Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuahung105

Xe container
King 105 em đang chuột bạch vòng bi nhật mua ngoài đây( koyo japan ?!) chả biết ra sao chờ em báo chắc lâu vì em ít đi . Ngoài đấy bác có thể vào đây http://www.viettrung6886.vn/vong-bi/vong-bi-timken-usa/ . bác hỏi timken/usa hoặc skf /sweden họ có SX vòng bi dùng được cho cd5 mã số CT đã cho em không nhớ bác chịu khó tìm lại
Cám ơn cụ. hôm trước nghe cụ mô tả chi tiết có vẻ hấp dẫn nên em vẫn nhớ. còn mã số vòng bi thì em cũng không nhớ nhưng đã có 1 chuyên gia lo vụ ấy rồi :P
đợt trước lão Phốt cũng mua 4 bộ vòng bi nhật NTT gì đó nhưng chất lượng cũng không được như mong muốn :D
em thì đi nhiều ( mỗi tháng khoảng 1500 km ) nên có lẽ em lại chuột bạch thêm phát nữa xem sao nhỉ ?
Giàng cho em ý kiến chỉ đạo vụ này nhá :D

bluestar2006

Xe container
lâu rồi chẳng thấy ai khuấy động thớt chuyên khoai. nên em vào cho nóng :P
báo cáo CT và cả nhà là vòng bi hàn quốc mà em chuột bạch sau khi đã lăn được 4000km thì lại bắt đầu hát rồi.
em đang nghe ngóng hôm trước có cụ mua vòng bi của nhật ấy xem thế nào?
hôm trước tên thợ em hay chơi tư vấn em là mua hẳn vòng bi Hồ Cẩm Đào ( loại mà có made in china ) mà dùng còn tốt hơn.
có cụ nào có cao kiến gì khác không ? tư vấn em với
thanks các cụ
Chết dở, thông tin của bác mà có trước đây 2 tuần thì bác Porsche không phải làm thêm con chuột bạch nữa :(, vì hàng của bác Porsche giống của bác đợt trước.
Còn vụ sử lý tắt tiếng hát của xe bác đợt này, có lẽ hôm nào bác phải về HN vào VMC thôi. Vòng bi xe trước em thay ở đó, chạy 2,7 vạn Km rồi đấy. Đắt mà chia ra lại không đắt bác ạ.

bluestar2006

Xe container
Chủ tịch và các bác cho em hỏi có lắp được cu roa cam có chiều rộng lớn hơn của cu roa cam cd5 4mm không em thấy có một sợi của matiz rất sịn = chiều dài , bước răng số răng nhưng bản rộng hơn loại của cd5 4mm
4mm em nghĩ là có thể làm chạm đến các chi tiết xung quanh rồi đấy bác ạ. Cái dây này khá quan trọng nên bác không nên thay đồ đó vào đâu nhé.

vuahung105

Xe container
Chết dở, thông tin của bác mà có trước đây 2 tuần thì bác Porsche không phải làm thêm con chuột bạch nữa :(, vì hàng của bác Porsche giống của bác đợt trước.
Còn vụ sử lý tắt tiếng hát của xe bác đợt này, có lẽ hôm nào bác phải về HN vào VMC thôi. Vòng bi xe trước em thay ở đó, chạy 2,7 vạn Km rồi đấy. Đắt mà chia ra lại không đắt bác ạ.
cũng đen thật, hôm ấy em còn đang te tởn khoe là chuột bạch ngon lành. đi chơi 1 tuần về nó mới hát, thế mới tức chứ. dưng mà em vẫn đang lăn tăn vì khi lắp vòng bị vào hơi rộng bên ngoài nên phải chấm mấy mối hàn rồi mài đi nên em sợ nó không được chuẩn - liệu nó có phải nguyên nhân gây tèo vòng bi không CT nhỉ ?

