Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

pipo_nhoc

Xe buýt
Ví dụ hộp dầu trợ lực nó trong đám này - hộp Total ạ

-
Cám ơn chủ tịch để e chạy đi mua về thay còn châm khi thiếu dầu, cái bình dầu trợ lực bằng sắt, màu đen ko nhìn thấy mức min max thì sao biết cần châm lúc nào chủ tịch nhỉ?

hat65

Xe điện
Cám ơn chủ tịch để e chạy đi mua về thay còn châm khi thiếu dầu, cái bình dầu trợ lực bằng sắt, màu đen ko nhìn thấy mức min max thì sao biết cần châm lúc nào chủ tịch nhỉ?
Mở nắp ra sẽ thấy cái để nhìn cụ nhá.

Bamboo029

Xe buýt
Hàng hịn nó bằng sắt còn hàng chế nó bằng nhựa ah bác pct?

hat65

Xe điện
Hàng hịn nó bằng sắt còn hàng chế nó bằng nhựa ah bác pct?
Hịn thì bằng sắt còn chế thì nhiều loại sắt nhựa có hết cụ nhé

Vâng mai cháu thử xem sao,cháu đạp 3,4 phát rùi mới đề.đạp trước khi bật khóa à cụ?
Cái bướm gió này có nhiệm vụ bịt bớt gió vào đcơ cho hỗn hợp đậm xăng sẽ dễ nổ máy khi nguội. Cụ buộc nó mở ra sẽ ko còn tính năng này nữa, để bù lại cụ đạp ga sâu xăng sẽ đc phun vào họng hút cho hỗn hợp đậm. Đaạp trước rồi sau đó đề như bt

hieuvuls

Xe hơi
Hịn thì bằng sắt còn chế thì nhiều loại sắt nhựa có hết cụ nhé

Cái bướm gió này có nhiệm vụ bịt bớt gió vào đcơ cho hỗn hợp đậm xăng sẽ dễ nổ máy khi nguội. Cụ buộc nó mở ra sẽ ko còn tính năng này nữa, để bù lại cụ đạp ga sâu xăng sẽ đc phun vào họng hút cho hỗn hợp đậm. Đaạp trước rồi sau đó đề như bt
Vâng cảm ơn cụ,sáng mai cháu triển luôn xem sao,có j ko biết cháu lại phiền cụ ợ.:P:P:P

hieuvuls

Xe hơi
E cũng mở bướm lâu rồi. Nhưng chả cần đạp phát nào, vẫn nổ máy ngay và luôn. Bác tìm lại bài hướng dẫn chỉnh bù ga buổi sáng. Chỉnh lên một chút là ok thôi
Vậy à,cái này để tối cháu nghiên cứu xem sao.chứ đề 5-7 phát mới nổ cũng thấy sốt ruột lắm ợ.thank cụ nhé.

pipo_nhoc

Xe buýt
Chiều nay em đi thay dầu trợ lực lái theo đúng loại chủ tịch chỉ, nhân tiện xe lên cầu e phát hiện thêm mấy cái cao su chụp láp hỏng e thay luôn.
Tạm thời e khắc phục vụ thước lái chảy dầu bằng cách châm thêm dầu trợ lực vậy, e sẽ theo dõi thường xuyên xem mức hao dầu nhiều hay ít, cái này ko biết có bác nào có kinh nghiệm thì chỉ e là lúc nào nên thêm dầu ko ạ? mà kiểm tra lúc máy nóng hay máy nguội là chính xác nhất ạ?

hat65

Xe điện
Chiều nay em đi thay dầu trợ lực lái theo đúng loại chủ tịch chỉ, nhân tiện xe lên cầu e phát hiện thêm mấy cái cao su chụp láp hỏng e thay luôn.
Tạm thời e khắc phục vụ thước lái chảy dầu bằng cách châm thêm dầu trợ lực vậy, e sẽ theo dõi thường xuyên xem mức hao dầu nhiều hay ít, cái này ko biết có bác nào có kinh nghiệm thì chỉ e là lúc nào nên thêm dầu ko ạ? mà kiểm tra lúc máy nóng hay máy nguội là chính xác nhất ạ?
Thế cụ vẫn chưa biết kiểm tra mưức dầu trợ lực à? Nó có 2vạch , dầu cứ nằm trong phạm vi đó là yên tâm. Dầu trợ lực nó tuần hoàn, độ giãn nở thấp nên ktra lúc nào cũng đc

pipo_nhoc

Xe buýt
Thế cụ vẫn chưa biết kiểm tra mưức dầu trợ lực à? Nó có 2vạch , dầu cứ nằm trong phạm vi đó là yên tâm. Dầu trợ lực nó tuần hoàn, độ giãn nở thấp nên ktra lúc nào cũng đc
Vâng e biết kiểm tra rồi, e chỉ thắc mắc nên kiểm tra lúc nào thôi ạ

trinhpt

Xe đạp
Bác ra gara nhờ họ đo lại áp suất buồng đốt xem được bao nhiêu cân.
Rồi cái van PCV đó cũng là 1 nguyên nhân nghi ngờ, nó thực chất là cái van 1 chiều thông từ trong nắp máy ra ngoài nên thử cũng dễ, và có thể vệ sinh nó bằng RP7 để chắc chắn nó thông.
Và còn có thể có 1 nguyên nhân khác nữa, nếu bộ hơi vẫn còn kín sau 1 năm làm lại máy bác ạ. Bác cứ loại trừ dần từng nguyên nhân nhé
Cám ơn bác bluestar2006, tình hình là sau khi tháo van PCV để vệ sinh thì em phát hiện cái ron cao su chỗ gắn van PCV bị hở nên khí thoát ra ngoài, em tháo ra vệ sinh van và dán keo lại kín ron chạy mấy hôm nay chưa thấy nhớt lên lại, để theo dõi một thời gian xem sao.
Xe em còn một bệnh nữa là nước làm mát từ két chảy vào bình phụ, bình phụ ngày càng đầy nhưng khi máy nguội nước không hút ngược lại từ bình phụ vào két, em nghi bị cái nắp két nước nên tháo ra vệ sinh mà không ăn thua, nắp nước bình phụ xe em cũ nên bị hở, không biết có phải nguyên nhân này không, mong các bác giúp đỡ.
Thanks

