Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

hat65

Xe điện
Bác hướng dẫn bác Zen tháo đồng hồ? Nhưng em ko hiểu sao lại tháo ecu giữ vô lăng. CD 5 ko dùng khóa như bê ta?
Em xin hỏi các bác em muốn tháo củ đề bảo dưỡng thì tháo cả cụm hay tháo mỗi moto nhỏ ra thôi ạ?
Em xin cảm ơn!
Bác Diệu hạ vo lang xuống để nhấc đồng hồ ra cho dễ thôi.
Tháo củ đề có mâyấy con bulong giác 14, rồi tháo dây điện nhấc cả cụm ra. Nếu chổi than mòn nhưng chưa đến mức thay bác đệm thêm sau đuôi chổi than chỗ tiếp giáp loxo để tăng thêm lực ép

quocdiep83

Xe tải
Bác ct giải thích giúp e vụ mắt báo xăng ở chế hoà khí đc ko ạ. mấy hôm trước e chỉnh garanti như sau.e nới con ốc chỉnh xăng gió ra hết sau đó e nới tiếp con ốc chỉnh garanti ra gần hết chỉ đệm nhẹ vào bàn ga để duy trì nổ máy.sau đó e vặn dần dần công ốc xăng gió vào sao cho máy tròn và duy trì tầm 800.e đi đc mấy hôm theo dõi thấy mất báo xăng CHK nó báo ở mức thấp khoảng gần 1/3 lượng xăng bình con( nhưng để garanti như này thì máy buổi sáng dễ nổ và dễ ổn định khoảng 15 giây).sau đó e thử lại bằng cách chỉnh garanti kiểu khác là vặn kịch con ốc xăng gió vào sau đó nới ra khoảng 2 vòng sau đó vặn con ốc garati vào sao cho máy tròn và duy trì tầm 800.đi vài hôm vừa đi vừa kiểm tra thì thấy mắt báo xăng báo hơn 1/2 ( sáng khó nổ hơn và mất khoảng 3 phút mới ổn định vòng tua ạ)
E nhờ bác phán giúp ạ.

Chỉnh sửa cuối:

dongbaclangtu

Xe điện
Bác Diệu hạ vo lang xuống để nhấc đồng hồ ra cho dễ thôi.
Tháo củ đề có mâyấy con bulong giác 14, rồi tháo dây điện nhấc cả cụm ra. Nếu chổi than mòn nhưng chưa đến mức thay bác đệm thêm sau đuôi chổi than chỗ tiếp giáp loxo để tăng thêm lực ép
Em cảm ơn bác!
Em tháo đc 1 con 14 gần két nước.

2 con 12 nằm ngang

Và còn 1 con 14 khuất sau miếng sắt phía trong cabin nữa?

rồi nhấc cả cụm ra phải ko bác?

Chỉnh sửa cuối:

zen2014

Xe tải
xe e bị gẫy cái lẫy ở tay nắm mở cửa bên lái mua ở đâu các bác nhi ma e thấy cái đấy bằng nhựa trông mong manh quá ợ, xe e lúc đi số 5 tăng tốc như có hiện tượng hú có phải do côn k ợ bác nào bít chỉ dùm e với

Bùi Hải Anh

Xe hơi
Kính bác Chủ tịch.
Sau khi em vệ sinh chế hòa khí con Pride của em thì xuất hiện hiện tượng này ạ: vặn hết vít chỉnh xăng vào rồi từ từ vặn ra khoảng 2.5 vòng. Nổ máy được nhưng nghe lụp bụp. Vặn tiếp ra thì hết, máy nổ ngon nhưng galenty cao. Nếu vặn vào thì lại có hiện tượng trên. Lúc này cái vít nhựa em đã vặn ra hết rồi đấy ạ. Khi để máy nổ nhỏ thì có lẽ thừa gió hay sao đó mà sáng ra nổ không được nếu như đỡ chút chân ga. Bác giúp em xem cần can thiệp vào đâu ạ. Em mong muốn nó khoảng 800 khi chưa AC, với lại đạp côn nó không tự òa ga lên. (Để ntn em dang đi mà đạp côn nó òa lên khoang 1.200)
Cảm ơn bác.

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
@ các cụ.
V2 E bị tắc đường nước nóng lên bù ga buổi sáng, nhưng khoai là nó tắc ở phần ống đồng hình chữ L từ dưới chân đế chế hòa khí trước khi bắt vào ống cao su dẫn lên bù ga. E thông mãi chưa đc. Các cụ có cao kiến gì giúp e với.
K biết tháo chế ra có thông đc cái ống này k ah???
Mà tháo chế thì hơi ngán nhi?
Thanks các cụ

dongbaclangtu

Xe điện
Em bảo dưỡng xong củ đề rồi và có 2 vấn đề.
1 - Bánh răng bánh đà tiếp xúc với củ đề khô thì có bôi mỡ ko?
2 - ống hơi nối máy với bộ chia điện, (ống bên dưới) bị thủng và em thay ống khác đi vẫn ko thấy gì khác. Nó có tác dụng gì ạ?
Các bác khai sáng cho em với.

hat65

Xe điện
Em cảm ơn bác!
Em tháo đc 1 con 14 gần két nước.