bluestar2006

Xe container
cũng đen thật, hôm ấy em còn đang te tởn khoe là chuột bạch ngon lành. đi chơi 1 tuần về nó mới hát, thế mới tức chứ. dưng mà em vẫn đang lăn tăn vì khi lắp vòng bị vào hơi rộng bên ngoài nên phải chấm mấy mối hàn rồi mài đi nên em sợ nó không được chuẩn - liệu nó có phải nguyên nhân gây tèo vòng bi không CT nhỉ ?
Nếu vậy thì đó cũng là 1 nguyên nhân gây hỏng bi nhanh hơn bác ạ. Vì hàn chấm như vậy không đảm bảo được độ đồng tâm, và chắc chắn cái vành ngoài có độ vênh nào đó (dù nhỏ). Vậy là phải cân nhắc đầu tư cái gọi là trụ lái thế này:

bluestar2006

Xe container
CT có hình ảnh tháo cái củ đề ra làm sao không ? hay làm văn tả chay cũng được, dạo này V2 em chẳng hư gì cả, kiếm việc phá chứ nhàn vi cư bất thiện ạ :D
Hình ảnh thì nó gần như thế này bác ơi. Còn thực hành thì bác Porsche nhà mình đã làm rồi đấy ạ

vuahung105

Xe container
Nếu vậy thì đó cũng là 1 nguyên nhân gây hỏng bi nhanh hơn bác ạ. Vì hàn chấm như vậy không đảm bảo được độ đồng tâm, và chắc chắn cái vành ngoài có độ vênh nào đó (dù nhỏ). Vậy là phải cân nhắc đầu tư cái gọi là trụ lái thế này:

vâng, cám ơn CT, em sẽ nghiên cứu thêm vụ nầy. hy vọng đây là nguyên nhân chứ không phải tại vòng bi kém . để bác Phốt yên tâm công tác :P

vanthaido73

Xe điện
E lại hỏi Chủ tịch và các bác chút về điều hòa
Xe của E lại giở chứng về điều hòa, chạy suốt mà không ngắt
Bật số 3 mà chỉ hơi lạnh chút thôi
Hôm qua E đi thay cục lọc của điều hòa hết 150k và bơm bổ xung gas hết 450k nhưng vẫn không được
E dự là tại cái van tiết lưu
Chủ tịch và các bác tư vấn cho E cái
E cám ơn trước

Porsche_CD5

Xe điện

hehe chính xác nguyên nhân òi còn gì nữa CT, lần trước em cũng bị thế thay mất 1,5m/đôi, thợ gọi đó là cái rô tuyn đứng CT ạ. Như vậy là cái vòng bi đó quá khỏe rồi CT nhỉ, lắp bi theo kiểu xe Bò mà vữn chạy được 4000 km :P. Hôm trước tết em vào một Gara to ở VT có com pu tơ căn chỉnh độ chụm hẳn hoi, thay hẳn vòng bi nhật NTN 230K/vòng chưa tính công (4lốp thay mới theo vòng bi luôn), chú thợ khẳng định với em 3vạn vô tư vậy mà cũng chưa nổi 1 vạn CT ạ.
@ lão King: lão nghiên cứu xong nhờ Giàng mua hàng bãi về mà lắp, lần trước cháu tò tò ra hiệu bị thằng Săm nó chém cho phát 3,5m, khuyến mãi thay dầu máy nhưng nó bắt cháu chờ 4 tiếng đồng hồ síp hàng từ HN về ~X(

Porsche_CD5

Xe điện
E lại hỏi Chủ tịch và các bác chút về điều hòa
Xe của E lại giở chứng về điều hòa, chạy suốt mà không ngắt
Bật số 3 mà chỉ hơi lạnh chút thôi
Hôm qua E đi thay cục lọc của điều hòa hết 150k và bơm bổ xung gas hết 450k nhưng vẫn không được
E dự là tại cái van tiết lưu
Chủ tịch và các bác tư vấn cho E cái
E cám ơn trước
Anh kiểm tra xem ga có lưu thông tốt không qua một cái mắt kính trên đầu phin lọc, sau đó tiếp tục ...hỏi Giàng :D

vuahung105

Xe container
hehe chính xác nguyên nhân òi còn gì nữa CT, lần trước em cũng bị thế thay mất 1,5m/đôi, thợ gọi đó là cái rô tuyn đứng CT ạ. Như vậy là cái vòng bi đó quá khỏe rồi CT nhỉ, lắp bi theo kiểu xe Bò mà vữn chạy được 4000 km :P. Hôm trước tết em vào một Gara to ở VT có com pu tơ căn chỉnh độ chụm hẳn hoi, thay hẳn vòng bi nhật NTN 230K/vòng chưa tính công (4lốp thay mới theo vòng bi luôn), chú thợ khẳng định với em 3vạn vô tư vậy mà cũng chưa nổi 1 vạn CT ạ.
@ lão King: lão nghiên cứu xong nhờ Giàng mua hàng bãi về mà lắp, lần trước cháu tò tò ra hiệu bị thằng Săm nó chém cho phát 3,5m, khuyến mãi thay dầu máy nhưng nó bắt cháu chờ 4 tiếng đồng hồ síp hàng từ HN về ~X(
ặc ặc. đểu nhỉ ? giàng có biết cái nầy bao xiền không ? để em bán mấy con vịt ngoài đồng vậy :P
bác cứ yên tâm nhé. hiên tại thì em phải chạy 50km/h nó mới hát.