67campha

Xe tăng
Cám ơn bác bluestar2006, tình hình là sau khi tháo van PCV để vệ sinh thì em phát hiện cái ron cao su chỗ gắn van PCV bị hở nên khí thoát ra ngoài, em tháo ra vệ sinh van và dán keo lại kín ron chạy mấy hôm nay chưa thấy nhớt lên lại, để theo dõi một thời gian xem sao.
Xe em còn một bệnh nữa là nước làm mát từ két chảy vào bình phụ, bình phụ ngày càng đầy nhưng khi máy nguội nước không hút ngược lại từ bình phụ vào két, em nghi bị cái nắp két nước nên tháo ra vệ sinh mà không ăn thua, nắp nước bình phụ xe em cũ nên bị hở, không biết có phải nguyên nhân này không, mong các bác giúp đỡ.
Thanks
theo như e hiểu thì cái nắp két nước hở hay ko thì nó không liên quan đến việc hút nước từ bình phụ ngược trở lại két nước. Theo e có thể có mấy nguyên nhân dẫn đến việc nước từ bình phụ không trở lại két nước:
1. nắp két nước không kín
2. đường ống dẫn từ nắp két nước về nắp bình phụ không kín, có thể bị bục đâu đó
3. ống nhựa dài ở trong nắp bình phụ bị gẫy)
4. cắm nhầm đường ống ở nắp bình nước phụ (ống từ két nước về phải cắm vào đầu thông với ống dài cắm xuống bình nước phụ)

hat65

Xe điện
Thanks
Cụ kiểm tra miệng két nuước phải đẩm bảo sạch, nhẵn sau đó thay nắp két hoặc đổi với xe khác xem. Nếu miêng két ko làm đc sạch cụ dùng thử nắp két loại 1.1

bluestar2006

Xe container
Thanks
Đồng thời với việc kiểm tra miệng két, nắp két nước, bác kiểm tra cả cái ống cao su dẫn từ két nước ra bình phụ, ống đó phải cắm sâu vào trong bình, và ko được nứt, thủng ạ.

Và lấy cái tem chịu được nhiệt dán bịt cái lỗ trên nắp két nước lại (nếu đang lộ ra ạ)

Bamboo029

Xe buýt
Đồng thời với việc kiểm tra miệng két, nắp két nước, bác kiểm tra cả cái ống cao su dẫn từ két nước ra bình phụ, ống đó phải cắm sâu vào trong bình, và ko được nứt, thủng ạ.

Và lấy cái tem chịu được nhiệt dán bịt cái lỗ trên nắp két nước lại (nếu đang lộ ra ạ)
CT cho e hỏi là bình thường két nước và bình phụ phải luôn có nước đúng ko ah? Nếu bình phụ ko hết nước thì đổ thẳng vào bình phụ hay chỉ đổ nước vào két nước thôi ah?

67campha

Xe tăng
CT cho e hỏi là bình thường két nước và bình phụ phải luôn có nước đúng ko ah? Nếu bình phụ ko hết nước thì đổ thẳng vào bình phụ hay chỉ đổ nước vào két nước thôi ah?
hết đâu đổ đó a ah.

Yak 54

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi muốn thay cái kính chắn gió em CD5 đời 2004 thì khoảng bao nhiu và thay ở đâu ạ! Đội ơn các cụ

huytruongtran

Xe hơi
Ct cho e hỏi với xe e 2 sáng nay đều bị hiện tượng như thế này ??? Jio thời tiếp hơi lạnh . Sáng ra e đề vẫn nổ nhưg ttếng nổ lụp bụp nhìn ra sau ống sả thấy có nc bắn ra . Nhưng xe e ko rửa nhé !! . Nổ một lúc thì hết để qua đên hôm sau vẫn bị như thế nhìn ống sả vẫn thấy có nc.. E mở nắp két nước trưa có hiên tượng nổi váng dầu lên ??? Các bác nó bị làm sao nhỉ

hat65

Xe điện
Ct cho e hỏi với xe e 2 sáng nay đều bị hiện tượng như thế này ??? Jio thời tiếp hơi lạnh . Sáng ra e đề vẫn nổ nhưg ttếng nổ lụp bụp nhìn ra sau ống sả thấy có nc bắn ra . Nhưng xe e ko rửa nhé !! . Nổ một lúc thì hết để qua đên hôm sau vẫn bị như thế nhìn ống sả vẫn thấy có nc.. E mở nắp két nước trưa có hiên tượng nổi váng dầu lên ??? Các bác nó bị làm sao nhỉ
Nước ra ống xả hoặc khói màu trắng khi mới nổ máy ko sao cụ nhé ( trời lạnh cụ thở nó cũng ra như thế mà) còn cái lụp bụp cụ tìm bài viết về cách chỉnh chk