2 con 12 nằm ngang

Và còn 1 con 14 khuất sau miếng sắt phía trong cabin nữa?

rồi nhấc cả cụm ra phải ko bác?
Bác dùng tô vít vừa bẩy vừa dùng tay lắc là nó ra thôi

vuahung105

Xe container
2 - ống hơi nối máy với bộ chia điện, (ống bên dưới) bị thủng và em thay ống khác đi vẫn ko thấy gì khác. Nó có tác dụng gì ạ?
Ấy. Kệ nó, bác đừng bôi dầu mỡ gì vào bánh răng nhé. Nó cần ma sát để bám dính mừ

hat65

Xe điện
Khi chạy tốc độ cao, áp âm lớn sẽ làm dịch chuyển bcd đánh Lửa sớm Hơn chuts

quocdiep83

Xe tải
Bác hat65 và bác ct ơi? Hiện tại xe e bị mất cái con rơle cai áp điều hoà rồi.thợ vặn óc bịt lại ạ.e muốn thay cái con rơle đấy giống thế này
e nhờ các bác mắch cho e chỗ mua đc ko ạ.và điều nữa là xe e bị chạy dầu bánh sau bên lái ạ.e thấy bác dongco bao là khả năng cao là e bị rách côppe phanh.e nhờ các bác chỉ giúp là mua cốppe ở đâu ạ.và số mã nó như nào ạ.e rất mong các bác mách giúp ạ.e cảm ơn

hat65

Xe điện
Cái này để thợ điện lạnh nó mua thay cho vì phải nạp ga hoặc đợi khi nào đh kém thì thay luôn.
Chảy dầu ở bánh có thể do quên phanh tay nên nóng chảy mỡ bi hoặc hỏng cupen phanh. Thay cupen để thợ làm thì hơn, cupen chỉ vài chục k, cả xylanh khoảng gần 200k

bluestar2006

Xe container
Bác hat65 và bác ct ơi? Hiện tại xe e bị mất cái con rơle cai áp điều hoà rồi.thợ vặn óc bịt lại ạ.e muốn thay cái con rơle đấy giống thế này
e nhờ các bác mắch cho e chỗ mua đc ko ạ.và điều nữa là xe e bị chạy dầu bánh sau bên lái ạ.e thấy bác dongco bao là khả năng cao là e bị rách côppe phanh.e nhờ các bác chỉ giúp là mua cốppe ở đâu ạ.và số mã nó như nào ạ.e rất mong các bác mách giúp ạ.e cảm ơn
Cái van này đằng nào bác cũng phải ra thợ điều hòa thay (vì phải bơm lại ga). Còn mua ở đâu thì em cũng chưa tìm bao giờ.
Tương tự cái phanh bị chảy dầu cũng nên ra thợ, kiểm tra cả xi lanh phanh có bị rỗ không nữa, chứ không đơn thuần hở cupen bác ạ.

quocdiep83

Xe tải
Cái van này đằng nào bác cũng phải ra thợ điều hòa thay (vì phải bơm lại ga). Còn mua ở đâu thì em cũng chưa tìm bao giờ.
Tương tự cái phanh bị chảy dầu cũng nên ra thợ, kiểm tra cả xi lanh phanh có bị rỗ không nữa, chứ không đơn thuần hở cupen bác ạ.
dạ vâng e cảm ơn bác ạ.mấy hôm nữa e qua garage kiểm tra thử xem ạ.htruoc bác đặt xilanh ko ạ.e tính định nhờ bác đặt giúp ạ..còn cái vụ rơle thì trong hội nhà m có ai biết làm ko ạ.e định nhờ giúp ạ.e mới nạp gas khoảng nửa tháng vì hnay gặp bác dongco chỉ thì e mới biết m mất con role đấy ạ.
Cái này để thợ điện lạnh nó mua thay cho vì phải nạp ga hoặc đợi khi nào đh kém thì thay luôn.
Chảy dầu ở bánh có thể do quên phanh tay nên nóng chảy mỡ bi hoặc hỏng cupen phanh. Thay cupen để thợ làm thì hơn, cupen chỉ vài chục k, cả xylanh khoảng gần 200k
E xin cảm ơn bác hat65 ạ.quả là bác nói ko sai vụ chạy dầu phanh là do e mới học và mua xe lên quên và ko để ý hạ phanh tay xuống.lúc đầu rất ăn.sau e làm vài phát đi tầm 1km có lúc vài chăm mết :((

