Thảo luận KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn

Trạng thái
Thớt đang đóng

ryan_giggs

Xe đạp
ok- cảm ơn bác. Đang trên bước đường tìm hiểu^.
Nói chung đời 2003- khoảng bao nhiêu đạn là vừa. câu hổi hơi ngố nhỉ. ĐÒI 150tr???????

bluestar2006

Xe container
ok- cảm ơn bác. Đang trên bước đường tìm hiểu^.
Nói chung đời 2003- khoảng bao nhiêu đạn là vừa. câu hổi hơi ngố nhỉ. ĐÒI 150tr???????
Thực ra giá xe phụ thuộc chất lượng chứ không đơn thuần phụ thuộc vào đời 2003 hay 2004 (vì nó giống y chang nhau) bác ạ. Xe đẹp thậm chí giá còn cao hơn, cá biệt có xe hơn 180M vì rất mới.

viper2007

Xe điện
OK, vụ lá côn bàn ép bi tê ... em cũng hiểu dc khoảng 8/10 rồi. Vậy thì việc côn nặng hay nhẹ là do cái lò xo lá kia, và cũng có nghĩa là côn nặng thì lực ép lá côn cũng mạnh hơn và việc truyền lực từ bánh đà ra hộp số cũng tốt hơn. Đúng vậy ko các bác.

bluestar2006

Xe container
OK, vụ lá côn bàn ép bi tê ... em cũng hiểu dc khoảng 8/10 rồi. Vậy thì việc côn nặng hay nhẹ là do cái lò xo lá kia, và cũng có nghĩa là côn nặng thì lực ép lá côn cũng mạnh hơn và việc truyền lực từ bánh đà ra hộp số cũng tốt hơn. Đúng vậy ko các bác.
Thứ nhất, đúng là với cùng 1 độ dày lá côn, việc côn nặng hay nhẹ phụ thuộc độ cứng của lò xo lá. Nhưng độ cứng này đến một mức độ để cho không có sự trượt giữa lá côn với bánh đà là tốt, còn nếu lò xo này cứng quá => lực ép quá lớn cũng không tốt hơn mà làm nặng chân thôi.

Thứ 2, với cùng 1 cái lò xo lá và bàn ép, khi lá côn mòn nhiều làm cho lò xo lá ép vào nhiều hơn, cũng dẫn đến chân côn nặng hơn so với khi lá côn chưa mòn bác ạ. Thế nên là càng dùng chân côn càng nặng lên (kể cả khi dây côn vẫn tốt).

Chỉnh sửa cuối:

1977cd5

Xe tăng

bluestar2006

Xe container
Cảm ơn anh Tú nhiều nhé, số vào ngọt lém, phanh ăn. May mà gặp Chủ Tịch chứ k đi xe mất an toàn chít ạ. Thanks
Có gì đâu mà bác, xe mới về tay mình kiểm tra chút đi cho nó yên tâm, :)

@leica: Khi nào rỗi bác bảo chú Thanh kiểm tra thanh nối cần số xe bác xem có bị ngược như xe bác 1977CD5 không, làm cho cần số bị ... lệch chéo sang một bên.

1977cd5

Xe tăng
Chủ tịch cho hỏi kiểm tra dầu xe, dầu phanh, dầu bơm chợ lực thía nào ạ?

bluestar2006

Xe container
Dầu máy nếu bác không biết chắc chủ trước thay từ bao giờ thì bây giờ thay luôn đi cho yên tâm. Rồi khoảng 3000Km thay một lần. Mỗi lần thay đổ khoảng 3lít (nếu không thay lọc dầu) hoặc 3,2-3,3 lít nếy thay lọc dầu. Que thăm dầu có cái móc nhựa tròn màu vàng phía trước bên phụ, mức dầu bình thường nằm trong khoảng L-H.
Lọc dầu: 3 lần thay dầu thay lọc dầu: 40-60K/chiếc tùy loại được hay tốt (hàng mobis)

Dầu hộp số: Nếu không chắc cũng thay luôn, cái này gara thay, còn dung tích em không nhớ chính xác (có thể tra HDSD). 4-5 vạn Km mới phải thay dầu này (sách là 8 vạn)

Dầu trợ lực: Dùng chung với dầu hộp số tự động, mỗi lần thay hết 1 hộp 1 lít (thoải mái, bao gồm cả phần rửa dầu cũ). Giá hơn 100K/hộp 1 lít. Cái này nên để gara thay giúp

Dầu phanh: Kiểm tra mức dầu phanh ở hộp nhựa phía bên lái, sát vách ngăn cách với cabin, nằm trong khoảng H-L. Khuyến khích thay dầu mới nếu hiện giờ mức dầu đang thấp, còn nếu đang đầy thì thỉnh thoảng kiểm tra, xem mức dầu có bị tụt không.

