Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

quocdiep83

Xe tải
Động tác này cần 2 người phối hợp, 1 ng đạp giữ chân phanh ng còn lại xả e là con ốc gần xylanh phanh đó
Bác hat ơi?con óc chỗ air của e nó kẹt lên khó vặn lắm.bác biết có cách nào khác ko bác.xả air (hay gọi là xả E) thì khi đạp phanh và xả dầu ra rồi giữ chân phanh rồi cắm vào luôn hả bác.
E đinh làm cách là xả ra bằng đường pittong ko biết có đc ko bác

Chỉnh sửa cuối:

hat65

Xe điện
Xả không khí có lẫn trong dầu phanh ( air). Phải cố vặn con ốc đấy ra thôi ( gãy ốc là mệt lắm đấy nhé). Bác đạp phanh và giữ, vặn ốc cho dầu và không khí ra rồi lại vặn ốc vào, nhả phanh, đạp phanh dăm cái rồi lại giữ, vặn ốc ra rồi lại vặn vào. Cứ làm vậy khoảng chục lần hoặc có thể hơn. Thử bằng cách quay bánh rồi đạp phanh thấy ăn ( khó cảm nhận), nhờ người giữ phanh chân rồi dùng sức quay xem bánh ko nhúc nhích là đc

quocdiep83

Xe tải
Xả không khí có lẫn trong dầu phanh ( air). Phải cố vặn con ốc đấy ra thôi ( gãy ốc là mệt lắm đấy nhé). Bác đạp phanh và giữ, vặn ốc cho dầu và không khí ra rồi lại vặn ốc vào, nhả phanh, đạp phanh dăm cái rồi lại giữ, vặn ốc ra rồi lại vặn vào. Cứ làm vậy khoảng chục lần hoặc có thể hơn. Thử bằng cách quay bánh rồi đạp phanh thấy ăn ( khó cảm nhận), nhờ người giữ phanh chân rồi dùng sức quay xem bánh ko nhúc nhích là đc
bác cho e hỏi là khi thay cúppe 1 bên bánh thì khi xả dầu e thì có cần phải xả dầu bên bánh kia ko ạ.

hat65

Xe điện
Bác chỉ cần xả air bên sửa thui

quocdiep83

Xe tải
E xin cảm ơn bác hat65,bác ct đã nhắc e :))mỗi lần làm đc là sướng thật ạ ;))

Dieu1954

Xe hơi
Bác CT ơi bác chỉ cho tôi xem mua matit bả vào xe ở địa chỉ nào bán lẻ thỉnh thoảng tôi muốn tự bả , sơn những chỗ sứt của con V2 của tôi

zen2014

Xe tải
Đhoa ko lạnh có rất nhiều nguyên nhân, đầu tiên bác cứ kiểm tra áp suất ga đã
Nó có lạnh nhưng e cảm giác lạnh k sâu hai cái ống cao su chỗ cắm vào thân xe đê vào taplo của e noa ướt lắm ạh cứ như có dầu ấy ah. Kiểm tra áp suất ga có phải ra thợ k ah hay là tự kiểm tra đc ah

quocdiep83

Xe tải
Các bác tư vấn cho e dùng dầu máy,dầu hộp số
nào thì tốt ạ.hiện tại e đang thay total nhưng e thấy nóng máy lắm.

Chỉnh sửa cuối:

hat65

Xe điện
Nó có lạnh nhưng e cảm giác lạnh k sâu hai cái ống cao su chỗ cắm vào thân xe đê vào taplo của e noa ướt lắm ạh cứ như có dầu ấy ah. Kiểm tra áp suất ga có phải ra thợ k ah hay là tự kiểm tra đc ah
Món đh phải để thợ làm thôi, nếu thiếu ga thì phải cố tìm ra chỗ rò rỉ, nếu ko nạp ga xong đi thoif gian ngắn lại hao. Ngoài ra nạp ga xịn sẽ ko bị ăn mòn hệ thống và độ lạnh sâu hơn ga tq

hat65

Xe điện
Các bác tư vấn cho e dùng dầu máy,dầu hộp số
nào thì tốt ạ.hiện tại e đang thay total nhưng e thấy nóng máy lắm.
Xe cũ rồi cũng ko cần thiết phải thay dầu tốt đâu, miễn đừng dùng dầu tái sinh là đc. Nóng máy thì kim nhiệt có qua mức giữa ko? Dưới mức giữa thì ko sao

zen2014

Xe tải
Hiện trạng hai cái ống dẫn điều hòa của e đây các bác phán e cái xem có bị sao k ah

kiacd5bd

Xe tải
Em chào các bác.
Máy lạnh xe em, em để ý khi bật lần đầu thì nó kêu rẹc rẹc vài cái rồi mới êm. Nhưng sau đó để một lúc tắt và bật lại thì nó không kêu rẹc rẹc nữa.
Các bác cho em hỏi tiếng kêu rẹc rẹc đó là do cái lốc lạnh nó hút hay xe em bị bệnh gì ạ?
Em cảm ơn các bác.

