Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

trinhpt

Xe đạp
Đây là hình hầm máy xe em, bác Bluestar2006 chỉ giúp em cái PCV nằm chỗ nào, chiều làm về em tháo vệ sinh thử xem, cám ơn bác nhiều.

bluestar2006

Xe container
Nó đây bác trinhpt ạ. Mà em thấy xe bác lên dầu không đáng kể, bác vệ sinh van PCV và nhét miếng mút vào trong lọc gió (có sẵn khoang chờ) là được thôi

trinhpt

Xe đạp
Em cám ơn bác nhiều, chiều làm về em tháo val PCV vệ sinh xem sao.

Kia4371

Xe đạp
Bác ra gara nhờ họ đo lại áp suất buồng đốt xem được bao nhiêu cân.
Rồi cái van PCV đó cũng là 1 nguyên nhân nghi ngờ, nó thực chất là cái van 1 chiều thông từ trong nắp máy ra ngoài nên thử cũng dễ, và có thể vệ sinh nó bằng RP7 để chắc chắn nó thông.
Và còn có thể có 1 nguyên nhân khác nữa, nếu bộ hơi vẫn còn kín sau 1 năm làm lại máy bác ạ. Bác cứ loại trừ dần từng nguyên nhân nhé
Em đang định cuối tháng này đi off nhờ CT và các Bác kiểm tra, nhân tiện có bài này nhờ CT tư vấn giúp.
Hôm vừa rồi chạy được 4500km E đi thay dầu thấy dầu hao đến mức min, thợ kiểm tra đo 4 áp suất buồng đốt thì nói là vẫn chưa việc gì (Em lại không để ý đồng hồ đo được bao nhiêu). Kiểm tra bầu lọc gió thì có hiện tượng lên dầu nên thợ bảo là thay phớt git là hết.
- CT cho Em hỏi là thông số áp suất buồng đốt xe nhà mình giới hạn min là bao nhiêu thì phải làm hơi?
- Có nên thay phớt gít đó không?
- Cho miếng mút vào khe của bầu lọc gió có tác dụng gì?
Mong CT chỉ giáo, Cảm ơn CT nhiều!

hat65

Xe điện
Thay phớt git ko hết đâu cụ ơi, phải thay cả xec măng nữa mới có thể hết ăn dầu dc. Hơi tốt nhưng xecmang dau kém hoặc kẹt vẫn ăn dầu như thường cụ nhé.

hieuvuls

Xe hơi
Bẩm các cụ,kính nhờ các cụ vào thông não cho nhà cháu với ợ.chả là e vợ già nhà cháu mấy ngày gần đây buổi sáng đề hay bị lùng bùng máy,kết hợp với khói ra đen sì,để khoảng 5 phút thì hết và lại bình thường.cháu kiểm tra vệ sinh toàn bộ bugi và chế hòa khí rồi mà vẫn không khắc phục đc hiện tượng này.cụ nào đã từng bị hay biết cách khắc phục chỉ giúp cháu với ợ.

bluestar2006

Xe container
Bẩm các cụ,kính nhờ các cụ vào thông não cho nhà cháu với ợ.chả là e vợ già nhà cháu mấy ngày gần đây buổi sáng đề hay bị lùng bùng máy,kết hợp với khói ra đen sì,để khoảng 5 phút thì hết và lại bình thường.cháu kiểm tra vệ sinh toàn bộ bugi và chế hòa khí rồi mà vẫn không khắc phục đc hiện tượng này.cụ nào đã từng bị hay biết cách khắc phục chỉ giúp cháu với ợ.
Ô bệnh này bác đọc hơn 1500 trang là tự xử được ngay mà :)
Đùa vậy, nó là bệnh phổ thông của pride có tuổi. Bác nhờ ngominhson buộc bướm gió lại là hết lùng bùng, tuy nhiên sáng lạnh có thể đề khó hơn chút, khắc phục bằng cách đạp ga mấy nhát rồi mới đề ạ

hieuvuls

Xe hơi
Ô bệnh này bác đọc hơn 1500 trang là tự xử được ngay mà :)
Đùa vậy, nó là bệnh phổ thông của pride có tuổi. Bác nhờ ngominhson buộc bướm gió lại là hết lùng bùng, tuy nhiên sáng lạnh có thể đề khó hơn chút, khắc phục bằng cách đạp ga mấy nhát rồi mới đề ạ
Cảm ơn CT,cháu cũng nghiên cứu bệnh này nhiều rùi ợ,dạo gần đây thấy nổ ra nhiều khói đen nên hơi hoang mang,vệ sinh chế và bugi ko hết.hay do dây cao áp nhỉ?cứ phải đợi vài phút mới đi đc ko chết máy liên tục,hix.