leica

Xe tải
@leica: Khi nào rỗi bác bảo chú Thanh kiểm tra thanh nối cần số xe bác xem có bị ngược như xe bác 1977CD5 không, làm cho cần số bị ... lệch chéo sang một bên.[/QUOTE]
Dạ vầng, cần thì lệch chéo chứ không đc thẳng, củ thì thò chứ ko thụt.em cứ gọi là bịt cả mìn :D

1977cd5

Xe tăng
Dầu máy nếu bác không biết chắc chủ trước thay từ bao giờ thì bây giờ thay luôn đi cho yên tâm. Rồi khoảng 3000Km thay một lần. Mỗi lần thay đổ khoảng 3lít (nếu không thay lọc dầu) hoặc 3,2-3,3 lít nếy thay lọc dầu. Que thăm dầu có cái móc nhựa tròn màu vàng phía trước bên phụ, mức dầu bình thường nằm trong khoảng L-H.
Lọc dầu: 3 lần thay dầu thay lọc dầu: 40-60K/chiếc tùy loại được hay tốt (hàng mobis)

Dầu hộp số: Nếu không chắc cũng thay luôn, cái này gara thay, còn dung tích em không nhớ chính xác (có thể tra HDSD). 4-5 vạn Km mới phải thay dầu này (sách là 8 vạn)

Dầu trợ lực: Dùng chung với dầu hộp số tự động, mỗi lần thay hết 1 hộp 1 lít (thoải mái, bao gồm cả phần rửa dầu cũ). Giá hơn 100K/hộp 1 lít. Cái này nên để gara thay giúp

Dầu phanh: Kiểm tra mức dầu phanh ở hộp nhựa phía bên lái, sát vách ngăn cách với cabin, nằm trong khoảng H-L. Khuyến khích thay dầu mới nếu hiện giờ mức dầu đang thấp, còn nếu đang đầy thì thỉnh thoảng kiểm tra, xem mức dầu có bị tụt không.
Dạ vâng em sẽ kiểm tra liền theo chỉ dẫn của chủ tịch. Mình phải chăm chút cho nó tí anh Tú nhỉ, thì nó mới đẹp & chất mãi theo thời gian :D

tranducpr

Xe máy
Em chào các bác, chúc các bác luôn khỏe mạnh, vui vẻ và lái xe an toàn
Lâu lâu rồi em mới lại có thời gian để ghé thăm nhà mình (vì nhà mình chuyển nhà xa quá nhỉ). Phải nói là hội CD5 nhà mình hoạt động thật sôi nổi.
hôm rồi đi chơi với ông chú chuyên buôn ô tô secondhand em phát hiện ra 1 gara khu Hà Đông rất hay. nó cũng đơn giản như gara nhà bác Giang ở Láng Hạ và chủ cũng rất nhiệt tình em ghé vào chơi thấy rất nhiều xe Ford, Mazzda sơn lại đẹp như mới tinh, em tiện mồm hỏi giá sơn lại 1 xe như vậy hết có 6 tiền thôi ạ. ko biết các chỗ khác là bao nhiêu ?
Cái gara đó tên là GARA ĐIỀU HÀ ĐÔNG - 0904 306 802. địa chỉ nó ở đầu làng DoLộ, gần bến xe Yên Nghĩa.

VNPT01

Đi bộ
bluestar2006 viết

Chủ nhật vừa rồi em thay dầu máy tại Gara Tiên Phong - 87 Láng Hạ: lọc dầu - 120k/cái.

bluestar2006

Xe container
bluestar2006 viết

Chủ nhật vừa rồi em thay dầu máy tại Gara Tiên Phong - 87 Láng Hạ: lọc dầu - 120k/cái.
Bác làm ở đâu vậy, em nhìn nick thấy có lẽ không phải người lạ, :)

Giá em nói là giá tự đi mua đồ đó ạ. Bác vào PC đi, sẽ có ưu đãi khi sửa chữa bảo dưỡng, em nói thật.

VNPT01

Đi bộ
Bác làm ở đâu vậy, em nhìn nick thấy có lẽ không phải người lạ, :)

Giá em nói là giá tự đi mua đồ đó ạ. Bác vào PC đi, sẽ có ưu đãi khi sửa chữa bảo dưỡng, em nói thật.
Chào pác Bluestar.
Mình là Quang, làm cạnh Bờ Hồ.
Hôm nào of thông báo nhé.

bluestar2006

Xe container
Chào pác Bluestar.
Mình là Quang, làm cạnh Bờ Hồ.
Hôm nào of thông báo nhé.
OK bác, cuối tuần này dự kiến có off nháp đó bác, bác theo dõi bên thớt "KIA Pride CD5&Beta - Tập 6 - Mãi là Niềm tự hào" trong Chi hội Củ Sâm nhé.