quocdiep83

Xe tải
Xe cũ rồi cũng ko cần thiết phải thay dầu tốt đâu, miễn đừng dùng dầu tái sinh là đc. Nóng máy thì kim nhiệt có qua mức giữa ko? Dưới mức giữa thì ko sao
Vâng e cảm ơn bắc ạ ;)) ah bác ơi sáng nay e đi ra ngoài chợ mua con relay cao áp điều hoà hình đây ạ
e lắp vào rồi.hơi xì ga 1 tẹo hơi phí vì e đã cố gắng tháo ra rồi lấy tay bịt và vặn ngay rồi.e thử thấy lốc chạy ngon và gió ra lạnh nhưng ko biết đến lúc nào thì nó ngắn.e đang đi thử để kiểm tra ạ,mai e mang đi đo xem có đủ kg ga ko ạ

Chỉnh sửa cuối:

quocdiep83

Xe tải
Hiện trạng hai cái ống dẫn điều hòa của e đây các bác phán e cái xem có bị sao k ah
Theo e thì bác nghe lời bác hat65 kiểm tra xem có hở ống điều hoà ko nhé.cách thử bác dùng xà phòng rửa bát đánh bọt lên rồi lấy khăn vớt bọt vào đấy xem có xùi bọt ko.nếu hở ống thì mang ra thợ để hàn và nạp ga.nhớ nạp ga của đức hay của gì đấy nhưng đừng dùng ga trung quốc nhé

Chỉnh sửa cuối:

Ngố BK

Xe hơi
Báo cáo các bác là em vừa làm luôn1 tua ( 4 người lớn cỡ 55ký + 1f1 cỡ 10kg) Bắc Kạn - Cao Bằng - Lạng Sơn -Thái Nguyên rồi Bắc Kạn, 745km hết 1,2M xăng => 6,45 l/100km, lúc đi lên Cao Bằng hỏi đường xong bẻ hết lái để quay xe thì bị rơi láp bên phụ, gọi thợ đến nó bảo bị hỏng phanh hãm đầu láp, nó lấy 1 cái phanh hãm dẹt ra nói ko có hàng nguyên bản và mài tròn, sau đó lắp vào đầu láp rồi cắm láp vào bánh và giải thích tại em đánh hết lái nên mới bị rơi, sau đó chém đẹp 400k/cái phanh hãm + 30p sử lý (từ chỗ xe hỏng đến xưởng nó cỡ 5 km). Các bác cho em hỏi có cần phải thay lại cái phanh hãm det đã mài thay vào kia ko ạ, mà tay thợ làng kia nói đúng ko ạ, xin cảm ơn!

hat65

Xe điện
Báo cáo các bác là em vừa làm luôn1 tua ( 4 người lớn cỡ 55ký + 1f1 cỡ 10kg) Bắc Kạn - Cao Bằng - Lạng Sơn -Thái Nguyên rồi Bắc Kạn, 745km hết 1,2M xăng => 6,45 l/100km, lúc đi lên Cao Bằng hỏi đường xong bẻ hết lái để quay xe thì bị rơi láp bên phụ, gọi thợ đến nó bảo bị hỏng phanh hãm đầu láp, nó lấy 1 cái phanh hãm dẹt ra nói ko có hàng nguyên bản và mài tròn, sau đó lắp vào đầu láp rồi cắm láp vào bánh và giải thích tại em đánh hết lái nên mới bị rơi, sau đó chém đẹp 400k/cái phanh hãm + 30p sử lý (từ chỗ xe hỏng đến xưởng nó cỡ 5 km). Các bác cho em hỏi có cần phải thay lại cái phanh hãm det đã mài thay vào kia ko ạ, mà tay thợ làng kia nói đúng ko ạ, xin cảm ơn!
Xe bác có thể xaỷ ra mấy khả năng
- phanh láp thọe lắp lỏng quá nên hết lái bị tuột
Khoảng cách từ hộp số đến bánh xe vượt thiết kế hoặc cây láp bên phụ ngắn hơn tiêu chuẩn,
- láp có độ rơ lớn

Ngố BK

Xe hơi

vuahung105

Xe container
Thợ nói chuẩn đấy bác ah. Bác thử lắc mạnh xem nó có bị tuột ra k ? Vì e đoán là lắp chốt hãm khác vào bây h tháo ra cũng khá nhọc nhằn đấy ah.
Theo e thì cứ để thế mà đi thôi.
Công cứu hộ nên đắt tý thôi. Nó mà điều xe đến kéo về còn bị chém thêm ít nữa ấy chớ

Chỉnh sửa cuối:

zen2014

Xe tải
Theo e thì bác nghe lời bác hat65 kiểm tra xem có hở ống điều hoà ko nhé.cách thử bác dùng xà phòng rửa bát đánh bọt lên rồi lấy khăn vớt bọt vào đấy xem có xùi bọt ko.nếu hở ống thì mang ra thợ để hàn và nạp ga.nhớ nạp ga của đức hay của gì đấy nhưng đừng dùng ga trung quốc nhé
E vẫn biết phải kiểm tra nhưng muốn hỏi trước để đỡ bị chém