bia mà lon nó thẳng hơn, ghi bằng tiếng việt, bọn nó bảo hàng vn, em nghĩ chưa có kinh nghiệm nên cứ kiếm cái như của các bác. Để tí em vào hỏi ông gú gồ xem ông ấy có chỉ bảo được gì ko rồi lại tiếp tục tìm. Nói chung là bực thật. À mà quên em chưa hỏi chủ tịch là nước bác dùng bao lâu thay 1 lần vậy? Nếu mà hay thay thì 15k/lon với 70k/lon mà cùng chất lượng thì ức lắm.
Cái lon ESNA cũng là của VN thôi bác ạ. Em đoán cái lon kia có màu xanh sẫm hơn đúng không ạ, nếu không tìm được chỗ nào khác thì bác mua loại 25K cũng được. Vì giá 15K và 18K là ở chợ Giời, tức là cũng gần rẻ nhất rồi.

Nước làm mát đúng như HDSD là 2 năm mới thay 1 lần. Nhưng 1 năm thay cũng được bác ạ (hoặc khi thấy nước hết xanh). Mình dùng theo kiểu rẻ tiền nên có thay sớm hơn một chút cũng không sao, chứ nếu thay nước có thương hiệu xịn giá khoảng 200K/can thì cũng phải cân nhắc chút, :)

khuepm

Xe hơi
Em vừa tìm được cái công ty TNHH này, lại còn gần nhà em nữa, nếu mà nhìn bảng giá của nó (phía dưới) thì lon xanh chỉ có 12,5k đới. Lúc nào em chạy qua cái địa chỉ của nó xem. Hy vọng ko treo đầu dê bán thịt c. hó..
http://haiphong24h.com.vn/index.php?mod=product&cat=phutung&product_id=10675_Bộ sản phẩm ESNA cho Gara sửa chữa

Mà ở đây em thấy nó có bán cả cái bình 4l lận, chắc em đoán mình ko cần nhiều thế, còn cái loại lon màu đỏ thì tác dụng của nó thế nào chủ tịch nghiên cứu dùng thử so sánh xem có được ko, có ưu việt gì hơn không nhé.
Em cứ tà tà rồi cũng nhừ mà :P

Cái lon ESNA cũng là của VN thôi bác ạ. Em đoán cái lon kia có màu xanh sẫm hơn đúng không ạ, nếu không tìm được chỗ nào khác thì bác mua loại 25K cũng được. Vì giá 15K và 18K là ở chợ Giời, tức là cũng gần rẻ nhất rồi.

Nước làm mát đúng như HDSD là 2 năm mới thay 1 lần. Nhưng 1 năm thay cũng được bác ạ (hoặc khi thấy nước hết xanh). Mình dùng theo kiểu rẻ tiền nên có thay sớm hơn một chút cũng không sao, chứ nếu thay nước có thương hiệu xịn giá khoảng 200K/can thì cũng phải cân nhắc chút, :)

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Em vừa tìm được cái công ty TNHH này, lại còn gần nhà em nữa, nếu mà nhìn bảng giá của nó (phía dưới) thì lon xanh chỉ có 12,5k đới. Lúc nào em chạy qua cái địa chỉ của nó xem. Hy vọng ko treo đầu dê bán thịt c. hó..
http://haiphong24h.com.vn/index.php?mod=product&cat=phutung&product_id=10675_Bộ sản phẩm ESNA cho Gara sửa chữa

Mà ở đây em thấy nó bán cái bình 4l lận, chắc em đoán mình ko cần nhiều thế, còn cái loại lon màu đỏ thì tác dụng của nó thế nào chủ tịch nghiên cứu dùng thử so sánh xem có được ko, có ưu việt gì hơn không nhé.
Em cứ tà tà rồi cũng nhừ mà :P
Oái, bác tìm đúng tổ con chuồn chuồn rồi ạ. Hôm nọ bác 113 nói bác nào mua 40K/3lon em đã thấy khiếp rồi.

Loại màu đỏ theo quảng cáo là chất lượng cao hơn, thời gian dùng được lâu hơn, tỷ lệ pha thêm nước cao hơn.
Bác xem thêm ở đây:
http://www.esna.com.vn/web/?frame=category&cateid=13

Trạng thái
Thớt đang đóng