Porsche_CD5

Xe điện
Hình ảnh thì nó gần như thế này bác ơi. Còn thực hành thì bác Porsche nhà mình đã làm rồi đấy ạ

Tháo củ đề bảo dưỡng cũng đơn giản thôi Anh Dủng ạ, chổi than dùng lẫy để ép chứ không phải dạng lò so nên dễ lắp.
Khi tháo lắp Anh lưu ý thứ tự các vòng đệm và vòng chặn đầu trục rô to. (đấy là xem thợ làm rồi em rút ra kinh nghiệm thế :D)
Trước khi lắp vào Anh cũng phải chí điện vào mít nó để thử xem nó quay mạnh hay yếu đã nhé.

vuahung105

Xe container
Vẫn có hơi lạnh chạy vào xe nhưng quá yếu không đủ mát
Mấy hôm Gấu đi kêu giời kêu đất
cụ xem bật điều hoà lốc có chạy không đã rồi tính tiếp . ( nhờ gấu trong xe bật-tắt, còn cụ đứng ngoài dòm vào lốc ) :P

vuahung105

Xe container

vanthaido73

Xe điện
thế thì thay lốc vậy :P
doạ cụ tý thôi chứ đến triệu trứng này rồi thì đợi Giàng hoăc cụ York thôi. em chệu.
Đấy! quan trọng là chỗ đấy bác ạ
Thợ điều hòa bảo E thay củ lốc mới giá 4,5M là mát ngay
E nghe xong choáng quá
Thôi đành chờ Giàng và bác York vậy.

vuahung105

Xe container
Đấy! quan trọng là chỗ đấy bác ạ
Thợ điều hòa bảo E thay củ lốc mới giá 4,5M là mát ngay
E nghe xong choáng quá
Thôi đành chờ Giàng và bác York vậy.
đắt quá, nếu phải thay lốc thì cụ nghiên cứu thêm. dạo trước em thấy ông Chiến - điều hoà đưa ra 2 opition : lắp lốc của maztis :1,5m. hoặc lốc sendan 3,5m .
còn lốc zin của Kia thì 4,5 là đúng đới ợ

vanthaido73

Xe điện
đắt quá, nếu phải thay lốc thì cụ nghiên cứu thêm. dạo trước em thấy ông Chiến - điều hoà đưa ra 2 opition : lắp lốc của maztis :1,5m. hoặc lốc sendan 3,5m .
còn lốc zin của Kia thì 4,5 là đúng đới ợ
Thời buổi kinh tế khó khăn hay ta cứ chon phương án lắp lốc matit nhể
bác vào nhà Chiến điều hòa ở dưới Bến Gót rồi à
Chủ tịch nhà mình hôm nay đi đâu ấy nhể

long_bike

Xe máy
Mừng chủ tịch về nhà thưa bác tình hình là em đã thay trợ lực nhưng vặn lái tại chỗ thì có tiếng kêu tại thụt trứơc phụ thợ cũng bảo hỏng bạc xoay bát bèo chưa việc gì chủ tịch có thể cho em cái hình dạng mã số thong số để em đi săn hàng độc được không ạ em ngán đồ tung của lắm lắm.và nếu để thợ tìm mua em dính chắc . cái sợi dây
xích cam là vì em 8 vạn km thì thay thôi em thấy nó hơi kêu . Tại TT tphcm có các loại sau: hàn quốc tên tùm lum không phải cháu mishuboshi nhật nhưng trông rất dại và không có xuất sứ .gates mỹ có hàn(có kờ re) có cũng không có xuất sứ giá bình quân <200k tùy hàng nên em không chơi em nghĩ tung của cả đám ,thấy sợi daewo matiz đồ tinh xảo nhìn xịn em mới xin ý kiến chỉ đạo . chắc em chưa thay được vì bi tì cam em mua xịn đã 280k thêm sợi dây xịn còn hơn chứ thêm công thợ đến ngót 1 chai chạy 2 vạn lại tháo ra em lại như xưa thì quá tội hóa ra đắt hơn và đứt thì còn quá cha .