Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuahung105

Xe container
Em chào các bác
Hôm nay, em mang xe ra gara thay cái chụp cao su lap ngoài. Thợ tháo và rút cây lap ra ngoài rồi, sau đó thợ mò mò tìm cái gì đó trong cái đầu láp ngoài để mở nhưng không mở cái đầu lap ngoài ra khỏi cây được. Thợ đành lấy búa đập cái đầu lap cho nó ra. Nhưng cũng không ra được. Sau cùng nó đành mở cái đầu lap trong ra đưa chụp bụi lap ngoài vô.

Các bác cho em hỏi mở cái đầu láp ngoài ra khỏi cây như thế nào?. Thằng thợ nó lấy búa gõ như vậy có đúng không? có hư đầu lap của mình không?
Em cảm ơn các bác.
không vấn đề gì đâu bác ah. do thợ trước lắp đầu láp chưa đúng nên khó tháo ra đấy mà, bình thường tháo ra thợ cũng phải dùng búa gõ để láp tuột ra ( không cần mạnh lắm đâu ). bác cứ chạy bình thường, khi nào láp hỏng thì thợ sẽ cắt để tháo ra thay cái khác - vẫn là cái chốt láp đây mà.
đằng nào cây láp của bác cũng là hàng bình thường thôi ah.

Chỉnh sửa cuối:

kiacd5bd

Xe tải
không vấn đề gì đâu bác ah. do thợ trước lắp đầu láp chưa đúng nên khó tháo ra đấy mà, bình thường tháo ra thợ cũng phải dùng búa gõ để láp tuột ra ( không cần mạnh lắm đâu ). bác cứ chạy bình thường, khi nào láp hỏng thì thợ sẽ cắt để tháo ra thay cái khác - vẫn là cái chốt láp đây mà.
Vâng, em cảm ơn bác. Cái cây lap trong hình là em minh họa thôi, còn cây lap của em thằng thợ nó bảo là zin.

bluestar2006

Xe container
Em chưa căn chỉnh đô chụm Hung King a! Cn tuần sau nếu được rảnh Em đi Đà nẳng căn chỉnh tất tần tật.
Vâng mua luôn cả cụm(Nó như Khúc xương ống đồng ấy) chứ họ ko bán cái rotuyn không ạ.
Ở QN thợ đo 2 bánh: Đo trước bánh trước và đo sau bánh trước lệch 2,5mm. thợ kêu được rồi... Là xong. Không có thiết bị cân chỉnh ạ.
Em chạy thấy cảm giác rất cứng cáp, có cảm giác lái lắm so với hồi chưa thay. Tuy nhiên tay lái nặng hơn hồi chưa thay. :D
Cảm ơn Hùng King nhé!
Căn chỉnh độ chụm ở xe mình không cần cầu kỳ quá đâu. Thợ đo trước và sau giữa 2 lốp và chỉnh rotuyn là ổn rồi bác ạ (vì ngoài cái đó ra chẳng có gì để chỉnh thêm cho độ chụm ở Pride nữa đâu)
Còn đối với xe hịn hịn - đời mới thì máy móc cân chỉnh nó mới có thông số góc nọ kia (camber, caster,... ). Xe mình lên cái máy đó nhiều khi thợ không biết đo như thế nào đâu :D

dongbaclangtu

Xe điện
Căn chỉnh độ chụm ở xe mình không cần cầu kỳ quá đâu. Thợ đo trước và sau giữa 2 lốp và chỉnh rotuyn là ổn rồi bác ạ (vì ngoài cái đó ra chẳng có gì để chỉnh thêm cho độ chụm ở Pride nữa đâu)
Còn đối với xe hịn hịn - đời mới thì máy móc cân chỉnh nó mới có thông số góc nọ kia (camber, caster,... ). Xe mình lên cái máy đó nhiều khi thợ không biết đo như thế nào đâu :D
Ôi! May quá em ra hàng hỏi thấy đắt quá về tự căng dây và chỉnh. Giờ mới biết xe nhà mình chỉ chỉnh mỗi rotuyn lái là hết.

bluestar2006

Xe container
Ôi! May quá em ra hàng hỏi thấy đắt quá về tự căng dây và chỉnh. Giờ mới biết xe nhà mình chỉ chỉnh mỗi rotuyn lái là hết.
Muốn chỉnh những thông số khác thì phải chỉnh được độ nghiêng của giảm xóc trước bác ạ. Nhưng mà không có con ốc nào để chỉnh cả, trừ khi dùng búa :D

Cứ thước dây như bác làm là chuẩn đấy ạ!