Chỉnh sửa cuối:

zen2014

Xe tải
tiện các bác hỏi về điều hòa cho e hỏi luôn xe e mấy hôm trời mát thì điêiuf hòa có vẻ ngon mà mấy hôm nóng thì toàn phải cháy số 3 mà có vẻ k lạnh lắm có phải do hết ga k ah

hat65

Xe điện
tiện các bác hỏi về điều hòa cho e hỏi luôn xe e mấy hôm trời mát thì điêiuf hòa có vẻ ngon mà mấy hôm nóng thì toàn phải cháy số 3 mà có vẻ k lạnh lắm có phải do hết ga k ah
Đhoa ko lạnh có rất nhiều nguyên nhân, đầu tiên bác cứ kiểm tra áp suất ga đã

quocdiep83

Xe tải
Báo cáo các bác là e mới tự sướng vụ chậy dầu phanh ạ.sáng nay e tháo cái cúppe mang ra chợ mua.e kiểm tra thấy píttong nó hơi dỗ và kẹt 1 bên.e đóng đục mãi mới ra ;( Đi muai hiện tại chợ nghỉ chỉ mua đc cao su cúppe thôi ạ .e bực quá lỡ tháo ra rồi.đành mang bíttong ra hàng sửa xe đánh nhờ cho mịn.nhưng chừa lại đầu bittong chỗ có cái cao su.vì chỗ đó bắt buộc cần kín để lấy áp lực.e lấy giấy giáp vệ sinh lòng pittong cho sạch.đóng vào h ngon luôn chạy thử 1 đoạn kéo phanh tay ok luôn :)) e đang thử đi xem thế nào.để chờ mua đc bittong và có thời gian thay luôn cho ngon :) vì sự an toàn trên từng cây số mà các bác ;))

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Báo cáo các bác là e mới tự sướng vụ chậy dầu phanh ạ.sáng nay e tháo cái cúppe mang ra chợ mua.e kiểm tra thấy píttong nó hơi dỗ và kẹt 1 bên.e đóng đục mãi mới ra ;( Đi muai hiện tại chợ nghỉ chỉ mua đc cao su cúppe thôi ạ .e bực quá lỡ tháo ra rồi.đành mang bíttong ra hàng sửa xe đánh nhờ cho mịn.nhưng chừa lại đầu bittong chỗ có cái cao su.vì chỗ đó bắt buộc cần kín để lấy áp lực.e lấy giấy giáp vệ sinh lòng pittong cho sạch.đóng vào h ngon luôn chạy thử 1 đoạn kéo phanh tay ok luôn :)) e đang thử đi xem thế nào.để chờ mua đc bittong và có thời gian thay luôn cho ngon :) vì sự an toàn trên từng cây số mà các bác ;))
Tức là xilanh phanh nó bị rỗ cộng với piston bị rỉ gây kẹt phanh, chảy dầu phải không ạ. Vậy lâu dài bác nên thay cả cụm xilanh phanh này cho an toàn, còn hôm nay bác khắc phục tạm như thế là được rồi - lưu ý khi đã đánh lại lòng xilanh là bác phải đánh hết luôn, còn sau đó nhiệm vụ làm kín là do cupen cao su đảm nhiệm.
Và thay xong lúc lắp lại bác phải chú trọng khâu xả air nhé.

quocdiep83

Xe tải
Tức là xilanh phanh nó bị rỗ cộng với piston bị rỉ gây kẹt phanh, chảy dầu phải không ạ. Vậy lâu dài bác nên thay cả cụm xilanh phanh này cho an toàn, còn hôm nay bác khắc phục tạm như thế là được rồi - lưu ý khi đã đánh lại lòng xilanh là bác phải đánh hết luôn, còn sau đó nhiệm vụ làm kín là do cupen cao su đảm nhiệm.
Và thay xong lúc lắp lại bác phải chú trọng khâu xả air nhé.
Bác ct ơi? Bác cho e hỏi xả air ở chỗ nào ạ.e ko biết xả chỗ nào ạ.thạo nào e đạp phanh nhẹ và thụt 1 cái.bác chỉ giúp e với :(

hat65

Xe điện
Bác ct ơi? Bác cho e hỏi xả air ở chỗ nào ạ.e ko biết xả chỗ nào ạ.thạo nào e đạp phanh nhẹ và thụt 1 cái.bác chỉ giúp e với :(
Động tác này cần 2 người phối hợp, 1 ng đạp giữ chân phanh ng còn lại xả e là con ốc gần xylanh phanh đó