Lúc nào bác up ảnh cho mọi người xem xe của bác đi. :)

Chỉnh sửa cuối:

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
các bác cho em hỏi giờ em muốn nâng bằng B1F thì phải làm hao ạ ?
Chả là em muốn nâng cấp chỗ để đồ ạ! có mấy phương án
1. Mua xe có cốp rộng -> thiếu xiền, nuôi vất vả -> mệt người (nói thật CD5 tuy hơi ồn nhưng mà chạy ko cần phải nghĩ, đi xe xịn chạy thì thích, chứ đỗ thì mệt lắm)
2. Làm thế này

hay thế này

Thế này cũng hay

Nhưng ở VN thì ko ổn vì xxx sẽ hỏi thăm ngay.
Nên em nghĩ đến phương án thứ 3 là thế này

Mặc dù kiểu này cực kỳ gian truân:
- Nâng bằng B1F
- Đóng moóc theo thiết kế (mua thì thôi) mà chỗ nào đóng có dập được số khung nhể :-?
- Đăng ký (khó nhể, nhưng được cái biển 30R cũng hay :P)

Các bác 8 thử xem :>

Chỉnh sửa cuối:

nguyenanhson113

Xe tăng
Phải công nhận thằng Khoai Tây cái gì cũng hay!
Hồi tôi ở bên ấy bọn nó còn kéo đằng sau cả cái nhà di động luôn, chả thiếu thứ gì, trên nóc còn có ca nô máy....
Bác Stinger bỏ hết công sức vào vụ này đi, hay thì mọi người còn bắt chước...dở bác tự chịu!=))

1977cd5

Xe tăng
Em kết cái jieeur thư 3 nhứt các cụ ạ. Cụ làm đi ok anh em bắt trứoc ạ, tất cả cùng sài thì cũng k sợ mấy bác xxx mấy =))

hat65

Xe điện
các bác cho em hỏi giờ em muốn nâng bằng B1F thì phải làm hao ạ ?
Chả là em muốn nâng cấp chỗ để đồ ạ! có mấy phương án
1. Mua xe có cốp rộng -> thiếu xiền, nuôi vất vả -> mệt người (nói thật CD5 tuy hơi ồn nhưng mà chạy ko cần phải nghĩ, đi xe xịn chạy thì thích, chứ đỗ thì mệt lắm)
2. Làm thế này

hay thế này

Thế này cũng hay

Nhưng ở VN thì ko ổn vì xxx sẽ hỏi thăm ngay.
Nên em nghĩ đến phương án thứ 3 là thế này

Mặc dù kiểu này cực kỳ gian truân:
- Nâng bằng B1F
- Đóng moóc theo thiết kế (mua thì thôi) mà chỗ nào đóng có dập được số khung nhể :-?
- Đăng ký (khó nhể, nhưng được cái biển 30R cũng hay :P)

Các bác 8 thử xem :>
em cho rằng ko khả thi vì rất mất thời gian làm thủ tục chưa kể chi phí bằng cái xe luôn. để đáp ứng nhu cầu này của khách hàng ( nhất là châu âu) các hãng xe có phiên bản xe 5 của đuôi dài có tên như wagon, estacy. ở mình có mây loại như corolla, cressida đời 8X, 9X do các VPDD, UNDP nhập về giờ thanh lý cũng rẻ thôi mà bác

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
em cho rằng ko khả thi vì rất mất thời gian làm thủ tục chưa kể chi phí bằng cái xe luôn. để đáp ứng nhu cầu này của khách hàng ( nhất là châu âu) các hãng xe có phiên bản xe 5 của đuôi dài có tên như wagon, estacy. ở mình có mây loại như corolla, cressida đời 8X, 9X do các VPDD, UNDP nhập về giờ thanh lý cũng rẻ thôi mà bác
xe đời 8x 9x thì em cũng vái cả nón, v/đ là em trung thành với CD5 và PC thôi :P cái moóc sau xe đóng kiểu xe tự chế rồi bọc composite thì làm gì mà = cái xe (?) khó là lúc đăng ký kưu hành thôi.

À mà cái moóc này chỉ kéo khi có nhu cầu thôi, bình thường thì vẫn chạy như nguyên bản hay hơn là đeo 1 cái thùng cố định theo như wagon hay space wagon

Trạng thái
Thớt đang đóng