Ngố BK

Xe hơi
Em chào các bác
Hôm nay, em mang xe ra gara thay cái chụp cao su lap ngoài. Thợ tháo và rút cây lap ra ngoài rồi, sau đó thợ mò mò tìm cái gì đó trong cái đầu láp ngoài để mở nhưng không mở cái đầu lap ngoài ra khỏi cây được. Thợ đành lấy búa đập cái đầu lap cho nó ra. Nhưng cũng không ra được. Sau cùng nó đành mở cái đầu lap trong ra đưa chụp bụi lap ngoài vô.

Các bác cho em hỏi mở cái đầu láp ngoài ra khỏi cây như thế nào?. Thằng thợ nó lấy búa gõ như vậy có đúng không? có hư đầu lap của mình không?
Em cảm ơn các bác.
Hôm trước em bị tuột láp do cái phanh hãm (hay chốt láp) nằm trong khoanh đỏ của bác như bác vuahung nói đấy, có điều là trước đó em vừa thay láp xong nên mới em cũng may nghi thợ lắp chốt hãm chưa đúng nó mới bị tuột , vậy phiền các bác chỉ cho thế nào mới bị biết là lắp đúng láp và thế nào là láp xịn ạ

Ama-Kia

Xe buýt
Em cảm ơn Chủ Tịch ạ!

dongco

Xe tăng
Chào các bác. Em muốn hỏi việc này ạ. Xe em khi bật đèn thì ga tự giảm đi tí chút. Nó không tác động lớn nêú đang chạy nhanh, nhưng nếu để galenty thì sẽ là một vấn đề hơi khó chịu Em thấy phía ô kính báo mức xăng có một thiết bị như là cơ cấu nâng chân ga bằng điện ấy ạ. Nó có 4 dây nhưng đã bị cắt hết. Cái đó có đúng như em phán đoán không ạ. Muốn phục hồi nó thì đấu điện vào đâu. Thanks các bác.
xe e bây giờ cũng cắt bỏ hết rùi cụ ạ. giờ chạy vù vù luôn, e thấy cắt bỏ đi lại đỡ lằng nhằng hơn trước. cơ mà mình phải chú ý tới vụ chẳng may mà tắt chìa khoá rồi mà máy vẫn cứ nổ ầm ầm thôi cụ ạ.

Bùi Hải Anh

Xe hơi
xe e bây giờ cũng cắt bỏ hết rùi cụ ạ. giờ chạy vù vù luôn, e thấy cắt bỏ đi lại đỡ lằng nhằng hơn trước. cơ mà mình phải chú ý tới vụ chẳng may mà tắt chìa khoá rồi mà máy vẫn cứ nổ ầm ầm thôi cụ ạ.
Cụ dongco này, người ta hỏi thật mà. Té ra cái chế của mình không phải của KIA.

vuahung105

Xe container
Hôm trước em bị tuột láp do cái phanh hãm (hay chốt láp) nằm trong khoanh đỏ của bác như bác vuahung nói đấy, có điều là trước đó em vừa thay láp xong nên mới em cũng may nghi thợ lắp chốt hãm chưa đúng nó mới bị tuột , vậy phiền các bác chỉ cho thế nào mới bị biết là lắp đúng láp và thế nào là láp xịn ạ
E thấy cái chốt láp lắp vào phải vừa và hơi lỏng so với chiều rộng của khe cắm chốt, lắc cái chốt phải có độ rơ, láp TOK e thấy cái chốt hơi dầy, nên phải mài đi một chút.
Còn láp hịn ngày xưa, thợ hay gọi là láp xanh, vì nó đc sơn màu xanh, hiện nay hình như cũng chỉ còn láp TOK là sơn màu này, còn láp Tầu thì vẫn để nguyên bản như bức ảnh bác kia bd vừa phọt ấy.

Quan3d

Xe tăng
@CT và các bác cho e hỏi: Hôm CN vừa rồi e về quê đón gấu và f1, trên đường đi e thấy hiện tượng khi bật điều hoà e thấy kim nhiệt lên cao quá nửa ạ, tắt bỏ AC đi thì thấy kim nhiệt lại xuống. các bác cho e hỏi lý do là vì sao và cách khắc phục ạ?