hat65

Xe điện
Cảm ơn CT,cháu cũng nghiên cứu bệnh này nhiều rùi ợ,dạo gần đây thấy nổ ra nhiều khói đen nên hơi hoang mang,vệ sinh chế và bugi ko hết.hay do dây cao áp nhỉ?cứ phải đợi vài phút mới đi đc ko chết máy liên tục,hix.
Cụ đọc ct hướng dẫn mà chưa hiểu à? Bướm gió nó ko mở đc, mở chậm sẽ làm dư xăng nên máy nó lùng bùng đốt ko hết xăng . Khi máy nguội cụ mở bầu lọc gió ra sẽ thấy bướm che gần hêt lỗ, cụ làm thế nào để nó mở hết, mở nửa ra là hết

bluestar2006

Xe container
Đơn thuốc chữa bệnh thì em kê bên trên, cứ dùng khắc khỏi bác ạ.
Còn nguyên nhân sâu xa là thủng cái dù mở bướm bác nhé.

hieuvuls

Xe hơi
Cụ đọc ct hướng dẫn mà chưa hiểu à? Bướm gió nó ko mở đc, mở chậm sẽ làm dư xăng nên máy nó lùng bùng đốt ko hết xăng . Khi máy nguội cụ mở bầu lọc gió ra sẽ thấy bướm che gần hêt lỗ, cụ làm thế nào để nó mở hết, mở nửa ra là hết
Vâng cháu đã thông rùi cụ ợ.cảm ơn cụ nhé.trưa nay rỗi cháu triển luôn.

ngominhson

Xe buýt
Vâng,chắc cuối tuần e múc chứ để lâu lại phải tháo thủ công ra lích kích quá.
Cái xe này nó bị chập ở đâu đó nên mới tiêu hao điện ác thế. Nhưng vẫn chưa có thời gian kiểm tra tổng thể. Xe mềnh vứt 2 tuần đề phát vẫn ăn ngay

Kia4371

Xe đạp
Thay phớt git ko hết đâu cụ ơi, phải thay cả xec măng nữa mới có thể hết ăn dầu dc. Hơi tốt nhưng xecmang dau kém hoặc kẹt vẫn ăn dầu như thường cụ nhé.
Cảm ơn bác hat65, nếu cứ để đi tạm thì có vấn đề gì không và hao dầu đến mức độ nào thì phải thay, nhờ Cụ tư vấn thêm

hat65

Xe điện
Cảm ơn bác hat65, nếu cứ để đi tạm thì có vấn đề gì không và hao dầu đến mức độ nào thì phải thay, nhờ Cụ tư vấn thêm
Cụ cứ châm thêm dầu khi mức dầu xuống thấp, khi bị hao dầu nặng sẽ thêm bệnh nhanh hỏng buzi. Tùy thuộc vào cảm giác khó chịu của cụ khi hay phải làm mấy việc đó mà đi thay sớm hay muộn thôi

Dieu1954

Xe hơi
Bác CT và các bác chỉ giùm tôi công tắc đèn lùi nằm ở chỗ nào , cách tháo để sửa chữa thế nào mong bác CT và các bác chỉ với rất chân thành cảm ơn

hat65

Xe điện
Bác CT và các bác chỉ giùm tôi công tắc đèn lùi nằm ở chỗ nào , cách tháo để sửa chữa thế nào mong bác CT và các bác chỉ với rất chân thành cảm ơn
Bác nhìn bên cạnh acquy xuống hộp số sẽ thấy ctac đèn lùi, trước khi tháo ctac bác đấu tắt giặc điện xem đèn có sáng ko nhé( khóa điện on)

Kia4371

Xe đạp
Cụ cứ châm thêm dầu khi mức dầu xuống thấp, khi bị hao dầu nặng sẽ thêm bệnh nhanh hỏng buzi. Tùy thuộc vào cảm giác khó chịu của cụ khi hay phải làm mấy việc đó mà đi thay sớm hay muộn thôi
Cảm ơn Cụ, em kiểm tra buzi thì vẫn đỏ gạch muội bám không nhiều. để em cứ đi khoảng 2-3000km lại kiểm tra 1 lần để châm dầu khi nào hạ máy ra xử lý luôn thể.
xe của em còn có 1 hiện tượng nữa là khi đi tốc độ thấp khoảng 30-40km/h "giảm ga" có hiện tượng như không đồng tốc của hộp và kèm theo tiếng kêu xe bị dậm dựt, E đã thay cao su chân máy số 1, 2 rồi nhưng vẫn thê, mong các Cụ chỉ giáo ?

hat65

Xe điện
Cảm ơn Cụ, em kiểm tra buzi thì vẫn đỏ gạch muội bám không nhiều. để em cứ đi khoảng 2-3000km lại kiểm tra 1 lần để châm dầu khi nào hạ máy ra xử lý luôn thể.
xe của em còn có 1 hiện tượng nữa là khi đi tốc độ thấp khoảng 30-40km/h "giảm ga" có hiện tượng như không đồng tốc của hộp và kèm theo tiếng kêu xe bị dậm dựt, E đã thay cao su chân máy số 1, 2 rồi nhưng vẫn thê, mong các Cụ chỉ giáo ?
Cái vụ giật này cháu nghĩ do côn, cụ đỡ côn sẽ thấy hết