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
@CT và các bác cho e hỏi: Hôm CN vừa rồi e về quê đón gấu và f1, trên đường đi e thấy hiện tượng khi bật điều hoà e thấy kim nhiệt lên cao quá nửa ạ, tắt bỏ AC đi thì thấy kim nhiệt lại xuống. các bác cho e hỏi lý do là vì sao và cách khắc phục ạ?
Cái này không phải khắc phục gì ạ. Vì khi không bật AC kim nhiệt chỉ cần lên đén gần 1 nửa là quạt két nước chạy và làm giảm nhiệt độ két nước. Nhưng khi bật AC thì cả quạt két nước và quạt dàn nóng chạy vì thế kim nhiệt lúc nào cũng ở giữa là đúng đấy ạ.
Em không biết có chuẩn không. Nhưng xe em như thế ạ.

kiacd5bd

Xe tải
E thấy cái chốt láp lắp vào phải vừa và hơi lỏng so với chiều rộng của khe cắm chốt, lắc cái chốt phải có độ rơ, láp TOK e thấy cái chốt hơi dầy, nên phải mài đi một chút.
Còn láp hịn ngày xưa, thợ hay gọi là láp xanh, vì nó đc sơn màu xanh, hiện nay hình như cũng chỉ còn láp TOK là sơn màu này, còn láp Tầu thì vẫn để nguyên bản như bức ảnh bác kia bd vừa phọt ấy.
Em nhìn thợ làm mà nóng ruột lắm bác à. Mình tự làm lấy được thì hay biết mấy.

dongco

Xe tăng
Cụ dongco này, người ta hỏi thật mà. Té ra cái chế của mình không phải của KIA.
nhà cháu nói thật mà, vừa rồi nhà cháu cũng đến khổ với cái CHK đấy, nhà cháu CHK của Mazda cụ ạ, mấy con cầm chừng lúc có điện lúc ko làm mất garanti thía là nhà cháu lôi ra cắt bỏ điện đi cho cái đầu cục cầm chừng ngắn lại thế là xong, giờ đi OK cụ ạ.

dongco

Xe tăng
v2 e cũng rứa cụ ạ, hôm rồi tiếc quá cụ ko lên Lâm Thao đc.

Bùi Hải Anh

Xe hơi
Có chuyện này nữa các bác. Mình kiểm tra quạt két nước thì có, nhưng quạt giàn nóng thì không. Các bác cho mình ý kiến về việc này a. Nghĩa là xe mình chỉ có một cái quạt thôi.

Bùi Hải Anh

Xe hơi
Của mình thì ngược lại. Khi bật AC thì máy mát rượi. Không bật thì đi một lúc là kim chỉ 11giờ.

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Có chuyện này nữa các bác. Mình kiểm tra quạt két nước thì có, nhưng quạt giàn nóng thì không. Các bác cho mình ý kiến về việc này a. Nghĩa là xe mình chỉ có một cái quạt thôi.
Quạt dàn nóng khi nào bật AC mới chạy bác nhé.
Như vậy là xe bác đã bị xẻo mất quạt giàn nóng rùi. Mua cái khác lắp vào thôi.
Như vậy điện AC của bác đang bị đấu ngược rùi, bác đảo lại đầu dây là được

Chỉnh sửa cuối:

Bùi Hải Anh

Xe hơi
Báo cáo cụ chủ tịch các hiệp hôị pride-cd 5 toàn quốc như thế này: Từ hôm nọ qua hướng dẫn của cụ và các cụ khác, mình đã vệ sinh CHK, tháo nắp dàn cò để chỉnh khe nhiệt cò mổ-supap. Xoay bộ chia điện đi một tẹo theo hướng ngược chiều kim đồng hồ. Hiện máy móc êm đềm hơn rất nhiều. Vòng tua 500 không AC, máy không rung giật. Cảm ơn các cụ rất nhiều và báo cáo thêm: Thái Nguyên đã lập chi hôị KIA PRIDE-CD5 từ 04.5.2014.

Chỉnh sửa cuối:

Quan3d

Xe tăng
v2 e cũng rứa cụ ạ, hôm rồi tiếc quá cụ ko lên Lâm Thao đc.
E cũng tiếc ko đi được vì đưa các cụ nhà e đi Yên bái.. Xe của e hôm trước thấy kim nhiệt lên quá nửa, tự dưng bị lịm đi, e tắt AC để lại thì lại chạy tiếp và kim nhiệt giảm. Kim nhiệt lên có lẽ cũng còn do dầu máy nữa các bác nhỉ. .